[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

fireman

Xe tăng
Sức khoẻ đi xuống thì em đồng ý. Các mục khác thì em nghĩ công việc của cụ đang có chiều hướng đi xuống, chắc do ngành nghề. Những cái cụ đạt được em thấy ổn, nhưng tuổi cụ ngoài 40 mà không duy trì được thu nhập 1,6-1,7 tỷ/ năm thì bất an là đúng.
Vào đọc được vài cái còm như của cụ này thì sợ són mịa nó đái chứ bất an nỗi gì nữa. Thôi em đi toilet phát

Grandis 2005

Xe điện
Chã chém gió, sau 40 còn mỗi một cái là cái gì, cái trên tháng chắc
Ah, hồi còn 30 thì đêm nào cũng rỗi nên cafe tối đc 1 cái. Sáng ra đủng đỉnh ra quán làm đc cái nữa. Giờ 40 hơn chã có thời gian. :P

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em sinh ra ở nông thôn , Trước bố mẹ e cũng ko định hướng gì cho e cụ ạ .
Bố mẹ nuôi bọn em học hành là e thấy cũng vất vả lắm rồi .
Em sinh ra ở HN, bố mẹ em là CBNV và các cụ cũng chả biết gì để chỉ dạy cho em ;)

lolotica

Xe điện
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Những thứ mà mợ tâm tư đều đúng, mợ có công việc vẫn ổn, thu nhập đều đều là tốt rồi. Con cái, bố mẹ thì hầu như ai cũng có, cũng phải đảm đương vất vả. Có 1 thứ quan trọng nhất theo mình nghĩ: đấy là sức khoẻ. Vừa rồi nhà mình có gặp chút biến cố về sức khoẻ, mà chỉ suy nghĩ không thôi đã sụt mất mấy kg trong vài ngày :(. Vào các bệnh viện mới người ta chống chọi với nỗi dau bệnh tật, sự vất vả khi chời đợi được khám, được chữa, nỗi khổ khi thiếu tiền chữa bệnh....

Vậy nên mợ hãy chú trọng về việc duy trì sức khoẻ, tầm soát bệnh tật cho bản thân và mọi người trong gia đình. Thời buổi hiện tại sự ô nhiễm môi trường, ô nhiễm thực phẩm khiến con người dễ dính bệnh tật hơn xưa nhiều.

handico

Xe tải
Em mà có 1 củ đô nan thì em cũng coi là yên ấm cụ ơi, mà muốn thế thì vẫn phải phấn đấu dài dài ạ, ko biết 50 có đạt mốc đó ko.
Bạn mà hay suy nghĩ lo âu cũng một phần do ap lực và do cs mang lại. Nên nghe một số kênh về thiền đạo và một số clip mình hay nghe giúp cho tâm hồn thanh thản hơn nhiều như Hà cớ chi phiền muộn, ....
Về tài chính thì cố gắng mỗi cháu một nhà. 2 vợ chồng 1 nhà ở một cho thuê lấy tiền dưỡng già cộng với lương hưu sau này giúp đỡ con cháu. Còn ko được thì mình vẫn vui chủ yếu cho con cái kiến thức, bản lĩnh và đạo đức.
có thời điểm mình làm ăn ko đc thuận lợi, vướng nhiều thứ bị stress nặng. Sau này nghe thiền đạo, phật pháp trên youtube giờ đã lấy đc cân bằng và ổn.
Chúc bạn luôn vui vẻ và lạc quan có nhiều năng lượng tích cực nhé

holland

Xe tăng
Vào đọc được vài cái còm như của cụ này thì sợ són mịa nó đái chứ bất an nỗi gì nữa. Thôi em đi toilet phát
😁😁😁.Công nhận, đọc xong toát mồ hôi dù trời lạnh😆. Thời buổi này được 1/10 như thế là may ấy chứ.

thudoll88

Xe tăng
Mợ này lo lắng thái quá. Điều kiện như mợ là tốt hơn mặt bằng chung ối người rồi mà
Còn xácđịnh kiếp người là khổ. Sinh lão bệnh tử rồi cơm áo gạo tiền có baogiờ hết lo lắng
Lúc còn bé thì. Áp lực thi cử học hành, phải học khá giỏi, thi đỗ cấp 3,đại học. Lớn lên ra trường lại lo kiếm việc. Xong xuôi chưa kịp tích lũy nhiều lại lấy vợ lấy chồng sinh con. 2 3 đứa con ập Đến 1 lúc
Lại lo chung no. Ăn học lớn khôn kiêm việc dựng vợ gả chồng.Chungs nó lớn thì mìnhđã già
Mợ nặng gánh và ko tiếtkiệmđượcnhiều là do con học trường tư. nói chungđời cua cua máy,đời cáy cáyđào lo làm gì cho mệt người

