[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Em chia sẻ vậy bởi cá nhân em lớn lên em thấy những tiêu chuẩn kiểu
1. Chơi game là hư hỏng.
2. Phải chăm chỉ nỗ lực mới thành công (theo tiêu chuẩn xã hội)
Nó cứ không đúng lắm với trường hợp nhà em.
Em chắc là thuộc nhóm game thủ đầu tiên của nước Việt Nam. Từ hồi cấp 1 em đã chơi game rồi, chơi siêu đến mức 1 số game 4 nút em nhắm mắt nghe nhạc mà chơi hết bài được thì các cụ biết rồi đấy. Cũng đánh game ăn tiền, chơi game thâu đêm suốt sáng ở hàng game (khu Lê Thanh Nghị, ngõ Tự Do), ngoài game em còn bi a xuyên suốt thời đại học. Nếu ghi lại thì trán em chắc dán chữ "Đừng như nó" khi làm gương cho mọi đứa trẻ.
2. Em khá lười học, oái ăm là kết quả em chưa bao giờ kém nên kiểu em thấy việc nỗ lực học tập là chuyện rất vớ vẩn và chuyện chơi mà để kết quả kém cũng là rất vớ vẩn :((
3. Em không có sự kiên nhẫn, hoàn toàn không có khả năng kiên nhẫn làm một việc lặp đi lặp lại (mà cái này nuôi dạy trẻ con hình như là quan trọng nhất). Em chỉ có thể xây dựng hệ thống và xử lí khủng hoảng (tức là những việc khoai ơi là khoai nhưng có giới hạn về thời gian).
....
Thực ra nhà em vẫn ổn, nhưng nói chung vụ hôm qua em ngó qua tự nhiên em thấy mất ngủ và 3 vạn câu hỏi vì sao nó lại hiện ra trong đầu. Đúng là nuôi dạy con như đi trên băng mỏng.

Jumping up

Xe tải
Nó nói đúng còn gì, ng lớn ko kiềm chế dc sao bắt trẻ con kiềm chế :)
Cơ mà con lớn nhà em hay hét lên em toàn quát nó mà mãi chưa chỉnh đc.Nó bảo lúc nói bé thì mẹ ko nghe thấy, hét lên thì lại bảo con hét :(
Nó ảnh hưởng từ chính mình đấy! Híc. Nhưng ai mà dạy con không quát thì đúng là sư phụ :D

TorienT

Xe container
Con trẻ, đang tuổi ăn, tuổi học, tuổi chơi theo thứ tự đó nó đã nói nên tất cả rồi cụ. Phải đặt mục tiêu học tập lên hàng đầu, nhưng đừng ép con quá vì phải phụ thuộc vào năng lực của nó, ví như mình khả năng chỉ bê được 50kg mà bắt bế 70kg thì chịu sao nổi. Còn vui chơi game cũng phải hạn chế vì món này nó ham và nghiện lắm, nếu nó nghiện game là quên hết học hành ngay. Hơn nữa game cũng có nhiều loại lắm.

Nhà em thì gái đầu trước đây không chơi game, gái 2 thì em lại muốn cho nó chơi game tý với thằng em vì thấy nó học suốt ngày nhưng nó không chơi (trước có chơi game nông trại hay già đấy toàn thấy trồng cây với thu hoạch, xây nhà nhưng nó bỏ lâu rồi). Ông ku con nhà em thì toàn game đá bóng, riêng món này thì thôi rồi luôn tất cả các CLB nó đọc vanh vách từ thành tích, bề dày, … các cầu thủ nó cũng lắm thôi rồi từ tên tuổi, chuyển đến và chuyển đi từ CLB nào giá chuyển nhượng ra sao, thuận chân trái hay chân phải, đá vị trí nào, thành tích ra sao. Nhiều khi xem bóng đá ngoại hạng thấy nó bảo sao không rút cầu thủ này ra, đưa cầu thủ kia vào sân mà ý rằng tý HLV thay đúng người như nó nói làm em sững sờ luôn :))
Thế nào là quá mới đau đầu cụ ạ, 3 ngày 1 chuyện nhỏ, 5 ngày một chuyện lớn :((

