kĩ năng lái xe số sàn (Lac SE, Lac Ex/Max, ....)

hung_civil

Xe đạp
Em chả thấy cực hình gì khi lái xe số sàn hết. Em thấy đi xe số sàn, có cảm giác thật hơn nhiều!
E cũng đồng ý với bác! Nhất là khi tắc đường nhích từng tí một, mình cứ giữ chân côn và nhả phanh ra là xe lại từ từ tiến, mỏi thì lại về mo cho chân côn nghỉ ngơi. Cảm giác thật là phê! :)

yamaki

Xe buýt
Các cụ cho cháu hỏi sao xe ferrari nó lại là số tự động ? Phải chăng tốc độ sang số của máy tính nhanh hơn người, nên đạt dc gia tốc cao hơn ?

TheBlue

Xe buýt
E cũng đồng ý với bác! Nhất là khi tắc đường nhích từng tí một, mình cứ giữ chân côn và nhả phanh ra là xe lại từ từ tiến, mỏi thì lại về mo cho chân côn nghỉ ngơi. Cảm giác thật là phê! :)
Phê thì có phê nhưng tắc khoảng 1h thì chẳng thấy phê nữa, chân trái bao giờ cũng dễ mỏi hơn chân phải cụ ah. Lúc đấy thì lại thấy cái lợi của AT. Nói chung mỗi thứ có ưu điểm riêng, nhưng ngày trước e đi học các thầy dạy lái khi đã nhiều tuổi lúc đấy vẫn thèm đi AT hơn.

Cacao

Xe hơi
Đi số sàn sướng thật nhưng mà khi tắc đường thì mỏi chân rã rời luôn.

butchikim

Xe ba gác
đường hà lội giờ cao điểm bác đi dc số 2 mà ko vê côn...e phục bác
Nhà cháu 1.1 mà số 2 không cần vê luôn, mỗi tội mấy anh lực sĩ đằng sau thì tức nổ mắt b-(

Đi số sàn sướng thật nhưng mà khi tắc đường thì mỏi chân rã rời luôn.
Sao nhà cháu chả thấy mỏi gì nhể, hay tại khổ quen rồi ~X(

cabin

Xe buýt
Cụ đang tốc độ mà lại đi côn trc thì E tinh chả mấy mà xe nó còn cơ hội đc lồng lên nữa đâu ạ :D cụ nên rà phanh khi đến 1 tốc độ nào đấy thì cụ mới rà côn để sang số.Không nên côn trước rồi mới phanh khi xe đang tốc độ cao nhé ,vì xe sẽ trôi nhanh hơn theo quán tính sẽ khó kiểm soát hơn ,nguy hiểm lắm ạ.
Ví dụ cụ đang đi số 5 ở khoảng 80km/h và gặp chướng ngại thì cụ ra phanh xuồng còn khoảng 30-40km/h thì mới cần rà côn vào để chuyển về số thấp.E nói thế không biêt đúng không các cụ :D
Còn chuyện hại côn thì các cụ khác giải thích thêm đi ạ
Vâng cảm ơn cụ. Hôm nay e đã thử phanh trước rồi mới côn, thấy cũng ok nhưng chưa được quen lắm, chắc phải mất ít bữa nữa các cụ ạ

cucho

Xe tăng
" Sao nhà cháu chả thấy mỏi gì nhể, hay tại khổ quen rồi"

Bác đừng giận nhé, vì bác chưa từng trải, bác chưa được nếm một đoạn đường dài và phải nhích ít một liên tục trong suốt một thời gian dài thì chân voi cũng phải mỏi thôi bác ạ.

Ví dụ: ngày giáp tết bác sẽ phải bò từ ngã tư Nguyễn tri Phương-Phan đình Phùng để đi qua hết cầu Chương Dương sang Gia Lâm chẳng hạn. Em tin rằng chân voi cũng thành chân thỏ hết.