Smile1102

Xe container
Nói thật là nếu được lựa chọn, em sẽ chọn được bên con đồng hành cùng con, chăm sóc con từng giây từng phút. Bản tính em là hướng nội và thích chăm sóc gia đình hơn là bon chen kiếm tiền bên ngoài. Nhưng khi bắt đầu bước vào cuộc sống hôn nhân, dường như ông trời lại bắt em gánh vác chức năng kiếm tiền. Thực ra em có nhiều cơ hội để thay đổi công việc hiện tại và bon chen với xã hội nhiều hơn nhưng lúc đó em nhìn đời màu hồng, cứ nghĩ đơn giản cuộc sống gia đình và công việc của mình cứ bình bình như thế, kế hoạch mình đặt ra từng bước sẽ thực hiện đc trong tầm tay của mình, nên em không nỗ lực hơn để gây dựng thêm cơ hội cho mình, em bỏ qua những cái đó để dành thời gian cho con ( tham gia, hỗ trợ hay vui chơi với các hoạt động của con). Chỉ đến khi biến cố xảy ra, em mới hoảng hốt thấy rằng em đã sống trong mơ vì 15 năm qua mọi thứ vẫn diễn ra theo kế hoạch của mình nên không lường trước được cuộc sống biến đổi khó lường.
Hic, em thì lúc nào cũng giương cao cảnh giác nên cũng mệt mợ ạ.
Trăn trở của mợ chủ là tiêu biểu của giới trí thức đi làm thuê chưa từng gặp rủi ro hay biến cố trong cuộc sống nên giờ có tuổi vừa là hiểu biết hơn vừa là rủi ro thất nghiệp cao hơn nên có chút lo lắng chứ chả hẳn là khủng hoảng tuổi trung niên. Dân kinh doanh ngoài như bọn em chả lo lắng gì nhiều, việc đến đâu lo đến đấy thôi miễn là làm gì làm có tâm cẩn thận chút là được. Chắc do độ 'va' trong cuộc sống nhiều nên trơ.
Cụ nói đúng hoàn cảnh của em rồi. Em cũng không biết nói sao nên tạm gọi là khủng hoảng. Tự nhiên một ngày chợt nghĩ, nếu mình thất nghiệp thì sao và thế là thấy lo lắng không thôi.
Mợ này lo lắng thái quá. Điều kiện như mợ là tốt hơn mặt bằng chung ối người rồi mà
Còn xácđịnh kiếp người là khổ. Sinh lão bệnh tử rồi cơm áo gạo tiền có baogiờ hết lo lắng
Lúc còn bé thì. Áp lực thi cử học hành, phải học khá giỏi, thi đỗ cấp 3,đại học. Lớn lên ra trường lại lo kiếm việc. Xong xuôi chưa kịp tích lũy nhiều lại lấy vợ lấy chồng sinh con. 2 3 đứa con ập Đến 1 lúc
Lại lo chung no. Ăn học lớn khôn kiêm việc dựng vợ gả chồng.Chungs nó lớn thì mìnhđã già
Mợ nặng gánh và ko tiếtkiệmđượcnhiều là do con học trường tư. nói chungđời cua cua máy,đời cáy cáyđào lo làm gì cho mệt người
Em cũng cứ nghĩ thế nhưng được vài hôm là đâu lại vào đấy cụ ạ. Về mặt lý thuyết thì sáng suốt mà về mặt thực hành thì hơi kém.

Yeuxe82

Xe hơi
Năm nay 39-40 tuổi rồi. Sức khoẻ mọi mặt đều đi xuống, tóc bạc nhanh , con cái lại còn bé , hi

Smile1102

Xe container
Vầng! Ám ảnh lắm mợ ạ. Nhiều khi chỉ muốn rỗi rỗi việc, bớt gánh gồng cơm áo gạo tiền để có tí thời gian ngồi nhâm nhi đc 2 cái hai buổi sớm tối mà khó quá!
Vâng gánh nặng cơm áo làm người ta yếu toàn thân chã nhỉ :D

Smile1102

Xe container
Những thứ mà mợ tâm tư đều đúng, mợ có công việc vẫn ổn, thu nhập đều đều là tốt rồi. Con cái, bố mẹ thì hầu như ai cũng có, cũng phải đảm đương vất vả. Có 1 thứ quan trọng nhất theo mình nghĩ: đấy là sức khoẻ. Vừa rồi nhà mình có gặp chút biến cố về sức khoẻ, mà chỉ suy nghĩ không thôi đã sụt mất mấy kg trong vài ngày :(. Vào các bệnh viện mới người ta chống chọi với nỗi dau bệnh tật, sự vất vả khi chời đợi được khám, được chữa, nỗi khổ khi thiếu tiền chữa bệnh....

Vậy nên mợ hãy chú trọng về việc duy trì sức khoẻ, tầm soát bệnh tật cho bản thân và mọi người trong gia đình. Thời buổi hiện tại sự ô nhiễm môi trường, ô nhiễm thực phẩm khiến con người dễ dính bệnh tật hơn xưa nhiều.
Vâng cụ, việc này em cũng hơi bê trễ, năm mới phải cố gắng chú ý sức khỏe hơn. Em cũng có chút bệnh nên đôi khi cũng hơi mệt mỏi.

