Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

tieulyphihoa

Xe tải
Bác dán chỗ nào mà giá cả phải chăng thế ợ...cho em địa chỉ được kg ạ ..???? với lại cho em hỏi luôn bỏ cái cỗ cắm châm thuốc đi thay vào đấy bằng chân sạc điện thoại thì có tốn kém kg ạ.... em là newbie nên hỏi hơi ngu, mong các bác thông cảm

vanthaido73

Xe điện
Bác dán chỗ nào mà giá cả phải chăng thế ợ...cho em địa chỉ được kg ạ ..???? với lại cho em hỏi luôn bỏ cái cỗ cắm châm thuốc đi thay vào đấy bằng chân sạc điện thoại thì có tốn kém kg ạ.... em là newbie nên hỏi hơi ngu, mong các bác thông cảm
Cái này hồi trước E mua của Tàu k nhầm là 50k một bộ đa năng
Nhưng chập chờn lắm đấy
Hôm trước E cắm sạc vào tý nữa phải đủn xe vì hết ắc quy
Cụ nên cẩn thận, chon lựa kỹ càng
E thấy một số xe họ cắm cái hút mùi cho xe cũng thấy tiện đấy

E ở Việt Trì Cụ nhé

vuahung105

Xe container
cái bộ xạc ấy không đắt - nhưng toàn hàng Hồ Cẩm Đào nên cụ cẩn thận lại hỏng luôn cả điện thoại.
nếu cẩn thận thì cụ hỏi thêm CT mua xạc hịn ở đâu nhá.
nếu cụ đi thăm Vua Hùng thì lúc nghỉ chân xuống uống nước đi dán luôn thể- để em dẫn khách.
còn ở Hà Nội thì em chệu:))

bluestar2006

Xe container
Em chạy ki-a beta của ông anh vừa cho , thấy máy lạnh kg mát lắm khi trời nóng nhưng trời mát hoặc buổi tối thì cugnx tạm, như thế có phải là hết ga điều hòa kg ạ.... nếu bơm ga hết bao tiền ạ?? thứ 2 là công tơ mét đứt, nếu làm lại thì cũng hết bao xèng hả các bác??? còn nếu thay luôn cả xéc măng để chạy không ra khói trăgns nữa thì giá cả như nào, bác nào nắm rõ em này thì chỉ giáo cho em địa chỉ thay với giá ô ke nhất, em xin chân thành cảm ơn và mời cafe giao lưu ạ....:x:x:x
à, còn một chuyện nữa ạ, ở con Beta của em có cái chỗ để cắm châm thuốc, em kg hút thuốc nên muốn thay vào đó = cái sạc đt thì thay ở đâu ạ??? với lại em muốn dán kính đen thì dán đâu ôk ạ??giá cả như nào luôn ạ....xe cùi nên em cũng kg muốn tốn kém lắm nhưng gấu nó bắt dán cho đỡ nắng nên các bác giúp em chỉ cho em chỗ làm và giá cả luôn nhé...em cảm ơn các bác
Oeo căm bác đến với Pride's Club!

Tối qua em trả lời bác được gần xong thì mạng lỗi nên mất bài, giờ em mới gõ lại:
- Thiếu gas là một trong những nguyên nhân làm cho điều hòa kém mát. Cái này thợ kiểm tra áp suất gas là xác định được ngay có cần bổ sung không. Nạp bổ sung thì không tốn mấy, nhưng nếu xả hết gas rồi nạp lại chi phí bây giờ có thể ~600K
Bên cạnh đó còn một vài nguyên nhân nữa: dàn nóng của điều hòa bẩn nên giải nhiệt không tốt, van tiết lưu dùng lâu nên hiệu suất làm lạnh không cao, lốc yếu, gas không đạt chất lượng,...
- Nếu chỉ dây công tơ mét đứt thì cũng đơn giản. Riêng cái dây giá ~150K, nếu bác chịu khó có thể tự thay được, nếu nhờ thợ thay chắc tốn thêm 100K nữa.
- Nếu thay secmang mà chưa phải làm lại xi lanh, bác cứ chuẩn bị khoảng 3M, rồi bọn em chỉ chỗ làm quen cho PC.
- Sạc điện thoại: Bác ra chợ Giời mua cái sạc đa năng hiệu Ozio, giá ngày xưa 60K, giờ có tăng thì cũng chưa đến 100K. Ngoài ra còn có loại 15K thôi nhưng em không khuyến nghị bác dùng loại đó, sợ tèo ĐT.
- Dán kính: Bác lượn qua dãy Lê Văn Lương, bảo dán cho tớ phim loại 50K/cánh (hỏi vậy thôi nhưng bây giờ là 70K) là họ biết dán cho mình loại nào. Loại này là kính râm thôi chứ không phải phim chống nắng, nhưng em thấy xe mình dùng chẳng khác gì nhau :D

