[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Vâng mợ ơi, các bạn nhà mợ ổn cả nên mợ cân nhắc thêm. Em thì cần thời gian chơi và học với con từ lúc các bạn ấy về cho đến khi đi ngủ là chính, mà thằng bé con nó hợp với mẹ nữa ạ. Công việc của em thì ko thể nào về sớm được hoặc nếu có về sớm thì cũng tối ngày lo nghĩ nên con stress, mẹ stress nếu không dừng việc lại.

Nhà em hai bạn đều học trường tư giá cao nên căng thẳng lắm mợ ạ :(( :(( :(( Em cũng đang phải tính dần phương án cho các bạn chuyển về trường tư phân khúc thấp hơn đây ạ.
Vâng em cũng chưa tới mức phải nghỉ, nhưng cviec làm lúc mệt mỏi nên muốn buông thôi.
Chi phí nhà em đang cao, nhất là sang năm nếu bạn lớn nhất quyết đi học nc ngoài thì sẽ cao vọt luôn.

phuongan

Xe điện
Đoạn này giống hệt chồng em =)) nhưng chồng em chắc trung bình 2-3 tuần mới được chơi/ xem film 1 hôm =)) em nghĩ là do mình cả tin - đặt tiêu chuẩn stress cao lên tí là bớt tần suất :)) làm cái gì mà stress nếu đi học học thuộc cũng linh tinh. Nói thế thôi, cái này mỗi nhà đều có định nghĩa/ thoả thuận ngầm riêng. Người ngoài khó mà bình luận.

Em nghĩ em cũng đặt tiêu chuẩn cao & không dễ xiêu lòng.
Ở Hà Nội, thi vào 10 áp lực thật mợ ạ. Em không áp lực lắm, nhưng F1 nhà em đợt thi bị áp lực từ bản thân, áp lực bạn bè trong lớp thi Ams, thi CNN, CVA, đk Kim Liên...
Còn vụ học thuộc là em lan man sang bạn bé. Theo chương trình cải cách 2018, nhiều bộ sách GK. VD nó đọc bài Thu điếu của NK mà em nhắc mấy lần! Em bảo thế này thì Nhớ rừng với các thể loại khác thuộc làm sao???
Em thì cứ thoả hiệp với hạ tiêu chuẩn suốt thôi 😭

Smile1102

Xe container
Em cũng cho con chơi game khá thoải mái, miễn là không chơi khuya và chỉ chơi trong nhà, không chơi ở quán. Trước lúc con còn nhỏ em cũng cấm nó chơi game, nhưng sau này em lại thay đổi thái độ với game do em hay kiểu quan sát các tấm gương thành công rồi tìm hiểu gia đình người ta giáo dục con lúc bé như thế nào để học hỏi.:
- Chồng em học trường rank thứ 13 trên thế giới về Engineer and Tech, bạn bè cũng toàn là dân kỹ sư, hoặc công nghệ sinh hóa các kiểu ở châu Âu, rặt một hội chơi game suốt ngày đêm :)) nhưng vẫn thành công trong công việc, tất nhiên ko quá nổi trội kiểu Bill Gate hay Elon Musk, và khi lập gia đình thì rất toàn tâm toàn ý với gia đình, ko còn thời gian chơi game. Em tiếp xúc với rất nhiều bạn của chồng em, và em cảm thấy thoải mái với những tính cách đấy, kiểu người ta tốt và lành. Em nghĩ là vì đầu óc các bạn ý tốt quá nên việc học ở trường và cuộc sống thường ngày ko đủ để stimulate đầu óc các bạn, nên phải tìm đến game để tăng độ hardcore.
- Các bạn nam cấp 2, 3 của em học lớp chọn trường điểm, những đứa sau này khá xuất sắc, đều mê game trong thời gian học cấp 3. Bố mẹ các bạn đương nhiên không thích , nhưng em thường xuyên chứng kiến bọn nó tụ tập chơi ngoài quán và đương nhiên bố mẹ ko biết.
- Em thà để con em ở nhà chơi game còn hơn là ra ngoài lang thang tụ tập bạn xấu (cái này hơi cực đoan vì cứ ko phải ra ngoài chơi là xấu). Bù lại game, con em rất hăng hái 1 tuần mấy buổi cầu lông. Nhưng cứ khi nào điểm kém là em sẽ bắt cắt game để tập trung học 1 thời gian, lúc đấy nó ý thức được là mình ko cho chơi vì nó học kém, chứ ko phải là tự dưng ko cho chơi và ko có lý do thuyết phục.
- Game cũng có cái lợi là tăng độ phản xạ và luyện kỹ năng giải quyết vấn đề. Hội em trước toàn chơi Escape room, giống kiểu Sherlock Holmes đi phá án, thì toàn thắng vì bọn nó chơi nhiều puzzle games nên khả năng tư duy rất tốt, ko phải game nào cũng là đâm chém.

