[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Chị hồi trẻ cũng không chi tiêu nhiều đâu. Cũng biết lo lắng, tiết kiệm vì xuất phát cả 2 là số 0. Cơ bản là 2vc nghèo, sống chủ yếu bằng đồng lương không thấp nhưng cũng chẳng cao. 10 năm trước cũng quay cuồng đầu tư BDS và CK nhưng không đủ trình nên mất mát nhiều. Ngoi ngóp đến giờ thì toạch, thất nghiệp, chồng bung ra làm ngoài thì chưa đâu vào đâu. Bị quả này thật không còn gì để nói. May mà 2 đứa con ngoan, hiểu chuyện động viên rất nhiều. Hy vọng ông trời không triệt hết đường sống của ai để chị lại ngoi ngóp cầm cự.
Chị ơi nếu đã cố hết sức thì không nên tiếc do mình chưa gặp may thôi ạ. Em năm 2007-2008 cũng bay tiền CK nên sau có vẻ hơi thận trọng quá ạ, thành ra mãi chả ăn thua.

bút hêt mực

Xe tăng
Bắt đầu từ tuổi này cái lo lắng nhất là sức khỏe, ăn thì hết bao nhiêu, chơi tùy điều kiện.
Ngoài ra tùy hoàn cảnh mỗi người thì con cái và bố mẹ già cũng là cái phải lo.

Smile1102

Xe container
Em thấy mợ thớt cũng ổn định và khá thoải mái về tài chính, chỉ cần mợ ngồi hoạch định lại về đầu tư và chi tiêu như thế nào. Còn việc cha mẹ già và con cái là nỗi lo chung của mọi người, mợ hơn rất nhiều người là đã có một mức thu nhập tương đối

Em đây vừa bắt đầu bước vào đầu 4, trước đây khi từ lúc 2x, 3x em cũng xây dựng kế hoạch cho mình trong từng giai đoạn cuộc đời em sẽ phải làm gì với năng lực của mình. Nhưng đời không như là mơ. Cuộc sống có quá nhiều biến cố và bất ngờ xảy ra khiến cho mọi kế hoạch dự định của mình đảo lộn và không như mình tính nữa.

Em với trình độ năng lực mức vừa phải với công việc có thu nhập cũng ở mức bình thường, dường như phải làm trụ cột kinh tế hoàn toàn trong suốt thời kỳ hôn nhân, ngoài các chi tiêu cho một gia đình ở mức khoảng 30tr/ tháng ( chủ yếu hai con học trường tư), mỗi năm em tích kiệm trung bình 250tr ( giờ thành 2 căn chung cư loại vừa kèm theo ít nợ). Đùng cái vk ck lục đục gia đình tan đàn xẻ nghé, hai con ở với em, vẫn mình mình gánh vác kinh tế. Nhưng... lúc này mọi thứ mới đảo lộn. Trong suốt mấy năm vừa qua, gia đình thì xào xáo tan nát, kéo theo công việc bắt đầu có những ảnh hưởng nhất định vì vừa phải lo giải quyết chuyện gia đình, ổn định sắp xếp lại cuộc sống, một mình chăm sóc 2 con nhỏ nên cũng bị mất tập trung cho công việc. Em chưa đến nỗi bị mất việc nhưng nhìn trước là thu nhập giảm đáng kể, tương lai có thể bị đào thải vì toàn bộ ekip lãnh đạo của mình trước đây bị thay hoàn toàn, mình giờ thân cô thế cô, đúng trong thời kỳ khủng hoảng gia đình, mình không kịp gây dựng mối quan hệ với êkip lãnh đạo mới. Vị trí của em thì lãnh đạo vẫn chưa thể cho em out ngay được nhưng trước sau gì thì cũng khó có đất sống. Em đang thấy mặc dù mình đã từng có kế hoạch cho từng giai đoạn ngay từ khi còn trẻ nhưng trong vòng có 4 năm, mọi việc khiến em bắt đầu quay trở lại con số 0. Em thực sự khủng hoảng khi không biết bắt đầu lại từ đâu. Tiếp tục công việc cũ thì biết trước là không phát triển thêm được nữa, bắt đầu công việc mới thì với năng lực và hoàn cảnh ( hai đứa con còn nhỏ, một cháu cấp 2 , một cháu 4t cần rất nhiều thời gian chăm sóc hàng ngày) của mình thấy mình không đủ tự tin để có thể thành công. Cũng may bố mẹ em vẫn tự lo được cho bản thân nhưng chắc cũng chỉ 5,10 năm nữa là em sẽ thêm nỗi lo cho cha mẹ. Em thực sự khủng hoảng nhiều lúc suy sụp mất hết năng lượng sống
Cụ ơi nếu cụ không có kế hoạch từ lúc trẻ thì có khi còn tệ hơn. Vậy nên cụ hẵng còn may mắn vì đã tích lũy chút ít. Có hai con là động lực thì mình bắt buộc phải vượt qua khó khăn để chăm sóc con ạ. Sức của con người thực sự đáng kinh ngạc khi làm vào khó khăn.Chúc cụ và các cháu khỏe và gặp nhiều may mắn ạ.

