[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

prado2012

Xe điện
Vâng, nên cụ ấy bảo 100m2 mà 2-3 tỷ thì em chưa hiểu là chung cư hay là nhà đất tính theo tổng diện tích mà có giá rẻ thế? Hay em đọc hiểu kém nhỉ, cứ tần ngần suốt hôm nay...
prado2012
Trong khu nội đô giờ 2-3 tỷ chỉ có 30-40m2 là may, thì ngõ nhỏ xíu, chỉ xe máy đi được...
Mợ nhân 10 lên, khổ quá 2x -3x tỷ chứ không phải 2.x -3.x tỷ. Em dân tài chính nên số má ít nhầm lắm.

Mà em là mợ mà mợ cứ cụ suốt là sao?

prado2012

Xe điện
Bạn em ở Cống Mọc, có 60m2, làm 5 tẫng, mỗi tầng có 3 phòng cho thuê, mỗi phòng 3tr, em thấy đi thu tiền cũng mệt...
Vâng cho thuê cò con thế không bõ mợ ạ. Làm chuyên nghiệp phải có trong tay từ trăm phòng trở lên để bõ công quản lý thuê nhân viên.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Đúng là được voi lại đòi HBT mợ ạ :( Lúc còn 2x, 3x chỉ mong đi làm thuê đc thu nhập 1/2 bây h là mãn nguyện lắm rồi, thế mà bây h không phải cảm giác tiền ko đủ hay cv áp lực mà cứ mệt mỏi sao ấy mợ ạ, mặc dù là thời gian làm thuê cũng ko bí bách lắm nhưng vẫn cứ cảm giác thiếu thời gian cho con cái, cho bản thân :(
Đi làm thuê sẽ có áp lực nhất định, kiểu như mình là tù binh ấy, không có tự do nhất là càng lớn tuổi thì trách nhiệm càng lớn, con cái cũng nhiều vấn đề cần quan tâm hơn mợ nhỉ. Đấy là cảm giác của em thời đi làm dù em khá bay nhảy và công ty rất thoải mái .

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cho thuê cò con thế không bõ mợ ạ. Làm chuyên nghiệp phải có trong tay từ trăm phòng trở lên để bõ công quản lý thuê nhân viên.
Đất nó chỉ có thế!
Ah chị nó cũng làm cái y hệt bên cạnh, vì bố mẹ nó cho 2 chị em, nó quản lý giúp, nhưng vẫn là mệt.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nhân 10 lên, khổ quá 2x -3x tỷ chứ không phải 2.x -3.x tỷ. Em dân tài chính nên số má ít nhầm lắm.

Mà em là mợ mà mợ cứ cụ suốt là sao?
Ah em hoa mắt :)
Chiều ở cty xong việc bị choáng, hehee.
Ah ở cõi off này với em là cụ hết, chỉ là cụ bà và cụ ông :) Mà nick các cụ có thể hiện rõ là phân biệt giới tính đâu mà bắt em gọi cụ hay mợ chứ :))

Smile1102

Xe container
Không đi làm thuê nữa đúng là em chẳng biết làm gì ngoài chiên chứng, nuôi mèo. Em thì ko phải F0 về chứng, tính ra thì cũng thâm niên phết đấy ạ. Cơ bản chưa đủ 1tr Trumph tích lũy nên em vẫn chưa dám về hưu, chứ là em thích dứt khỏi công việc, chuyên tâm tập luyện, chơi và học cùng lũ trẻ, thỉnh thoảng đi du lịch, làm một số việc vặt vãnh mà mình thích trước khi về già. Em thấy các cụ u60 nhu cầu hưởng thụ, ăn chơi ít hẳn đi, cũng lại phát sinh khoảng cách thế hệ với con cháu nên em sợ cứ đi làm thuê đến u60 có khi em lãng phí cuộc đời ghê gớm.
Em cũng đợi ngày có được tự do tài chính đây mợ ơi. Em cũng sợ 60 mới về thì mình chả còn ham muốn ăn chơi gì nữa, con cái lại cũng lớn chả cần tới mình. Vậy nên em tới 50 tuổi nghỉ, đứa 2 vào cấp 3, em vừa chơi vừa chăm nó hoặc có tiền cho đi du học thì mẹ đi chăm luôn thì vui.
Đấy là mơ thế còn lại ko biết có thực hiện đc ko.

