[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Yeuaibaygio

Xe container
Cái này chuẩn quá, vì em cũng chỉ đc từng đó ngày 😂😂😂
Nhưng bạn bé nhà em cũng khá ngoan, uốn đc, mỗi tội bố mẹ có đủ chăm để uốn ko thôi.
Đấy cơ bản là cái "mỗi tội" ấy đấy Mợ.
Hồi đấy nó làm bài cẩu thả quá, em chấn chỉnh cho 1 trận và bắt viết tờ cam kết, dán ở chỗ hay đi qua. Vấn đề là được vài ngày vì hơi sức đâu mà ngày nào mình cũng xem bài vở nó được :))

phuongan

Xe điện
Em nhu trầm cảm từ hôm biết chuyện 20/10. Em lặng lẽ thu mình lại, chầm chậm trong mọi việc.
Đến ngày hôm nay, mẹ con em bắt đầu trở lại cuộc sống bình thường như trước kia,
Đọc chia sẻ của những người cha như một số cụ ở đây, thực sự, em thèm cảm giác ấy. Có những người bố như thế trong nhà, con khó mà hư được,
Thôi thì ăn cây nào rào cây ấy. Em ko có cái mạnh mẽ của các cụ nhưng em có tình yêu thương và đức hy sinh. Con đường em chọn sau đây lấy con em làm gốc, nó qua đoạn này rồi mọi việc tính sau,
Sắp tới sẽ có thêm một bà mẹ sáng đưa và trưa đứng ở cổng trường đợi con,
Đọc xong chuyện đó cũng ko biết nói gì chị nhỉ. Nếu đúng theo bb điều tra em lại thương thằng bé vô cùng, và tự răn mình đừng áp lực với con. Sinh con rồi mới sinh cha...
Chiều nay trên xe về đọc bài chính thống của vov, cứ lặng người đi!

starsn

Xe điện
Đầu tiên phải làm cho nó thích ăn đã.
Con em mà đói là nó kêu toáng lên ngay.
Đi học về là vào bếp tự vắt nc cam, tự ốp trứng ăn luôn vì đói.
Xong suốt ngày hỏi mẹ tối ăn gì sáng ăn gì, buồn cười lắm.
Lại còn vắt nước cam nữa, yêu thế, bạn này có vẻ có thiên hướng làm đầu bếp đây, chăm sóc mẹ dễ thương quá. Thằng nhà em nó ăn thịt lợn nguyên tháng được, trưa ăn ít tối ăn bù. Nó không gầy nên không ăn cũng không sao ạ 😀

Đấy cơ bản là cái "mỗi tội" ấy đấy Mợ.
Hồi đấy nó làm bài cẩu thả quá, em chấn chỉnh cho 1 trận và bắt viết tờ cam kết, dán ở chỗ hay đi qua. Vấn đề là được vài ngày vì hơi sức đâu mà ngày nào mình cũng xem bài vở nó được :))
Hehe cuối cùng là chuyện học hành của nó nó phải chủ động thôi, mình không chạy theo suốt được. Con nhà em học trường công, ở lớp dạy dễ, btvn nó làm 10p là xong hết nên ở nhà rảnh. Thằng bé hay chơi trộm điện tử linh tinh, không có internet nó chơi mấy trò sẵn trong Chrome luôn.

Chắc chơi mãi cũng chán + bị mắng, hôm qua nó ngồi học Brilliant với bảo em mẹ mua sách physics/ history/ biology/ chemistry cấp 3 con tự đọc. Em bảo nó physics nghe nói khó, con đọc mấy cái kia trước đi đã. Hic hic, thằng này linh tinh nhất nhà, nhưng khi thích cái gì thì cũng chăm nhất 🥰 Mẹ cứ tin con tí, hy vọng không đầu voi đuôi chuột :))

Con gái em thì dễ thương lắm, rảnh toàn ngồi tập gymastics, đọc truyện tí thôi còn tự học tiếng Tây Ban Nha.