Bác ko tin năm nay thử đi, kiểm nghiệm dễ ấy mà

hung_civil

Xe đạp
" Sao nhà cháu chả thấy mỏi gì nhể, hay tại khổ quen rồi"

Bác đừng giận nhé, vì bác chưa từng trải, bác chưa được nếm một đoạn đường dài và phải nhích ít một liên tục trong suốt một thời gian dài thì chân voi cũng phải mỏi thôi bác ạ.

Ví dụ: ngày giáp tết bác sẽ phải bò từ ngã tư Nguyễn tri Phương-Phan đình Phùng để đi qua hết cầu Chương Dương sang Gia Lâm chẳng hạn. Em tin rằng chân voi cũng thành chân thỏ hết.

Bác ko tin năm nay thử đi, kiểm nghiệm dễ ấy mà
Đi nhiều thành quen mà cụ! Nói tóm lại là đi AT là nhàn nhất rồi điều đó không phải bóng bàn cụ nhỉ :D!

to rung

Xe đạp
Theo cháu khổ nhất là khi đi qua ngã tư (ngã tư nguyễn trãi khuất duy tiến tầm 6h chẳng hạn) giời cao điểm mà lại phải nghe điện thoại. Lúc ấy chân tay đều múa, mồm nói tai nghe và sợ nhất là hay bị tạt đầu nữa.

VuQuangHieu

Xe tải
Em thì hồi tập lái tập bằng AT, được vài buổi chạy số sàn xong thi lấy bằng, từ đấy cứ AT thôi. Chưa được thử cảm giác lái số sàn đường đông là như thế nào, nhưng em dự là vất hơn AT về khoản chân côn.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em chẳng thấy số sàn cực hình, ì máy, chết máy ở đâu cả ?????

matiz08

Xe điện
AT là nhàn nhất rồi, kụ nào chân voi thì chui hầm kim liên rồi bị tắc ở đoạn dốc cao nhất nhích từng tí một đi, biết mùi ngay,:)). Em thì lái matiz được hai năm, khoản côn không phải tự khen nhưng mà phải nó là rất ngọt ngào, mọi ngừoi đi xe em toàn tưởng số tự động,:)). Nhưng mà em mới chuyển sang KM2012 AT thấy phê hơn hăn. Đúng là AT vẫn lợi thế hơn nhiều, em đi đường tắc giờ về đến nhà chẳng thấy vấn đề gì, nhẹ tênh, bình thường thì cứ phải gọi là mỏi chân. Vì chân côn bao giờ cũng nặng hơn chân phanh các kụ nhé, đạp cái nặng nhiều chắc chắn là mỏi hơn đạp cái nhẹ rồi,:).

matiz08

Xe điện
Em khoái đi số sàn hơn. Đi số tự động em thấy thế nào ấy.
EM dự kụ là típ người khá bảo thủ nên mới thấy nó thế nào nào,:). Có lẽ là sướng hơn ý kụ nhỉ?he he.

tainon

Xe điện
MT chỉ tiết kiệm hơn AT loại 4 số thôi, chứ chưa chắc hơn loại đời mới 5-6 số đâu, cái tiện ích gì mới thì cũng nên ủng hộ chứ xe đua bây giờ cũng toàn chạy AT chế độ số tự động đấy nó làm cái cần gẩy lên gẩy xuống giống MT thôi.

oto_dream

Xe buýt
MT chỉ tiết kiệm hơn AT loại 4 số thôi, chứ chưa chắc hơn loại đời mới 5-6 số đâu, cái tiện ích gì mới thì cũng nên ủng hộ chứ xe đua bây giờ cũng toàn chạy AT chế độ số tự động đấy nó làm cái cần gẩy lên gẩy xuống giống MT thôi.
MT tiết kiệm hơn AT rất nhiều chứ cụ. Ngoài xăng ra thì MT rẻ hơn AT nhiều đấy :D

yamaki

Xe buýt
công nhận em thấy AT đi đường trường cũng chả tốn hơn MT, chưa muốn nói là tiết kiệm hơn. Nhưng AT đi trong phố thì em ko dám nói ạ vì các cụ mất chí phí cho sự nhàn nhã và sung sướng mất rồi :D