Smile1102

Xe container
Tác giả Steven Cocey có đưa ra thuyết về 2 vòng tròn: quan tâm và ảnh hưởng. Mợ tìm sách 7 thói quen của người hiệu quả để đọc. Hoặc nếu mợ đọc rồi thì là lúc áp dụng ;)

Ngắn gọn thì ông ấy bảo là bệnh chung của con người là tiêu năng lượng (thời gian, công sức) cho vòng quan tâm nên mất năng lượng lẽ ra nên dành cho vòng ảnh hưởng, và ông ấy khuyên nên làm ngược lại: chỉ dành thời gian, sức khỏe để suy nghĩ/hành động trong vòng ảnh hưởng (những thứ mình có thể ảnh hưởng và thay đổi).

Ví dụ:
Đồng nghiệp nghĩ về mình là một người béo (vòng quan tâm)
Đề ra và theo đuổi chế độ giảm cân một cách kỷ luật (vòng ảnh hưởng)
Vâng cụ, cảm ơn cụ em sẽ ngâm cứu coi sao ạ.

Chopchopchop

Xe buýt
Cụ ơi nếu cụ không có kế hoạch từ lúc trẻ thì có khi còn tệ hơn. Vậy nên cụ hẵng còn may mắn vì đã tích lũy chút ít. Có hai con là động lực thì mình bắt buộc phải vượt qua khó khăn để chăm sóc con ạ. Sức của con người thực sự đáng kinh ngạc khi làm vào khó khăn.Chúc cụ và các cháu khỏe và gặp nhiều may mắn ạ.
Hì. Em là mợ giống mợ thôi. Hơn năm nay sức khoẻ của em cũng sa sút trông thấy. Tầm này đang mong sao mình thật khoẻ để vượt qua giai đoạn khó khăn thì bắt đầu thấy mình hay ốm đau lặt vặt rồi. Cảm ơn mợ. Cũng chúc mợ sớm ổn định tâm lý an vui với những gì mình có

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vậy thì không coi là tiết kiệm được cụ nhỉ. Bố mẹ em giờ 80 tuổi rồi nhưng chưa tiết kiệm được nổi 100tr, thế nhưng may mắn vẫn ổn, con cái vẫn đàng hoàng. Thế nhưng em thì lại hay lo lắng mới lạ :(.
Tầm 40 tuổi thì tiết kiệm được tầm bao nhiêu thì gọi là tạm ổn cụ nhỉ , đợt này e định ra ngoài cày thêm . Những năm trước thì toàn phải mang tiền nhà đi học cụ ạ .

