Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Em kính cáo bác chủ xị cùng anh em kiaclub! Em vừa mới lấy xe về! Tổng thể em nó như ảnh:
]http://np8.upanh.com/b3.s28.d1/f95e7573b51d19d656f17e9a2b93007e_48046968.img0486.jpg[/img][/url]

Mong rằng sau này được các bác quan tâm hướng dẫn chăm sóc bà 2 này cho chu đáo :D
chúc mừng bác, nó quá đẹp so với quy đinh đấy :-bd
có cái ảnh nội y nào nữa cụ đưa lên xem thế nào

vuahung105

Xe container
chúc mừng bác men . em nó quá đẹp so với quy định chung đấy.
cái cần gạt nước bên trái của cụ hình như chưa nằm đúng vị trí lắm. lúc nào rảnh bác chỉnh lại cho ngay ngắn nhi? :-bd
bác cho mấy cái ảnh nội y đi xem sao >:D<

bluestar2006

Xe container
Em kính cáo bác chủ xị cùng anh em kiaclub! Em vừa mới lấy xe về! Tổng thể em nó như ảnh:

Mong rằng sau này được các bác quan tâm hướng dẫn chăm sóc bà 2 này cho chu đáo :D
Chúc mừng bác có xe đẹp quá. Mai bác có kịp dự off PC không, hay còn phải tắm rửa cho em nó (đang bụi thế cơ mà :D)

menfuisuk

Xe máy
chúc mừng bác, nó quá đẹp so với quy đinh đấy :-bd
có cái ảnh nội y nào nữa cụ đưa lên xem thế nào
chúc mừng bác men . em nó quá đẹp so với quy định chung đấy.
cái cần gạt nước bên trái của cụ hình như chưa nằm đúng vị trí lắm. lúc nào rảnh bác chỉnh lại cho ngay ngắn nhi? :-bd
bác cho mấy cái ảnh nội y đi xem sao >:D<
Em chưa chụp cái nào nội y cả. Với lại nội y của bé đơn sơ quá. Hầu như chưa có j ><.
Cái gạt nước hơi có vấn đề à bác Vua? Cái này em hơi gà nên chắc phải nhờ bác hướng dẫn em tỷ mỉ 1 chút với!

Em cũng xin báo cáo bác Chủ tịch là mai em có việc bận nên nhà cậu em rế. Chắc để lần tới em mới ộp được với "Đàn" mình!

vatuan

Xe máy
Chào các bác, cho em hỏi cái cắm tẩu của Pride CD5 có dùng để cắm các thiết bị khác được ko nhỉ? Hôm nọ em cắm thử các sạc điện thoại vào thì ko thấy tác dụng, nhưng châm thuốc thì vẫn được.

bluestar2006

Xe container
Chào các bác, cho em hỏi cái cắm tẩu của Pride CD5 có dùng để cắm các thiết bị khác được ko nhỉ? Hôm nọ em cắm thử các sạc điện thoại vào thì ko thấy tác dụng, nhưng châm thuốc thì vẫn được.
Hehe bác rụt rè quá :D
Trên xe em có sạc ĐT, sạc máy tính, bơm điện, bộ phát FM, ... gì nữa chả nhớ. Tất cả đều có thể cắm vào cái lỗ đó để lấy nguồn bác ạ.

Trường hợp của bác chắc do sạc có vấn đề (đứt cầu chì hay đứt dây)

vatuan

Xe máy
Chắc không phải rồi bác, em thử cái sạc của em vẫn ngon lành mà

vuahung105

Xe container
Em chưa chụp cái nào nội y cả. Với lại nội y của bé đơn sơ quá. Hầu như chưa có j ><.
Cái gạt nước hơi có vấn đề à bác Vua? Cái này em hơi gà nên chắc phải nhờ bác hướng dẫn em tỷ mỉ 1 chút với!

Em cũng xin báo cáo bác Chủ tịch là mai em có việc bận nên nhà cậu em rế. Chắc để lần tới em mới ộp được với "Đàn" mình!
nhìn thì em đoán là điểm dừng gạt nước bên trái và bên phải của cụ lúc hoạt động cũng không đều nhau.
nhưng để cho chắc chắn thì bác kiểm tra nhé. bật cho nó hoạt động đi.
1. điểm cuối phía dưới của cần gạt nước bên phụ tại cái điểm khi tắt nó đang nằm kia kìa : thì bác tháo con ốc bắt cái cần gạt nước ra, rút cần ra và lắp lại đúng vị trí mong muốn ( đều với cần bên lái ) thế là xong.
2 , trường hợp khi chay thì cần gạt bên phụ vẫn gạt tới gần mép dưới của kính lái thì phức tạp hơn một chút : bác phải bật nắp capo lên tháo moto gạt nước ra và điều chỉnh bên trong .
nhưng em nghĩ trường hợp của bác sẽ là lựa chọn số 1 thôi [-O<
bác tự chỉnh đi cho máu, nhìn nó đỡ ngứa mắt :((

vuahung105

Xe container
Chắc không phải rồi bác, em thử cái sạc của em vẫn ngon lành mà
nếu bác vẫn châm thuốc được thì tức là vẫn có điện ra cái chân tẩu thuốc ấy. bác vệ sinh lại xem có đc không? nếu không thì tức là bộ chuyển nguồn sang thiết bị khác ( ví dụ như xạc điện thoại ... ) của cụ có vấn đề . không tin bác mượn của xe khác cắm vào mà thử nhé :-?

