[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TRINHNX72

Xe tải
Cụ làm em buồn cười quá!
Việc nào ra việc đó chứ ah! Mình buồn thì bắt mọi người phải buồn theo mình mới đúng hả cụ?
Ai có việc nấy, có cảm giác khác nhau, họ cũng cần nói ra cái cảm giác, thành tựu của họ chứ...
Còn e thì muốn khóc đây, đến đám ma mà cứ bô bô cười nói thì gọi đó là vô duyên >:D<

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Còn e thì muốn khóc đây, đến đám ma mà cứ bô bô cười nói thì gọi đó là vô duyên >:D<
Vô duyên mới chính là cụ, trên topic này chủ top có kêu ca nhưng chỉ là việc nhỏ của cụ ấy và đã xử lý xong, còn lại các cụ khác chia sẻ cảm giác của mình khi vào tuổi này cũng như tích lũy chuẩn bị hạ cánh của họ, có gì sai?
Còn cụ gì kia, bất mãn với công việc, thì cụ ấy phải tự đi mà xử lý, chứ chả ai xử lý hộ cả, đời này đến bố mẹ còn chả hộ được, nữa là...
Ko lẽ cả cái group này cũng ngồi khóc thuê như cụ mới hài lòng, thỏa đáng ah???

holland

Xe tăng
Chúc mừng chị!
Đúng là cánh cửa này đóng lại thì cánh cửa khác sẽ mở ra nhỉ!
Cảm ơn em nhé. Giờ chị học cách không lo, tiến dần từng bước nhỏ một. AQ là con người có số.
Như cụ kế toán dưới đây cũng giống bao người, đi làm đơn thuần vì miếng cơm manh áo. Nhưng cụ nếu không có phương án nào khả thi thì cụ buộc phải tìm niềm vui trong công việc, hoặc tìm điểm tích cực của công việc mà hướng tới. Dù nhàm chán, ít ra nó đem đến cho cụ mức thu nhập khá và địa vị trong XH cũng chẳng đến nỗi nào. Đừng tưởng bỏ ra làm grab mà nhẹ đầu, cụ lại rơi vào khủng hoảng khác mà ở trong chăn mới biết chăn có rận. Hay làm cho bạn bè cũng vậy, chơi với nhau thì vui chứ làm với nhau lại không dễ. Hic, đời là bể khổ hihi.
Kể ra vào topic khủng hoảng mà gặp toàn trường hợp giàu có,lương cao cũng đôi chút stress, nhưng vào toàn thấy than sầu, than khổ thì cũng thấy nặng nề😄. Nếu nhiều cụ mợ có hoàn cảnh chút sau đó vượt qua khủng hoảng vươn lên vào đây tâm sự thì chắc sẽ dễ chịu hơn😄. Hy vọng 5 năm sau mình đạt được điều mình mong ước mà topic này còn mình sẽ vào chia sẻ: Tôi đã khủng hoảng tuổi xế chiều và vượt qua thế nào😄?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn em nhé. Giờ chị học cách không lo, tiến dần từng bước nhỏ một. AQ là con người có số.
Như cụ kế toán dưới đây cũng giống bao người, đi làm đơn thuần vì miếng cơm manh áo. Nhưng cụ nếu không có phương án nào khả thi thì cụ buộc phải tìm niềm vui trong công việc, hoặc tìm điểm tích cực của công việc mà hướng tới. Dù nhàm chán, ít ra nó đem đến cho cụ mức thu nhập khá và địa vị trong XH cũng chẳng đến nỗi nào. Đừng tưởng bỏ ra làm grab mà nhẹ đầu, cụ lại rơi vào khủng hoảng khác mà ở trong chăn mới biết chăn có rận. Hay làm cho bạn bè cũng vậy, chơi với nhau thì vui chứ làm với nhau lại không dễ. Hic, đời là bể khổ hihi.
Kể ra vào topic khủng hoảng mà gặp toàn trường hợp giàu có,lương cao cũng đôi chút stress, nhưng vào toàn thấy than sầu, than khổ thì cũng thấy nặng nề😄. Chắc rằng nhiều cụ mợ có hoàn cảnh chút sau đó vượt qua khủng hoảng vươn lên vào đây tâm sự thì chắc sẽ dễ chịu hơn😄. Hy vọng 5 năm sau mình đạt được điều mình mong ước mà topic này còn mình sẽ vào chia sẻ: Tôi đã khủng hoảng tuổi xế chiều và vượt qua thế nào😄?
Thế em phải vào chia sẻ khủng hoảng của em chị ah, nhận 1 cty chả biết tý gì, sau 4 năm vẫn còn sống sót chị nhỉ :))
Đời nhiều màu sắc, rất đa dạng mà chị, ai cũng thích nói cái góc của mình :))