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vậy thì không coi là tiết kiệm được cụ nhỉ. Bố mẹ em giờ 80 tuổi rồi nhưng chưa tiết kiệm được nổi 100tr, thế nhưng may mắn vẫn ổn, con cái vẫn đàng hoàng. Thế nhưng em thì lại hay lo lắng mới lạ :(.
Cụ lo lắng về điều gì , vì e thấy về kinh tế cụ có vẻ ổn hơn rất rất nhiều so với em

harman_kardon

Xe điện
Lo lắng thái quá sẽ ảnh hưởng lớn về sức khỏe trong tương lai. Chẳng ai biết được ngày mai sống chết như nào. Con cái chúng nó đến tuổi thì đừng quá bao bọc. sau 18 tuổi muốn mua gì thì cố gắng kiếm tiền mà mua. Cha mẹ chỉ nên hỗ trợ phần nào đó. Người VN chúng ta nên bỏ lối bao bọc thái quá con cái, Thành ra lớp thanh niên bây giờ vô cùng lười biếng, chỉ muốn hưởng thụ và ăn bám bố mẹ. hãy nhìn ra phương tây mà xem. đám trẻ nhỏ đã biết đi lao động kiếm tiền từ lúc 13 tuổi trở đi ở 1 số nước. đồng tiền chúng kiếm đc không đủ mua lại đôi giày bị hỏng khi đi làm. Nhưng chúng sẽ có tư duy tiết kiệm và hiểu đc kiếm đc tiền khó khăn như nào.
Em đã trải qua mốc thời gian như mợ chủ. nhưng vô cùng thảnh thơi về mặt tâm lý. luôn nghĩ mình còn trẻ trung cho đến tận bây giờ. Tiền thì biết bao nhiêu cho đủ, nhưng chưa bh suy nghĩ đến mình sẽ nghỉ hưu sớm. thảnh thơi sớm cả, trong lao động năng lựọng cũng như tư duy sẽ luôn vận hành sẽ tốt cho sức khỏe và trí não kéo dài sự minh mẫn.
Cho đến bh em vẫn cảm nhận đc luồng năng lượng cơ thể dồi dào. Chỉ cần ngửi đc mùi tiền là sẽ lên đường ngay , bất kể giờ giấc nào mà không thấy mệt mỏi.
Khuyên mợ đừng nghĩ đến vc thảnh thơi quá sớm. mới 40 mà nghĩ 50 tuổi sẽ thảnh thơi thì không ổn tý nào cả.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Người như cụ em dự là trong XH chiếm đa số, chúng ta là thế hệ lớn lên nhưng không được hướng dẫn về kế hoạch tài chính cho cá nhân, cho gia đình bởi bất kỳ chương trình giáo dục, tổ chức, đoàn thể nào cả (tình trạng cũng tệ hại y như tư vấn hướng nghiệp trong học đường vậy). Chúng ta đều nhận thức được các hiện tượng như bán thời gian (sức khỏe, tuổi trẻ) lấy tiền để sau này lấy tiền mua lại thời gian... nhưng đều không biết giải pháp, mục tiêu khả thi, lộ trình phù hợp. Những thông tin về lập kế hoạch tài chính mà chúng ta được tiếp cận đều do các tổ chức tài chính truyền đạt với mục đích bán sản phẩm, dịch vụ của họ nên luôn bị ... méo

Tất nhiên sẽ có cụ lập luận rằng khéo co thì ấm, blah blah blah nhưng nếu đã quen với chất lượng cuộc sống cao (hưởng thụ + trải nghiệm) thì duy trì được đến cuối đời là cả bài toán hóc búa. Mợ thớt tạo ra thớt vì lý do đấy
Em sinh ra ở nông thôn , Trước bố mẹ e cũng ko định hướng gì cho e cụ ạ .
Bố mẹ nuôi bọn em học hành là e thấy cũng vất vả lắm rồi .

