Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Cả nhà lại cho phép em hỏi ngu tí ạ. cả nhà đang nói về cái van gì thế ạ, công dụng của nó làm gì ạ
TKS cả nhà
Nó đây ạ:

CT cho em hỏi 2 cái ống C & D nối vào CHK có công dụng gì thế ạhh, xe em hiện giờ ống C đang bị bít lại chứ không nối vào CHK. đó là lý do trên CHK xe em còn dư ống không biết nối vào đâu. :D
Bác nghiên cứu cái hình này:

Cái ống C là van PCV (van một chiều để tận dụng hơi thừa đưa vào cổ hút), D là ống lấy không khí vào. Bác thử kiếm cái van tốt rồi cắm lại vào cổ hút xem có tiết kiệm được chút xăng nào không.

chodoithemvui

Xe tải
CT cho em hỏi 2 cái ống C & D nối vào CHK có công dụng gì thế ạhh, xe em hiện giờ ống C đang bị bít lại chứ không nối vào CHK. đó là lý do trên CHK xe em còn dư ống không biết nối vào đâu. :D
Bác CT ơi, cái ống C của em phần nối vào máy nó bị ẩm ướt (không biết là dầu hay nước vì em mới nhìn, chưa sờ). Như vậy có vấn đề gì không hả bác?
Dạo này cứ dính đến chữ C, đau hết cả C #:-s :D

kid1412arc

Xe tăng
Bác CT ơi, cái ống C của em phần nối vào máy nó bị ẩm ướt (không biết là dầu hay nước vì em mới nhìn, chưa sờ). Như vậy có vấn đề gì không hả bác?
bác ơi. ống đó hút hơi dầu nên nó ẩm ướt là đúng rồi

bluestar2006

Xe container
TKS CT nhiều, vệ sinh cái van ấy bằng khí nén hay xăng vậy. CT bẩu em cách vệ sinh với
Cái van đó nếu muốn vệ sinh thì bác dùng RP7 và dung dịch Carb Cleaner bác ạ.

Ống đó ẩm thì 99% là do dầu bác nhé. Bác xem cái ống D có ẩm nữa không?
Trường hợp cả 2 ống ẩm thì có thể do van C tắc (nhẹ nhất đấy), còn nặng hơn là do sec măng bắt đầu hở.

chodoithemvui

Xe tải
bác ơi. ống đó hút hơi dầu nên nó ẩm ướt là đúng rồi
Đúng kiểu là cái ống đó nó vẫn khô vì bên dưới cái nắp máy có 1 tấm lọc để ngăn dầu bác nhé.
Em cảm ơn 2 bác. Để mai em post cái ảnh lên cho các bác chuẩn đoán bệnh. Có khi nào cái tấm lọc để ngăn dầu nó bị hỏng thì dầu nó bị phun lên không nhỉ? Bệnh này được xếp hạng : Nghiêm trọng chưa các bác?

kid1412arc

Xe tăng
Đúng kiểu là cái ống đó nó vẫn khô vì bên dưới cái nắp máy có 1 tấm lọc để ngăn dầu bác nhé.
hơ hơ. chết em rồi. Của em nhìn thấy ẩm ẩm chứ không khô.
@ CT về vụ tua máy dập dình: hôm nay em qua gara TG kiểm tra vụ đấy thì thợ cho vệ sinh bugi, thắt chặt đầu dây ga và nới vít thêm xăng. Khi đó vòng tua 800 rất ổn định. Tuy nhiên, khi tăng tốc thì xe có hiện tượng khựng lại 1 chút rồi mới tăng tốc, sau khi đi về đến cơ quan Gấu ( khoảng 3km) thì vòng tua đột ngột tụt xuống khoảng 500 ( ổn định) và dễ chết máy. Đến tối em và bác Viper kiểm tra thì bugi đen xì nên bác Viper lại cho chỉnh lại xăng thì vòng tua lại dập dình.
Bọn em tạm kết luận: để mức xăng vừa phải thì tua máy dập dình, để dư xăng thì tua máy ổn định nhưng bugi màu đen. Vậy liệu có phải do đầu phun xăng không tốt nên khi ít xăng thì nó phun không đều, còn dư xăng thì ok không ạ. Tuy nhiên để dư xăng thì máy bị khựng khi tăng tốc và bugi màu đen sì. Có cần phải xử lý cái đầu phun xăng không ạ?

H.3

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, 4 cánh cửa của em beta nhà em đã bị mọt nên mỗi lần đóng vào phần kính phía trên không ốp khít khịt vào thành xe, hơi lỏng lẻo, em muốn thay toàn bộ 4 cánh cửa, tổng chi phí khoảng bao nhiêu các cụ nhỉ?

bluestar2006

Xe container
Các cụ cho em hỏi, 4 cánh cửa của em beta nhà em đã bị mọt nên mỗi lần đóng vào phần kính phía trên không ốp khít khịt vào thành xe, hơi lỏng lẻo, em muốn thay toàn bộ 4 cánh cửa, tổng chi phí khoảng bao nhiêu các cụ nhỉ?
Thay cánh cửa là tốn kém đấy bác ạ. Hôm trước em với bác kid thấy họ bán cửa mộc đã là 3,5M/cánh rồi ạ.
Bác kiếm thợ gò hàn khéo tay có thể hàn và sử lý cái khung cửa này được.

kid1412arc

Xe tăng
Thay cánh cửa là tốn kém đấy bác ạ. Hôm trước em với bác kid thấy họ bán cửa mộc đã là 3,5M/cánh rồi ạ.
Bác kiếm thợ gò hàn khéo tay có thể hàn và sử lý cái khung cửa này được.
cụ ơi, em nhớ là 5M cơ, hơn 2M là cái nắp capo ợ.

