[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Mr. Toàn

Xe điện
Nhu cầu này khá lớn nhưng chưa được khai thác, phục vụ đúng mức, cách các bank đang làm vẫn thiên về product push chứ không giúp hoạch định tài chính trọn đời cho khách hàng
Em suốt ngày được tư vấn mua trái phiếu nhưng chả ai đảm bảo được cho em là nếu chẳng may risk thì thế nào. Em cảm giác các tư vấn viên chỉ tư vấn cách tiêu thôi. Thế nên đầu tư vẫn phải dựa vào bản thân là chính

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chị hồi trẻ cũng không chi tiêu nhiều đâu. Cũng biết lo lắng, tiết kiệm vì xuất phát cả 2 là số 0. Cơ bản là 2vc nghèo, sống chủ yếu bằng đồng lương không thấp nhưng cũng chẳng cao. 10 năm trước cũng quay cuồng đầu tư BDS và CK nhưng không đủ trình nên mất mát nhiều. Ngoi ngóp đến giờ thì toạch, thất nghiệp, chồng bung ra làm ngoài thì chưa đâu vào đâu. Bị quả này thật không còn gì để nói. May mà 2 đứa con ngoan, hiểu chuyện động viên rất nhiều. Hy vọng ông trời không triệt hết đường sống của ai để chị lại ngoi ngóp cầm cự.
Vc mợ hiện có vốn rất quý là kinh nghiệm và bản lĩnh. Em tin là có nhiều người có được tính toán tốt nhưng do không có 2 điều này nên thường hay bỏ qua các cơ hội (mà như có cụ còm cần 5 năm sau khi nắm bắt là xong bài toán tích lũy cần cho cả đời) dù có tầm nhìn, có ý tưởng kinh doanh hợp xu hướng thị trường blah blah. Cho nên chúc vc mợ bình tĩnh và hành động khi đúng thời cơ

Arizona

Xe tăng
Nếu thật thế mà hai bên gia đình ko mạnh thì đúng là đáng lo ạ. Hoặc sẽ phải cố gắng tới già, mà em có hơn 40 đã thấy mệt rồi.
Vâng mợ, đọc còm kụ gì trên kia nói 1.7tỷ/năm thì em còn xa mốc đấy quá. Giờ 10 năm thì khả năng được ạ :D

Chopchopchop

Xe buýt
Em thấy mợ thớt cũng ổn định và khá thoải mái về tài chính, chỉ cần mợ ngồi hoạch định lại về đầu tư và chi tiêu như thế nào. Còn việc cha mẹ già và con cái là nỗi lo chung của mọi người, mợ hơn rất nhiều người là đã có một mức thu nhập tương đối

Em đây vừa bắt đầu bước vào đầu 4, trước đây khi từ lúc 2x, 3x em cũng xây dựng kế hoạch cho mình trong từng giai đoạn cuộc đời em sẽ phải làm gì với năng lực của mình. Nhưng đời không như là mơ. Cuộc sống có quá nhiều biến cố và bất ngờ xảy ra khiến cho mọi kế hoạch dự định của mình đảo lộn và không như mình tính nữa.