Smile1102

Xe container
Hì. Em là mợ giống mợ thôi. Hơn năm nay sức khoẻ của em cũng sa sút trông thấy. Tầm này đang mong sao mình thật khoẻ để vượt qua giai đoạn khó khăn thì bắt đầu thấy mình hay ốm đau lặt vặt rồi. Cảm ơn mợ. Cũng chúc mợ sớm ổn định tâm lý an vui với những gì mình có
Cảm ơn mợ, một mình lo cho hai con thực sự sẽ rất mệt mỏi, nhưng hoàn cảnh đến thì mình lại phải cố thôi mợ nhỉ. Em cũng bị giằng co giữa làm việc kiếm tiền và thời gian chăm sóc con ạ.May mà chồng em cũng hỗ trợ nhiều.

Smile1102

Xe container
Tầm 40 tuổi thì tiết kiệm được tầm bao nhiêu thì gọi là tạm ổn cụ nhỉ , đợt này e định ra ngoài cày thêm . Những năm trước thì toàn phải mang tiền nhà đi học cụ ạ .
Bao nhiêu thì tùy khả năng và chi tiêu cụ ơi. Nhưng để về hưu sớm (kiểu ko áp lực về tiền) thì cần có tầm 25 năm chi tiêu cơ bản (bọn Tây nó tính vậy). Cụ là bác sĩ nên đặc thù nghề nghiệp cũng khác, càng già càng đc coi trọng và kiếm được nhiều tiền, ổn định tương đối cao nên không lo như ngành của em. Anh trai em cũng bác sĩ, học mất 10 năm, đi làm lúc đầu lương thấp hơn em nhiều nhưng càng về sau càng tốt ạ. Nên nhiều khi là do đặc thù ngành nghề và công việc nữa cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Cụ lo lắng về điều gì , vì e thấy về kinh tế cụ có vẻ ổn hơn rất rất nhiều so với em
Vâng nếu cụ tiết kiệm tầm 5tr tháng thì em ổn hơn rất nhiều. Nhưng cviec của em tính ổn định thấp, khó kiếm việc tương đương nếu thất nghiệp cụ ạ. Nên dễ sinh bất an sợ không duy trì được mức sống hiện tại, nhất là học hành con cái, hoặc hỗ trợ bố mẹ.

Xep

Xe tăng
Có đấy, em và tụi bạn dính cả cái khủng hoảng này với các triệu chứng khá nguy hiểm
1. Dễ cáu gắt
2. Sức khỏe yếu hơn rõ rệt dù có luyện tặp điều độ, trước có thể uống cả lit rượu tỉnh như sáo mà giờ uống 2 lon là nằm vật, vụ trai gái thì chỉ hùng hục với mái lạ, mà chỉ được tuần 2 lần, nhiều hơn là cảm cúm và sốt.
3. Làm việc chậm và hay quên, nhiều khi đi tìm cái chìa khóa xe cả 10 phút trong khi tay đang cầm nó.
4. Hay nhớ về người cũ.
May mà em đã chuẩn bị từ đợt 3x về mặt tài chính, giờ có thể an tâm nghỉ hưu nhưng vẫn shock lắm. Bạn em mấy thằng qua đời vì ung thư đột quỵ rồi.
Cụ cho hỏi kế hoạch tài chính của cụ thế nào ợ?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Khủng hoảng every where
Khủn hoảng tuổi lên 3
Khùn hoảng tuổi dậy thì
Khủng hoảng tuổi ra đời lập nghiệp
Khủng hoảng tuổi trung niên
Khủng hoảng tuổi mãn kinh, về hưu.
Khủng....