vesparider

Xe hơi
Các bác còn được mắng chửi bọn trẻ con là hạnh phúc chán. Như em nhắn sang nhỡ có chỉ đạo gì không đúng ý bọn nó là bọn nó lờ tịt đi mấy ngày mới rep. :D

sinichit52

Xe container
Không hiểu chuyện cụ thể nó xảy ra như nào. Nhưng cháu muốn hỏi các cụ là thường các cụ có hay lựa chọn trao đổi trực tiếp với các con về các vụ việc như này hay bỏ qua ạ. Mấy vụ các bạn tự sát nhảy lầu cháu cũng hay nói chuyện, chia sẻ, trao đổi, nhận xét… nhưng nhiều người bảo là ko nên.
Nhà em ngay từ nhỏ đã trao đổi tất cả vấn đề này với con ạ. Vậy mà vẫn có lần 2 mẹ con cùng mất kiểm soát( hồi lớp 12) tranh luận to tiếng đến banh nhà luôn. Sau tầm 1 tiếng nó pha 2 ly cà phê 2 mẹ con lại tiếp tục đàm đạo.

TorienT

Xe container
Tối qua em mất ngủ tự nhiên nghĩ đến 2 chủ đề cũng chỉ bàn trong này chứ ngoài kia các cụ mợ máo quá.
1. Thái độ về game của phụ huynh. Vì cá nhân em cũng là game thủ nhà em chơi game khá thoải mái.
2. Ép học, chú trọng thành tích. Em thấy em cũng ép tương đối, cũng yêu cầu tiêu chuẩn khá cao nếu so với mặt bằng.
....
Cá nhân em đến giờ thấy em không sai, nhưng có vẻ em đang đi ngược chiều số đông. Ở nhà các cụ mợ thái độ thế nào với việc chơi game và áp lực thành tích học tập ?!

Gió_123

Xe tải
CCCM tám khỏe quá mấy ngày ko vào mà ko theo kịp. Em cũng muốn hỏi y như cụ Torient. Và em cũng xin cụ Torient chỉ bảo xem làm sao hai vấn đề của cụ nó ko bị mâu thuẫn. Con gái em em cũng cho chơi games mà nó ham lắm. May mà còn đủ bé bố nó có giải pháp kiểm soát được. Còn thành tích thì em cũng yêu cầu mà có vẻ ko đạt tiêu chí của em. Cứ hở ra là nó trốn tiệt luôn. Đôi khi em cũng ko biết là có phải do mình đòi hỏi quá năng lực của con không. Mà em cũng ko rõ là đòi hỏi con có thành tích là tốt hay ko nữa. Làm mẹ sao mà đau đầu thế. Hic hic..

Smile1102

Xe container
Tối qua em mất ngủ tự nhiên nghĩ đến 2 chủ đề cũng chỉ bàn trong này chứ ngoài kia các cụ mợ máo quá.
1. Thái độ về game của phụ huynh. Vì cá nhân em cũng là game thủ nhà em chơi game khá thoải mái.
2. Ép học, chú trọng thành tích. Em thấy em cũng ép tương đối, cũng yêu cầu tiêu chuẩn khá cao nếu so với mặt bằng.
....
Cá nhân em đến giờ thấy em không sai, nhưng có vẻ em đang đi ngược chiều số đông. Ở nhà các cụ mợ thái độ thế nào với việc chơi game và áp lực thành tích học tập ?!
Nhà em đây:
1. Game: cho chơi sau khi hoàn thành cviec, bạn lớn giờ ko.kiểm soát đc. Bạn bé thì chơi phải xin phép. Đi học về thì chịu nhưng tối thì mẹ cho 30 phút sau khi xong việc. T7-CN thi thoảng rảnh cho rủ bạn đến chơi cả ngày.
2. Học: Em chỉ đặt là vào đc trường đủ tốt, lớp tốt nhất trường, học tầm giữa lớp là đc. Kiểu học lớp chuyên A1-C1 Archimedes hay A0 Ngôi sao ấy.
Như bạn bé em cũng chỉ đặt mục tiêu chi Archimedes hay NS ko cần thi Ams C2. Còn C3 thì học Ams hoặc KHTN, chuyên Toán or Tin chả hạn. Nói từ bây giờ rồi 😂😂😂
Nhưng em ko bắt đi học thêm nhiều, giờ ko học thêm gì nên đang thấy nhàn quá đây, chắc tới đây phải cho đi buổi Toán buổi Anh cho đỡ game tí.

