Kia Forte cháy bóng đèn pha và đèn gầm. Các cụ giúp em với!

OKiaforte

Xe buýt
Em chào các cụ! Vợ 2 em nhiều bệnh quá. Thương lắm các cụ ạ! Em xin phép các cụ được gộp 2 bệnh này trong 1 thớt ạ. Mong các cụ tư vấn giúp em với.
1. Xe em bị cháy bóng đèn pha. Vậy Kia Forte SLi 2009 nên thay loại bóng nào? và rổ giá là bao nhiêu ạ?
2. Đèn gầm không sáng? Có thể là do công tắc đèn. Em đã từng đọc trên otofun nhà mình về bệnh này nhưng giờ tìm mãi chẳng biết thớt đó nằm ở đâu rồi nữa.
Vợ 2 cụ nào đã từng mắc bệnh này và đã chữa trị thành công giúp em với ạ!
Em đã 2 lần đưa xe ra thợ kiểm tra. Thợ bảo: Bóng không cháy, cầu chì không sao, nhưng mà không biết tại sao có mát nhưng không có lửa hay có lửa nhưng không có mát gì đó (em xin lỗi! Vì em ko nhớ và chẳng biết gì về điện ạ :D). Thợ khác xem xét 1 lúc rồi phán một câu mà em cũng phán được: Anh nên mang xe xuống Thủ đô test lỗi!
Bây giờ em chẳng biết làm thế nào, chỉ biết ngồi hóng rồi rót rượu mời các cụ thôi ạ! Các cụ tư vấn giúp em với! Em xin cảm ơn các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Bóng đèn pha KF thì cụ thay bóng H1 của Philips hoặc osram giá thì rơi vào tầm 600K/đôi ( mua ở chợ giời ), có thể 700 - 800 nếu mua ở các cửa hàng nội thất.
Việc đèn gầm không sáng thì cụ có thể cho kiểm tra chính xác là mất + hay mất -
Thợ mà không tìm được nguyên nhân là quá kém cỏi ợ, việc xác đinh mất âm hay dương thì dễ hợt thôi. Cụ làm thế này nhá, nếu không có đồng hồ thì thử bằng bóng led
Sử dụng 1 bóng led trắng, gắn nối tiếp điện trở 300 hoặc 500 ôm. đầu âm gắn vào thành xe đầu dương thử đui bóng đèn.
Cụ bật bóng đèn gầm lên và thử là sẽ ra ngay vấn đề. Nếu mất mass ( - ) thì chỉ cần nối mass xườn xe là xong. Nếu mất dương ( + ) thì phải kiểm tra lần lượt bắt đầu từ nguồn cung cấp đến công tắc đèn, cầu trì,...

OKiaforte

Xe buýt
Cảm ơn cụ Kiabuoisang! Em xúc động quá! Mới 7:10 mà em đã nhận được tư vấn rồi! Em đã vodka cụ rồi đấy ạ!
- Vậy bóng đèn pha phải mua cả đôi à cụ? Mua ở chợ giời có tin tưởng được chất lượng bóng không cụ?
- Cụ ơi! Ý em nói thợ không tìm được nguyên nhân tại sao 2 bóng đèn gầm không sáng chứ không phải họ không tìm được nó mất (-) hay mất (+).
* Cái này em nghi là do công tắc cụ ạ? Vì đã có bài viết về bệnh này rồi mà nhưng giờ tìm mãi chẳng biết thớt đó nằm ở đâu nữa.
Với lại, qua tham khảo một số bác chạy xe lâu năm, họ bảo "Chú cứ mang xuống HN, vào hãng, xe đời cao không nên để thợ non tay nghề chọc ngoáy.." (Hix! Kia Forte thôi mà, cao gì mà cao). Do đó em cũng chưa đem đến gara khác ktra cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

anzure

Xe hơi
Bác mà ra được chợ giời mua bóng thì vào hãng kiểm tra luôn thể. Cùng một công xuống phố bác ạ.

bimbimpro

Xe buýt
Bệnh này lạ à nha, xe em từ lúc mua về đến giờ chỉ việc đổ xăng là chạy thôi, đèn gầm không sáng chắc cũng nhẹ thôi cụ đừng lo lắng quá. Lại có lí do xin gấu về HN chơi

haquang

Xe tải
Kụ ra chợ trời thì qua gặp cụ Kang (MAST 41A Nguyễn Công Trứ), chuyên đồ xe Hàn cho OFers đới ạ :D

doquochung

Xe máy
xe em kia fote anh hải cũng bị đèn gầm y như xe cụ 1 năm rồi ra mấy thợ đều chịu. có khi bị công tắc thật hôm nào dảnh phải qua hà nội thôi (em ở xa ngại quá).công tắc này các thợ không quen đều ngại cả.bác sử lý thế nào ở đâu thông tin cho em và mọi người cùng biết.xe này nhiều người bị bệnh đèn gầm lắm