Smile1102

Xe container
Lo lắng thái quá sẽ ảnh hưởng lớn về sức khỏe trong tương lai. Chẳng ai biết được ngày mai sống chết như nào. Con cái chúng nó đến tuổi thì đừng quá bao bọc. sau 18 tuổi muốn mua gì thì cố gắng kiếm tiền mà mua. Cha mẹ chỉ nên hỗ trợ phần nào đó. Người VN chúng ta nên bỏ lối bao bọc thái quá con cái, Thành ra lớp thanh niên bây giờ vô cùng lười biếng, chỉ muốn hưởng thụ và ăn bám bố mẹ. hãy nhìn ra phương tây mà xem. đám trẻ nhỏ đã biết đi lao động kiếm tiền từ lúc 13 tuổi trở đi ở 1 số nước. đồng tiền chúng kiếm đc không đủ mua lại đôi giày bị hỏng khi đi làm. Nhưng chúng sẽ có tư duy tiết kiệm và hiểu đc kiếm đc tiền khó khăn như nào.
Em đã trải qua mốc thời gian như mợ chủ. nhưng vô cùng thảnh thơi về mặt tâm lý. luôn nghĩ mình còn trẻ trung cho đến tận bây giờ. Tiền thì biết bao nhiêu cho đủ, nhưng chưa bh suy nghĩ đến mình sẽ nghỉ hưu sớm. thảnh thơi sớm cả, trong lao động năng lựọng cũng như tư duy sẽ luôn vận hành sẽ tốt cho sức khỏe và trí não kéo dài sự minh mẫn.
Cho đến bh em vẫn cảm nhận đc luồng năng lượng cơ thể dồi dào. Chỉ cần ngửi đc mùi tiền là sẽ lên đường ngay , bất kể giờ giấc nào mà không thấy mệt mỏi.
Khuyên mợ đừng nghĩ đến vc thảnh thơi quá sớm. mới 40 mà nghĩ 50 tuổi sẽ thảnh thơi thì không ổn tý nào cả.
Có thể là em cũng lao động cật lực suy nghĩ nhiều trong 15 năm liên tục nên giờ thấy mệt cụ ạ, em chỉ mong được về hưu sớm,làm việc mình thích tiền không còn là động lực làm việc nữa cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Em sinh ra ở nông thôn , Trước bố mẹ e cũng ko định hướng gì cho e cụ ạ .
Bố mẹ nuôi bọn em học hành là e thấy cũng vất vả lắm rồi .
Em giống cụ về xuất phát, ở ngoại thành HN, lúc em đi học nhà chưa có điện. Bố mẹ em lo ăn học đã mệt, tiền lúc nào cũng thiếu nên không có định hướng gì cả. Mấy anh em đều tự bươn chải và đều ám ảnh sợ nghèo, sợ đói :(

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vâng nếu cụ tiết kiệm tầm 5tr tháng thì em ổn hơn rất nhiều. Nhưng cviec của em tính ổn định thấp, khó kiếm việc tương đương nếu thất nghiệp cụ ạ. Nên dễ sinh bất an sợ không duy trì được mức sống hiện tại, nhất là học hành con cái, hoặc hỗ trợ bố mẹ.
Mợ như vậy chính lại khổ hơn em . E ít tiền nhưng cũng ít lo.lắng những điều như của mợ

P/s e thấy tính vợ e cũng hay lo lắng giống mợ , chắc do phụ nữ hay vậy

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Bao nhiêu thì tùy khả năng và chi tiêu cụ ơi. Nhưng để về hưu sớm (kiểu ko áp lực về tiền) thì cần có tầm 25 năm chi tiêu cơ bản (bọn Tây nó tính vậy). Cụ là bác sĩ nên đặc thù nghề nghiệp cũng khác, càng già càng đc coi trọng và kiếm được nhiều tiền, ổn định tương đối cao nên không lo như ngành của em. Anh trai em cũng bác sĩ, học mất 10 năm, đi làm lúc đầu lương thấp hơn em nhiều nhưng càng về sau càng tốt ạ. Nên nhiều khi là do đặc thù ngành nghề và công việc nữa cụ ạ.
E cũng hy vọng thu nhập sẽ cải thiện hơn so với lúc trước . Bọn e thì có khi làm tới 70 tuổi chứ ít ai về hưu trước mặc dù e thấy nhiêud thầy e tiền ko thiếu