Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

kakak

Xe đạp
Cám ơn CT và các cụ đã bắt bệnh giúp em nó. Em đọc lại loạt bài của CT và cụ LuGao và đã hiểu ra phần nào. chiều nay về xem sẽ check và xem em nó hỏng hóc ở đâu. Đặc biệt cám ơn cụ Vuahung đã cho em giải pháp tạm thời để chiều còn đi đón V1 :) em cũng tham khảo trên các diễn đàn và đã thay 1 cái lọc xăng mới (vì có 1 bác đi xe Vit bị như vậy thay lọc xăng là khỏi bệnh) để đi tạm từ CQ về nhà. Sáng mai em sẽ có report trình các cụ tiếp ạ
Sau khi được các cụ bắt bệnh em háo hức quá xuống bật nắp capo lên xem luôn, chắc là do đường xóc quá nên cái đường ống nối từ solenoid đến bộ phận bù nhiệt bị tuột ra. Em cắm lại là lại okie luôn. Phù, thế mà không biết xử lý nó từ hôm qua. Đúng là đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn. Cám ơn các cụ nhiều ạ.

vuahung105

Xe container
Khoảng cách giữa 2 ghế trước khá hẹp bác ạ, lắp sẽ bất tiện vì vướng víu, mặt khác Gấu và F1 sẽ phải cúi xuống để xem nên rất mệt.
Beta có cái tựa đầu rời, nên có thêm phương án lắp màn hình gối đầu (nhưng vẫn là phương án không sử dụng thứ hiện có trong tay bác).
Nên rút ra là phương án 2 có lẽ khả thi nhất đối với bác hiện giờ. Có điều là nếu lắp đúng vị trí trung tâm sẽ che mất cái đồng hồ điện tử của bác :D
ấy chết : phương án 4 của em là bán cái đầu này đi mua cái khác ấy chư, ai lại xui cụ bán V2 đi (nhỡ CT mắng chít ) :))

bluestar2006

Xe container
Sau khi được các cụ bắt bệnh em háo hức quá xuống bật nắp capo lên xem luôn, chắc là do đường xóc quá nên cái đường ống nối từ solenoid đến bộ phận bù nhiệt bị tuột ra. Em cắm lại là lại okie luôn. Phù, thế mà không biết xử lý nó từ hôm qua. Đúng là đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn. Cám ơn các cụ nhiều ạ.
Chúc mừng bác đã tìm được đúng bệnh. Thực ra em cũng nghĩ là hiện tượng đó nhưng trưa nay đang bận, bắt bác đọc một chút rồi DIY cho nó thích ạ :D

bluestar2006

Xe container
Một phút ngoài chiên môn ạ:

Ngày Chủ nhật tới 06/5/2012, Pride's Club tổ chức offline "Chia tay mùa đông".
Địa điểm tại Sam Biển Quán, trong bán đảo Linh Đàm - Hà nội. Thời gian bắt đầu từ 10h sáng đến lúc nào kết thúc.

Em mời các bác, đặc biệt là các thành viên mới của PC tới tham gia để buổi offline này được đông vui, và các thành viên cũ - mới giao lưu với nhau ạ.

Xin cảm ơn các bác!

Em post bài này ở đây vì hiện giờ đang đông vui, và sợ các mem mới chưa theo dõi kịp thớt chiên khoai môn nhà mình ạ :D

cdmhongquan

Xe tải
Bác cho em hỏi thế trong chuyến đi, bác lấy gió ngoài hay gió trong? Và lúc hơi nước phun ra thì vẫn có gió đều đều chứ ạ?
Em lấy gió trong thôi ah, vì lấy gió trong mới lạnh sâu chứ. Lúc hơi nước nó phun ra gió vẫn thổi đều , nó phì phì tận ra cả ghế sau. F1 thì thích (nước lạnh mà). Bác dự là đông đá thì có lẽ không phải, gió vẫn thồi đều mà. Hiện tượng này chỉ xảy ra khi chạy đường dài, chứ bình thường em đi làm 20km/chiều thì cũng không thấy.

bluestar2006

Xe container
Em lấy gió trong thôi ah, vì lấy gió trong mới lạnh sâu chứ. Lúc hơi nước nó phun ra gió vẫn thổi đều , nó phì phì tận ra cả ghế sau. F1 thì thích (nước lạnh mà). Bác dự là đông đá thì có lẽ không phải, gió vẫn thồi đều mà. Hiện tượng này chỉ xảy ra khi chạy đường dài, chứ bình thường em đi làm 20km/chiều thì cũng không thấy.
Vậy kết luận là hệ thống AC của bác đang tốt, chỉ có thể là dàn lạnh hơi bẩn một chút. Nếu cần thì bác chỉnh lại cái thermostat (đã thay thì mới chỉnh được) cho nhiệt độ ngắt cao lên một chút. Cái thermo này nằm ở dưới hộp để găng tay bên phụ, có 2 dây điện cắm vào bác nhé.

