Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Cái dù này thì thợ nói không phục hồi được, nhưng em đã thử thế này ạ:

- Dùng tô vít, kết hợp kìm các thể loại tách 2 nửa cái dù ra. Công việc này đòi hỏi tỷ mỉ để cậy được cái vành đã được nhà SX dập với mục đích không mở ra nữa (trừ mấy chú thích chọt ngoáy) :D
- Sau khi tách được 2 nửa của dù, sẽ thấy bên trong có 1 lò xo (chả hỏng bao giờ) và 1 cái màng cao su như cái mũ (trừ màu đen thì nhìn khá giống cái các bác nhà mình hay tưởng tượng). Màng này có cốt là vải và được tráng cao su, thông thường dù thủng là do lớp cao su này lão hóa rồi bị hóa chất RP7 làm bở ra luôn. Cốt của màng thường không rách.
- Em tính dùng một vài loại keo gốc cao su để tráng lại cái màng này, yêu cầu là không bị xăng hay hơi xăng làm tan chảy. Keo con chó không dùng được (nếu được đã có phương án khác) nên em nghĩ đến keo trám gioăng mà thợ vẫn dùng khi tháo lắp các chi tiết máy. Với cái dù hỏng của em, đã thử trám cũng thấy kín, nhưng đến đoạn lắp vào thì em chưa thử.

Nhân tiện bác hỏi, em nhớ lại là đang dở dang công trình này. Nếu bác có thời gian thì thử làm cách này rồi thêm đoạn ráp lại và thử xem sao ạ :)
em hỏi hơi tồ tý :x
cái dù bù ga này nằm ở chỗ nào ấy CT nhỉ

MEC90E

Xe máy
Lâu lắm mới gặp bác Vuahung105 online cùng nghe tiếng bác nhiều mà chưa tâm sự (à quên nhờ vả) hôm nay xe em vẫn ngon nhưng cố tìm lỗi dể nhờ bác 1 vài tí đây
1/ Hôm vừa rồi em sơn lại xe trước đây cửa sau (côp) của em vẫn ngon vậy mà bây giờ em đi nó cứ kêu canh cạch em cũng chẳng biết trước đây của em có mấy cục cao su nhưng bây giờ thợ bảo do mất 1 cục cao su nên nó kêu, em lật ghế sau lên kiểm tra thì thấy cái khóa nó không ăn với cái ngoàm ở moc khóa.
2/ Cái cụm piton giữ cửa hỏng chảy dầu thì phải làm thế nào, hay là thay và thay thì khoảng bao nhiêu?
3/ Xe em bình thường êm lắm nhưng khi bật máy lạnh lên quạt gió kêu rất to liệu có thể tháo quạt ra vệ sinh tra dầu mỡ được không?
em cảm ơn bác nhiều

MEC90E

Xe máy
Hôm nay hên thế gặp cả cụ ct nữa cụ cho em tí y kiến nhé

MEC90E

Xe máy
à quên em vẫn còn mục 4
cái cửa điện của em bực mình quá khi đóng cửa hoặc mở nó bị cửa lái không hoạt động toàn phải đóng mở bằng tay, anh em nó mượn đi nó không quen nó bẻ gãy cả nẫy mở cửa hôm vừa rồi không biết em có đọc nhầm không hình như còn có cả mở cốp bằng cửa điện thì phải, nếu có thì làm thế nào để kiểm tra bộ cửa của mình nhỉ

YORK

Xe tăng
Lâu lắm mới gặp bác Vuahung105 online cùng nghe tiếng bác nhiều mà chưa tâm sự (à quên nhờ vả) hôm nay xe em vẫn ngon nhưng cố tìm lỗi dể nhờ bác 1 vài tí đây
1/ Hôm vừa rồi em sơn lại xe trước đây cửa sau (côp) của em vẫn ngon vậy mà bây giờ em đi nó cứ kêu canh cạch em cũng chẳng biết trước đây của em có mấy cục cao su nhưng bây giờ thợ bảo do mất 1 cục cao su nên nó kêu, em lật ghế sau lên kiểm tra thì thấy cái khóa nó không ăn với cái ngoàm ở moc khóa.
2/ Cái cụm piton giữ cửa hỏng chảy dầu thì phải làm thế nào, hay là thay và thay thì khoảng bao nhiêu?
3/ Xe em bình thường êm lắm nhưng khi bật máy lạnh lên quạt gió kêu rất to liệu có thể tháo quạt ra vệ sinh tra dầu mỡ được không?
em cảm ơn bác nhiều
Quạt chạy thì đương nhiên kêu to hơn khi .................dừng bác nhé :D Bác xem cánh có chuẩn không, không thì thay bằng hàng bãi đúng loại cũng ngon lắm, còn vệ sinh dầu mỡ cũng nên làm.
Cháu lanh chanh tý CT nhé :D