Con em thì học hành bình thường, em cũng ko tạo nhiều áp lực cho nó, nhưng nó rất thương mẹ nên em tạm hài lòng. Em chỉ cần nó có ý thức chăm học khi học đại học là em hài lòng rồi vì với em, đấy sẽ là bước ngoặt lớn nhất để xây dựng sự nghiệp. Chứ giờ đang tuổi teen thì em cứ cho nó nhởn nhơ một chút. Hy vọng là em không sai đường các cụ mợ ạ!
Ck em cũng trùm game từ bé tới giờ :(
Cu bé nhà em bảo chán quá ko biết làm gì nên đành chơi game mợ ạ.

Smile1102

Xe container
Mợ là thành viên quan trọng nhất đó nhé, lần này không được cáo bận nữa.
Chị my.eb có tham gia ọp được không?
Cụ mới qtrong chứ ak. Em chỉ nói phét trên mạng thôi. Ở ngoài mà tụ họp đông ng em toàn ngồi cười thôi. Vừa ko biết làm gì cũng ko biết nói gì. 😂

TorienT

Xe container
Ck em cũng trùm game từ bé tới giờ :(
Cu bé nhà em bảo chán quá ko biết làm gì nên đành chơi game mợ ạ.
=)) F1.2 tuần trước vừa bảo sao phải lên lớp cả ngày trong khi con ngồi nhà 2h là xong. Bố xin cô cho con tự học đến ngày thi con lên trường được không. Nghe mùi nghiên cứu viên quá.

Chỉnh sửa cuối:

KLam

Xe hơi
Ở Hà Nội, thi vào 10 áp lực thật mợ ạ. Em không áp lực lắm, nhưng F1 nhà em đợt thi bị áp lực từ bản thân, áp lực bạn bè trong lớp thi Ams, thi CNN, CVA, đk Kim Liên...
Còn vụ học thuộc là em lan man sang bạn bé. Theo chương trình cải cách 2018, nhiều bộ sách GK. VD nó đọc bài Thu điếu của NK mà em nhắc mấy lần! Em bảo thế này thì Nhớ rừng với các thể loại khác thuộc làm sao???
Con nhà em bằng tuổi con nhà mợ rồi hihi. Mỗi lần kiểm tra nó học hành là em lại tăng xông, nhưng mồm vẫn phải ngọt ngào động viên. Em chỉ ước em là chính mình để em gào cho nó một trận về cái thái độ học tập nhởn nhơ của nó.

Smile1102

Xe container
Cụ cười gì đóa? Nhà em với nhà cụ mà thông gia rủ nhau chơi game thì vui đáo để đấy.
Em bẩu con dâu cụ học cầm kỳ thi họa đi đặng đi nc ngoài còn giao lưu đc, noa bảo mẹ lạc hậu rồi, nếu con đi con sẽ vào clb games nhá.

Smile1102

Xe container
Ck em bẩu hồi bé dc mời chơi games miễn phí để làm chim mồi cho quán net mợ ạ. Giờ đưa con đi học vẫn chơi cờ, nó kêu bố đưa đi học đi chậm lắm, toàn vừa đi vừa chơi. Đấy gương tày liếp luôn 😬

TorienT

Xe container
Cụ cười gì đóa? Nhà em với nhà cụ mà thông gia rủ nhau chơi game thì vui đáo để đấy.
Em bẩu con dâu cụ học cầm kỳ thi họa đi đặng đi nc ngoài còn giao lưu đc, noa bảo mẹ lạc hậu rồi, nếu con đi con sẽ vào clb games nhá.
=)) Tại em chỉ thấy oản giống oản, xôi giống xôi thôi. CLB game thích phết nhá mợ đừng có đùa.