Chỉnh sửa cuối:

tieulyphihoa

Xe tải
EM cảm ơn bác nhiều cực ý ạ :D...... em có cái sạc của NOKIA xịn rùi bác ạ, vấn đề là em không biết CẮM VÀO CHỖ lấy lửa cho thuốc lá như nào ạ..hic....có phải thay gì kg hay cứ cắm trực tiếp vào đấy ạ.... Điều hòa bơm ga cũng ra luôn Lê Văn Lương hả bác??hay gara nào cũng làm được ạ??? cảm ơn bác nhiều, luôn tiện mời bác cafe luôn nếu bác có time ạ....trưa nay càng tốt vì Gấu đang la ó em kg chịu đi làm điều hòa xe cho ngon, đi toàn phải mở cửa kính :D:D:D

tieulyphihoa

Xe tải
Oeo căm bác đến với Pride's Club!

Tối qua em trả lời bác được gần xong thì mạng lỗi nên mất bài, giờ em mới gõ lại:
- Thiếu gas là một trong những nguyên nhân làm cho điều hòa kém mát. Cái này thợ kiểm tra áp suất gas là xác định được ngay có cần bổ sung không. Nạp bổ sung thì không tốn mấy, nhưng nếu xả hết gas rồi nạp lại chi phí bây giờ có thể ~600K
Bên cạnh đó còn một vài nguyên nhân nữa: dàn nóng của điều hòa bẩn nên giải nhiệt không tốt, van tiết lưu dùng lâu nên hiệu suất làm lạnh không cao, lốc yếu, gas không đạt chất lượng,...
- Nếu chỉ dây công tơ mét đứt thì cũng đơn giản. Riêng cái dây giá ~150K, nếu bác chịu khó có thể tự thay được, nếu nhờ thợ thay chắc tốn thêm 100K nữa.
- Nếu thay secmang mà chưa phải làm lại xi lanh, bác cứ chuẩn bị khoảng 3M, rồi bọn em chỉ chỗ làm quen cho PC.
- Sạc điện thoại: Bác ra chợ Giời mua cái sạc đa năng hiệu Ozio, giá ngày xưa 60K, giờ có tăng thì cũng chưa đến 100K. Ngoài ra còn có loại 15K thôi nhưng em không khuyến nghị bác dùng loại đó, sợ tèo ĐT.
- Dán kính: Bác lượn qua dãy Lê Văn Lương, bảo dán cho tớ phim loại 50K/cánh (hỏi vậy thôi nhưng bây giờ là 70K) là họ biết dán cho mình loại nào. Loại này là kính râm thôi chứ không phải phim chống nắng, nhưng em thấy xe mình dùng chẳng khác gì nhau :D
EM cảm ơn bác nhiều cực ý ạ ...... em có cái sạc của NOKIA xịn rùi bác ạ, vấn đề là em không biết CẮM VÀO CHỖ lấy lửa cho thuốc lá như nào ạ..hic....có phải thay gì kg hay cứ cắm trực tiếp vào đấy ạ.... Điều hòa bơm ga cũng ra luôn Lê Văn Lương hả bác??hay gara nào cũng làm được ạ??? cảm ơn bác nhiều, luôn tiện mời bác cafe luôn nếu bác có time ạ....trưa nay càng tốt vì Gấu đang la ó em kg chịu đi làm điều hòa xe cho ngon, đi toàn phải mở cửa kính

