[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Em cũng đang thấy khủng hoảng đây. Haizzz.

holland

Xe tăng
Em thấy mợ thớt cũng ổn định và khá thoải mái về tài chính, chỉ cần mợ ngồi hoạch định lại về đầu tư và chi tiêu như thế nào. Còn việc cha mẹ già và con cái là nỗi lo chung của mọi người, mợ hơn rất nhiều người là đã có một mức thu nhập tương đối

Em đây vừa bắt đầu bước vào đầu 4, trước đây khi từ lúc 2x, 3x em cũng xây dựng kế hoạch cho mình trong từng giai đoạn cuộc đời em sẽ phải làm gì với năng lực của mình. Nhưng đời không như là mơ. Cuộc sống có quá nhiều biến cố và bất ngờ xảy ra khiến cho mọi kế hoạch dự định của mình đảo lộn và không như mình tính nữa.

Em với trình độ năng lực mức vừa phải với công việc có thu nhập cũng ở mức bình thường, dường như phải làm trụ cột kinh tế hoàn toàn trong suốt thời kỳ hôn nhân, ngoài các chi tiêu cho một gia đình ở mức khoảng 30tr/ tháng ( chủ yếu hai con học trường tư), mỗi năm em tích kiệm trung bình 250tr ( giờ thành 2 căn chung cư loại vừa kèm theo ít nợ). Đùng cái vk ck lục đục gia đình tan đàn xẻ nghé, hai con ở với em, vẫn mình mình gánh vác kinh tế. Nhưng... lúc này mọi thứ mới đảo lộn. Trong suốt mấy năm vừa qua, gia đình thì xào xáo tan nát, kéo theo công việc bắt đầu có những ảnh hưởng nhất định vì vừa phải lo giải quyết chuyện gia đình, ổn định sắp xếp lại cuộc sống, một mình chăm sóc 2 con nhỏ nên cũng bị mất tập trung cho công việc. Em chưa đến nỗi bị mất việc nhưng nhìn trước là thu nhập giảm đáng kể, tương lai có thể bị đào thải vì toàn bộ ekip lãnh đạo của mình trước đây bị thay hoàn toàn, mình giờ thân cô thế cô, đúng trong thời kỳ khủng hoảng gia đình, mình không kịp gây dựng mối quan hệ với êkip lãnh đạo mới. Vị trí của em thì lãnh đạo vẫn chưa thể cho em out ngay được nhưng trước sau gì thì cũng khó có đất sống. Em đang thấy mặc dù mình đã từng có kế hoạch cho từng giai đoạn ngay từ khi còn trẻ nhưng trong vòng có 4 năm, mọi việc khiến em bắt đầu quay trở lại con số 0. Em thực sự khủng hoảng khi không biết bắt đầu lại từ đâu. Tiếp tục công việc cũ thì biết trước là không phát triển thêm được nữa, bắt đầu công việc mới thì với năng lực và hoàn cảnh ( hai đứa con còn nhỏ, một cháu cấp 2 , một cháu 4t cần rất nhiều thời gian chăm sóc hàng ngày) của mình thấy mình không đủ tự tin để có thể thành công. Cũng may bố mẹ em vẫn tự lo được cho bản thân nhưng chắc cũng chỉ 5,10 năm nữa là em sẽ thêm nỗi lo cho cha mẹ. Em thực sự khủng hoảng nhiều lúc suy sụp mất hết năng lượng sống
Chia sẻ với em. Điều vất vả của em là con em còn nhỏ, lại có một mình chứ kinh tế em còn ổn hơn nhà chị. Cũng mong rằng ông trời công bằng, sau này bố mẹ em mạnh khỏe, không ốm đau, mà các cụ lại có lương hưu không phải lo nghĩ em.ạ. Nhà chị các cụ đôi bên đều không có lương hưu nhưng trộm vía ông trời thương cho các cụ ít ốm đau bệnh tật. Mẹ chị lại còn lo ngược cho con gái tự nhiên thất nghiệp ngang xương. Tuy nhiên, cũng nên tiết kiệm em ạ. Con nếu có trường công tốt thì nên cho học đỡ tiền rất nhiều. Chúc ba mẹ con luôn vui nhé.