just for fun

Xe lăn
Nó nói đúng còn gì, ng lớn ko kiềm chế dc sao bắt trẻ con kiềm chế :)
Cơ mà con lớn nhà em hay hét lên em toàn quát nó mà mãi chưa chỉnh đc.Nó bảo lúc nói bé thì mẹ ko nghe thấy, hét lên thì lại bảo con hét :(
Thì cháu đã bảo với nó là tất cả đều phải nhìn vào đấy mà sửa mình, ko chỉ nói về phía mình con, mà cả bố mẹ cũng phải thế. Chắc ấm ức lâu nên khóc hiair toả.

TorienT

Xe container
Thì cháu đã bảo với nó là tất cả đều phải nhìn vào đấy mà sửa mình, ko chỉ nói về phía mình con, mà cả bố mẹ cũng phải thế. Chắc ấm ức lâu nên khóc hiair toả.
2 thằng nhà em nó không có khả năng nghe nói chuyện "Đạo lí" ạ, nghe mùi lồng ghép cái nó té ngay.

Smile1102

Xe container
2 thằng nhà em nó không có khả năng nghe nói chuyện "Đạo lí" ạ, nghe mùi lồng ghép cái nó té ngay.
Hai đứa nhà em khi nào mẹ bảo ra đây nói chuyện với mẹ là cũng ghê ghê đó.
Dù lúc đó em nói rất nhẹ nhàng.
Em vẫn cảm thấy may mắn vì chúng nó vẫn có tí sợ mẹ (tí tẹo thôi).

TorienT

Xe container
Hai đứa nhà em khi nào mẹ bảo ra đây nói chuyện với mẹ là cũng ghê ghê đó.
Dù lúc đó em nói rất nhẹ nhàng.
Em vẫn cảm thấy may mắn vì chúng nó vẫn có tí sợ mẹ (tí tẹo thôi).
Lâu rồi 2 đứa nhà em buôn với bà nội là không sợ mẹ quát, chỉ sợ bố bảo "Vào phòng bố nói chuyện", nó bảo như là vào nghe án tử =))

my.eb

Xe điện
1. Chơi game là hư hỏng.
Em chắc là thuộc nhóm game thủ đầu tiên của nước Việt Nam. Từ hồi cấp 1 em đã chơi game rồi, chơi siêu đến mức 1 số game 4 nút em nhắm mắt nghe nhạc mà chơi hết bài được thì các cụ biết rồi đấy. Cũng đánh game ăn tiền, chơi game thâu đêm suốt sáng ở hàng game (khu Lê Thanh Nghị, ngõ Tự Do), ngoài game em còn bi a xuyên suốt thời đại học. Nếu ghi lại thì trán em chắc dán chữ "Đừng như nó" khi làm gương cho mọi đứa trẻ.
2. Em khá lười học, oái ăm là kết quả em chưa bao giờ kém nên kiểu em thấy việc nỗ lực học tập là chuyện rất vớ vẩn và chuyện chơi mà để kết quả kém cũng là rất vớ vẩn :((
3. Em không có sự kiên nhẫn, hoàn toàn không có khả năng kiên nhẫn làm một việc lặp đi lặp lại (mà cái này nuôi dạy trẻ con hình như là quan trọng nhất). Em chỉ có thể xây dựng hệ thống và xử lí khủng hoảng (tức là những việc khoai ơi là khoai nhưng có giới hạn về thời gian).
....
Thực ra nhà em vẫn ổn, nhưng nói chung vụ hôm qua em ngó qua tự nhiên em thấy mất ngủ và 3 vạn câu hỏi vì sao nó lại hiện ra trong đầu. Đúng là nuôi dạy con như đi trên băng mỏng.
Cụ chắc rơi vào nhóm 1+ trong 'bảng xếp hạng' của em rồi. Chắc tỷ lệ chiếm khoảng 5% như kiểu tỷ lệ trung lưu hiện nay í nhở mợ Smile1102 just for fun em nhớ thế có đúng ko ạ,
Như kiểu lớp con lớn nhà em, các bạn í game, gái (bạn gái :D), có cả,... chả thiếu thứ gì. Nhưng đứa nào cũng học hành sáng láng, 2/3 lớp bay sau khi hết phổ thông. Với những con như thế thì bố mẹ chỉ ngồi xa theo dõi, ấn nút, giật dây (nếu cần).
Còn cái đau đầu là các ông trong số 95% kia í ạ,