ducnd80

Xe đạp
Bác CT ơi, xe em giờ côn số ngọt lịm :D :D :D.... Hôm qua em mới có thời gian căng lại con ốc điều chỉnh chân côn. Chỉnh xong thấy chân côn nặng hơn so với trước khi chỉnh, giờ vào số nào cũng êm như ru, đi sướng quá!!! Cảm ơn bác nhiều nhiều!!!

kid1412arc

Xe tăng
EM cảm ơn bác nhiều cực ý ạ :D...... em có cái sạc của NOKIA xịn rùi bác ạ, vấn đề là em không biết CẮM VÀO CHỖ lấy lửa cho thuốc lá như nào ạ..hic....có phải thay gì kg hay cứ cắm trực tiếp vào đấy ạ.... Điều hòa bơm ga cũng ra luôn Lê Văn Lương hả bác??hay gara nào cũng làm được ạ??? cảm ơn bác nhiều, luôn tiện mời bác cafe luôn nếu bác có time ạ....trưa nay càng tốt vì Gấu đang la ó em kg chịu đi làm điều hòa xe cho ngon, đi toàn phải mở cửa kính :D:D:D
sạc Nokia hịn của cụ là loại cắm tẩu thuốc lá hay loại cắm ổ điện bt ạ? Nếu loại tẩu thuốc thì cụ RÚT cái châm thuốc ra rồi CẮM thẳng vào cái lỗ đấy là xong. Còn loại bt thì cụ đi mua cái loại CT tư vấn mà CẮM vào nhé. Ra LVL để dán kính ạ còn nạp gas thì cụ chờ CT vào tư vấn nhé.
P/s: em dây máu ăn phần kiếm ít cafe ợ

chodoithemvui

Xe tải
Cái này nhà E cũng làm năm 4/2011 hết 2,5M dán kính 3M
Nếu giá đấy hợp lý mời bác lên Việt Trì E dẫn đi dán =))
Xe CD5 nhà mình dán kính 3M có hiệu quả rõ rệt trong việc chống nóng và chống nắng không hả bác ơi? Kính V2 nhà em được dán phim đen rồi và điều hòa cũng đã thay lốc mới mà những ngày nắng như mấy hôm nay, em bật điều hòa ở nấc 2 mà không thấy mát (lạnh) :)). Mà bác có dán kính lái không đấy ạ???

maianhbao1102

Xe tăng
Bác cứ đọc lướt qua 400 trang của thớt này, em nghĩ cũng sẽ có một ít thông tin hữu ích cho bác chăm sóc em nó đấy ạ :)
Cám ơn bác bluestar2006. Em làm theo hướng dẫn của bác và đọc thêm ở trong thớt này, hôm trước hí hoáy với em nó tí. nhờ giời là cũng tạm ổn bác ạ. hôm vừa rồi em chạy về quê tính ra 100km hết 6 lít cả điều hòa, nhưng hình như là em nó ăn như thế là hơi ít thì phải bác nhỉ. vì em thấy bình thường đi thì không sao nhưng khi đi chậm hoặc lúc bắt đầu đi phải hơi nuôi ga nếu không là em nó nấc lên và tịt luôn các bác ạ. em đang để galanti 800 ko AC và 1000 có AC, nhưng lúc mới đi thì galanti ko đạt như vậy ạ. à mà các bác cho em hỏi thêm tí nữa. vừa rồi em được cho 1 cái đầu CD có màn hình ko biết có nên lắp thêm ko các bác nhỉ. vì em thấy nếu lắp thêm thì phải chế các bác ạ. có bác nào đã lắp rồi cho em xin vài cái hình được ko ạ? thanks các bác....