holland

Xe tăng
Thế em phải vào chia sẻ khủng hoảng của em chị ah, nhận 1 cty chả biết tý gì, sau 4 năm vẫn còn sống sót chị nhỉ :))
Đời nhiều màu sắc, rất đa dạng mà chị, ai cũng thích nói cái góc của mình :))
Đó cũng là một động lực cho mọi ng hướng tới mà em. Em cũng là tấm gương đó, dám bỏ việc tốt tìm hướng đi riêng, 1 mình tiếp nhận gây dựng nhà máy của ông xã thành công⚘⚘⚘

candy_nguyen

Xe máy
Đợt này em cũng bị đau đầu vụ nhà ở quá, chia sẻ thì cũng ngại thật nhưng tại mãi chưa tìm được phương án hợp lý :(

Em ở nhà chồng trong ngõ lại nhà ống, bí bách stress, mà cái chính là môi trường sống xung quanh rất ồn ào chợ búa, dân trí thấp, nói chung là không tốt để trẻ con phát triển.

Loay hoay thì năm nay em chốt một khoản đầu tư nhỏ (vốn ban đầu thì là bố mẹ em cho, hic), mục tiêu từ đầu thì để mua chung cư xinh xắn để chuyển lên cho có môi trường sống tốt cho trẻ con,

nhưng mà căn bản là lão chồng lại con 1, phải ở cùng MC, không để bà ở 1m được, nên là nếu mua em sẽ phải mua căn rộng để chuyển cả nhà lên - mà vậy thì em hết sạch chả còn tiền để đầu tư hay làm gì (chung cư vị trí ổn khảo sát thì tầm 45tr - 50tr /m huhu).
Mà bạn bè, rồi mấy chị đồng nghiệp thì bảo em làm vậy thật kỳ cục - vì chả nhà nào con dâu/vợ lại phải lo mua hết nhà cửa như vậy :T

Em quay ra bảo lão chồng nếu không đổi nhà hiện tại đang ở rồi thêm xiền mua chỗ tốt hơn (vì môi trường sống ở đây tệ thật, và nhà ngõ ngách HN càng ngày càng mất giá) rồi em sẵn sàng mua xe, khổ cái là lão trước giờ chả làm việc gì lớn bao giờ :T, rồi thì tiếc vì nhà xa xưa mua giá rõ là cao vì trên phố, tóm lại nhùng nhằng mấy năm trời chả quyết được cái gì.

Thế nên giờ em loay hoay không biết em nên mua xừ cái cc cho xong để đảm bảo chất lượng sống, chứ tính ra đã gần chục năm ở khổ rồi - đến mức bạn bè thì hay ái ngại bảo khổ thân em vì xưa mang tiếng xinh xắn cv ổn mà lấy ck xong thành te tua nông dân - mấy năm trước em vẫn hàng ngày đi xm mười mấy km đi làm @-)

Hay sẽ lại đầu tư tiếp - năm nay dư địa của cả đất lẫn chứng đều đã lên cao và khó thanh khoản, đầu tư tiếp sẽ khá đau đầu.