quynhbn

Xe hơi
Em chào các Bác, em vừa cưới vợ 2 CD5 nhưng chưa chụp được ảnh để up lên. Các Bác giúp em với ạ, con xe của em đi không bật điều hòa thì bình thường, nhưng cứ bật điều hòa lên là chạy rất yếu, dừng đèn đỏ mà không tắt điều hòa đi là khi khởi hành chết máy luôn. Ngoài ra khi bật điều hòa chạy khoảng 10 km thì kim đo nhiệt độ máy chạy lên đến giữa, thêm khoảng 10 km là lên 2/3 luôn, em tắt điều hòa đi nó lại dần trở về như lúc đầu. Các Bác xem xe của em bị bệnh gì với ạ. Em cảm ơn các Bác

bluestar2006

Xe container
Em chào các Bác, em vừa cưới vợ 2 CD5 nhưng chưa chụp được ảnh để up lên. Các Bác giúp em với ạ, con xe của em đi không bật điều hòa thì bình thường, nhưng cứ bật điều hòa lên là chạy rất yếu, dừng đèn đỏ mà không tắt điều hòa đi là khi khởi hành chết máy luôn. Ngoài ra khi bật điều hòa chạy khoảng 10 km thì kim đo nhiệt độ máy chạy lên đến giữa, thêm khoảng 10 km là lên 2/3 luôn, em tắt điều hòa đi nó lại dần trở về như lúc đầu. Các Bác xem xe của em bị bệnh gì với ạ. Em cảm ơn các Bác
Chúc mừng bác có xe mới nhé!

Nguyên nhân xe giải nhiệt kém có khá nhiều. Để có thể nói chính xác được thì bác nên tả chi tiết hơn về xe bác, xem đời xe năm nào, đi được bao nhiêu km rồi, khi nào có ảnh nữa thì càng tốt.
Còn sơ sơ thì thế này:
- Khi bật điều hòa xe sẽ yếu đi là đương nhiên, nếu vòng tua khi bật điều hòa thấp quá, khi khởi hành sẽ dễ chết máy. Và đặc điểm xe Pride là khi đề pa phải mớm ga thì mới trơn tru được. Nếu máy đã yếu hơi thì lại càng phải chú trọng vụ này hơn.
- Nhiệt độ máy lên nhanh khi bật AC:
+ Có thể do két nước nhiều cặn nên giải nhiệt kém - cái này xe cũ cũng hay gặp, cách khắc phục là súc két, nặng hơn thì phải tháo ra để thông két.
+ Quạt làm mát không chạy: Bác kiểm tra khi bật AC phải đảm bảo cả 2 quạt két nước (to) và quạt dàn nóng điều hòa (nhỏ hơn, nhìn qua khe
của ca lăng mới thấy) phải chạy. Nếu 1 trong 2 quạt không chạy thì phải xử lý sớm. - Nguyên nhân này khá phổ biến.
+ Một số nguyên nhân khác liên quan đến máy :) Cái này thăm khám thêm mới chính xác được

quynhbn

Xe hơi
Cảm ơn Bác Chủ tịch đã giúp đỡ. Theo như Bác hướng dẫn thì em đoán khả năng xe em do két nước giải nhiệt kém.
Em mô tả sơ qua xe em như sau: xe đời 2000, tay lái không trợ lực. Hiện em mua chỉ để đi chơi T7/CN vì em đi làm xa cuối tuần mới về, em rất muốn hôm nào đó được các Bác thăm khám, bắt bệnh cho V2 thì hạnh phúc biết mấy, em ở Hải Phòng. Em muốn xin các Bác thời gian, địa điểm các Bác off cuối tuần và cho em ra mắt với ạ

DUONG TRUONG SO

Xe tải
Em kính chào các cụ ạ ! em xin các cụ tiền bối chỉ giáo cho cách tháo và lắp táp lô với ạ ! Càng chi tiết càng tốt ạ ! Nếu có ảnh nữa thì tuyệt vời ạ ! Em xin chân thành cảm ơn các cụ nhiều nhiều ạ !

vuahung105

Xe container
Em kính chào các cụ ạ ! em xin các cụ tiền bối chỉ giáo cho cách tháo và lắp táp lô với ạ ! Càng chi tiết càng tốt ạ ! Nếu có ảnh nữa thì tuyệt vời ạ ! Em xin chân thành cảm ơn các cụ nhiều nhiều ạ !
có khi bác phải nêu rõ mục đích tháo tap lo ra làm gi, để có hướng tư vấn.
1. nhấc hẳn ra ngoài.
2. he hé ra thôi .
ke ke

bluestar2006

Xe container
Có 1 post của bác Lâm Phong trong thớt này đã hướng dẫn chi tiết cách tháo rồi bác ạ. Bác chịu khó tìm lại nhé, em cũng chưa tháo lần nào :D

