Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 85 - Mãi là Niềm tự hào

vuahung105

Xe container
Báo cáo bác ct, bác pct cùng các bác nhà ta, hôm nay tan ca về em tạt vào chỗ thu mua phế liệu nhặt đc cái công tắc này ạ

Trước đó em đã kiếm đc 2 cái led 12v như này ạ

Thế là em tiến hành kéo dây lắp đèn cho cốp ạ

Đây là vị trí công tắc đc lắp, công tắc hơi lỏng tí em lấy đệm cao su đệm vào cho chặt và chống nước vào luôn ạ

Thành quả khi mở cửa cốp ra là 2 led đỏ sáng trưng ạ

Bên lái 1 em led

Bên phụ 1 em ạ

Khi đóng cửa cốp lại thì led tắt đạt yêu cầu

Khoe luôn cái đèn phanh cửa cốp và khóa điện cửa cốp mới tự lắp ạ
Đẳng cấp là phải nối thông với dây đèn báo 4 cửa. Khi nào k đóng chặt cốp là nó báo đèn sáng kia

Mr_Bon

Xe máy
Báo cáo bác ct, bác pct cùng các bác nhà ta, hôm nay tan ca về em tạt vào chỗ thu mua phế liệu nhặt đc cái công tắc này ạ

Trước đó em đã kiếm đc 2 cái led 12v như này ạ

Thế là em tiến hành kéo dây lắp đèn cho cốp ạ

Đây là vị trí công tắc đc lắp, công tắc hơi lỏng tí em lấy đệm cao su đệm vào cho chặt và chống nước vào luôn ạ

Thành quả khi mở cửa cốp ra là 2 led đỏ sáng trưng ạ

Bên lái 1 em led

Bên phụ 1 em ạ

Khi đóng cửa cốp lại thì led tắt đạt yêu cầu

Khoe luôn cái đèn phanh cửa cốp và khóa điện cửa cốp mới tự lắp ạ
Cụ ơi nguồn 12V cho đèn cốp sau cụ lấy ở dây nào phía sau ra vậy... cái c.tắc cốp cụ mua ở đâu, đèn hậu lắp trên cụ mua ở đâu.... cháu cũng muốn nghịch :P

Xôi sáng

Xe buýt
Cụ nối vào dây nào sau xe vậy, lỗ để công tắc cụ để chỗ nào và đèn phanh cụ mua hay tự chế vậy, xin hỏi cụ
Nối đèn cho cửa cốp:
1_ dây mát nối vào bất kì đâu của thân xe
2_ dây nóng lấy từ dây mà trắng sọc đỏ có sẵn ở trong hộc sau đèn hậu, dây này luôn có sẵn +12v nhé
3_ lỗ dắt công tắc có sẵn phía trên cửa cốp, dắt vào 1 trong 3 lỗ có sẵn đó ạ
4_ cái đèn phanh em tự mua bác ạ, giá 150k loại led 1 màu 12v ở ngoài quán phụ tùng oto ạ.

Xôi sáng

Xe buýt
Cụ ơi nguồn 12V cho đèn cốp sau cụ lấy ở dây nào phía sau ra vậy... cái c.tắc cốp cụ mua ở đâu, đèn hậu lắp trên cụ mua ở đâu.... cháu cũng muốn nghịch :P
Cụ lục búi dây 2 hộc phía sau đèn hậu có cái dây trắng sọc đỏ là nó luôn có +12v cụ nhé, công tắc đó là công tắc đóng mở cửa tủ lạnh, bác mua tại chỗ họ bán linh kiện điện lạnh hoặc quán phế liệu có tủ lạnh ấy, em đi làm về thấy quán phế liệu họ mua đc cái tủ lạnh em ghé vào vặt luôn cái công tắc hi, tác dụng của nó khi mình đóng cửa cốp thì ngắt là nó tắt đèn, mở cửa cốp là đóng điện đỏ đèn giống tủ lạnh ạ, còn đèn phanh lắp trên em mua ở cửa hàng phụ tùng oto bác ạ giá 150k.

Bamboo029

Xe buýt
cái này do bị mọt đó . xe cháu hôm vừa rồi bị bục bình. cháu kiểm tra mọt đáy nhiều quá . cổ thì vẫn ok. thế là cháu cho thợ gò đáy mới . hết 600k . công tháo lắp hết 300k . tổng thiệt hại 900k là xong các cụ à. sạch bong kin kít :D
E lên Tề Lỗ mua 350k bình khác và thay hết 250k ah!