Bạn mà hay suy nghĩ lo âu cũng một phần do ap lực và do cs mang lại. Nên nghe một số kênh về thiền đạo và một số clip mình hay nghe giúp cho tâm hồn thanh thản hơn nhiều như Hà cớ chi phiền muộn, ....
Về tài chính thì cố gắng mỗi cháu một nhà. 2 vợ chồng 1 nhà ở một cho thuê lấy tiền dưỡng già cộng với lương hưu sau này giúp đỡ con cháu. Còn ko được thì mình vẫn vui chủ yếu cho con cái kiến thức, bản lĩnh và đạo đức.
có thời điểm mình làm ăn ko đc thuận lợi, vướng nhiều thứ bị stress nặng. Sau này nghe thiền đạo, phật pháp trên youtube giờ đã lấy đc cân bằng và ổn.
Chúc bạn luôn vui vẻ và lạc quan có nhiều năng lượng tích cực nhé
Cảm ơn cụ, em đếm đi đếm lại thấy nhiều nhà quá lại stress rồi ạ. Em cũng mong vài năm tới mua được một hai cái nhà cho thuê thì đỡ lo hơn. Chứ giờ nhà em thu nhập toàn phụ thuộc vào lương. Đúng kiểu tay làm hàm nhai, tay quai miệng trễ đấy nên mới hơi stress chút về kinh tế.

quy la tien

Xe điện
Mợ chủ 81, Tân Dậu? Năm nay 40 chứ tuổi 39, 29 có nhiều cái hay phết!
Như cssc cụ nói " cái tuổi đuỏi cái xuân", liền ông 45,50 liền bà 40 là ngưỡng nhiều việc phải lo toan đấy, rất mệt, thế nên cần tính toán từ sớm tý, tỉnh táo xử lý khi đến tuổi,cái hay của tuổi trung niên là sự từng trải, kinh nghiệm, sự kiềm chế..vv.
Nếu làm chính trị độ tuổi này mới chín, tỉnh em có mấy bạn 81 là nữ Bí thở cấp huyện, thấy họ cũng hi sinh nhiều về gđ đấy: luân chuyển đi huyện ít thì vài chục km, xa thì cả trăm, phục họ nhưng cũng thấy đánh đổi quá nhiều.
Riêng em thấy 40 chín hơn 30, giờ 50 ơn giời cũng tàm tạm.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Ít nhất còm của cụ sẽ giúp một số cụ mợ khác còn trẻ và vô lo vô nghĩ sẽ thận trọng hơn :)
Còn kinh nghiệm vượt qua khủng hoảng như này thì em chưa có, ủn giúp cụ.
Không giải quyết được gì đâu cụ. Tất cả sẽ lặp lại thôi, kệ đi, vui vẻ mà sống thôi :))

Smile1102

Xe container
Em đã lo mối lo của cụ 3 năm trước, giờ bước sang tuổi 40 bắt đầu chân cứng rồi.
Mối lo về tài chính là hiện hữu, nhưng làm xong sớm, nghỉ sớm.
Tuổi 40 là có độ chín và chính là thời gian vàng để chạy đua với thiên hạ, nếu để tuột mất giai đoạn này thì đến 50, không thể cố được nữa, có khi còn nhìn thiên hạ phát triển mà Bất Lực.
Em đang chiến đấu không mệt mỏi đây cụ, cứ Trùng xuống là tương lai coi như hỏng.
Vậy là cụ biết lo sớm xong sớm rồi.Em mới lo có 1-2 năm nên vẫn chông chênh lắm. Em mới hơn 40 mà thấy giờ bắt đầu phải "dùng vốn tự có" rồi, khả năng học hành kém, làm việc không còn trâu bò như xưa.

Smile1102

Xe container
Mợ như vậy chính lại khổ hơn em . E ít tiền nhưng cũng ít lo.lắng những điều như của mợ

P/s e thấy tính vợ e cũng hay lo lắng giống mợ , chắc do phụ nữ hay vậy
Vâng chắc em phụ nữ lo sớm, chồng em vẫn vô tư với cùng hoàn cảnh, làm việc bình thường chưa thấy mệt mỏi như em. Em nghĩ có thể phụ nữ sau sinh con sức khỏe trí nhớ đều xuống nên sinh ra lo lắng vậy.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Em có nghe nói về chủ đề này nhiều lắm rồi. Nhưng đúng thật, tự xét bản thân. Ở cái tầm tuổi ngót ngest 50, ở vao trò làm thằng đàn ông em cũng nhiều lúc hoang mang thật sự. Chỉ là em ko dám lộ ra điều này cho bất cứ ai biết. Biết là tự mình đang rất áp lực, mà em vẫn ko thể thoát được ra.