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
Mợ xem cảnh hổ, báo rình mồi ấy. Trong lúc chúng chờ đúng thời điểm, không ai bảo chúng là kém hay biếng cả. VC mợ cứ giữ tâm thế đấy cho tư duy tích cực và cởi mở.

Em đang tập làm theo một lời khuyên cũng thấy hữu ích nên gợi ý với mợ nhé. Đó là giữ một quyển sổ hoặc file trên đt/máy tính chuyên để ghi chép lại các ý tưởng kinh doanh và thông tin liên quan đến ý tưởng do mình nghĩ ra, tìm ra để khỏi quên/bỏ sót..., vài ngày dành ra 15-30 phút để chiêm nghiệm lại những gì nghe được, quan sát được về cơ hội và ghi chép lại (không cần tư duy sâu ngay). Sau một thời gian định kỳ thì xem lại những thứ đã tích lũy để ước lượng mức độ khả thi, ý tưởng nào thấy đủ dữ liệu, đủ độ chín thì phác thảo mô hình kinh doanh, sau đó hành động luôn ở quy mô nhỏ để test phản hồi từ thị trường
Kinh nghiệm hay quá. Nhưng dạo này trì trệ quá mình không ra ngoài cụ ạ,chỉ dành thời gian học online về tài chính và đọc,tham gia diễn đàn. Bạn bè cũng bận nên chả dám làm phiền. Thỉnh thoảng đi lang thang nhìn ngó nhưng đầu óc u tối chưa nghĩ ra cái gì nữa cơ.

Trục

Xe ba gác
Em đã lo mối lo của cụ 3 năm trước, giờ bước sang tuổi 40 bắt đầu chân cứng rồi.
Mối lo về tài chính là hiện hữu, nhưng làm xong sớm, nghỉ sớm.
Tuổi 40 là có độ chín và chính là thời gian vàng để chạy đua với thiên hạ, nếu để tuột mất giai đoạn này thì đến 50, không thể cố được nữa, có khi còn nhìn thiên hạ phát triển mà Bất Lực.
Em đang chiến đấu không mệt mỏi đây cụ, cứ Trùng xuống là tương lai coi như hỏng.
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?

DidiLe

Xe container
Em thấy nghĩ là cần ạ, nhưng nghĩ phải làm chứ nghĩ ko thì mệt. Em làm cty nc ngoài nên mưu hèn kế bẩn cũng ít va chạm hơn.
Nước trong. Nước ngoài và cả pha trộn đều phải nghĩ. Nhưng là nghĩ ít thôi. Hành động.

Làm sao trước 50tuổi có khoảng 3-4 căn hộ cho thuê. Lương đâu đó 60-80triệu tháng là ít phải lo kèm theo TK có khoảng dăm tỏi và con lớn.

Chopchopchop

Xe buýt
Cảm ơn mợ, một mình lo cho hai con thực sự sẽ rất mệt mỏi, nhưng hoàn cảnh đến thì mình lại phải cố thôi mợ nhỉ. Em cũng bị giằng co giữa làm việc kiếm tiền và thời gian chăm sóc con ạ.May mà chồng em cũng hỗ trợ nhiều.
Nói thật là nếu được lựa chọn, em sẽ chọn được bên con đồng hành cùng con, chăm sóc con từng giây từng phút. Bản tính em là hướng nội và thích chăm sóc gia đình hơn là bon chen kiếm tiền bên ngoài. Nhưng khi bắt đầu bước vào cuộc sống hôn nhân, dường như ông trời lại bắt em gánh vác chức năng kiếm tiền. Thực ra em có nhiều cơ hội để thay đổi công việc hiện tại và bon chen với xã hội nhiều hơn nhưng lúc đó em nhìn đời màu hồng, cứ nghĩ đơn giản cuộc sống gia đình và công việc của mình cứ bình bình như thế, kế hoạch mình đặt ra từng bước sẽ thực hiện đc trong tầm tay của mình, nên em không nỗ lực hơn để gây dựng thêm cơ hội cho mình, em bỏ qua những cái đó để dành thời gian cho con ( tham gia, hỗ trợ hay vui chơi với các hoạt động của con). Chỉ đến khi biến cố xảy ra, em mới hoảng hốt thấy rằng em đã sống trong mơ vì 15 năm qua mọi thứ vẫn diễn ra theo kế hoạch của mình nên không lường trước được cuộc sống biến đổi khó lường.