Hoặc như nhà đứa bạn em thì, bố nó ở với ông bà nội, mẹ nó thì tự mua đất xây 1 cái nhà vườn ở riêng :D

Năm ngoái trong topic này em còn tự hứa học hành thêm kiến thức IT cẩn thận (vì em học trái ngành) - thế mà từ đầu năm đến giờ cứ nghĩ ngợi không quyết được, vừa xong thi trượt chứng chỉ IT rồi :(

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Thớt chủ đề là khủng hoảng tuổi trung niên, khi mà công việc bế tắc, ko thể chuyển việc khác vì gắng nặng cơm áo, các cụ các mợ lại tranh thủ khoe ck, khoe tiền, làm cho người ta stress thêm. Trả lại tên cho thớt đê!!! >:D<>:D<
Em nghĩ đổi tiêu đề topic là được, như thế cho nó dễ, em thích làm những việc dễ 😃

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đó cũng là một động lực cho mọi ng hướng tới mà em. Em cũng là tấm gương đó, dám bỏ việc tốt tìm hướng đi riêng, 1 mình tiếp nhận gây dựng nhà máy của ông xã thành công⚘⚘⚘
Đâu có đẹp đẽ thế đâu chị, hihihi.
Chỉ là hiếu thắng, tinh vì, cũng nghĩ mình có tý tài năng... haizzz. Vẫn hối hận chết mẹ đi, vì ko nghe lời khuyên của nhiều người, là bán cty đi và mua căn cc xịn cho thuê, tháng kiếm vài chục tr cho nhàn đầu :)
Biết đâu là KD đâu phải ngon như mình nghĩ, nếu ngon thiên hạ làm hết rồi :))

cmyk77

Xe điện
Đúng là khủng hoảng tuổi trung niên! Có cụ nào giống ẹm không? Em đang tâm trạng, Stress quá. Biết rằng thiểu dục tri túc, biết bằng lòng thì mới an yên mà sao khó quá. Vài ngày lại mất ngủ cả đêm...
Em cũng ngoài 40. Một vợ, hai con ( 1 cháu cấp 3, 1 cháu cấp 1). Một gia đình trung bình thấp ở thủ đô. Từ quê lên thủ đô học rồi lập nghiệp ...Sau 20 năm giờ có nhà để ở, có xe để đi, có công việc làm. Con học trường công. Nói chung nhìn lên chỉ chả bằng ai..Nhưng em luôn có cảm giác bất an...Về công việc em làm văn phòng, em thuộc dạng sống lâu chứ không giỏi. Hiện mỗi ngày đi làm em không thấy niềm vui, thậm chí stress..muốn nghỉ ngay và luôn. Nhưng nghỉ thì lấy gì nuôi sắp nhỏ ( Em là thu nhập chính của gia đình).Bởi em biết trình độ và nghề của em có chuyển chỗ khác thì cũng không thể có thu nhập bằng hiện tại được. Kiểu làm tướng thì không tới mà làm quân thì không đành.Bất lực và hèn thế? Rồi vẫn chưa dám thay đổi để rồi mỗi ngày đến cơ quan là bắt buôc, là căng thẳng... ( Cái này chủ yếu tự mình tạo áp lực cho mình, ko vui... dẫn đến Stress...). Em đã đọc nhiều sách về cách để an yên như phải biết thiểu dục tri túc, biết thay đổi mình chứ không thay đổi hoàn cảnh, phải biết buông bỏ... Mà sao khó quá!
Nhiều lúc em chỉ muốn nghỉ làm công việc đơn giản như bán trà đá, chạy grab ...nhưng thu nhập lại thấp thì lấy gì nuôi sắp nhỏ, rồi sỹ diện bản thân, sỹ diện với xã hội...Rồi cái tính " vùng an toàn" , sợ thất bại... Nên ngày tháng cứ trôi đi. Ngoảnh lại đã ngoài 40... Mỗi ngày đến chỗ làm không có niềm vui và chán nản. Em cũng không nói điều này với vợ con, với bạn bè, người thân... Vẫn cữ xù lông lên là mình vẫn ổn, mình vẫn Ok, mạnh mẽ...Nhưng trong lòng đây bão tố, yếu đuối...Đêm qua em mất ngủ, trưa nay cũng không ngủ đc...
Các cụ cho em chia sẻ, bán than chút ạ!
89% tầm tuổi cụ như thế nên cụ than thì vẫn hơn ối người. Bằng lòng mà sống hoặc cụ chơi bài 1 mất 1 còn cho nó hoành.