Smile1102

Xe container
Em may mắn không phải lo đến tiền vì chồng em *rất thích* đi làm, không bao giờ có chuyện nghỉ, bạn ấy kiếm cũng đủ cho cả gia đình rồi. Ngoan nữa, bảo gì là làm y hệt :P

Nhưng mà em thấy ở nhà cũng chán, mình muốn con cố gắng abc xyz mà nó nhìn mẹ chơi suốt ngày thì hơi mâu thuẫn :D Thực ra em cũng thích làm việc, chỉ là tìm cái hợp với mình thôi. Thỉnh thoảng nghĩ ra mấy cái linh tinh, muốn kinh doanh thử lần nữa. Nên em kêu chồng hay đợi 10 năm nữa đứa bé nhất vào ĐH mình về VN. Chồng làm gì kệ chồng, còn em đủ tiền kinh doanh, ví dụ như mở trường tư ngoài khu vực nội thành HN SG chẳng hạn.
Mợ quá sướng rồi, mà mình ở nhà có chơi đâu. Lúc em nghỉ 7 tháng vừa rồi, em phài giải thích là mẹ vẫn đi làm và vẫn có tiền đó mợ. Cho bọn trẻ con khỏi lo lắng.
Già rồi thì nghỉ ngơi cũng đc chứ làm kinh doanh thì vất lắm. Làm túc tắc đầu tư thì okie hơn.

prado2012

Xe điện
Em cũng đợi ngày có được tự do tài chính đây mợ ơi. Em cũng sợ 60 mới về thì mình chả còn ham muốn ăn chơi gì nữa, con cái lại cũng lớn chả cần tới mình. Vậy nên em tới 50 tuổi nghỉ, đứa 2 vào cấp 3, em vừa chơi vừa chăm nó hoặc có tiền cho đi du học thì mẹ đi chăm luôn thì vui.
Đấy là mơ thế còn lại ko biết có thực hiện đc ko.
Mợ mơ giống em nhỉ. Cá chuối đắm đuối vì con, nó mà đi xa cứ không thấy yên tâm ấy. Theo được cùng nó là nhất.

Smile1102

Xe container
Mợ mơ giống em nhỉ. Cá chuối đắm đuối vì con, nó mà đi xa cứ không thấy yên tâm ấy. Theo được cùng nó là nhất.
Vâng, em cứ xui chồng xin việc qua Mỹ mà chồng em ko xuôi lắm. Chồng em thì thích làm việc chứ ko.thích nghỉ hưu sớm.

Smile1102

Xe container
Vâng, mợ đa năng mà :) mẹ vẫn có tiền là được rồi :))

Hồi em c3 cũng có một số nhà tiểu thư công tử, mẹ chăm bẵm sướng lắm :) Mà mợ mơ đi thế xong để chồng ở 1 mình mấy năm hay sao?
Vâng kệ bố nó thích làm gì thì làm haha, em đi chăm con em thôi 🤣🤣🤣
Hoặc có thể đi đi lại lại chả hạn, nửa nọ nửa kia.

prado2012

Xe điện
Vâng kệ bố nó thích làm gì thì làm haha, em đi chăm con em thôi 🤣🤣🤣
Hoặc có thể đi đi lại lại chả hạn, nửa nọ nửa kia.
Đi lại thôi nhé. Chồng mợ nếu làm corporate tầm này cứng nhưng sang chỗ mới đấu với đội Ấn , Tàu cũng mệt lắm mà Việt mình thì phe cánh ít lại không đồng lòng nên về politic cũng mệt đó, không dễ. Còn kinh doanh thì em chưa thấy ai sau 4x sang đó kiếm được như hồi ở VN nên toàn quay đầu khi con lớn. Có nhà mẹ ở lại cùng con bố về VN vướng phải Bồ mất chồng lun.