holland

Xe tăng
Lo lắng thái quá sẽ ảnh hưởng lớn về sức khỏe trong tương lai. Chẳng ai biết được ngày mai sống chết như nào. Con cái chúng nó đến tuổi thì đừng quá bao bọc. sau 18 tuổi muốn mua gì thì cố gắng kiếm tiền mà mua. Cha mẹ chỉ nên hỗ trợ phần nào đó. Người VN chúng ta nên bỏ lối bao bọc thái quá con cái, Thành ra lớp thanh niên bây giờ vô cùng lười biếng, chỉ muốn hưởng thụ và ăn bám bố mẹ. hãy nhìn ra phương tây mà xem. đám trẻ nhỏ đã biết đi lao động kiếm tiền từ lúc 13 tuổi trở đi ở 1 số nước. đồng tiền chúng kiếm đc không đủ mua lại đôi giày bị hỏng khi đi làm. Nhưng chúng sẽ có tư duy tiết kiệm và hiểu đc kiếm đc tiền khó khăn như nào.
Em đã trải qua mốc thời gian như mợ chủ. nhưng vô cùng thảnh thơi về mặt tâm lý. luôn nghĩ mình còn trẻ trung cho đến tận bây giờ. Tiền thì biết bao nhiêu cho đủ, nhưng chưa bh suy nghĩ đến mình sẽ nghỉ hưu sớm. thảnh thơi sớm cả, trong lao động năng lựọng cũng như tư duy sẽ luôn vận hành sẽ tốt cho sức khỏe và trí não kéo dài sự minh mẫn.
Cho đến bh em vẫn cảm nhận đc luồng năng lượng cơ thể dồi dào. Chỉ cần ngửi đc mùi tiền là sẽ lên đường ngay , bất kể giờ giấc nào mà không thấy mệt mỏi.
Khuyên mợ đừng nghĩ đến vc thảnh thơi quá sớm. mới 40 mà nghĩ 50 tuổi sẽ thảnh thơi thì không ổn tý nào cả.
Rất thích suy nghĩ lạc quan, tự chủ và năng lượng của cụ này. Mình cũng thuộc dạng không thích nghỉ sớm, còn sức là còn làm nhưng công việc đừng stress và chân tay 😃. Kén cá chọn canh vậy nên nghe chừng khó tìm việc quá.
Em Smile: chị thấy em lo lắng hơi quá rồi, tuy cũng có cơ sở để lo nhưng chưa đến mức. Việc cần làm luôn bây giờ là chi tiêu hợp lý. Tất nhiên đang xông xênh mà mất việc là ảnh hưởng tới sinh hoạt gia đình, như nhà chị là phanh hãm khẩn cấp luôn, chỉ ưu tiên thiết yếu. Với các cụ nhà em đã hơn 80 cũng không phải lo nhiều, các cụ ăn thì mấy, rủi có ốm đau BS họ cũng không muốn gia đình hay các cụ phải chữa trị tốn kém ở lứa tuổi đó. Mà mình còn các anh chị em chung tay lo cho bố mẹ mà, đâu phải duy nhất có mình.

filmonline

Xe điện
Nhà cháu cũng gần tiệm cận tuổi mợ chủ mà giờ đang vật lộn từ vạch xuất phát, cháu còn ko biết đang ở trạng thái nào nữa. Hic