Em với trình độ năng lực mức vừa phải với công việc có thu nhập cũng ở mức bình thường, dường như phải làm trụ cột kinh tế hoàn toàn trong suốt thời kỳ hôn nhân, ngoài các chi tiêu cho một gia đình ở mức khoảng 30tr/ tháng ( chủ yếu hai con học trường tư), mỗi năm em tích kiệm trung bình 250tr ( giờ thành 2 căn chung cư loại vừa kèm theo ít nợ). Đùng cái vk ck lục đục gia đình tan đàn xẻ nghé, hai con ở với em, vẫn mình mình gánh vác kinh tế. Nhưng... lúc này mọi thứ mới đảo lộn. Trong suốt mấy năm vừa qua, gia đình thì xào xáo tan nát, kéo theo công việc bắt đầu có những ảnh hưởng nhất định vì vừa phải lo giải quyết chuyện gia đình, ổn định sắp xếp lại cuộc sống, một mình chăm sóc 2 con nhỏ nên cũng bị mất tập trung cho công việc. Em chưa đến nỗi bị mất việc nhưng nhìn trước là thu nhập giảm đáng kể, tương lai có thể bị đào thải vì toàn bộ ekip lãnh đạo của mình trước đây bị thay hoàn toàn, mình giờ thân cô thế cô, đúng trong thời kỳ khủng hoảng gia đình, mình không kịp gây dựng mối quan hệ với êkip lãnh đạo mới. Vị trí của em thì lãnh đạo vẫn chưa thể cho em out ngay được nhưng trước sau gì thì cũng khó có đất sống. Em đang thấy mặc dù mình đã từng có kế hoạch cho từng giai đoạn ngay từ khi còn trẻ nhưng trong vòng có 4 năm, mọi việc khiến em bắt đầu quay trở lại con số 0. Em thực sự khủng hoảng khi không biết bắt đầu lại từ đâu. Tiếp tục công việc cũ thì biết trước là không phát triển thêm được nữa, bắt đầu công việc mới thì với năng lực và hoàn cảnh ( hai đứa con còn nhỏ, một cháu cấp 2 , một cháu 4t cần rất nhiều thời gian chăm sóc hàng ngày) của mình thấy mình không đủ tự tin để có thể thành công. Cũng may bố mẹ em vẫn tự lo được cho bản thân nhưng chắc cũng chỉ 5,10 năm nữa là em sẽ thêm nỗi lo cho cha mẹ. Em thực sự khủng hoảng nhiều lúc suy sụp mất hết năng lượng sống

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em suốt ngày được tư vấn mua trái phiếu nhưng chả ai đảm bảo được cho em là nếu chẳng may risk thì thế nào. Em cảm giác các tư vấn viên chỉ tư vấn cách tiêu thôi. Thế nên đầu tư vẫn phải dựa vào bản thân là chính
Cụ vừa nêu 1 ví dụ về sự khác nhau giữa mục đích của tư vấn viên và mục đích của cụ đấy ;)

holland

Xe tăng
Vc mợ hiện có vốn rất quý là kinh nghiệm và bản lĩnh. Em tin là có nhiều người có được tính toán tốt nhưng do không có 2 điều này nên thường hay bỏ qua các cơ hội (mà như có cụ còm cần 5 năm sau khi nắm bắt là xong bài toán tích lũy cần cho cả đời) dù có tầm nhìn, có ý tưởng kinh doanh hợp xu hướng thị trường blah blah. Cho nên chúc vc mợ bình tĩnh và hành động khi đúng thời cơ
Cảm ơn cụ. Chồng mình sau thất bại hiện bản lĩnh, bình tĩnh hơn nhiều nhưng làm ăn có vẻ chưa tới số. Mình (theo mọi ng nhận xét) thông minh, chu toàn, hiểu nhanh nhưng lại hay sợ hãi, hèn yếu. Trong các lĩnh vực mà mình để tâm nghiên cứu, tìm tòi (dù là công việc hay vấn đề xã hội) mình đều có hiểu biết tốt, phân tích tư vấn cho khách hay bạn bè hợp lý hợp tình. Nhưng buồn nỗi phần riêng mình vẫn thất bại cả trong sự nghiệp lẫn tài chính cá nhân. Cảm giác cái thiếu của nhà mình là thiên thời, địa lợi và may mắn.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Thớt hay em vào còm hóng các cụ mợ.

TânPhạm_999

Xe buýt
E mới ngấp nghé 30, nhưng năm qua cũng có khá nhiều biến cố. Đọc từng còm của các cụ mới thấy cần phải chuẩn bị rất nhiều thứ cho tương lai phía trước...

holland

Xe tăng
Đầu tư trái phiếu có rủi ro là doanh nghiệp phá sản thì trái phiếu mình tèo, tính thanh khoản của TP không được như CP. Vì vậy nên chọn CP của DN to không thể chết,ngân hàng lớn hoặc yên tâm nhất là trái phiếu CP.