Smile1102

Xe container
Lại còn vắt nước cam nữa, yêu thế, bạn này có vẻ có thiên hướng làm đầu bếp đây, chăm sóc mẹ dễ thương quá. Thằng nhà em nó ăn thịt lợn nguyên tháng được, trưa ăn ít tối ăn bù. Nó không gầy nên không ăn cũng không sao ạ 😀

Hehe cuối cùng là chuyện học hành của nó nó phải chủ động thôi, mình không chạy theo suốt được. Con nhà em học trường công, ở lớp dạy dễ, btvn nó làm 10p là xong hết nên ở nhà rảnh. Thằng bé hay chơi trộm điện tử linh tinh, không có internet nó chơi mấy trò sẵn trong Chrome luôn.

Chắc chơi mãi cũng chán + bị mắng, hôm qua nó ngồi học Brilliant với bảo em mẹ mua sách physics/ history/ biology/ chemistry cấp 3 con tự đọc. Em bảo nó physics nghe nói khó, con đọc mấy cái kia trước đi đã. Hic hic, thằng này linh tinh nhất nhà, nhưng khi thích cái gì thì cũng chăm nhất 🥰 Mẹ cứ tin con tí, hy vọng không đầu voi đuôi chuột :))

Con gái em thì dễ thương lắm, rảnh toàn ngồi tập gymastics, đọc truyện tí thôi còn tự học tiếng Tây Ban Nha.
Bạn bé này EQ cao, thích ăn uống nên tự chăm đc bản thân mợ ạ. Có hôm về đã vắt sẵn cam với ốp cho mẹ 1 quả trứng. Xong bảo mai con ko ốp cho mẹ nữa đâu nhé, vì con nhìn quả trứng con cứ thèm 🤩🤩🤩
Hôm trc em đến lớp tặng quà cô 20/10 (trường tư ko cần nhé nhưng con em quý cô thì em tặng thôi). Xong nói chuyện thì cô bảo bạn ấy rất hiểu chuyện và tình cảm với cả cô và các bạn nên mẹ cứ yên tâm. Lớp con em có mấy bạn học hành xuất sắc lắm, như con em thì làng nhàng thôi nên mẹ bảo cứ giữa lớp là đc.

Smile1102

Xe container
Các bác còn được mắng chửi bọn trẻ con là hạnh phúc chán. Như em nhắn sang nhỡ có chỉ đạo gì không đúng ý bọn nó là bọn nó lờ tịt đi mấy ngày mới rep. :D
Khổ thân cụ, quyền đc mắng cũng ko có 😂
Con nhà cụ năm nay học ĐH chưa ạ?

my.eb

Xe điện
....
Em nghĩ thái độ thế nào phụ thuộc vào văn hoá của từng gia đình và thái độ của chính đứa trẻ.
- Bố mẹ nào cũng yêu thương con, nhưng cách thể hiện khác nhau. Có nhà thì yêu cho roi cho vọt nhưng có nhà chỉ giáo dục bằng lời. Nên ko có đáp án chung cho văn hoá dạy con của từng gia đình.
- Thái độ của chính đứa trẻ: có những đứa tố chất tốt, học ít mà hiểu nhiều, nói cái hiểu ngay, nhớ lâu... thì những cháu như thế ko những học tốt mà chơi cũng tốt. Cho chúng nó "games" thoải mái cũng khó mà hư được. Việc học việc chơi vẫn đâu vào đấy. Thì những cháu đó ko việc gì phải cấm, chỉ thi thoảng tỉ tê, định hướng, nắn nó đi cho chuẩn lằn ranh.
- Ngược lại có những cháu ko thích học, chỉ thích chơi, có xu hướng "nghiện" thì phải mạnh tay hơn. Kiểm soát thời gian, đưa đón, thậm chí chuyển nơi ở... để tách đám bạn xấu, để cai... cũng là một cách. Và tất nhiên để làm điểu đó thì chỉ hoặc cha hoặc mẹ chứ ko ai khác, phải chấp nhận hy sinh để cứu lấy con mình. Bỏ việc/ chọn công việc phù hợp theo con cũng phải tính đến, ko giao cho ai khác được, thậm chí kể cả ông bà cô bác,
- Nhóm giữa, dở ông dở thẳng, học ko quá tệ mà chơi cũng ko quá ham, nhưng nếu ko uốn thì cũng thành ham ngay. Nhóm này có vẻ chiếm tỷ trọng lớn nhất. Thôi thì lại lối cũ ta về, cái gì nó thích thì hướng nó vào, học văn hoá, dã ngoại, thể thao, làm việc nhà... sao cho thời gian nó ko ở một mình càng nhiều càng tốt. Cái gì làm lắm cũng thành quen, nên tốt nhất đừng cho nó quen cái đt quá là được,
Kỳ vọng học hành thì chỉ tập trung vào nhóm 1, còn nhóm 3 thì mong nó thành người tử tế là ok, nhóm 2 tuỳ khả năng bốc thuốc của bố mẹ và sự tự giác ngộ của đứa trẻ.
Nhưng tóm lại có 2 điều cốt lõi là uốn thì phải uốn từ lúc còn non và ko ai thay việc dạy con bằng bố/ mẹ chúng nó.