Smile1102

Xe container
Đi lại thôi nhé. Chồng mợ nếu làm corporate tầm này cứng nhưng sang chỗ mới đấu với đội Ấn , Tàu cũng mệt lắm mà Việt mình thì phe cánh ít lại không đồng lòng nên về politic cũng mệt đó, không dễ. Còn kinh doanh thì em chưa thấy ai sau 4x sang đó kiếm được như hồi ở VN nên toàn quay đầu khi con lớn. Có nhà mẹ ở lại cùng con bố về VN vướng phải Bồ mất chồng lun.
Chồng em đi làm dev cũng đc, mà em cũng làn dev được nếu muốn chuyển mợ ạ.
Đi cũng suy nghĩ phết hehe. Nhưng em cũng biết có nhà đi từ hồi con học C2 giờ lên đaii học hết rồi mà cũng hem có sao hết. Nên chắc cũng hên xui, xui thì ở nhà chồng cũng có bồ.

Mt6366

Xe buýt
Thớt khủng hoảng đã chuyển thành chuyên mục Đầu tư làm giàu.

Kể cũng có tí liên quan.

Chúc mừng mợ chủ lọt top 0.1% Việt Nam (em cứ đoán đại thế dựa vào những thứ mợ chia sẻ, cũng như tt thấy bảo 5 tỉ đã lọt 1% rồi).

Smile1102

Xe container
Nếu cả nhà cùng sang một thời gian, lúc con học c3 ĐH thì cũng là một trải nghiệm vui :)

Mợ hay chồng xin được H1B còn khỏi học phí phổ thông + instate ĐH siêu rẻ luôn :D
Nói thế thôi chứ chồng em chỉ thích ở VN và ổn định, ủn mãi ko thèm kiếm việc mới lương cao hơn. Chứ chồng em dev cực kỳ ngon, giờ vẫn thỉnh thoảng dev chứ ko như em lụt nghề từ lâu rồi.

BMW R60

Xe tăng
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Đúng là khủng hoảng tuổi trung niên! Có cụ nào giống ẹm không? Em đang tâm trạng, Stress quá. Biết rằng thiểu dục tri túc, biết bằng lòng thì mới an yên mà sao khó quá. Vài ngày lại mất ngủ cả đêm...
Em cũng ngoài 40. Một vợ, hai con ( 1 cháu cấp 3, 1 cháu cấp 1). Một gia đình trung bình thấp ở thủ đô. Từ quê lên thủ đô học rồi lập nghiệp ...Sau 20 năm giờ có nhà để ở, có xe để đi, có công việc làm. Con học trường công. Nói chung nhìn lên chỉ chả bằng ai..Nhưng em luôn có cảm giác bất an...Về công việc em làm văn phòng, em thuộc dạng sống lâu chứ không giỏi. Hiện mỗi ngày đi làm em không thấy niềm vui, thậm chí stress..muốn nghỉ ngay và luôn. Nhưng nghỉ thì lấy gì nuôi sắp nhỏ ( Em là thu nhập chính của gia đình).Bởi em biết trình độ và nghề của em có chuyển chỗ khác thì cũng không thể có thu nhập bằng hiện tại được. Kiểu làm tướng thì không tới mà làm quân thì không đành.Bất lực và hèn thế? Rồi vẫn chưa dám thay đổi để rồi mỗi ngày đến cơ quan là bắt buôc, là căng thẳng... ( Cái này chủ yếu tự mình tạo áp lực cho mình, ko vui... dẫn đến Stress...). Em đã đọc nhiều sách về cách để an yên như phải biết thiểu dục tri túc, biết thay đổi mình chứ không thay đổi hoàn cảnh, phải biết buông bỏ... Mà sao khó quá!
Nhiều lúc em chỉ muốn nghỉ làm công việc đơn giản như bán trà đá, chạy grab ...nhưng thu nhập lại thấp thì lấy gì nuôi sắp nhỏ, rồi sỹ diện bản thân, sỹ diện với xã hội...Rồi cái tính " vùng an toàn" , sợ thất bại... Nên ngày tháng cứ trôi đi. Ngoảnh lại đã ngoài 40... Mỗi ngày đến chỗ làm không có niềm vui và chán nản. Em cũng không nói điều này với vợ con, với bạn bè, người thân... Vẫn cữ xù lông lên là mình vẫn ổn, mình vẫn Ok, mạnh mẽ...Nhưng trong lòng đây bão tố, yếu đuối...Đêm qua em mất ngủ, trưa nay cũng không ngủ đc...
Các cụ cho em chia sẻ, bán than chút ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Em muốn đua