bluestar2006

Xe container
Bác ở Đại la thì có thể ra Nguyên Điện lạnh ở Trần Khát Chân kiểm tra. Nhưng bác cứ nghe họ phán thôi đã và ghi âm lại, chưa làm gì vội ngoài việc yêu cầu nạp gas bổ sung (nếu đang thiếu) để giải quyết tình huống.
Căn cứ tình hình họ chẩn đoán, rồi sẽ quyết định tiếp làm những gì, ở đâu bác ạ :D

bluestar2006

Xe container
Cám ơn bác bluestar2006. Em làm theo hướng dẫn của bác và đọc thêm ở trong thớt này, hôm trước hí hoáy với em nó tí. nhờ giời là cũng tạm ổn bác ạ. hôm vừa rồi em chạy về quê tính ra 100km hết 6 lít cả điều hòa, nhưng hình như là em nó ăn như thế là hơi ít thì phải bác nhỉ. vì em thấy bình thường đi thì không sao nhưng khi đi chậm hoặc lúc bắt đầu đi phải hơi nuôi ga nếu không là em nó nấc lên và tịt luôn các bác ạ. em đang để galanti 800 ko AC và 1000 có AC, nhưng lúc mới đi thì galanti ko đạt như vậy ạ. à mà các bác cho em hỏi thêm tí nữa. vừa rồi em được cho 1 cái đầu CD có màn hình ko biết có nên lắp thêm ko các bác nhỉ. vì em thấy nếu lắp thêm thì phải chế các bác ạ. có bác nào đã lắp rồi cho em xin vài cái hình được ko ạ? thanks các bác....
Pride dùng chế hòa khí, không có bù ga theo tải (trừ bù ga của điều hòa, bù ga khởi động lạnh). Do vậy khi đề pa phải mớm chút ga mới dễ đi, còn nếu không mớm ga thì chân côn phải cực kỳ nhẹ nhàng bác ạ.

Đầu CD 2DIN thì có thể lắp xuống phía dưới hộc để đồ, nhưng nếu có màn hình thì vị trí đó không hợp lắm. Cũng có cách chế cháo để lắp vào phía trên, nhưng vấn đề ở chỗ bác có can đảm để thực hiện việc đó không :D Nếu có thì em sẽ cung cấp cách làm cho bác.

vuahung105

Xe container
Pride dùng chế hòa khí, không có bù ga theo tải (trừ bù ga của điều hòa, bù ga khởi động lạnh). Do vậy khi đề pa phải mớm chút ga mới dễ đi, còn nếu không mớm ga thì chân côn phải cực kỳ nhẹ nhàng bác ạ.

Đầu CD 2DIN thì có thể lắp xuống phía dưới hộc để đồ, nhưng nếu có màn hình thì vị trí đó không hợp lắm. Cũng có cách chế cháo để lắp vào phía trên, nhưng vấn đề ở chỗ bác có can đảm để thực hiện việc đó không :D Nếu có thì em sẽ cung cấp cách làm cho bác.
cụ phải cho 500 hình ảnh cái đầu CD có màn hình của cụ thì mới rõ được.
em dự là cái này phải nhấc lên hạ xuống nhiều nhiều ( gan hơi to ) thì mới dám.
hôm trước em cắt mỗi cái hộp đựng đồ để chuyển đầu đĩa xuống dưới mà cũng lăn tăn mãi mới đủ can đảm. trộm vía. bác thử xem có giống em đã làm không nhé