bluestar2006

Xe container
em hỏi hơi tồ tý :x
cái dù bù ga này nằm ở chỗ nào ấy CT nhỉ
Nó là cái dù kéo le gió đấy bác

Để một minh một mỉnh một mình (đề nghị bác dịch sang tiếng Anh giúp em đoạn nài)

Tách vỏ:

Cái màng thủng đây ạ:

Chỉnh sửa cuối:

YORK

Xe tăng
Mình ở Thái Nguyên mà bác. Ôi...xa các bác quá chứ không thì đã dễ dàng; Cảm ơn bác, có gì mình sẽ hỏi bác nhé.
Hôm tới lão về thủ đô ra mắt PC đi. Có khuyến mại nạp ga mẽo miễn phí đới :))

MEC90E

Xe máy
Cảm ơn cụ YORK thế còn các mục khác cụ hộ nốt đi

YORK

Xe tăng
Cảm ơn cụ YORK thế còn các mục khác cụ hộ nốt đi
Xe cháu hỏng cánh không có thay nên phải chế, chạy mất 3 năm ồn và rung. Vừa rồi mua được cái cũ thay vào thấy ngon quá:D
Mục khác thì cụ thông vào chỗ cảm nhé, nhà cháu chưa có kinh =))

bluestar2006

Xe container
em cảm ơn bác nhiều
à quên em vẫn còn mục 4
cái cửa điện của em bực mình quá khi đóng cửa hoặc mở nó bị cửa lái không hoạt động toàn phải đóng mở bằng tay, anh em nó mượn đi nó không quen nó bẻ gãy cả nẫy mở cửa hôm vừa rồi không biết em có đọc nhầm không hình như còn có cả mở cốp bằng cửa điện thì phải, nếu có thì làm thế nào để kiểm tra bộ cửa của mình nhỉ
Mục 1 mà bác xác định được nguyên nhân kêu là tại ghế rồi thì sau đó nó còn kêu không ạ? Cái cao su ở cửa hậu nếu mất thì bác cũng kiếm 1 cục tương tự và chế vào, chứ cũng khó kiếm đồ gin để lắp lại đấy.
Cái thanh chống thủy lực chợ Giời cũng có bán đồ cũ, chừng 300K/cái nhưng nếu mua phải mang cái hiện có đi ướm bác ạ.
Cửa điện không hoạt động, nguyên nhân đa phần là do hỏng con chuột. Cái này 30K/con mới tinh của TQ bác ạ, mở tappi ra tự thay được.
Còn đoạn mở cốp bằng điện là có thật đấy ạ. Bác có nhu cầu Tulamlay không thì em hướng dẫn :D

YORK

Xe tăng
Mục 1 mà bác xác định được nguyên nhân kêu là tại ghế rồi thì sau đó nó còn kêu không ạ? Cái cao su ở cửa hậu nếu mất thì bác cũng kiếm 1 cục tương tự và chế vào, chứ cũng khó kiếm đồ gin để lắp lại đấy.
Cái thanh chống thủy lực chợ Giời cũng có bán đồ cũ, chừng 300K/cái nhưng nếu mua phải mang cái hiện có đi ướm bác ạ.
Cửa điện không hoạt động, nguyên nhân đa phần là do hỏng con chuột. Cái này 30K/con mới tinh của TQ bác ạ, mở tappi ra tự thay được.
Còn đoạn mở cốp bằng điện là có thật đấy ạ. Bác có nhu cầu Tulamlay không thì em hướng dẫn :D
Cháu đang có CT nhé :D

bluestar2006

Xe container
Hú hú thế mà mấy đợt lên Lương Sơn bác chẳng đặt hàng, xong ngay thôi ạ.