PhungtheNghiep

[Tịch thu bằng lái]
tuổi này là tuổi già cụ à, cái này ai cũng sợ già mà :))

Smile1102

Xe container
Em giờ cũng 45 mùa xuân rồi. Sức khoẻ yếu hẳn... Nhiều lúc tâm tư lắm nhưng không biết phải làm thế nào. Thôi cứ còn ngày nào khoẻ còn cày cuốc thôi ah.!. Hic
Vâng, sau khi lo lắng thì em cũng tự bảo phải cố. Hnay em đi cà phê với bạn mà bạn em bảo sao nhìn em lo lắng thế :(

Smile1102

Xe container
Nghĩ nhiều đau đầu lắm.
Nhiều người mưu hèn kế bẩn nữa thành ra càng mệt mỏi.
Em thấy nghĩ là cần ạ, nhưng nghĩ phải làm chứ nghĩ ko thì mệt. Em làm cty nc ngoài nên mưu hèn kế bẩn cũng ít va chạm hơn.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ. Chồng mình sau thất bại hiện bản lĩnh, bình tĩnh hơn nhiều nhưng làm ăn có vẻ chưa tới số. Mình (theo mọi ng nhận xét) thông minh, chu toàn, hiểu nhanh nhưng lại hay sợ hãi, hèn yếu. Trong các lĩnh vực mà mình để tâm nghiên cứu, tìm tòi (dù là công việc hay vấn đề xã hội) mình đều có hiểu biết tốt, phân tích tư vấn cho khách hay bạn bè hợp lý hợp tình. Nhưng buồn nỗi phần riêng mình vẫn thất bại cả trong sự nghiệp lẫn tài chính cá nhân. Cảm giác cái thiếu của nhà mình là thiên thời, địa lợi và may mắn.
Mợ xem cảnh hổ, báo rình mồi ấy. Trong lúc chúng chờ đúng thời điểm, không ai bảo chúng là kém hay biếng cả. VC mợ cứ giữ tâm thế đấy cho tư duy tích cực và cởi mở.

Em đang tập làm theo một lời khuyên cũng thấy hữu ích nên gợi ý với mợ nhé. Đó là giữ một quyển sổ hoặc file trên đt/máy tính chuyên để ghi chép lại các ý tưởng kinh doanh và thông tin liên quan đến ý tưởng do mình nghĩ ra, tìm ra để khỏi quên/bỏ sót..., vài ngày dành ra 15-30 phút để chiêm nghiệm lại những gì nghe được, quan sát được về cơ hội và ghi chép lại (không cần tư duy sâu ngay). Sau một thời gian định kỳ thì xem lại những thứ đã tích lũy để ước lượng mức độ khả thi, ý tưởng nào thấy đủ dữ liệu, đủ độ chín thì phác thảo mô hình kinh doanh, sau đó hành động luôn ở quy mô nhỏ để test phản hồi từ thị trường

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mợ thớt cũng ổn định và khá thoải mái về tài chính, chỉ cần mợ ngồi hoạch định lại về đầu tư và chi tiêu như thế nào. Còn việc cha mẹ già và con cái là nỗi lo chung của mọi người, mợ hơn rất nhiều người là đã có một mức thu nhập tương đối

Em đây vừa bắt đầu bước vào đầu 4, trước đây khi từ lúc 2x, 3x em cũng xây dựng kế hoạch cho mình trong từng giai đoạn cuộc đời em sẽ phải làm gì với năng lực của mình. Nhưng đời không như là mơ. Cuộc sống có quá nhiều biến cố và bất ngờ xảy ra khiến cho mọi kế hoạch dự định của mình đảo lộn và không như mình tính nữa.

