Kia Forte cháy bóng đèn pha và đèn gầm. Các cụ giúp em với!

OKiaforte

Xe buýt
Cụ ở Hòa Bình??? Lúc nào rảnh Cụ lên Hn em sửa cho Cụ, giá thì Cụ đừng nghĩ đến làm gì cho đau đầu, công em sửa cho Cụ không đáng so với việc Cụ từ HB lên HN sửa cái công tắc đó đâu
Vâng, em cảm ơn cụ trước đã. Em ở Hòa Bình cụ ạ.
Mà cụ ơi? Có nhất thiết phải tháo cả vô lăng ra không vì em sợ ảnh hưởng đến túi khí (cụ diennuocxaydung cũng tư vấn vậy). Như em đã nói, em đọc trên otofun nhà mình về bệnh này rồi, trong đó cũng không thấy nhắc tới thao tác tháo vô lăng ra cụ à. Em băn khoăn quá

OKiaforte

Xe buýt
Cái dây nối đèn gầm ở công tắc bị đứt, bệnh này là lỗi cực kỳ trẻ con của forte. Cái này không lo lắng, không phải tháo cả vô lăng đâu (Tháo vô lăng liên quan đến túi khí thợ lởm là cụ đi cái túi khí đó mất gấp vài trăm lần xiền so với cái công mà cụ cho vào hãng rồi nó tháo ra 15 phút cả hàn bản mạch là ok. Tiền công chỉ có 150k) Còn đèn pha cháy thì thay. Cháy là chuyện thường ấy mà. Cháy thì vào cửa hiệu đồ chơi ô tô nào đó thay luôn. Kiếm quả H7 tầm 7-8 trăm k là ok. Nên mua cả đôi còn quả dự phòng khi nào đi đường bị cháy thay luôn.
Vâng, nếu được thế thì còn gì bằng, đỡ phải động tới túi khí. Cụ cho em thông tin cụ thể với ạ! Em cảm ơn cụ!

noithatxe.vn

Xe tải
Website
www.noithatxe.vn
Vâng, em cảm ơn cụ trước đã. Em ở Hòa Bình cụ ạ.
Mà cụ ơi? Có nhất thiết phải tháo cả vô lăng ra không vì em sợ ảnh hưởng đến túi khí (cụ diennuocxaydung cũng tư vấn vậy). Như em đã nói, em đọc trên otofun nhà mình về bệnh này rồi, trong đó cũng không thấy nhắc tới thao tác tháo vô lăng ra cụ à. Em băn khoăn quá
không tháo vô lăng ra không làm được đâu Cụ ạ. Cụ yên tâm về thao tác kỹ thuật trước khi làm nên khả năng xảy ra rủi ro là rất ít

OKiaforte

Xe buýt
không tháo vô lăng ra không làm được đâu Cụ ạ. Cụ yên tâm về thao tác kỹ thuật trước khi làm nên khả năng xảy ra rủi ro là rất ít
Vậy ạ, thực sự em vẫn run. Cuối tháng 5 em xuống thủ đô học, sẽ ghé qua cụ. Thế nhỡ nó tèo cái túi khí thì sao ạ?

OKiaforte

Xe buýt
Bóng đèn pha KF thì cụ thay bóng H1 của Philips hoặc osram giá thì rơi vào tầm 600K/đôi ( mua ở chợ giời ), có thể 700 - 800 nếu mua ở các cửa hàng nội thất.
Cụ ơi, em hỏi với? Bóng Philips cụ nói là bóng thường hay bóng siêu sáng ạ? Em đã ra gara hỏi, họ báo giá là 1,4 triệu/1 cặp???
P/S: Cái bóng thường của Philips giá 200k/1 bóng đựng trong cái hộp giấy bé tẹo như hộp Siro ho của F1 nhà em. Cái bóng Philips H7 siêu sáng giá 1,4T đựng trong cái hộp Pro hơn rất nhiều. Tất cả đều Made in German cụ ạ. Cụ chỉ cho em với. Em cảm ơn cụ!