DUONG TRUONG SO

Xe tải
có khi bác phải nêu rõ mục đích tháo tap lo ra làm gi, để có hướng tư vấn.
1. nhấc hẳn ra ngoài.
2. he hé ra thôi .
ke ke
Báo cáo bác cái lỗ ở cửa lấy gió ngoài của em bị mọt ! Bây giờ em đi trời mưa là nước vào ca bin . Vì thế em muốn tháo táp lô ra để kiểm tra và sử lý bằng cách hàn kín lại và sơn chống gỉ cho yên tâm ! Không đi trời mưa phải mặc áo mưa thì xấu hổ lắm ạ ! Mong được sự giúp đỡ của cụ và các sư phụ ạ !

vuahung105

Xe container
Báo cáo bác cái lỗ ở cửa lấy gió ngoài của em bị mọt ! Bây giờ em đi trời mưa là nước vào ca bin . Vì thế em muốn tháo táp lô ra để kiểm tra và sử lý bằng cách hàn kín lại và sơn chống gỉ cho yên tâm ! Không đi trời mưa phải mặc áo mưa thì xấu hổ lắm ạ ! Mong được sự giúp đỡ của cụ và các sư phụ ạ !
thế thì cụ có thể sử lý bên ngoài khi bật nắp capo lên. còn nếu bác vẫn thích tháo tap lo ra thì em sẽ hỗ trợ như sau ( không cần ảnh nhé - vì nó nhiều chỗ quá :x)
1. bác tháo nắp còi ở vô lăng ra, chỉ cậy ra là OK. sau đó dùng ngay tuyp tháo bánh xe hình chữ thập ( nếu bác có ) vặn ốc ra. dùng 2 tay vận công đánh từ phía trong ra - nếu được. còn nếu không được thì phải ra thợ có một loại vam để bật được vô lăng ra.
2. tháo nắp đậy cửa gió điều hòa chính giữa ra, tháo bỏ đầu đĩa
3. mở nắp capo tháo dây công tơ mét lắp ở máy ra
4. tháo đồng hồ ra - bác thò tay ra phía sau rút giắc cắm đồng hồ ra cất đi cho chắc chắn
5. tháo hộp đựng đồ ra ( có 2 con ốc ở 2 bên bản lề hộp đựng đồ )
6. trên nắp capo gần kính có 2 vị trí có nắp nhựa vuông bằng bao diêm, bác dùng lưỡi dao nậy lên sẽ nhìn thấy 2 con ốc ( tuy nhiên phải cẩn thận kẻo va vào kính lại tai vạ )
7. mở 2 cánh cửa ra bác cũng sẽ thấy 2 cái nắp nhựa hình vuông, cậy ra bác cũng sẽ thấy 2 con ốc .
8. chỗ lắp đồng hồ điện tử ( hoặc chỉ có nắp đậy ) bác dùng móng tay cậy thẳng ra phía người lái sẽ tháo ra được - lại có thêm ốc ở đấy nữa .
9. vị trí công tắc quạt gió và bảng điều khiển cũng cần tháo nốt ra.
thế là công đoạn tháo ốc đã xong ( theo em nhớ thì chỉ có vậy ) bây h bác lựa lựa mà nhấc nó ra thôi sau khi tháo nốt mấy khớp nối đường gió bên dưới tap lo ( cái này bác nhìn ngược từ dưới lên sẽ thấy rõ .
em chỉ lưu ý một chút là bác cứ tháo vô lăng ra trước, nếu được thì mới tháo các cái khác. vì nhiều trường hợp bắt buộc phải có vam mới tháo được vô lăng ra.
chúc bác can đảm và thành công.

Porsche_CD5

Xe điện
@ Mụ King: thế mụ không bẩu người ta tháo cái cốp phụ ra à, cả cần số nữa chứ
Gởi Bác SO mấy cái ảnh Bác Gió lộn gầm này :D

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
@ Mụ King: thế mụ không bẩu người ta tháo cái cốp phụ ra à, cả cần số nữa chứ
Gởi Bác SO mấy cái ảnh Bác Gió lộn gầm này :D
theo em tính toán thì cũng không càn tháo cần số đâu. ngoài ra còn nhiều giắc điện, loa ... linh tinh nữa em chả nhớ hết, cứ đến đâu tháo đến đấy. nếu cẩn thận thì bác cứ làm cái máy ảnh chụp lại từng công đoạn để khi lắp vào đỡ thừa ra mấy con ốc . ( cái này quan trọng đấy ợ ) vì nếu không đi sẽ có tiếng kêu, lại tháo ra lắp vào và lại tháo ra lắp vào :bz

DoKhanh

Xe tải
Tình hình là hôm qua đi về mới phát hiện ra xe bị rơi 1 cái chắn kính ở cửa phụ đi hỏi mấy gara đều bảo không có các Bác có biết ở đâu bán để Em qua mua với nhé