Kiabuoisang

Xe container
Bóng mua ở chợ giời thì cũng có thể yên tâm được vì chợ giời là nơi cung cấp phụ tùng ô tua lớn nhất hà nội cụ ná. Một hộp của nó thường là 2 chiếc. Cụ mua lẻ họ cũng bán, giá cưa làm đôi ạ.
Muốn kiểm tra cái này thì phải làm theo phương án loại trừ như em đã nói. Xác định mất - hay mất + sau đó mới tìm. Nếu mất + thì phải kiểm tra hệ thống dây dẫn, cầu trì, công tắc.
Cái này không khó đâu cụ ạ, chỉ lưu ý cụ là khi tháo các bộ phận ở vô lăng thì nên cắt điện, tránh rủi ro túi khí bùm. Chỉ đấu lại điện khi đã tháo rời được bộ phận công tắc để đo chác thôi.
Túm lại là nếu cụ ko am hiểu lắm thì có thế mang xe đến gara uy tín để làm ạ.
Xe em Kia cerato không bị hiện tượng này ạ.

Cerato79

Xe tải
Em chào các cụ! Vợ 2 em nhiều bệnh quá. Thương lắm các cụ ạ! Em xin phép các cụ được gộp 2 bệnh này trong 1 thớt ạ. Mong các cụ tư vấn giúp em với.
2. Đèn gầm không sáng? Có thể là do công tắc đèn. Em đã từng đọc trên otofun nhà mình về bệnh này nhưng giờ tìm mãi chẳng biết thớt đó nằm ở đâu rồi nữa.
Vợ 2 cụ nào đã từng mắc bệnh này và đã chữa trị thành công giúp em với ạ!
Em đã 2 lần đưa xe ra thợ kiểm tra. Thợ bảo: Bóng không cháy, cầu chì không sao, nhưng mà không biết tại sao có mát nhưng không có lửa hay có lửa nhưng không có mát gì đó (em xin lỗi! Vì em ko nhớ và chẳng biết gì về điện ạ :D). Thợ khác xem xét 1 lúc rồi phán một câu mà em cũng phán được: Anh nên mang xe xuống Thủ đô test lỗi!
Bây giờ em chẳng biết làm thế nào, chỉ biết ngồi hóng rồi rót rượu mời các cụ thôi ạ! Các cụ tư vấn giúp em với! Em xin cảm ơn các cụ!
Chính xác đèn gầm ko sáng là do đứt dây công tắc điện. Xe của em hôm đi bảo dưỡng 1 vạn ở KIA Ngọc Hồi, chú thợ phải hàn lại dây đấy. Nhưng có vẻ phức tạp vì em thấy chú ấy tháo tung cả vôlang ra. Được cái chú này cũng có chút kinh nghiệm nên khi lắp vào em ko thấy thừa ra cái gì (sau đó chú ấy bảo là em làm ngoài cho anh, anh bồi dưỡng em tí). Em oke và cho chú ấy 100k. Vậy em khuyên cụ chủ thớt nên vào hãng KIA, chắc bệnh này bị nhiều nên thợ làm rất nhanh.

Viet Phat

[Tịch thu bằng lái]
Website
dochoiotovietphat.vn
Cụ Kiabuoisang chỉ bảo tận tình quá, lỗi này không có gì là khó đâu cụ. Liên quan đến hộp đen mới ớn chứ công tác, cầu chì, bóng điện thì đơn giản thôi.

OKiaforte

Xe buýt
Bệnh này lạ à nha, xe em từ lúc mua về đến giờ chỉ việc đổ xăng là chạy thôi, đèn gầm không sáng chắc cũng nhẹ thôi cụ đừng lo lắng quá. Lại có lí do xin gấu về HN chơi
Trước hết em chúc mừng cụ có vợ khỏe. Em cũng mong bệnh xe em nhẹ thôi, kẻo tốn xèng lắm, vì xe em còn bị 1 bệnh nữa, phọt sau cụ ạ!