Chopchopchop

Xe buýt
Chia sẻ với em. Điều vất vả của em là con em còn nhỏ, lại có một mình chứ kinh tế em còn ổn hơn nhà chị. Cũng mong rằng ông trời công bằng, sau này bố mẹ em mạnh khỏe, không ốm đau, mà các cụ lại có lương hưu không phải lo nghĩ em.ạ. Nhà chị các cụ đôi bên đều không có lương hưu nhưng trộm vía ông trời thương cho các cụ ít ốm đau bệnh tật. Mẹ chị lại còn lo ngược cho con gái tự nhiên thất nghiệp ngang xương. Tuy nhiên, cũng nên tiết kiệm em ạ. Con nếu có trường công tốt thì nên cho học đỡ tiền rất nhiều. Chúc ba mẹ con luôn vui nhé.
Là trước đây thì kinh tế tạm ổn vậy thôi ạ. Gần đây thu nhập em đã giảm đi rất nhiều và nguy cơ việc không trụ lại được là rất cao do thay đổi toàn bộ lãnh đạo. Em đã mất đi cơ hội gây dựng mối quan hệ với họ. Việc con nhỏ khiến em ko thể tìm kiếm 1 công việc tốt hơn. Việc học hành, dậy dỗ các con khi chỉ có một mình mới thực sự là strees, một cháu đang tuổi ương dở, 1 cháu vẫn cần sự chăm sóc rất nhiều. Khoản nợ vẫn đang treo lơ lửng. Bố mẹ em thì vẫn tự lo được nhưng rồi mấy năm nữa thì em cũng phải lo cho ông bà vì nhà em có 2 chị em gái, em lại con trưởng nên trước sau mình cũng là chính. Không nghĩ thì thôi. Chứ mà ngồi kiểm đếm nhìn lại cuộc sống thì khủng hoảng vô cùng.

Cảm ơn sự đồng cảm của chị, cũng chúc chị sớm gặp nhiều may mắn và mạnh khoẻ trong cuộc sống

Traisuonggio

Xe buýt
Cháo mới ngoài 4 soi,
Lo nhứt là súng ống kém hẳn vs ít ham hố cc ợ

endz

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Chồng mình sau thất bại hiện bản lĩnh, bình tĩnh hơn nhiều nhưng làm ăn có vẻ chưa tới số. Mình (theo mọi ng nhận xét) thông minh, chu toàn, hiểu nhanh nhưng lại hay sợ hãi, hèn yếu. Trong các lĩnh vực mà mình để tâm nghiên cứu, tìm tòi (dù là công việc hay vấn đề xã hội) mình đều có hiểu biết tốt, phân tích tư vấn cho khách hay bạn bè hợp lý hợp tình. Nhưng buồn nỗi phần riêng mình vẫn thất bại cả trong sự nghiệp lẫn tài chính cá nhân. Cảm giác cái thiếu của nhà mình là thiên thời, địa lợi và may mắn.
Chị ơi.. Tử vi của chị có phải Mệnh Vô Chính Diệu ko...
Nếu phải thì đừng nghĩ nhiều chị à. Số rồi :)
Vất vả nhưng có Quý nhân phù trợ.
Ko được thảnh thơi bằng người nhưng ko sợ phải xuống đáy đâu chị.
Ngược lại, nếu chị mà nhiều tiền thì lại mất cái khác đấy :)