cu mậm

Xe buýt
Đợt này em cũng bị đau đầu vụ nhà ở quá, chia sẻ thì cũng ngại thật nhưng tại mãi chưa tìm được phương án hợp lý :(

Em ở nhà chồng trong ngõ lại nhà ống, bí bách stress, mà cái chính là môi trường sống xung quanh rất ồn ào chợ búa, dân trí thấp, nói chung là không tốt để trẻ con phát triển.

Loay hoay thì năm nay em chốt một khoản đầu tư nhỏ (vốn ban đầu thì là bố mẹ em cho, hic), mục tiêu từ đầu thì để mua chung cư xinh xắn để chuyển lên cho có môi trường sống tốt cho trẻ con,

nhưng mà căn bản là lão chồng lại con 1, phải ở cùng MC, không để bà ở 1m được, nên là nếu mua em sẽ phải mua căn rộng để chuyển cả nhà lên - mà vậy thì em hết sạch chả còn tiền để đầu tư hay làm gì (chung cư vị trí ổn khảo sát thì tầm 45tr - 50tr /m huhu).
Mà bạn bè, rồi mấy chị đồng nghiệp thì bảo em làm vậy thật kỳ cục - vì chả nhà nào con dâu/vợ lại phải lo mua hết nhà cửa như vậy :T

Em quay ra bảo lão chồng nếu không đổi nhà hiện tại đang ở rồi thêm xiền mua chỗ tốt hơn (vì môi trường sống ở đây tệ thật, và nhà ngõ ngách HN càng ngày càng mất giá) rồi em sẵn sàng mua xe, khổ cái là lão trước giờ chả làm việc gì lớn bao giờ :T, rồi thì tiếc vì nhà xa xưa mua giá rõ là cao vì trên phố, tóm lại nhùng nhằng mấy năm trời chả quyết được cái gì.

Thế nên giờ em loay hoay không biết em nên mua xừ cái cc cho xong để đảm bảo chất lượng sống, chứ tính ra đã gần chục năm ở khổ rồi - đến mức bạn bè thì hay ái ngại bảo khổ thân em vì xưa mang tiếng xinh xắn cv ổn mà lấy ck xong thành te tua nông dân - mấy năm trước em vẫn hàng ngày đi xm mười mấy km đi làm @-)

Hay sẽ lại đầu tư tiếp - năm nay dư địa của cả đất lẫn chứng đều đã lên cao và khó thanh khoản, đầu tư tiếp sẽ khá đau đầu.

Hoặc như nhà đứa bạn em thì, bố nó ở với ông bà nội, mẹ nó thì tự mua đất xây 1 cái nhà vườn ở riêng :D

Năm ngoái trong topic này em còn tự hứa học hành thêm kiến thức IT cẩn thận (vì em học trái ngành) - thế mà từ đầu năm đến giờ cứ nghĩ ngợi không quyết được, vừa xong thi trượt chứng chỉ IT rồi :(
Chứng và đất năm nay vẫn ngon mà mợ, có làm vẫn có ăn tuy ko dễ và dày như 2 năm vừa qua :).

holland

Xe tăng
Đâu có đẹp đẽ thế đâu chị, hihihi.
Chỉ là hiếu thắng, tinh vì, cũng nghĩ mình có tý tài năng... haizzz. Vẫn hối hận chết mẹ đi, vì ko nghe lời khuyên của nhiều người, là bán cty đi và mua căn cc xịn cho thuê, tháng kiếm vài chục tr cho nhàn đầu :)
Biết đâu là KD đâu phải ngon như mình nghĩ, nếu ngon thiên hạ làm hết rồi :))
Ai cũng nghĩ thế thì CC đầy ra ma nó thuê,lấy ai sxkd?