noithatxe.vn

Xe tải
Website
www.noithatxe.vn
Chính xác đèn gầm ko sáng là do đứt dây công tắc điện. Xe của em hôm đi bảo dưỡng 1 vạn ở KIA Ngọc Hồi, chú thợ phải hàn lại dây đấy. Nhưng có vẻ phức tạp vì em thấy chú ấy tháo tung cả vôlang ra. Được cái chú này cũng có chút kinh nghiệm nên khi lắp vào em ko thấy thừa ra cái gì (sau đó chú ấy bảo là em làm ngoài cho anh, anh bồi dưỡng em tí). Em oke và cho chú ấy 100k. Vậy em khuyên cụ chủ thớt nên vào hãng KIA, chắc bệnh này bị nhiều nên thợ làm rất nhanh.
Cụ này jois chuẩn đấy ạ. Em khẳng định như chủ thớt tả là bị đứt một dây điện điều khiển on/ off trong công tắc đèn. Không tháo vô lăng ra và không tháo cái công tắcra thì có sửa vài " tai"
Cụ Kiabuoisang chỉ bảo tận tình quá, lỗi này không có gì là khó đâu cụ. Liên quan đến hộp đen mới ớn chứ công tác, cầu chì, bóng điện thì đơn giản thôi.
Vâng, không khó đâu nhưng nếu làm ăn không ra gì thì cũng khó đấy Cụ ạ

@ chủ thớt: cụ mang qua em em làm cho, 15 phút xong kể cả tháo vô lăng ra và lắp lại

OKiaforte

Xe buýt
xe em kia fote anh hải cũng bị đèn gầm y như xe cụ 1 năm rồi ra mấy thợ đều chịu. có khi bị công tắc thật hôm nào dảnh phải qua hà nội thôi (em ở xa ngại quá).công tắc này các thợ không quen đều ngại cả.bác sử lý thế nào ở đâu thông tin cho em và mọi người cùng biết.xe này nhiều người bị bệnh đèn gầm lắm
Vâng, tất nhiên là em sẽ chia sẻ rồi cụ ạ. Nhưng thông tin vẫn còn ít quá cụ nhỉ? Otofun thật tuyệt! Chẳng một ai hay thợ nào hiểu biết và nhiệt tình hơn otofun cả.

OKiaforte

Xe buýt
Cụ này jois chuẩn đấy ạ. Em khẳng định như chủ thớt tả là bị đứt một dây điện điều khiển on/ off trong công tắc đèn. Không tháo vô lăng ra và không tháo cái công tắcra thì có sửa vài " tai"

Vâng, không khó đâu nhưng nếu làm ăn không ra gì thì cũng khó đấy Cụ ạ

@ chủ thớt: cụ mang qua em em làm cho, 15 phút xong kể cả tháo vô lăng ra và lắp lại
Đọc được dòng này em mừng quá! Em cảm ơn cụ. Cụ cho em biết rổ giá với để em còn đến thăm cụ?

Chỉnh sửa cuối:

OKiaforte

Xe buýt
Cụ cho em biết giá bảo dưỡng luôn với ạ. Em cũng đang muốn đi bảo dưỡng xe ạ! Em cảm ơn cụ!

Ledtechvn_lhl

Xe tăng
Website
ledtechvn.com
Có dịp cụ ghé qua HN thì qua cửa hàng em để nhân viên bên em kiểm tra giúp cụ nhé

noithatxe.vn

Xe tải
Website
www.noithatxe.vn
Đọc được dòng này em mừng quá! Em cảm ơn cụ. Cụ cho em biết rổ giá với để em còn đến thăm cụ?
Cụ ở Hòa Bình??? Lúc nào rảnh Cụ lên Hn em sửa cho Cụ, giá thì Cụ đừng nghĩ đến làm gì cho đau đầu, công em sửa cho Cụ không đáng so với việc Cụ từ HB lên HN sửa cái công tắc đó đâu

diennuocxaydung

Xe buýt
Cái dây nối đèn gầm ở công tắc bị đứt, bệnh này là lỗi cực kỳ trẻ con của forte. Cái này không lo lắng, không phải tháo cả vô lăng đâu( Tháo vô lăng liên quan đến túi khí thợ lởm là cụ đi cái túi khí đó mất gấp vài trăm lần xiền so với cái công mà cụ cho vào hãng rồi nó tháo ra 15 phút cả hàn bản mạch là ok. Tiền công chỉ có 150k) Còn đèn pha cháy thì thay. Cháy là chuyện thường ấy mà. Cháy thì vào cửa hiệu đồ chơi ô tô nào đó thay luôn. Kiếm quả H7 tầm 7-8 trăm k là ok. Nên mua cả đôi còn quả dự phòng khi nào đi đường bị cháy thay luôn.

tovit

Xe tăng
Nếu cụ ở gần my đình thì qua gara e thay va ktra cho cụ. Phone của e 0983299244