TorienT

Xe container
Như nhà Cụ em thấy đặc biệt, có nhiều điều kiện để định hướng cho F1 thành người vượt trội và F1 cũng có tố chất tốt thì theo cá nhân em nên ép + tạo điều kiện (sát sao, đỡ hờ sau lưng).
Nhà em cũng bình thường thôi ạ. Em cũng chỉ kì vọng sau này chúng nó khỏe mạnh lành lặn có khả năng tự lo được bản thân và biết giới hạn làm người là em mừng lắm rồi.

Smile1102

Xe container
Cụ chắc rơi vào nhóm 1+ trong 'bảng xếp hạng' của em rồi. Chắc tỷ lệ chiếm khoảng 5% như kiểu tỷ lệ trung lưu hiện nay í nhở mợ Smile1102 just for fun em nhớ thế có đúng ko ạ,
Như kiểu lớp con lớn nhà em, các bạn í game, gái (bạn gái :D), có cả,... chả thiếu thứ gì. Nhưng đứa nào cũng học hành sáng láng, 2/3 lớp bay sau khi hết phổ thông. Với những con như thế thì bố mẹ chỉ ngồi xa theo dõi, ấn nút, giật dây (nếu cần).
Còn cái đau đầu là các ông trong số 95% kia í ạ,
Như cụ ấy thì vào nhóm 0.01 cơ mợ ơi. Chứ ko phải nhóm 5% đâu.
5% đấy em cũng vào được ý 😂😂😂
Trung lưu giờ phải chiếm 50% rồi mợ ơi :D
Mợ lương trên 40tr tháng là vào top 5% rồi nhá, vui lên đi 😂😂

Smile1102

Xe container
1. Chơi game là hư hỏng.
....
Em cũng giống cụ, nhưng em lười học vì em ở quê học dễ quá, chả có gì phải học ấy.
Chơi có kể ko kém so với ng khác nếu năng lực tư duy vượt trội, tuy nhiên vãn là ko phát huy hết năng lực của bản thân cụ ạ :)

TorienT

Xe container
Em cũng giống cụ, nhưng em lười học vì em ở quê học dễ quá, chả có gì phải học ấy.
Chơi có kể ko kém so với ng khác nếu năng lực tư duy vượt trội, tuy nhiên vãn là ko phát huy hết năng lực của bản thân cụ ạ :)
=)) Mỗi lần em định cố con quỷ bên vai trái em nó bảo sao phải cố, thế là em lại thôi ạ. Thiên thần bên vai phải em hình như kiệm lời nên ít nhắc nhở lắm.

BonnieBlue

Xe buýt
Con cái ý thức hệ bẩm sinh ít nhiều nó thừa hưởng gen của bố mẹ, không phải ngẫu nhiên mà người ta nói con nhà tông, không giống lông thì giống cánh. Điều đó có nghĩa là từ ngoại hình đến tính cách cũng có sự kế thừa từ cha mẹ.