Yeuaibaygio

Xe container
....
Khó nói lắm Cụ ạ, mỗi gia đình mỗi khác, mỗi phụ huynh mỗi khác, mỗi đứa trẻ cũng khác. Bây giờ nói hay mai chưa chắc đã hay.

Bản thân em có nhiều thói quen, kinh nghiệm em cho là tốt, muốn truyền đạt cho F1 mà bó tay. Em cũng không đủ năng lực để dùng kỷ luật sắt. Bố nó thì xuề xòa, thế nào cũng được, không bao giờ lo lắng hay có kế hoạch cho tương lai.

Em không ép học vì thấy nó không có tố chất, tư duy kém xa em. Em xác định nó sẽ thành người bình thường thôi, học hành bình thường, công việc bình thường. Em cố gắng đồng hành với nó để nó trở thành người tốt, nếu có lấy chồng thì chọn được người tương đương. Tài sản em sẽ để lại cho một chút, không đến nỗi tay trắng vào đời như em. Tuy nhiên em có để ý, thì thấy F1 khá may mắn.

Như nhà Cụ em thấy đặc biệt, có nhiều điều kiện để định hướng cho F1 thành người vượt trội và F1 cũng có tố chất tốt thì theo cá nhân em nên ép + tạo điều kiện (sát sao, đỡ hờ sau lưng).

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
....
Con trẻ, đang tuổi ăn, tuổi học, tuổi chơi theo thứ tự đó nó đã nói nên tất cả rồi cụ. Phải đặt mục tiêu học tập lên hàng đầu, nhưng đừng ép con quá vì phải phụ thuộc vào năng lực của nó, ví như mình khả năng chỉ bê được 50kg mà bắt bế 70kg thì chịu sao nổi. Còn vui chơi game cũng phải hạn chế vì món này nó ham và nghiện lắm, nếu nó nghiện game là quên hết học hành ngay. Hơn nữa game cũng có nhiều loại lắm.

Nhà em thì gái đầu trước đây không chơi game, gái 2 thì em lại muốn cho nó chơi game tý với thằng em vì thấy nó học suốt ngày nhưng nó không chơi (trước có chơi game nông trại hay già đấy toàn thấy trồng cây với thu hoạch, xây nhà nhưng nó bỏ lâu rồi). Ông ku con nhà em thì toàn game đá bóng, riêng món này thì thôi rồi luôn tất cả các CLB nó đọc vanh vách từ thành tích, bề dày, … các cầu thủ nó cũng lắm thôi rồi từ tên tuổi, chuyển đến và chuyển đi từ CLB nào giá chuyển nhượng ra sao, thuận chân trái hay chân phải, đá vị trí nào, thành tích ra sao. Nhiều khi xem bóng đá ngoại hạng thấy nó bảo sao không rút cầu thủ này ra, đưa cầu thủ kia vào sân mà ý rằng tý HLV thay đúng người như nó nói làm em sững sờ luôn :))