Smile1102

Xe container
Quả peer presssure này mới qtrong mợ ạ, chứ bố mẹ thì tai nọ qua tai kia thôi.

TorienT

Xe container
Ck em bẩu hồi bé dc mời chơi games miễn phí để làm chim mồi cho quán net mợ ạ. Giờ đưa con đi học vẫn chơi cờ, nó kêu bố đưa đi học đi chậm lắm, toàn vừa đi vừa chơi. Đấy gương tày liếp luôn 😬
=)) Chess.com, kyvuong.net

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ngày trước, bạn của F1 nhà em bị mắng, ôm quần áo sang nhà em ở. Em nuôi ăn và đưa đi học cả tuần. Sau mẹ bạn ấy sang đón mới về. Em để cho F1 biết lỡ có lúc dỗi dằn thì sang nhà bạn thân mà mình tin tưởng để trú ngụ.
Em cũng hay mất kiểm soát, F1 tới tuổi dở ương là mẹ con xung đột mấy lần rồi. Căng thẳng cái, em lại phải nhắn tin chia sẻ trình bày với chị bạn - mẹ bạn thân của F1 - để chị hỏi han, đứng về phía nó.
Lúc bình thường, vui vẻ em vẫn bảo lỡ bị đuổi, lỡ giận mẹ bỏ nhà đi thì đi sang nhà họ hàng thân thích, nơi bạn bè quen biết an toàn chứ đừng vật vờ lang thang ngoài đường là chết toi đấy, hối không kịp đâu.

Nhớ ra, khoe cụ luôn, con dâu cụ hôm 20/10 đi bộ từ Ngã Tư Sở về LĐ để tiết kiệm tiền grap - lấy tiền mua quà cho mẹ. Bonus thêm là "con thấy mặt con này nó láo nháo như con, nên con chọn để mẹ nhìn nó là nhớ con" :D

Con dâu ngoan quá, nhớ tầm bổ cho dâu anh nhé chứ thằng rể của em nó phải cao gần 2m ấy. Nhà anh thì 3 chị em nó hợp sức mua cho mẹ một lọ nước hoa với một bó hoa hồng nhỏ #-o

starsn

Xe điện
Vâng nên em mới nói mỗi nhà 1 cách, trường ĐH chỗ em cũng rất khó vào, em nói vào được thì tốt không thì học ở Úc hoặc Sing thôi, nên không có áp lực từ phía em. Còn học thuộc lòng chả quan trọng. Kệ nó. Bm cày được thì học trường tư đi mợ, bắt nó học vẹt làm gì.

Smile1102

Xe container
=)) Tại em chỉ thấy oản giống oản, xôi giống xôi thôi. CLB game thích phết nhá mợ đừng có đùa.
A, con em thì giữa lớp xomg em hỏi nó là con xem con có môn gì giỏi nhất ko để mình đầu tư cho xuất sắc, chứ ai lại cái gì cũng nhàng nhàng thế, liệt kê một hồi ko thấy tương lai đâu, xong nó bảo à hình như chơi game con nhất mẹ ạ.
Con mẹ nó tắt điện lun.

starsn

Xe điện
Quả peer presssure này mới qtrong mợ ạ, chứ bố mẹ thì tai nọ qua tai kia thôi.
Ở trường con nhà em có dạy văn hóa là điểm chác là riêng tư, không bao giờ nói về điểm với bạn. Bọn nó đky thi chuyên cũng không nói với bạn bè.

vesparider

Xe hơi
Khổ thân cụ, quyền đc mắng cũng ko có 😂
Con nhà cụ năm nay học ĐH chưa ạ?
Nó 19 tuổi nhưng khi đi định cư phải học lùi lại nên mấy tháng nữa mới tốt nghiệp Tú tài. Giờ nó có bạn trai rồi mắng nữa nó sang ở nhà bạn trai thì khổ. Nên còn mắng được là còn hạnh phúc.