Chiên đề: Mở cốp CD5 dùng điện

I. Vật liệu: mua ở chợ Giời gồm:

- 1 chuột mở cửa loại 2 dây: 30k - hàng Vinh Hương
- 1 công tắc lên xuống kính (TQ thôi là đủ)
- 1,5 m dây điện đơn 1mm kèm theo 2 đầu cốt đực, 2 đầu cái.
- Băng dính cách điện.

II. Thi công:

Làm 1 đôi dây điện dài ~50cm, bấm 2 đầu đực và 2 đầu cái

Mở cái ốp nhựa bọc cột vô lăng, tháo phần dưới, rồi thò tay vào phía bên phải kéo bó dây có đầu giắc 4 chân ra. Bình thường giắc này nó ở vị trí 2 ô chờ để lắp công tắc bên phải.
Bật khóa điện sang ON, dùng đồng hồ hoặc bóng đèn xác định 1 trong 3 lỗ của giắc có điện áp 12V, chân bên cạnh theo chiều rộng giắc sẽ là dây đen sọc xanh dẫn ra cửa sau.

Chọn 1 vị trí để lắp công tắc mở cốp, tháo ốp nhựa bịt, luồn đôi dây điện ~50 cm tới giắc 4 chân nói trên, cắm 2 đầu đực của dây vào 2 lỗ vừa xác định được, 2 đầu cái cắm vào 2 cực của công tắc kính sau cho bấm công tắc thì 2 cực này thông nhau.

Mở cửa sau, tháo tấm ốp, khoan và lắp chuột ở góc gần ổ khóa, Lỗ khoan đầu tiên ở đúng vị trí lõm có sẵn ở cửa. Lỗ thứ 2 sát mép trong, chỗ tôn uốn cong, Tay chuột phải chuyển động thò thụt theo phương ngang.

Bẻ cái que giống nan hoa lấy 1 đoạn chừng 10cm. Uốn một góc tù cách chỗ bẻ ~3-4cm, sao cho khi lắp cái nan hoa này qua lỗ chuột, phần 3-4cm này song song với thanh sắt nối từ ổ khóa tới cơ cấu chốt cửa. Phải ướm trước khi bẻ cho chắc ăn.

Dùng tô vít ấn cái lẫy khóa ở cửa vào (mô phỏng vị trí cửa đang được sập vào). Kéo tay chuột ra, lắp cái kẹp có 3 con ốc để thanh nan hoa gắn chặt với thanh sắt nối từ ổ khóa (Sử dụng lỗ có sẵn ở cửa để thò tô vít vào vặn chặt 3 con ốc).

Nối dây: Một dây chuột (xanh sẫm) nối với cửa luôn, dùng tiếp 50cm dây điện nối dây còn lại của chuột với dây đen sọc xanh (thường ở đầu có cái giắc cái bọc nhựa trắng).

Thử bấm công tắc đằng trước, chuột phải rụt lại mới đúng, nếu chuột thò ra thì tráo 2 dây chuột cho nhau.

Ráp các thứ đã tháo ra theo trình tự ngược lại

Chúc các bác thành công!

Ảnh minh họa chỗ lắp chuột:

Vị trí các lỗ phải khoan

Con chuột được lắp và nối vào thanh kéo

Cháu đang có CT nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
em cảm ơn bác nhiều
cụ làm em sướng phổng mũi mỗi tội hơi ngượng ngượng:x
các mục khác CT tư vấn rồi, còn mục quạt gió kêu to thì phải chấp nhận thôi - vì bản chất nó đã kêu thế rồi ( em đoán là do bản cánh quạt nó to quá ). trừ trường hợp cụ thấy chạy mà rung bật bật thì do cánh bị vênh giống cụ York - mới phải sử lý.
em đã thử tháo quạt gió ra tra dầu mỡ rồi nhưng không cải thiện gì cả ( vì nó kêu do cánh to, cắt gió ) nên cụ cứ kệ nó, không sao.
ah mà cái lẫy mở cửa của cụ bị gẫy - theo em hiểu thì là cái lẫy nắm tay vào để mở chốt từ bên trong đúng không?
nếu đúng thì bây h hàng hịn hơi hiếm, hàng nhái bọc inox cũng khá đẹp.
còn nếu cụ không chê hình thức bình thường thì em tặng cụ 1 cái hịn ( hàng seconhand - còn tốt )

YORK

Xe tăng
em bật mí nhá. em 7907 ấy đã được độ ngược lại từ hiện đại về thô sơ đấy :x
Nhẽ đâu có thế nhể, lạ nhể, hay là xin mấy cái tháo ra đới nhể, để khỏi phải mua nhể :-?