Ti_Teo

Xe buýt
Sợ thì vào trung tâm thương mại đọc thớt của nhà Nam vũ hay nhà MAST mà mua bóng bác ơi, hỏi lan man nhiều làm j` cho mệt. Vụ bóng ko sáng thì nhiều bác tư vấn rồi.

OKiaforte

Xe buýt
xe em kia fote anh hải cũng bị đèn gầm y như xe cụ 1 năm rồi ra mấy thợ đều chịu. có khi bị công tắc thật hôm nào dảnh phải qua hà nội thôi (em ở xa ngại quá).công tắc này các thợ không quen đều ngại cả.bác sử lý thế nào ở đâu thông tin cho em và mọi người cùng biết.xe này nhiều người bị bệnh đèn gầm lắm
Báo cáo bác, cái bệnh đèn gầm Kia Forte không sáng của vợ 2 em đã lành rồi. Sửa đơn giản thôi cụ ạ, không tốn kém đâu, chỉ bằng một chầu cafe thôi. Nếu bác còn theo dõi thớt này thì em sẽ hỏi chính xác là làm thế nào rồi chỉ cho bác (vì em chẳng biết gì về điện cả), nói sợ không chính xác lại làm các bác mệt hơn.

Ledtechvn_lhl

Xe tăng
Website
ledtechvn.com
Vâng,em cảm ơn cụ. Cty của cụ ở bên Cầu Giấy hay Thanh Xuân đấy ạ?
Nhà em bây giờ chuyển ra 138 Khuất Duy Tiến rồi cụ ạ. Lúc nào rảnh mời cụ ghé qua nhà em chơi ^^

goodyvn

Xe đạp
Bác Okiaforte cho em hỏi bác sửa công tắc ở đâu thế? em cũng bị như bác mà đang tìm chỗ sửa :(

HDC411TAMTRINH

Xe hơi
Bóng đèn pha KF thì cụ thay bóng H1 của Philips hoặc osram giá thì rơi vào tầm 600K/đôi ( mua ở chợ giời ), có thể 700 - 800 nếu mua ở các cửa hàng nội thất.
Việc đèn gầm không sáng thì cụ có thể cho kiểm tra chính xác là mất + hay mất -
Thợ mà không tìm được nguyên nhân là quá kém cỏi ợ, việc xác đinh mất âm hay dương thì dễ hợt thôi. Cụ làm thế này nhá, nếu không có đồng hồ thì thử bằng bóng led
Sử dụng 1 bóng led trắng, gắn nối tiếp điện trở 300 hoặc 500 ôm. đầu âm gắn vào thành xe đầu dương thử đui bóng đèn.
Cụ bật bóng đèn gầm lên và thử là sẽ ra ngay vấn đề. Nếu mất mass ( - ) thì chỉ cần nối mass xườn xe là xong. Nếu mất dương ( + ) thì phải kiểm tra lần lượt bắt đầu từ nguồn cung cấp đến công tắc đèn, cầu trì,...
Gì mà đắt rứa cụ??? bóng pha thì dùng H7 halogen 55W , giá là 300k 1 đôi cả công thôi ợ !

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ! Vợ 2 em nhiều bệnh quá. Thương lắm các cụ ạ! Em xin phép các cụ được gộp 2 bệnh này trong 1 thớt ạ. Mong các cụ tư vấn giúp em với.
1. Xe em bị cháy bóng đèn pha. Vậy Kia Forte SLi 2009 nên thay loại bóng nào? và rổ giá là bao nhiêu ạ?
2. Đèn gầm không sáng? Có thể là do công tắc đèn. Em đã từng đọc trên otofun nhà mình về bệnh này nhưng giờ tìm mãi chẳng biết thớt đó nằm ở đâu rồi nữa.
Vợ 2 cụ nào đã từng mắc bệnh này và đã chữa trị thành công giúp em với ạ!
Em đã 2 lần đưa xe ra thợ kiểm tra. Thợ bảo: Bóng không cháy, cầu chì không sao, nhưng mà không biết tại sao có mát nhưng không có lửa hay có lửa nhưng không có mát gì đó (em xin lỗi! Vì em ko nhớ và chẳng biết gì về điện ạ :D). Thợ khác xem xét 1 lúc rồi phán một câu mà em cũng phán được: Anh nên mang xe xuống Thủ đô test lỗi!
Bây giờ em chẳng biết làm thế nào, chỉ biết ngồi hóng rồi rót rượu mời các cụ thôi ạ! Các cụ tư vấn giúp em với! Em xin cảm ơn các cụ!
em bị cả 2 như cụ cụ ơi . bác lên xưởng huyndai phạm văn đồng gặp bác Vỹ( bạn bác hardtop) là giám đốc ở đấy có nick trong otofun đóa ạ .
1. em vừa bị chuột cắn dây gầm vừa hỏng công tắc luôn ,vụ công tắc này tháo ra mất 15phut thôi hàn cái dây vào là xong nhưng mất công mà ko có xèng nên các chú thợ lười bác cứ bảo bác Vỹ chỉ đạo là làm tuốt :))))))
2. Đèn cos bên phải cháy 2 lần ko hiểu tại sao nhưng lên chỗ bác vỹ thay cặp bóng của huyndai vào thì chưa thấy cháy.