cdmhongquan

Xe tải
Vậy kết luận là hệ thống AC của bác đang tốt, chỉ có thể là dàn lạnh hơi bẩn một chút. Nếu cần thì bác chỉnh lại cái thermostat (đã thay thì mới chỉnh được) cho nhiệt độ ngắt cao lên một chút. Cái thermo này nằm ở dưới hộp để găng tay bên phụ, có 2 dây điện cắm vào bác nhé.
Có tự vệ sinh được dàn lạnh không bác. Để mai em tiến hành, kết quả thế nào báo cáo bác sau ah.

maianhbao1102

Xe tăng

Địa điểm tại Sam Biển Quán, trong bán đảo Linh Đàm - Hà nội. Thời gian bắt đầu từ 10h sáng đến lúc nào kết thúc.

Em mời các bác, đặc biệt là các thành viên mới của PC tới tham gia để buổi offline này được đông vui, và các thành viên cũ - mới giao lưu với nhau ạ.

Xin cảm ơn các bác!

Em post bài này ở đây vì hiện giờ đang đông vui, và sợ các mem mới chưa theo dõi kịp thớt chiên khoai môn nhà mình ạ :D
Tiếc quá. chủ nhật này em lại phải về quê đón vợ cả, vợ hai và gấu nhà em lên. hôm vừa rồi vưỡn gửi ông bà ngoại :(

cdmhongquan

Xe tải

Xin cảm ơn các bác!

Vụ này em cũng thích lắm cơ ah. Em đang ở Uông Bí, Quảng Ninh không biết có tham gia được với các bác không

vuahung105

Xe container
Đúng la cụ thơ ký. Chuẩn k phải chỉnh ợ

tieulyphihoa

Xe tải
Bác ở Đại la thì có thể ra Nguyên Điện lạnh ở Trần Khát Chân kiểm tra. Nhưng bác cứ nghe họ phán thôi đã và ghi âm lại, chưa làm gì vội ngoài việc yêu cầu nạp gas bổ sung (nếu đang thiếu) để giải quyết tình huống.
Căn cứ tình hình họ chẩn đoán, rồi sẽ quyết định tiếp làm những gì, ở đâu bác ạ :D
Em cảm ơn bác ạ...hôm nay em vác ra gara cách nhà em ....50m, nạp ga rùi nhưng thấy có vẻ không lạnh đến mức.run người ạ....hay là máy lạnh của pride beta chỉ có thế ạ ????, thay dây công rùi, sửa lại cái cắm sạc điện thoại luôn....tổng chi phí là 620k, em cũng kg hỏi chi tiết chỉ biết ông chủ hiệu mang bình ga ra rồi đo áp suất rồi nạp rôi.... làm linh tinh, còn em kg chịu được nóng về nhà ngủ, sau ra ông chủ phán 620k em trả luôn cho xong...he he.... giá thế có oke kg ạ ??? em chưa dán kính, nhưng có 1 chú bảo anh dán 4 cánh kính xanh đen em lấy 250k, giá thế thì như nào ạ ????

bluestar2006

Xe container
Có tự vệ sinh được dàn lạnh không bác. Để mai em tiến hành, kết quả thế nào báo cáo bác sau ah.
Nếu ra thợ thì họ sẽ xả gas, tháo dàn lạnh xuống rồi vệ sinh sạch sẽ bằng vòi phun nước. Ưu điểm là dàn lạnh sạch triệt để, nhược điểm là sau đó phải nạp lại gas, tốn kém.
Bác Gió nhà PC ta thì làm thế này: tháo hộp để găng tay bên phụ, tháo hộp nhựa trắng đựng cửa lấy gió trong/ngoài, sẽ nhìn thấy dàn lạnh qua lỗ tròn lấy gió. Sau đó dùng các phương tiện bàn chải nhỏ, lạt nhựa nhỏ, bình xịt để vệ sinh tối đa những gì có thể với tới được từ cái lỗ tròn đó. Chú ý có cái chậu nhựa hứng nước trong xe, dù đa phần nước đã theo ống thoát nước của dàn lạnh ra ngoài rồi. Ưu điểm là đỡ tốn kém, nhược điểm là phải Tự làm lấy vì không thợ nào làm kiểu này (chả kiếm được mấy) bác ạ :D