Trong quá trình trưởng thành nó có thể bị tác động hay hấp thụ những điều tốt/xấu ngoài môi trường xã hội hoặc ngay cả lối sống trong gia đình vì vậy cũng có thể biến đổi tâm sinh lý. Trong mọi trường hợp khi con cái có những biểu hiện sai trái, hay mắc phải sai lầm em luôn cho rằng mình phải gần con, nghe nó chia sẻ và lựa lời khuyên nhủ con thay vì đánh mắng hay cấm đoán nó (có thể lúc nóng giận mình mắc phải nhưng phải điều chỉnh ngay).

Tiền bạc và công danh sự nghiệp thì ai cũng muốn, nhưng với em sự trưởng thành, khôn lớn của con trẻ là niềm hãnh diện và hạnh phúc nhất của đời người. Chứng kiến những cảnh gia đình không ít các sếp có con cái hư không được như ý thậm trí nghiện hút dẫn đến gia đình tan nát, em luôn tự nhủ và thực hiện quản lý, dạy bảo con hết sức có thể từ gần gũi trò chuyện, đưa đón đi học, đi chơi sao và phải làm sao tạo cho chúng không bị cảm giác trói buộc mà là tình thương yêu của bố mẹ. Em cũng đã từng nghĩ nếu một ngày con trai mình lầm đường lạc lối thì mình phải làm gì ? Và trong đầu em chỉ có ý tưởng duy nhất là từ bỏ công việc, từ bỏ sự nghiệp dù có đang vinh quang thế nào để hàng ngày đưa đón con, nó học thì mình ngồi ở cổng trường đợi kể cả trưa có bóc mỳ tôm ra ăn sống cũng được, hết giờ đưa con về nhà chắc nó cũng không lỡ tay đánh bố nó, như thế vài năm là mình cứu được con dồi tính tiếp khi nó đã trở lại làm người :((
Em quyết định nghỉ việc mà ông bà với bạn bè cứ kêu tiếc mãi, sao ko cố lên... Mà em cũng có cùng suy nghĩ với cụ nên em giờ quyết nghỉ hưu sớm rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà em bây giờ mối lo lớn nhất là làm sao tháo được quả bom nổ chậm trong nhà mới đau đầu, chứ thực ra chuyện học hành hay chơi bởi của 2 đứa nhỏ em ko lo bất cứ điều gì :((

Smile1102

Xe container
Em quyết định nghỉ việc mà ông bà với bạn bè cứ kêu tiếc mãi, sao ko cố lên... Mà em cũng có cùng suy nghĩ với cụ nên em giờ quyết nghỉ hưu sớm rồi.
Mợ năm nay bao nhiêu tuổi rùi? Em đang target 50 thì nghỉ đây. Còn mấy năm nữa thì cố nốt vậy.
Nhưng đôi khi cũng muốn nghỉ một thời gian rồi tính tiếp.

Yeuaibaygio

Xe container
nhưng hôm qua khi trao đổi vụ Phúc la, ý là bảo nó phải biết kiềm chế nọ kia, nó khóc tu tu bảo là con là trẻ con tại sao lúc nào cũng bắt con phải nhường người lớn. Người lớn lớn thế rồi còn ko kiềm chế được lại cứ bắt con tự kiềm chế. Nó khóc làm cho cháu thấy cũng bối rối. Lúc đầu nói chuyện có 2 anh em thì nó im, ko bảo gì. Lúc đi chạy với nhau xong ngồi nghỉ nói tiếp thì ông ấy khóc lóc thảm quá :((
F1 nhà Mợ nhiều cảm xúc nhỉ.
Em có nói sơ sơ vụ kia, bảo là con trai lớp 9 nghiện game giết mẹ, mà nó bảo đấy mẹ thấy chưa, con gái vẫn ngoan hơn con trai. Em bảo là giới nào thì đều có khả năng xảy ra sai phạm thì nó lý luận là tỷ lệ đàn ông phạm tội lớn hơn phụ nữ nhiều.
Nó đã suy nghĩ theo một hướng khác nên em cũng không khơi gợi thêm gì nữa.