Ca của bác thuộc hạng khó nhằn, do thợ trước đã can thiệp quá nhiều. Mấy cái role kia toàn là đấu thêm, nên màu dây bây h chả có ý nghĩa gì nữa. E khuyên là gara thẳng tiến cho lành thôi ợ
Bác Vua cho em xin nốt mấy trang còn lại để em nghâm cứu xem có cải thiện đcj gì không. cám ơn bác.

Mr_Bon

Xe máy
Cụ lục búi dây 2 hộc phía sau đèn hậu có cái dây trắng sọc đỏ là nó luôn có +12v cụ nhé, công tắc đó là công tắc đóng mở cửa tủ lạnh, bác mua tại chỗ họ bán linh kiện điện lạnh hoặc quán phế liệu có tủ lạnh ấy, em đi làm về thấy quán phế liệu họ mua đc cái tủ lạnh em ghé vào vặt luôn cái công tắc hi, tác dụng của nó khi mình đóng cửa cốp thì ngắt là nó tắt đèn, mở cửa cốp là đóng điện đỏ đèn giống tủ lạnh ạ, còn đèn phanh lắp trên em mua ở cửa hàng phụ tùng oto bác ạ giá 150k.
Thiệt hay quá cảm ơn cụ nhiều, cháu giờ tự tin mà làm rồi ạ

vuahung105

Xe container

autokia43

Xe hơi
Trước tiên bác kiểm tra cầu chì Cooling Fan xem có đứt không ạ. Không đứt thì OK kiểm tra tiếp.
Bật khóa điện ON, Tắt AC. Rút dây cảm biến quạt ra, nếu quạt chạy, chí vào mát quạt dừng thì Relay quạt gió OK. Lúc này có thể tạm nghi ngờ con cảm biến quạt chết
Còn nếu rút dây hay chí vào mass không thấy động tĩnh gì, thì nghi ngờ con relay quạt gió ở vách tôn sau đèn pha có vấn đề.
Báo cáo bác CT đúng như bác tư vấn: cầu chì bị đứt, sau khi thay cầu chì thì các thứ lại hoạt động nhưng quạt két nước chạy châm ko như mọi khi. Kiểm tra lại cầu chì thì thấy bị nóng mềm nhựa. Tiếp tục làm theo gợi ý thì ôi thôi rồi. Khi tháo motơ quạt gió thì thấy: một má từ bị rơi ra, đứt dây chổi than, đặc biệt là bạc đuôi bị ngoáy thành số 8 chứ ko là chữ o như thủa ban đầu. Sáng nay đang chờ thợ làm hộ vì vượt quá khả năng cho phép

Xôi sáng

Xe buýt
Báo cáo bác CT đúng như bác tư vấn: cầu chì bị đứt, sau khi thay cầu chì thì các thứ lại hoạt động nhưng quạt két nước chạy châm ko như mọi khi. Kiểm tra lại cầu chì thì thấy bị nóng mềm nhựa. Tiếp tục làm theo gợi ý thì ôi thôi rồi. Khi tháo motơ quạt gió thì thấy: một má từ bị rơi ra, đứt dây chổi than, đặc biệt là bạc đuôi bị ngoáy thành số 8 chứ ko là chữ o như thủa ban đầu. Sáng nay đang chờ thợ làm hộ vì vượt quá khả năng cho phép
Chúc mừng bác đã bắt được bệnh cho xe.

bluestar2006

Xe container
Thế tức là bệnh rơi má từ cũng phổ biến rồi bác nhỉ. Hôm trước em tháo motor quạt của bác Giang Nguyễn cũng bị như vậy, nhưng bạc thì vẫn tròn. Bác xem thợ họ dán lại má từ bằng keo gì để em học tập ạ :)

Bamboo029

Xe buýt
Vậy giờ e cần xử lý cái cổ bình ạ. Hôm trc bác thay bình có để ý cổ bình tình trạng thế nào không ạ
Hôm đó bác Phi bảo e cứ để thợ xem cổ bình cho, thế là hai ae đi xem cổ chó thui thôi ah! Lúc nào tiện bác bảo thợ ktra xem sao, cái này ko cần gấp ngay đâu!

autokia43

Xe hơi
Thế tức là bệnh rơi má từ cũng phổ biến rồi bác nhỉ. Hôm trước em tháo motor quạt của bác Giang Nguyễn cũng bị như vậy, nhưng bạc thì vẫn tròn. Bác xem thợ họ dán lại má từ bằng keo gì để em học tập ạ :)

Họ dán bằng keo A&B bác ơi.