Thuantrung

Xe tăng
E thấy nhàn quá cũng chán, bận quá cũng chán. Cuối tuần dc nghỉ mà ko đi đâu dc cũng chán lại cắm mặt vào điện thoại. Chắc cái ngưòi mà thích làm thì làm, thích nghỉ thì nghỉ, làm viec mình thich, tiền tiêu rủng rẻng thì mới thích dc. Nhìn quanh thấy đạt được cũng ít. Tóm lại tự bản thân phải tích cực lên thôi.

TRINHNX72

Xe tải
Ai cũng có khó khăn trong cs thôi cụ, em cũng vậy, nhưng lúc nói cái này lúc nói cái kia chứ không phải lúc nào cũng nói khó khăn. Đây có phải hội bán than đâu :D
Vâng cụ,

Vì e thấy nhiều đoạn tràng giang đại hải tâm sự khủng hoảng "đau đầu vì nhà giàu", âu cũng là sự phân hóa khi ta càng ngày càng có tuổi thì mấy cụ làm chuyên môn 1 số lĩnh vực ngày càng đuối, còn một số cụ làm quản lý, KD ngày càng thăng hoa, lại thêm tiền đẻ ra tiền. nên cũng tế nhị 1 chút.

E cũng xin lỗi nếu đã làm ai đó phật ý =((=((

TRINHNX72

Xe tải
Ai cũng có khó khăn trong cs thôi cụ, em cũng vậy, nhưng lúc nói cái này lúc nói cái kia chứ không phải lúc nào cũng nói khó khăn. Đây có phải hội bán than đâu :D
Vâng cụ,

Vì e thấy nhiều đoạn tràng giang đại hải tâm sự khủng hoảng "đau đầu vì nhà giàu", âu cũng là sự phân hóa khi ta càng ngày càng già, một số cụ mợ làm chuyên môn ngày càng đuối ở một số lĩnh vực, một số cụ mợ làm quản lý, KD lại thăng hoa, tiền đẻ ra tiền.

Đôi dòng cảm nghỉ, xin lỗi đã làm ai đó phật ý, xin lỗi mợ Yellowtea @};-

Vitamin gogo

Xe buýt
Cụ không phải khủng hoảng làm gì, cứ thực hiện theo các em môi giới nhà đất là bộn tiền 😀