Em với trình độ năng lực mức vừa phải với công việc có thu nhập cũng ở mức bình thường, dường như phải làm trụ cột kinh tế hoàn toàn trong suốt thời kỳ hôn nhân, ngoài các chi tiêu cho một gia đình ở mức khoảng 30tr/ tháng ( chủ yếu hai con học trường tư), mỗi năm em tích kiệm trung bình 250tr ( giờ thành 2 căn chung cư loại vừa kèm theo ít nợ). Đùng cái vk ck lục đục gia đình tan đàn xẻ nghé, hai con ở với em, vẫn mình mình gánh vác kinh tế. Nhưng... lúc này mọi thứ mới đảo lộn. Trong suốt mấy năm vừa qua, gia đình thì xào xáo tan nát, kéo theo công việc bắt đầu có những ảnh hưởng nhất định vì vừa phải lo giải quyết chuyện gia đình, ổn định sắp xếp lại cuộc sống, một mình chăm sóc 2 con nhỏ nên cũng bị mất tập trung cho công việc. Em chưa đến nỗi bị mất việc nhưng nhìn trước là thu nhập giảm đáng kể, tương lai có thể bị đào thải vì toàn bộ ekip lãnh đạo của mình trước đây bị thay hoàn toàn, mình giờ thân cô thế cô, đúng trong thời kỳ khủng hoảng gia đình, mình không kịp gây dựng mối quan hệ với êkip lãnh đạo mới. Vị trí của em thì lãnh đạo vẫn chưa thể cho em out ngay được nhưng trước sau gì thì cũng khó có đất sống. Em đang thấy mặc dù mình đã từng có kế hoạch cho từng giai đoạn ngay từ khi còn trẻ nhưng trong vòng có 4 năm, mọi việc khiến em bắt đầu quay trở lại con số 0. Em thực sự khủng hoảng khi không biết bắt đầu lại từ đâu. Tiếp tục công việc cũ thì biết trước là không phát triển thêm được nữa, bắt đầu công việc mới thì với năng lực và hoàn cảnh ( hai đứa con còn nhỏ, một cháu cấp 2 , một cháu 4t cần rất nhiều thời gian chăm sóc hàng ngày) của mình thấy mình không đủ tự tin để có thể thành công. Cũng may bố mẹ em vẫn tự lo được cho bản thân nhưng chắc cũng chỉ 5,10 năm nữa là em sẽ thêm nỗi lo cho cha mẹ. Em thực sự khủng hoảng nhiều lúc suy sụp mất hết năng lượng sống
Trường hợp của cụ cực khó, em chưa từng trải qua nên không biết còm gì, chỉ biết chia sẻ và mong cụ bình tâm vượt qua %%-

Smile1102

Xe container
Mỗi tháng e bỏ lợn đc 5 củ nhưng lại hay phải tiêu vào những thứ linh tinh cụ ạ .
Vậy thì không coi là tiết kiệm được cụ nhỉ. Bố mẹ em giờ 80 tuổi rồi nhưng chưa tiết kiệm được nổi 100tr, thế nhưng may mắn vẫn ổn, con cái vẫn đàng hoàng. Thế nhưng em thì lại hay lo lắng mới lạ :(.

Smile1102

Xe container
Vâng, mợ nói chuẩn với đối tượng là người dân. Còn thì nó cũng vô cùng lắm, như em nói cốt lõi là nên tích luỹ từ khi còn trẻ, cả tài chính lẫn sức khoẻ.
Vầng cụ ơi,em dân làm thuê chính hiệu chứ kể quan chức thì lại bẩu chưa có bao giờ sướng như hnay :D

Smile1102

Xe container
Hôm qua em cũng bước sang tuổi 35 :( Thằng con 2 tuổi. Được ngày nhàn rỗi CN ngồi nghĩ về 5 năm sau, gọi là chiến lược gia đình 5 năm tiếp theo.
Hiện tại khá ổn, 1 vợ 1 con nhỏ 2 tuổi, 3 tầng bốn bánh. Nghành em như cầu thủ, 40 tuổi là não bộ không thể tải nổi rồi, phải chuyển nghề. Làm quần quật 1 năm, mỗi năm dành dụm được cuốn sổ tiết kiệm 100tr :( 5 năm sau không biết có nổi 1 tỉ. Nghĩ về tương lai mà lạnh cả người :(
Nghề cụ khéo giống nghề em, em học IT ạ, nhưng em lụt nghề lâu rồi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, sau khi lo lắng thì em cũng tự bảo phải cố. Hnay em đi cà phê với bạn mà bạn em bảo sao nhìn em lo lắng thế :(
Tác giả Stephen Covey có đưa ra thuyết về 2 vòng tròn: quan tâm và ảnh hưởng. Mợ tìm sách 7 thói quen của người hiệu quả để đọc. Hoặc nếu mợ đọc rồi thì là lúc áp dụng ;)