holland

Xe tăng
Nhà cháu cũng gần tiệm cận tuổi mợ chủ mà giờ đang vật lộn từ vạch xuất phát, cháu còn ko biết đang ở trạng thái nào nữa. Hic
Nhà mình 7 năm trước sau cơn sốt BDS và CK cũng quay về vạch xuất phát, khóc nghẹn ngào. Giờ lại bị quật nhát nữa nhưng đã ở đáy cao hơn trước. Hy vọng đó là đáy rồi, không còn đáy nào nữa.
Chị ơi.. Tử vi của chị có phải Mệnh Vô Chính Diệu ko...
Nếu phải thì đừng nghĩ nhiều chị à. Số rồi :)
Vất vả nhưng có Quý nhân phù trợ.
Ko được thảnh thơi bằng người nhưng ko sợ phải xuống đáy đâu chị.
Ngược lại, nếu chị mà nhiều tiền thì lại mất cái khác đấy :)
Có phải VCD mệnh là không có sao chủ không em? Chị là thế đó, có thêm tuần.
Đường công danh thì toàn bị thiệt thòi, chèn ép, đồng nghiệp còn thấy chị thiệt, làm ăn thì xui rủi, chồng cũng đen đủi làm ăn không ra em à. Đôi lúc nghĩ chắc do số rồi. Liệu hậu vận có khá hơn không chứ thấy oải quá.
Hy vọng lần này chị lại có quý nhân phù trợ dang tay chỉ lối.

Chỉnh sửa cuối:

Bebon

Xe tăng
Trăn trở của mợ chủ là tiêu biểu của giới trí thức đi làm thuê chưa từng gặp rủi ro hay biến cố trong cuộc sống nên giờ có tuổi vừa là hiểu biết hơn vừa là rủi ro thất nghiệp cao hơn nên có chút lo lắng chứ chả hẳn là khủng hoảng tuổi trung niên. Dân kinh doanh ngoài như bọn em chả lo lắng gì nhiều, việc đến đâu lo đến đấy thôi miễn là làm gì làm có tâm cẩn thận chút là được. Chắc do độ 'va' trong cuộc sống nhiều nên trơ.

Giodong2

Xe buýt
Chị thì có 1 số sai lầm (gọi là thế đi).... cái thất bại lớn nhất vẫn là mấy khoản đầu tư. Hic hic.
Bất động sản vừa rồi lên liên tục, chị đầu tư ở đâu mà thất bại vậy ạ?
Em dân kĩ thuật nhìn mấy số má hoa mắt nên ko dính chứng khoán hay bitcoin được. Thấy hơi ảo ảo nên em cũng ko dám tham gia.

.
Nghề cụ khéo giống nghề em, em học IT ạ, nhưng em lụt nghề lâu rồi.
Mợ giờ làm gì ạ?
Em cũng IT rời nghề hơn 2 năm. Giờ thong thả lại mong tìm hướng đi nào có liên quan đến nghề cũ chút.

Nói thật là nếu được lựa chọn, em sẽ chọn được bên con đồng hành cùng con, chăm sóc con từng giây từng phút. Bản tính em là hướng nội và thích chăm sóc gia đình hơn là bon chen kiếm tiền bên ngoài. Nhưng khi bắt đầu bước vào cuộc sống hôn nhân, dường như ông trời lại bắt em gánh vác chức năng kiếm tiền. Thực ra em có nhiều cơ hội để thay đổi công việc hiện tại và bon chen với xã hội nhiều hơn nhưng lúc đó em nhìn đời màu hồng, cứ nghĩ đơn giản cuộc sống gia đình và công việc của mình cứ bình bình như thế, kế hoạch mình đặt ra từng bước sẽ thực hiện đc trong tầm tay của mình, nên em không nỗ lực hơn để gây dựng thêm cơ hội cho mình, em bỏ qua những cái đó để dành thời gian cho con ( tham gia, hỗ trợ hay vui chơi với các hoạt động của con). Chỉ đến khi biến cố xảy ra, em mới hoảng hốt thấy rằng em đã sống trong mơ vì 15 năm qua mọi thứ vẫn diễn ra theo kế hoạch của mình nên không lường trước được cuộc sống biến đổi khó lường.
Mợ xoay trả hết được nợ cũ gì đó chưa?
Cuộc sống ko thể chu toàn tất cả được. Em tin là nếu thời gian quay trở lại, phụ nữ chúng ta cũng sẽ đặt gia đình con cái lên trên thôi. Đó cũng là sức mạnh tinh thần để mình tiếp tục sống tiếp được.
Vợ chồng thì là duyên số, ko chung được thì thôi mợ ạ. Đã xác định rồi thì cứ mạnh dạn bước tiếp ko cần phải luyến tiếc gì.