Dancingwiththewind

Xe điện
....
1. Nhà em cho con em chơi nhưng không được thức khuya để chơi, sau khi hoàn thành học hành. Mấy tuần trước khi vào năm học, bố em nằm viện em cứ đi suốt không để ý. Xong cứ buổi sáng là ngủ gà ngủ gật, chở đi ăn sáng cũng gà gật trên xe, chờ họ làm đồ ăn cũng nhắm mắt gật gù. Hỏi thì nhăn nhó khó chịu, bảo mẹ cứ tưởng tượng. Một lần 3h đêm em bắt đc đang vừa chơi game vừa chát, thế là từ đó buổi tối phải nộp điện thoại và máy tính lúc 11h. Sau một thời gian vào năm học em thấy tu chí nên cũng không bắt nộp mà chỉ nhắc để điện thoại ra xa để ngủ. Đó là bạn lớn lớp 11. Bạn nhỏ lớp 7 thì chơi ít vì bạn ấy thích nhảy nhót, đó là bạn mà cứ 8h30-9h tối bố phải hộ tống đi chơi thể thao đó, xong về tắm xem bóng rổ trên TV một lúc rồi lăn quay ra ngủ. Nhưng giờ bạn lớn nhà em có kiểu cứ hở ra là ôm điện thoại lướt facebook tiktok xem clip, em cũng chỉ nhắc nhở.
2. Em cũng ép học, nhưng các bạn nhà em vẫn chưa học đến mức em kì vọng. Em lại phải tự an ủi thôi thì bọn chúng vui vẻ hạnh phúc là được. Các bạn ấy vẫn hoàn thành trên lớp đầy đủ, còn nâng cao thì quá lười. (Bọn chúng đi mách bà ngoại là mẹ kỳ vọng cao quá)
Cô giáo dạy thêm văn con em hồi ôn thi vào 10 bảo con em là một em bé hạnh phúc :) Nhà em kiểu thân thiết lắm. Ví dụ không bận thì cả bố và mẹ đưa đón đi học thêm cơ, thường xuyên ý, buôn đủ thứ chuyện. Có lần em bảo thằng lớn Em ơi bao giờ có người yêu..., mẹ chưa nói xong nó bảo: con biết rồi con sẽ kể, nhà mình tất cả kiểu gì chả phải kể cho nhau nghe=))

tientaninfotech

Xe tăng
Em cùng tuổi cụ, cuộc sống nó là thế. Cụ cứ nghĩ là đời nó xô đẩy vậy. Ai cũng vậy thôi. Nhìn xuống thì hơn nhiều người, còn nhìn lên chẳng bằng ai. Học câu chấp nhận và hài lòng với những gì mình có. Ko ngừng cố gắng cho cs tốt đẹp hơn là đc rồi