Ngắn gọn thì ông ấy bảo là bệnh chung của con người là tiêu năng lượng (thời gian, công sức) cho vòng quan tâm nên mất năng lượng lẽ ra nên dành cho vòng ảnh hưởng, và ông ấy khuyên nên làm ngược lại: chỉ dành thời gian, sức khỏe để suy nghĩ/hành động trong vòng ảnh hưởng (những thứ mình có thể ảnh hưởng và thay đổi).

Ví dụ:
Đồng nghiệp nghĩ về mình là một người béo (vòng quan tâm)
Đề ra và theo đuổi chế độ giảm cân một cách kỷ luật (vòng ảnh hưởng)

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Mợ mới hơn 40 thì chưa thể gọi là già được, vẫn chưa muộn để hành động. Có ba vấn đề chính tôi muốn nhắn nhủ cho thế hệ trẻ
  1. Chi tiêu: thật sự tôi thấy ái ngại cho nhiều bạn trẻ có thể mua điện thoại bằng cả tháng lương, thậm chí hơn??? Đối với tôi mua điện thoại có giá bằng 1/10 thu nhập tháng là tôi đã rất suy nghĩ đắn đo, và điện thoại tôi dùng trong nhiều năm trời là bình thường. Kiểu chi tiêu bừa bãi này là thể hiện thái độ coi thường sức lao động của chính mình, nếu các bác tự coi thường sức lao động của mình, liệu người khác có cần tôn trọng sức lao động của các bác? Bài học nhãn tiền của những nước phát triển kia kia: ở Mẽo dính Covid mất việc là cả chục triệu người đi ăn mày ngay và luôn, tại sao? Vì học kiếm được đồng nào là xào sạch trơn, tay làm hàm nhai, tay dừng làm là móm.
  2. Đầu tư: dù có thu nhập bao nhiêu đi nữa cũng phải có kế hoạch đầu tư, có thể là bất động sản (tức là đặt cược vào sự tăng trưởng của đất nước), có thể là chứng khoán (mang tiền của mình nhờ những người tài ba kinh doanh hộ). Các bác đừng nói ít tiền ko đầu tư được, ít có kiểu đầu tư của ít.
  3. Rèn luyện bản thân: thay vì rèn luyện tu dưỡng bản thân những lúc rãnh rồi thì rông dài trên mạng xã hội, đọc và xem những thứ vô bổ nhảm nhí. Cần đặt ra giới hạn thời gian bao nhiêu đó trong một ngày chứ ko thể vô tội vạ. Nếu các bác coi thường thời gian của chính mình, thì cũng chả ai tôn trọng thời gian của các bác. Hàng tuần chúng ta phải tự hỏi mình đã học thêm được cái gì mới, cải thiện được kỹ năng nào chưa. Không phải để được tăng lương, phát triển bản thân nhiều khi chỉ để duy trì sức cạnh tranh của bản thân. Nếu năm nay các bác nằm trong top 10% rồi (về mặt trình độ) thì phải phấn đấu sang năm lên top 8% chẳng hạn. Không có chuyện các bác có kỹ năng abc, công ty năm nay trả xyz đồng thì sang năm vẫn thế. Sang năm khả năng công ty vẫn chỉ trả xyz đồng thôi nhưng phải có kỹ năng abcd. Đất nước mỗi năm tăng trưởng 10% mà sang năm chúng là vẫn thế tức là tụt hậu rồi, sớm muộn cũng sẽ bị đào thải.
Cảm ơn cụ nhiều, em hết quota nên không vodka cho cụ được. Em thấy em đến 40 mới ngộ ra nhiều điều, trong đó bao gồm các rủi ro cuộc sống. Chắc chưa muộn nhưng ở tuổi này mới có ý thức thì cũng hơi muộn (dù còn hơn ko).