Huyndai Ngọc Khánh 217- 219 phạm văn đồng ,Anh Vỹ : 01636878674 .

Đang khuyến mại 10 -20 % phụ kiên hê hê em mới thay dầu máy , lọc dầu , lọc xăng con được tặng cái ô huyndai to tổ bố :)))))

Chỉnh sửa cuối:

Tienautopro

Xe máy
xe của bác mất công tắc đèn gầm rồi loại này thường xuyên bị vậy bác ạ.thay bộ công tắc đèn gầm thế là song

vantaitb

Đi bộ
Bóng mua ở chợ giời thì cũng có thể yên tâm được vì chợ giời là nơi cung cấp phụ tùng ô tua lớn nhất hà nội cụ ná. Một hộp của nó thường là 2 chiếc. Cụ mua lẻ họ cũng bán, giá cưa làm đôi ạ.
Muốn kiểm tra cái này thì phải làm theo phương án loại trừ như em đã nói. Xác định mất - hay mất + sau đó mới tìm. Nếu mất + thì phải kiểm tra hệ thống dây dẫn, cầu trì, công tắc.
Cái này không khó đâu cụ ạ, chỉ lưu ý cụ là khi tháo các bộ phận ở vô lăng thì nên cắt điện, tránh rủi ro túi khí bùm. Chỉ đấu lại điện khi đã tháo rời được bộ phận công tắc để đo chác thôi.
Túm lại là nếu cụ ko am hiểu lắm thì có thế mang xe đến gara uy tín để làm ạ.
Xe em Kia cerato không bị hiện tượng này ạ.
Xe V2 mình cũng bị hỏng đèn gầm hôm trước đưa xe cho thằng e đi kiểm tra thì nó chế thêm công tắc đèn gầm chứ ko sửa. Buồn.

phutran120

Xe tải
hỏng công tắc tổng, bênh thưởng gặp của hyundai, hàn chỉ đc 1 thời gian thôi

vantaitb

Đi bộ
em bị cả 2 như cụ cụ ơi . bác lên xưởng huyndai phạm văn đồng gặp bác Vỹ( bạn bác hardtop) là giám đốc ở đấy có nick trong otofun đóa ạ .
1. em vừa bị chuột cắn dây gầm vừa hỏng công tắc luôn ,vụ công tắc này tháo ra mất 15phut thôi hàn cái dây vào là xong nhưng mất công mà ko có xèng nên các chú thợ lười bác cứ bảo bác Vỹ chỉ đạo là làm tuốt :))))))
2. Đèn cos bên phải cháy 2 lần ko hiểu tại sao nhưng lên chỗ bác vỹ thay cặp bóng của huyndai vào thì chưa thấy cháy.

Huyndai Ngọc Khánh 217- 219 phạm văn đồng ,Anh Vỹ : 01636878674 .

Đang khuyến mại 10 -20 % phụ kiên hê hê em mới thay dầu máy , lọc dầu , lọc xăng con được tặng cái ô huyndai to tổ bố :)))))
Cuongni dùng loại đèn cos hãng nào vậy độ sáng thế nào