Smile1102

Xe container
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ , động viên! Em đang bị Stress công việc. Thực sự là em cũng đã không yêu thích công việc hiện tại từ khá lâu. Cũng loay hoay tìm kiếm cơ hội cho riêng mình, nhưng năm ngoái lại đổ bể mất một ít vốn chưa không thu hồi được. Làm ăn lớn thì không có vốn nhiều. ..Giờ mỗi ngày đi làm em không có niềm vui, thậm chí căng thẳng, tự tạo áp lực cho mình.. nhưng em vẫn phải cố gắng vì gia đình vợ con. Đúng là nếu cứ như này mãi thì sẽ không ổn về sức khỏe, tâm hồn mình. Đúng là mình còn quá may mắn và hạnh phúc hơn nhiều hoàn cảnh...Nhưng thực sự em đang rất, rất chán công việc hiện tại. Em đang muốn thay đổi nghề nghiệp, công việc để sao cho " mỗi ngày đi làm là một ngày vui' . Cũng không mong cầu thu nhập cao, chỉ cần đủ trang trải cuộc sống gia đình cơ bản như cụ trên chia sẻ. Ngoài 40 tuổi đủ biết mình đang ở đâu, cần gì, muốn gì ...
Em có người bạn thân đang làm chủ doanh nghiệp. Nhưng cũng đã lâu không gặp. Em đang tính sẽ chia sẻ tâm tư với nó xem nó có giúp được gì mình không. Em cũng đã nghĩ bạn có thể sắp xếp cho mình 1 công việc ở cty bạn. Nhưng nhiều lúc lại sỹ diện, rồi lăn tăn quan hệ " ông tôi, bạn bè" nó khác quan hệ " chủ tớ" quan hệ " đồng chí" ...nên chưa nói với bạn...
Kính các cụ cho em lời khuyên ạ!
Em nghĩ làm cho bạn cũng được nếu cty thực sự chuyên nghiệp và mọi thứ sòng phẳng.
Tuy nhiên vào tuổi này không còn có nhiều lựa chọn cviec nữa nếu cụ ko có nhiều tích lũy về kiến thức và kinh nghiệm trc đó.
Em thấy cụ nên tìm được điểm tốt và niềm vui trong cviec. Cố gắng trở nên giỏi xuất sắc trong chính lĩnh vực của mình. Song song cụ có thể vẫn open để tìm kiếm các cơ hội khác và tham gia phỏng vấn xin việc, để đánh giá xem mức độ chấp nhận của thị trường với CV của mình như thế nào.
Từ đó hoặc là tìm được cơ hội mới, hoặc là bớt suy nghĩ đứng núi này trông núi nọ. Nói gì thì nói có cviec ổn định để nuôi đc gia đình cũng là hạnh phúc vào thời điểm này rồi.
PS: Em cũng báo cáo là em đã chuyển qua kha khá cty, với đủ các châu lục (VN,Mỹ, Âu, Nhật) loại cty (cty to, bé, rất to, nhất thế giới, nhà nc, tư nhân, nước ngoài) và loại cviec (Kỹ thuật, presales, kinh doanh, quản lý, chiến lược, chuyển đổi, đại diện cty tại VN, tư vấn) mà em vẫn chưa thấy chân ái của cuộc đời đây cụ :D.
Vậy nên nếu cty ko tệ, sếp ko tệ, thu nhập okie thì cố mà yêu lấy nó cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Thớt chủ đề là khủng hoảng tuổi trung niên, khi mà công việc bế tắc, ko thể chuyển việc khác vì gắng nặng cơm áo, các cụ các mợ lại tranh thủ khoe ck, khoe tiền, làm cho ngườ ta stress thêm. Trả lại tên cho thớt đê!!! >:D<>:D<
Cụ ơi lên đây tất cả for fun thôi. Có chút băn khoăn trăn trở nhưng em cũng qua rồi cụ ạ.
Nên mình cũng chia sẻ các khía cạnh khác trong cuộc sống, để mọi ng có cái nhìn đa chiều hơn và có chuẩn bị tốt hơn trong cuộc sống. Biết nhìn xuống thì cũng cần biết ngước lên và ngc lại cụ ạ.

kites1

Xe điện
Lúc còn trẻ, thì khủng hoảng chưa nhiều lắm. Vào lứa tuổi trung niên thì khủng hoảng vừa vừa. Đến khi tóc bạc muối tiêu thì vô số khủng hoảng luôn. Hết đở nổi

Smile1102

Xe container

Em nghĩ môi trường sống quan trọng, nếu con mợ lớn rồi thì nên thảo luận với chồng để đổi nhà, khi đổi có thể mang theo cả bà đi.
Nếu vì quyền lợi của vợ thì có thể ko để ý nhưng nếu vì quyền lợi của con thì có khi chồng mợ sẽ okie.
Còn trong mọi trường hợp mợ nên mua đất hoặc nhà để chuẩn bị cho mình và cho con.