Jumping up

Xe tải
Em nghĩ thái độ thế nào phụ thuộc vào văn hoá của từng gia đình và thái độ của chính đứa trẻ.
- Bố mẹ nào cũng yêu thương con, nhưng cách thể hiện khác nhau. Có nhà thì yêu cho roi cho vọt nhưng có nhà chỉ giáo dục bằng lời. Nên ko có đáp án chung cho văn hoá dạy con của từng gia đình.
- Thái độ của chính đứa trẻ: có những đứa tố chất tốt, học ít mà hiểu nhiều, nói cái hiểu ngay, nhớ lâu... thì những cháu như thế ko những học tốt mà chơi cũng tốt. Cho chúng nó "games" thoải mái cũng khó mà hư được. Việc học việc chơi vẫn đâu vào đấy. Thì những cháu đó ko việc gì phải cấm, chỉ thi thoảng tỉ tê, định hướng, nắn nó đi cho chuẩn lằn ranh.
- Ngược lại có những cháu ko thích học, chỉ thích chơi, có xu hướng "nghiện" thì phải mạnh tay hơn. Kiểm soát thời gian, đưa đón, thậm chí chuyển nơi ở... để tách đám bạn xấu, để cai... cũng là một cách. Và tất nhiên để làm điểu đó thì chỉ hoặc cha hoặc mẹ chứ ko ai khác, phải chấp nhận hy sinh để cứu lấy con mình. Bỏ việc/ chọn công việc phù hợp theo con cũng phải tính đến, ko giao cho ai khác được, thậm chí kể cả ông bà cô bác,
- Nhóm giữa, dở ông dở thẳng, học ko quá tệ mà chơi cũng ko quá ham, nhưng nếu ko uốn thì cũng thành ham ngay. Nhóm này có vẻ chiếm tỷ trọng lớn nhất. Thôi thì lại lối cũ ta về, cái gì nó thích thì hướng nó vào, học văn hoá, dã ngoại, thể thao, làm việc nhà... sao cho thời gian nó ko ở một mình càng nhiều càng tốt. Cái gì làm lắm cũng thành quen, nên tốt nhất đừng cho nó quen cái đt quá là được,
Kỳ vọng học hành thì chỉ tập trung vào nhóm 1, còn nhóm 3 thì mong nó thành người tử tế là ok, nhóm 2 tuỳ khả năng bốc thuốc của bố mẹ và sự tự giác ngộ của đứa trẻ.
Nhưng tóm lại có 2 điều cốt lõi là uốn thì phải uốn từ lúc còn non và ko ai thay việc dạy con bằng bố/ mẹ chúng nó.
Uốn từ lúc còn non và uốn liên tục, sểnh ta là ... uốn lại từ đầu 🥲
....
Không ngược mợ ạ. Em giống mợ. Cơ mà trăn trở quá! Híc. Không dám cấm games nhưng chơi vào nó học hành hời hợt cho qua chuyện. Nó cảm thấy khó, vất vả khi phải học vì games vui mà, ko áp lực.
F1 nhà em thời gian dài đi học về games thoải mái cho đến 6h bố mẹ về, rồi ăn tối mãi mới học khi đã mệt, dặt dẹo lắm. Giờ về sớm 4h muốn nó nghỉ ngơi rồi làm bài sớm mà khó vãi ra. Huhu.

just for fun

Xe lăn
Nhà em đây:
1. Game: cho chơi sau khi hoàn thành cviec, bạn lớn giờ ko.kiểm soát đc. Bạn bé thì chơi phải xin phép. Đi học về thì chịu nhưng tối thì mẹ cho 30 phút sau khi xong việc. T7-CN thi thoảng rảnh cho rủ bạn đến chơi cả ngày.
2. Học: Em chỉ đặt là vào đc trường đủ tốt, lớp tốt nhất trường, học tầm giữa lớp là đc. Kiểu học lớp chuyên A1-C1 Archimedes hay A0 Ngôi sao ấy.
Như bạn bé em cũng chỉ đặt mục tiêu chi Archimedes hay NS ko cần thi Ams C2. Còn C3 thì học Ams hoặc KHTN, chuyên Toán or Tin chả hạn. Nói từ bây giờ rồi 😂😂😂
Nhưng em ko bắt đi học thêm nhiều, giờ ko học thêm gì nên đang thấy nhàn quá đây, chắc tới đây phải cho đi buổi Toán buổi Anh cho đỡ game tí.
F1 nhà cháu nốt tháng này là tạm thời cho nghỉ học thêm môn văn (lớp 8). Bạn ấy học ko hiệu quả gì nên cháu đang tính tự kèm 1-1 cho bạn ấy. Dự là sẽ đẩy mâu thuẫn mẹ con lên đỉnh điểm đây ạ. Cho đi học thêm ngoài việc giải phóng bớt áp lực cho cả 2 mẹ con thì bạn ấy còn có thêm bạn bè. Nhưng có vẻ ko ổn lắm, ko hợp tác với cô giáo nên cháu đang tính tạm thời nghỉ đã.
Vụ game: về nguyên tắc là ko cho chơi nhưng đôikhi cũng coi như ko nhìn thấy. Để bớt game thì cháu thường rủ nó đi ra ngoài chơi. Thỉnh thoảng xem phim nhậu nhẹt cùng nhau.
Học: vụ này khá căng, ngoại trừ môn nó thích (KHTN) thì nó hờ hững với tất cả các vấn đề như kiến thức, điểm số.. tóm lại là dốt như bò 🐮 cháu đau đầu ra phết với nó. Môn Toán thì đã hòm hòm, gọi là ko dốt quá chứ ko được như bố mẹ nó ngày xưa. Môn Anh ở trường học hẳn 12 tiết/tuần mà dốt đặc cán mai, cháu đang bắt học ở nhà. Môn Văn thì thử cho đi học thêm mà ko ổn tẹo nào.
Về tâm tư tình cảm thì hiện đang khá thân với mẹ, nhưng hôm qua khi trao đổi vụ Phúc la, ý là bảo nó phải biết kiềm chế nọ kia, nó khóc tu tu bảo là con là trẻ con tại sao lúc nào cũng bắt con phải nhường người lớn. Người lớn lớn thế rồi còn ko kiềm chế được lại cứ bắt con tự kiềm chế. Nó khóc làm cho cháu thấy cũng bối rối. Lúc đầu nói chuyện có 2 anh em thì nó im, ko bảo gì. Lúc đi chạy với nhau xong ngồi nghỉ nói tiếp thì ông ấy khóc lóc thảm quá :((