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Em.áp lực đồng tiền đây

holland

Xe tăng
Đúng là khủng hoảng tuổi trung niên! Có cụ nào giống ẹm không? Em đang tâm trạng, Stress quá. Biết rằng thiểu dục tri túc, biết bằng lòng thì miơ

Đúng là khủng hoảng tuổi trung niên! Có cụ nào giống ẹm không? Em đang tâm trạng, Stress quá. Biết rằng thiểu dục tri túc, biết bằng lòng thì mới an yên mà sao khó quá. Vài ngày lại mất ngủ cả đêm...
Em cũng ngoài 40. Một vợ, hai con ( 1 cháu cấp 3, 1 cháu cấp 1). Một gia đình trung bình thấp ở thủ đô. Từ quê lên thủ đô học rồi lập nghiệp ...Sau 20 năm giờ có nhà để ở, có xe cỏ che nắng mưa, có công việc làm. Con học trường công. Nói chung nhìn lên chỉ chả bằng ai..Nhưng em luôn có cảm giác bất an...Về công việc em làm bàn giấy, trí óc, em thuộc dạng sống lâu chứ không giỏi. Hiện mỗi ngày đi làm em không thấy niềm vui, thậm chí stress..muốn nghỉ ngay và luôn. Nhưng nghỉ thì lấy gì nuôi sắp nhỏ ( Em là thu nhập chính của gia đình).Bởi em biết trình độ và nghề của em có chuyển chỗ khác thì cũng không thể có thu nhập bằng hiện tại được. Kiểu làm tướng thì không tới mà làm quân thì không đành.Bất lực và hèn thế? Rồi vẫn chưa dám thay đổi để rồi mỗi ngày đến cơ quan là bắt buôc, là căng thẳng... ( Cái này chủ yếu tự mình tạo áp lực cho mình, ko vui... dẫn đến Stress...). Em đã đọc nhiều sách về cách để an yên như phải biết thiểu dục tri túc, biết thay đổi mình chứ không thay đổi hoàn cảnh, phải biết buông bỏ... Mà sao khó quá!
Nhiều lúc em chỉ muốn nghỉ làm công việc đơn giản như bán trà đá, chạy grab ...nhưng thu nhập lại thấp thì lấy gì nuôi sắp nhỏ, rồi sỹ diện bản thân, sỹ diện với xã hội...Rồi cái tính " vùng an toàn" , sợ thất bại... Nên ngày tháng cứ trôi đi. Ngoảnh lại đã ngoài 40... Mỗi ngày đến chỗ làm không có niềm vui và chán nản. Em cũng không nói điều này với vợ con, với bạn bè, người thân... Vẫn cữ xù lông lên là mình vẫn ổn, mình vẫn Ok, mạnh mẽ...Nhưng trong lòng đây bão tố, yếu đuối...Đêm qua em mất ngủ, trưa nay cũng không ngủ đc...
Các cụ cho em chia sẻ, bán than chút ạ!
Rồi có 1 ngày, 4x đời cuối, 5x đời đầu công ty (trừ nhà nước) nó tống cụ ra đường, giống mình, thì còn mệt nữa. Nhưng đúng là cánh cửa này đóng lại sẽ có cánh cửa khác mở ra.

Chỉnh sửa cuối:

Em muốn đua

[Tịch thu bằng lái]
Rồi có 1 ngày 4x đời cuối, 5x đời đầu công ty (trừ nhà nước) nó tống cụ ra đường, giống mình, thì còn mệt nữa. Nhưng đúng là cánh cửa này đóng lại sẽ có cánh cửa khác mở ra.
Vẫn phải cày kéo cụ ạ

xecub49

Xe điện

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]

Em vào đây đọc xong mà thấy khủng hoảng luôn, các mợ ở đây giỏi thật ấy.