bluestar2006

Xe container
Em cảm ơn bác ạ...hôm nay em vác ra gara cách nhà em ....50m, nạp ga rùi nhưng thấy có vẻ không lạnh đến mức.run người ạ....hay là máy lạnh của pride beta chỉ có thế ạ ????, thay dây công rùi, sửa lại cái cắm sạc điện thoại luôn....tổng chi phí là 620k, em cũng kg hỏi chi tiết chỉ biết ông chủ hiệu mang bình ga ra rồi đo áp suất rồi nạp rôi.... làm linh tinh, còn em kg chịu được nóng về nhà ngủ, sau ra ông chủ phán 620k em trả luôn cho xong...he he.... giá thế có oke kg ạ ??? em chưa dán kính, nhưng có 1 chú bảo anh dán 4 cánh kính xanh đen em lấy 250k, giá thế thì như nào ạ ????
Em thấy giá dán kính thế là rẻ bằng taxi đi dán rồi. Tiêu chuẩn là 70k/cánh, thế là bác tiết kiệm được 30K :D
Còn các hạng mục hôm qua bác sửa thì thợ tính công xá hơi đắt chút, chắc tại trời nóng. Sơ sơ em tính nạp bổ sung gas chắc 200K, dây coutermeter 150K, còn lại là công thợ :D

maianhbao1102

Xe tăng
Các bác ơi cho em hỏi tí, kim báo nhiệt độ của Kia pride beta ở mức nào thì là bình thường ạ? xe em thấy kim gần đạt 70% quạt gió mới quay các bác ạ.#:-s

vuahung105

Xe container
Các bác ơi cho em hỏi tí, kim báo nhiệt độ của Kia pride beta ở mức nào thì là bình thường ạ? xe em thấy kim gần đạt 70% quạt gió mới quay các bác ạ.#:-s
có 2 dòng cụ nhá
1. xe pride <2002 thì kim nhiệt chỉ 40-50% thì quạt gió chạy. ( hình như thế ) :))
2. đời từ >2002 thì phải 70% thì quạt gió mới chạy - như V2 của em .
đây là lý thuyết em học lỏm từ CT. bác đối chiếu với V2 của bác xem có đúng không? nếu không đúng đời thì lại nghiên cứu tiếp :))

maianhbao1102

Xe tăng
vâng. thế thì xe của em quạt chạy vẫn chuẩn #:-s . em nó sinh năm 2004 bác ạ. Thnks bác

tieulyphihoa

Xe tải
Em thấy giá dán kính thế là rẻ bằng taxi đi dán rồi. Tiêu chuẩn là 70k/cánh, thế là bác tiết kiệm được 30K :D
Còn các hạng mục hôm qua bác sửa thì thợ tính công xá hơi đắt chút, chắc tại trời nóng. Sơ sơ em tính nạp bổ sung gas chắc 200K, dây coutermeter 150K, còn lại là công thợ :D
ặc, thế công thợ lấy có vẻ cao bác nhỉ, à...thợ còn phải làm lại cả cái bộ sạc điện thoại nữa ạ, bới cả mớ dây lung tung tìm dây đứt, chắc công thế cũng là phải bác nhể :D...thank bác nhá, mà bác ở đâu để em còn mời bác cafe giao lưu cái, đây là con xe đầu đời nên em muốn học hỏi kinh nghiệm tiền bối đi trước ạ....

apple1979

Đi bộ
các anh biết chuyên sửa xe dòng KIA CD5 này ở đâu là tốt trong phạm vi Hà Nội không?

connhaphuho

Xe hơi
Chủ tịch cho em hỏi phát, hôm vừa rồi em thay cái lòng vè bên lái thì phát hiện 1 thiết bị (cái đuôi của nó có quạt) nằm sâu bên trong, em giở sơ đồ mạch điện ra dò thì không thấy cái này, CT có biết nó là gì không ợ ? Em làm biếng chụp hình, hi vọng văn miêu tả của em trong sáng :D

bluestar2006

Xe container
ặc, thế công thợ lấy có vẻ cao bác nhỉ, à...thợ còn phải làm lại cả cái bộ sạc điện thoại nữa ạ, bới cả mớ dây lung tung tìm dây đứt, chắc công thế cũng là phải bác nhể :D...thank bác nhá, mà bác ở đâu để em còn mời bác cafe giao lưu cái, đây là con xe đầu đời nên em muốn học hỏi kinh nghiệm tiền bối đi trước ạ....
Em ở cách bác cỡ 1Km thôi :D Chỗ Viện Lão khoa - Phương Mai bác ạ. Lúc nào rảnh mời bác qua giao lưu, alo em trước nhé, số 090 328 0726 ạ.