Chỉnh sửa cuối:

Jumping up

Xe tải
Đọc xong chuyện đó cũng ko biết nói gì chị nhỉ. Nếu đúng theo bb điều tra em lại thương thằng bé vô cùng, và tự răn mình đừng áp lực với con. Sinh con rồi mới sinh cha...
Chiều nay trên xe về đọc bài chính thống của vov, cứ lặng người đi!
Vụ ở Hà Đông đúng ko ? :(

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nói về nghiện game thì xưa em nghiện VLTK thôi rồi luôn, mà thời đấy em biết nhiều ông có công việc đàng hoàng, quyền cao cũng nghiện lòi mắt từ TTCP, KTNN, còn cỡ chuyên viên các bộ thì đông như quân nguyên :))

Smile1102

Xe container
F1 nhà cháu nốt tháng này là tạm thời cho nghỉ học thêm môn văn (lớp 8). Bạn ấy học ko hiệu quả gì nên cháu đang tính tự kèm 1-1 cho bạn ấy. Dự là sẽ đẩy mâu thuẫn mẹ con lên đỉnh điểm đây ạ. Cho đi học thêm ngoài việc giải phóng bớt áp lực cho cả 2 mẹ con thì bạn ấy còn có thêm bạn bè. Nhưng có vẻ ko ổn lắm, ko hợp tác với cô giáo nên cháu đang tính tạm thời nghỉ đã.
Vụ game: về nguyên tắc là ko cho chơi nhưng đôikhi cũng coi như ko nhìn thấy. Để bớt game thì cháu thường rủ nó đi ra ngoài chơi. Thỉnh thoảng xem phim nhậu nhẹt cùng nhau.
Học: vụ này khá căng, ngoại trừ môn nó thích (KHTN) thì nó hờ hững với tất cả các vấn đề như kiến thức, điểm số.. tóm lại là dốt như bò 🐮 cháu đau đầu ra phết với nó. Môn Toán thì đã hòm hòm, gọi là ko dốt quá chứ ko được như bố mẹ nó ngày xưa. Môn Anh ở trường học hẳn 12 tiết/tuần mà dốt đặc cán mai, cháu đang bắt học ở nhà. Môn Văn thì thử cho đi học thêm mà ko ổn tẹo nào.
Về tâm tư tình cảm thì hiện đang khá thân với mẹ, nhưng hôm qua khi trao đổi vụ Phúc la, ý là bảo nó phải biết kiềm chế nọ kia, nó khóc tu tu bảo là con là trẻ con tại sao lúc nào cũng bắt con phải nhường người lớn. Người lớn lớn thế rồi còn ko kiềm chế được lại cứ bắt con tự kiềm chế. Nó khóc làm cho cháu thấy cũng bối rối. Lúc đầu nói chuyện có 2 anh em thì nó im, ko bảo gì. Lúc đi chạy với nhau xong ngồi nghỉ nói tiếp thì ông ấy khóc lóc thảm quá :((
Nó nói đúng còn gì, ng lớn ko kiềm chế dc sao bắt trẻ con kiềm chế :)
Cơ mà con lớn nhà em hay hét lên em toàn quát nó mà mãi chưa chỉnh đc.Nó bảo lúc nói bé thì mẹ ko nghe thấy, hét lên thì lại bảo con hét :(