Porsche_CD5

Xe điện
em cảm ơn bác nhiều
Cái cục có cái ngoàm móc khóa ấy Bác có thể nới hai con ốc định vị (ốc 12 thì phải) để chỉnh vị trí cho phù hợp

dugon_ng

Xe tải
Cái dù này thì thợ nói không phục hồi được, nhưng em đã thử thế này ạ:

- Dùng tô vít, kết hợp kìm các thể loại tách 2 nửa cái dù ra. Công việc này đòi hỏi tỷ mỉ để cậy được cái vành đã được nhà SX dập với mục đích không mở ra nữa (trừ mấy chú thích chọt ngoáy) :D
- Sau khi tách được 2 nửa của dù, sẽ thấy bên trong có 1 lò xo (chả hỏng bao giờ) và 1 cái màng cao su như cái mũ (trừ màu đen thì nhìn khá giống cái các bác nhà mình hay tưởng tượng). Màng này có cốt là vải và được tráng cao su, thông thường dù thủng là do lớp cao su này lão hóa rồi bị hóa chất RP7 làm bở ra luôn. Cốt của màng thường không rách.
- Em tính dùng một vài loại keo gốc cao su để tráng lại cái màng này, yêu cầu là không bị xăng hay hơi xăng làm tan chảy. Keo con chó không dùng được (nếu được đã có phương án khác) nên em nghĩ đến keo trám gioăng mà thợ vẫn dùng khi tháo lắp các chi tiết máy. Với cái dù hỏng của em, đã thử trám cũng thấy kín, nhưng đến đoạn lắp vào thì em chưa thử.

Nhân tiện bác hỏi, em nhớ lại là đang dở dang công trình này. Nếu bác có thời gian thì thử làm cách này rồi thêm đoạn ráp lại và thử xem sao ạ :)
Cám ơn bác CT, cuối tuần này nếu rảnh em sẽ làm theo hướng dẫn của bác.

maianhbao1102

Xe tăng
Em chỉ nói được về điều hòa CD5 thôi, còn Sì pót tít thì em chịu nhé :D
Nói chung cũng có nhiều nguyên nhân nghi ngờ, vì để điều khiển cái ly hợp từ của điều hòa nó gồm 1 seri các công tắc và relay nối tiếp nhau. Nhưng bác để ý khi điều hòa không mát (dù công tắc AC on) thì vòng tua máy là bao nhiêu nhé, và cái đĩa ở đầu lốc điều hòa đứng yên hay quay. Còn đây là một vài khả năng:
- Cái relay đóng lốc điều hòa, nằm ở sau đèn pha - Khả năng cao là nó chập chờn, chưa hỏng hẳn, nhưng khi nó không đóng mạch được, ly hợp từ không hút, lốc không chạy.
- Cái relay như trong hình ở vài post trên (trong cái hộp đen) chập chờn.
- Cầu chì ở dưới taplo (gần đầu gối phải của lái xe) chập chờn.
- Thermostat nằm phía dưới dàn lạnh có lúc không đóng mạch dù nhiệt độ dàn lạnh đã lên cao.

Bác cứ kiểm tra dần từ trên xuống dưới nhé. Nếu vẫn chưa được thông tin lại để em chẩn đoán tiếp
Các bác ơi cho em hỏi tý ạ. Điều hòa xe của em có hiện tượng khi đóng AC vào thì máy nó chìm hẳn xuống và đi xe cứ bị giật giật ấy ạ. không biết nó bị do nguyên nhân gì bác nhỉ??? em sợ nó thiếu xăng nên em đã chỉnh vít xăng (vít chéo ) mở ra thêm rồi mà vẫn không hết. bác dự hộ em với ạ. Thanks các bác...