Porsche_CD5

Xe điện
Báo cáo cả nhà em hơn tháng nay đều như vắt chanh (30/30) sáng 7h dắt xe ra khỏi cổng, tối 7h dắt xe về hôm nào về xớm 1, 2 h
quả thật không còn thời gian mờ chăm cái se nữa cũng may em nó thương chạ nằm ệch ra đường phát nào
@ Bác Hùng em muốn độ cái loa nghe tết quá mà không biết có kịp không khéo phải để ra tết
@ Chủ Tịch: sáng nay em mở ca pô để đổ nước rửa kính nhưng không làm thế nào cạy nó lên được em kéo muốn đứt cả dây mà nó không nhúc nhích
CT hay bác nào có võ mở capo dạy em mới, cảm ơn CT và các Bác nhiều

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Báo cáo cả nhà em hơn tháng nay đều như vắt chanh (30/30) sáng 7h dắt xe ra khỏi cổng, tối 7h dắt xe về hôm nào về xớm 1, 2 h
quả thật không còn thời gian mờ chăm cái se nữa cũng may em nó thương chạ nằm ệch ra đường phát nào
@ Bác Hùng em muốn độ cái loa nghe tết quá mà không biết có kịp không khéo phải để ra tết
@ Chủ Tịch: sáng nay em mở ca pô để đổ nước rửa kính nhưng không làm thế nào cạy nó lên được em kéo muốn đứt cả dây mà nó không nhúc nhích
Liệu có phải là mở ngược ko ta :P

vuahung105

Xe container
Sorry .e dung dien thoai nen k co dau.
E bi nhu cu roi. Bien phap la dung tovit mo cai chan phia truoc ra. Tho tay vao se mo dc.
luc nao bac ranh thi a lo truoc cho e.

bluestar2006

Xe container
Bác thử nhờ Gấu ngồi lên mép capô, còn bác ở trong xe giật cái tay kéo xem thế nào. Chưa được thì lấy RP7 thò từ khe hở của calăng xịt đại cho nó vài nhát.
Còn chưa được thì vẫn còn cách nhưng nên alo (cho bác York hoặc em cũng được :D)
Cách tháo mặt calăng rồi mở chỉ áp dụng với xe bị gẫy hết lẫy nhựa giữ rồi thôi (hoặc chưa gẫy nó sẽ gẫy khi mở được nắp)

bluestar2006

Xe container
CT ơi làm thế nào để biết cái van PCV đấy sống hay chết ạ.
Cái van đó là van 1 chiều.

Nếu thổi từ đầu dưới lên mà thông, thổi từ đầu trên xuống mà tắc thì ổn.
Nhưng theo lý thuyết nếu thổi mạnh từ dưới lên nó cũng lại không thông nữa bác ạ (cái này em chưa thử)

Porsche_CD5

Xe điện
He he trưa nay cháu mở được capo rồi Giàng ạ, Êm ra rửa xe thế là cậu rửa xe đứng đầu capo bẩu em kéo đi, em kéo một cái lên luôn sướng quá hỏi cậu ấy làm thế nào thì cậu ấy bảo khi em kéo lẫy thì cần một người nâng nhẹ capo lên thế là xong. Nhưng em nghiên cứu mãi không hiểu mọi ngày thì cái gì nâng nó bật lên nấc thứ nhất nhỉ. vì bg nếu mở capo mà cần 2 người thì phiền toá, CT tư vấn cho em với TKS CT nhiều
(thế là không phải gọi anh óc):>

nhim07

Xe tăng
Cái van đó là van 1 chiều.

Nếu thổi từ đầu dưới lên mà thông, thổi từ đầu trên xuống mà tắc thì ổn.
Nhưng theo lý thuyết nếu thổi mạnh từ dưới lên nó cũng lại không thông nữa bác ạ (cái này em chưa thử)
CT cho em hỏi thêm tí, nếu cái van này thông cả hai chiều thì điều gì sẽ xảy ra ạ.

Porsche_CD5

Xe điện
Sorry .e dung dien thoai nen k co dau.
E bi nhu cu roi. Bien phap la dung tovit mo cai chan phia truoc ra. Tho tay vao se mo dc.
luc nao bac ranh thi a lo truoc cho e.
OK TKS Bác, có time là em oalo ngay

Bác thử nhờ Gấu ngồi lên mép capô, còn bác ở trong xe giật cái tay kéo xem thế nào. Chưa được thì lấy RP7 thò từ khe hở của calăng xịt đại cho nó vài nhát.
Còn chưa được thì vẫn còn cách nhưng nên alo (cho bác York hoặc em cũng được :D)
Cách tháo mặt calăng rồi mở chỉ áp dụng với xe bị gẫy hết lẫy nhựa giữ rồi thôi (hoặc chưa gẫy nó sẽ gẫy khi mở được nắp)
Èo cái này Giàng xỏ cháu hử, Giàng có biết Gấu nhà cháu nặg hơn 60kg không :P