cdmhongquan

Xe tải
Bác hat 65 đã trả lời cho bác rồi, em chỉ bổ sung tẹo thôi:
Kể cả trường hợp ống thoát nước điều hòa không bị tắc, khi điều hòa tốt như xe bác, cũng dễ bị ngưng đọng nước trong đường ống dẫn hơi của điều hòa. Đường ống này lại không liền mà có những khớp nối nên thi thoảng nước có nhỏ và chân lái hay phụ xe (nhất là lúc cua). Nếu xe bác chỉ bị như em tả thôi thì là hiện tượng bình thường.
Hôm qua, em tí máy tí mẻ tháo ngăn phụ và kiểm tra lại ống thoát nước của điều hoà thì không thấy bị tắc gì. Còn hiện tượng nước bị tắc và phun ra cửa gió là nhiều đấy bác CT ah. Nó phun phì phì vào mặt í (nhất là khi vào cua nghiêng xe). Bác CT bảo em phải xử lý thế nào đây ah :-/.
Còn với xe em, tốc độ tối ưu nhất là 70-80 Km/h, ở tốc độ này chạy được số 5 nên tỷ sổ truyền từ trục cơ đến trục bánh xe là cao nhất, và không bị ép số, vòng tua máy trong khoảng 1700-2000 v/ph. Nếu chân ga đều thì ăn uống sẽ tiết kiệm nhất.
Em nghĩ theo tiêu chuẩn thì CD5 nào cũng thế chứ ah. Chẵng nhẽ mỗi xe (CD5) lại có một tốc độ kinh tế khác?:-o

Porsche_CD5

Xe điện
Hôm qua, em tí máy tí mẻ tháo ngăn phụ và kiểm tra lại ống thoát nước của điều hoà thì không thấy bị tắc gì. Còn hiện tượng nước bị tắc và phun ra cửa gió là nhiều đấy bác CT ah. Nó phun phì phì vào mặt í (nhất là khi vào cua nghiêng xe). Bác CT bảo em phải xử lý thế nào đây ah :-/.

Em nghĩ theo tiêu chuẩn thì CD5 nào cũng thế chứ ah. Chẵng nhẽ mỗi xe (CD5) lại có một tốc độ kinh tế khác?:-o
Em dự xe Bác bị hiện tượng như đông đá giàn lạnh, Bác kiểm tra giàn lạnh xem có sạch không, kiểm tra cái thi mo sờ uých có ngắt khi nhiệt xuống dưới 6 độ không
Nếu để chắc ăn Bác hỏi Anh York kỹ thuật điều hòa của PC, không thì chủ nhật này Bác mang xe đến Linh Đàm làm cái phong bì khoảng 200 đưa cho lão Cerato 6134 rồi bẩu lão ấy lo cho Bác ???

bluestar2006

Xe container

Bác cho em hỏi thế trong chuyến đi, bác lấy gió ngoài hay gió trong? Và lúc hơi nước phun ra thì vẫn có gió đều đều chứ ạ?

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Muốn xạc đt trên xe thì cái xạc của bác trông phải na ná thế này

Nếu đúng thế rồi thì bác cứ rút cái châm thuốc ra (cứ mạnh tay) rồi đút cái cái củ dài dài kia vào lỗ (như bác vẫn làm) là xong ạ :D
Xạc hịn đến đâu đi nữa thì cũng mang họ Hồ thôi (à, giờ chắc đổi sang họ Tập :D)

Chỉnh sửa cuối:

kakak

Xe đạp
Em lại gặp 1 vấn đề nho nhỏ mong được CT và các bác tư vấn giúp. Chả là sau 2 vòng Hà Nội- Thái Nguyên - Chùa Hương trên đường về con price của em bị 1 hiện tượng như sau: Bật A/C khi đạp côn vòng tua lập tức về 0 và chết máy phải khởi động lại. nếu chỉ bật quạt gió thì không sao. Hôm qua em khổ sở vì cái bệnh này, trời thì nóng mà cứ phải căn ke trước khi đạp côn là phải tắt điều hòa, trời thì nóng, đường lại đông . Thêm nữa khi khởi động galenti khoảng 750, bật A/C lập tức giảm xuống <500. Trước đây thì không bị bệnh này CT ạ, chỉ sau chuyến đi dài trên mới có hiện tượng đó. Em dự đoán là do phần bù ga khi bật A/C có vấn đề không biết có phải không. Mong bác chủ tịch và các bác tư vấn giúp em với ạ, em xin chân thành cám ơn
À, nếu do bộ phận bù ga điều hòa hỏng thì các bác chỉ giúp em vị trí bộ phận đó trên xe với ạ, chiều về em sẽ thử táy máy xem có ăn thua gì không