endz

Xe buýt
Nhà mình 7 năm trước sau cơn sốt BDS và CK cũng quay về vạch xuất phát, khóc nghẹn ngào. Giờ lại bị quật nhát nữa nhưng đã ở đáy cao hơn trước. Hy vọng đó là đáy rồi, không còn đáy nào nữa.
Có phải VCD mệnh là không có sao chủ không em? Chị là thế đó, có thêm tuần.
Đường công danh thì toàn bị thiệt thòi, chèn ép, đồng nghiệp còn thấy chị thiệt, làm ăn thì xui rủi, chồng cũng đen đủi làm ăn không ra em à. Đôi lúc nghĩ chắc do số rồi. Liệu hậu vận có khá hơn không chứ thấy oải quá.
Hy vọng lần này chị lại có quý nhân phù trợ dang tay chỉ lối.
hihi.. VCD thì ko làm chủ đc rồi. Chỉ luôn là quân sư cho thành công của người khác thôi :)
Chị xem anh có khả năng gì thì làm quân sư cho anh. Chị ngồi sau rèm nhiếp chính là đc :)
Chị nếu khủng hoảng tiền tài thì lại có lộc về con cái. Chị 2 cháu gái à :)
Nếu đúng thì cứ để mọi chuyện theo ý Trời. Các cháu sẽ lo cho chị ^^

thằng nhà quê

Xe điện

Rất chính xác

Chembao

Xe container
Tuổi trung niên là độ tuổi 40-65, độ tuổi của cụ chủ nói chung còn trẻ chưa cần phải lo lắng quá. Tuổi này bắt đầu phải thể dục thường xuyên rồi nếu ko sẽ xuống nhanh lắm.

Anhhungjp

Xe tăng
Thấy trong này cũng nhiều cụ mợ IT lâu năm, mặc dù lương, thu nhập cao nhưng không biết đầu tư vào đâu để gia tăng thu nhập. Em cũng đang bị giống các cụ, năm nay cũng 37 tuổi tây, 38 tuổi ta, thu nhập cũng gọi là ổn nhưng cũng bị lấn cấn không biết đầu tư vào đâu. Em còn cái bất lợi hơn các cụ là không sống ở VN nên việc đầu tư càng khó khăn hơn. Giờ đang tìm cách tăng thêm thu nhập thụ động bằng cách góp vốn với bạn mở công ty, nhưng vẫn muốn học hỏi các cụ các mợ xem cách đầu tư và tiết kiệm sao cho hiệu quả.

holland

Xe tăng
hihi.. VCD thì ko làm chủ đc rồi. Chỉ luôn là quân sư cho thành công của người khác thôi :)
Chị xem anh có khả năng gì thì làm quân sư cho anh. Chị ngồi sau rèm nhiếp chính là đc :)
Chị nếu khủng hoảng tiền tài thì lại có lộc về con cái. Chị 2 cháu gái à :)
Nếu đúng thì cứ để mọi chuyện theo ý Trời. Các cháu sẽ lo cho chị ^^
Chị 2 trai em ạ😀.
Đúng là chị không làm chủ được, nhưng quân sư, tư vấn hay hỗ trợ thì rất tốt vì tính cẩn thận, có tầm nhìn bao quát, tổng thể.
Gió Đông: chị đầu tư từ sóng trước (chồng chị và bạn thì đúng hơn, thời vay ngân hàng ồ ạt đó). Sóng này có tiền đâu mà đầu tư.

Grandis 2005

Xe điện
Các cụ có vẻ ám ảnh vụ này quá ợ. Em là mợ nên ám ảnh em nhất là con cái (khó dạy) và tiền thôi ợ :).
Vầng! Ám ảnh lắm mợ ạ. Nhiều khi chỉ muốn rỗi rỗi việc, bớt gánh gồng cơm áo gạo tiền để có tí thời gian ngồi nhâm nhi đc 2 cái hai buổi sớm tối mà khó quá!