[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Moccoi

Xe tải
con nhà cháu học ở châu âu. tiền học + ở tính riêng còn tiền ăn và tiêu vặt 10 triệu (chưa được 400e)

Smile1102

Xe container
Nhà em thì năm đầu hai cháu đều ở Dorm (do chưa quen bên ngoài). Hết năm 1 thì ra ngoài thuê mợ ạ. Nhà em cũng không cho các cháu nhiều (vì có muốn cũng chẳng có mà cho nhiều 🙂). Cũng như nhà mợ, nhà em tách biệt tiền ăn, tiền sách vở và học phí, tiền đt và vé xe bus, tiền bảo hiểm và các khoản đóng góp có bill. Còn tiêu vặt thì khoảng 10tr/tháng ~ 400$ - 500$. Em thấy các cháu tiêu ổn.
Ngoài ra để dự phòng tình huống gấp, các cháu đều có thẻ visa chung với mẹ ở Việt Nam và thẻ này quẹt bố mẹ biết được và cần mình nạp thêm bao nhiêu cũng được ngay (khi sử dụng tốn phí chút) nhưng trộm vía hai bé nhà em không phải dùng.
Nhà cụ xông xênh quá, em còn bảo cho nó 100usd cố định, sau đó cần gì xin thêm (đi ăn, trà sữa) ấy ạ tổng kiểu 200-250 usd tháng thui ạ.
Em còn chưa nghĩ tới 400-500usd cụ ạ :D

Nhimtiu

Xe container
Nhà cụ xông xênh quá, em còn bảo cho nó 100usd cố định, sau đó cần gì xin thêm (đi ăn, trà sữa) ấy ạ tổng kiểu 200-250 usd tháng thui ạ.
Em còn chưa nghĩ tới 400-500usd cụ ạ :D
Chính ra em thấy ở hanoi giờ tiền tiêu vặt cũng tốn phết mợ ạ, các bạn đi học thì thế là cũng tiêu kha khá cơ mờ Mỹ thì văn hoá tiêu dùng rồi mợ ạ. :))

Chip2Beo

Xe tải
Đợt này nhiều việc nhưng không trôi, boss thì cáu kỉnh dồn áp lực lên đội dưới - em stress nên nhớ nhớ quên quên. Đứa làm cùng còn bảo chị lẫn rồi, vừa giao việc em sáng mà chiều gọi vào giao lại :((
Em muốn nghỉ hưu rồi, hôm nay tính tính toán toán đóng bảo hiểm được 24 năm, chắc lương hưu được chưa đến 10 triệu vì làm nhà nước cũng gần 10 năm đóng rõ thấp.
Thấy các mợ tính chi phí cho con du học, tình hình này em lại phải gồng thêm rồi

Smile1102

Xe container
Chính ra em thấy ở hanoi giờ tiền tiêu vặt cũng tốn phết mợ ạ, các bạn đi học thì thế là cũng tiêu kha khá cơ mờ Mỹ thì văn hoá tiêu dùng rồi mợ ạ. :))
Vâng cụ, ở HN em cũng cho tầm 3tr tháng, nó còn tiền học bổng nữa, nhưng đaz bao gồm chi phí đi lại rồi.

Smile1102

Xe container
Đợt này nhiều việc nhưng không trôi, boss thì cáu kỉnh dồn áp lực lên đội dưới - em stress nên nhớ nhớ quên quên. Đứa làm cùng còn bảo chị lẫn rồi, vừa giao việc em sáng mà chiều gọi vào giao lại :((
Em muốn nghỉ hưu rồi, hôm nay tính tính toán toán đóng bảo hiểm được 24 năm, chắc lương hưu được chưa đến 10 triệu vì làm nhà nước cũng gần 10 năm đóng rõ thấp.
Thấy các mợ tính chi phí cho con du học, tình hình này em lại phải gồng thêm rồi
Cố lên mợ ơi, csong nó kiểu hình sin ấy, lên lên xuống xuống.

Nhimtiu

Xe container
Vâng cụ, ở HN em cũng cho tầm 3tr tháng, nó còn tiền học bổng nữa, nhưng đaz bao gồm chi phí đi lại rồi.
Cu nhà em thấy cũng bắt đầu đi học ở Neu và thấy bảo lớp cũng nhiều bạn giỏi. Thấy cu cậu đi trợ giảng ielts đc hơn tháng nay có vẻ cũng chững chạc hơn là ở nhà cày game mợ ạ. Bên Mỹ làm thêm thì cũng hay đc tiền tip kha khá do văn hoá bên đó mợ ạ, f1 nào làm mấy chỗ dịch vụ thì chắc tiền tip thoải mái trà sữa và chi tiêu thêm.

Smile1102

Xe container
Cu nhà em thấy cũng bắt đầu đi học ở Neu và thấy bảo lớp cũng nhiều bạn giỏi. Thấy cu cậu đi trợ giảng ielts đc hơn tháng nay có vẻ cũng chững chạc hơn là ở nhà cày game mợ ạ. Bên Mỹ làm thêm thì cũng hay đc tiền tip kha khá do văn hoá bên đó mợ ạ, f1 nào làm mấy chỗ dịch vụ thì chắc tiền tip thoải mái trà sữa và chi tiêu thêm.
F1 nhà em.giống em.lười chưa đi làm gì, và bên Mỹ thì cũng chỉ đc làm on campus thôi chứ ko ra ngoài làm thêm thoải mái đc, mỗi cháu đc làm tối đa 20h tuần.
Xưa em đi làm part time năm 1999-2000 tháng đc 500K mà lúc làm lúc ko, vẫn thích chơi hơn nên con nhà em chắc giống em, chơi tới tròn 27 tuổi mới đi làm 😂

Smile1102

Xe container
Qua đợt căng này em định nghỉ phép vài hôm để chữa lành, lấy lại sức rồi chiến đấu tiếp, gánh nặng còn chưa buông được mợ ạ
Vâng, em cũng lắm lúc muốn buông lắm rồi mà chưa buông đc, gánh vẫn nặng lắm ạ.

starsn

Xe điện
Cố lên mợ ơi, em rất hâm mộ các chị giỏi giang thu nhập cao kiếm đủ tiền cho con đi du học #:-sEm may mắn làm ở nước ngoài lương đổi ra tiền V nghe cao, chứ ở VN chắc mệt không theo nổi.

Em đang cố theo kế hoạch đi làm thêm 10 năm nữa là dẹp, hic, tuổi xuân qua mau, giờ không đi làm ở nhà cũng rảnh, lại tiếc tiền.

Dream Thai

Xe điện
Cố lên mợ ơi, em rất hâm mộ các chị giỏi giang thu nhập cao kiếm đủ tiền cho con đi du học #:-sEm may mắn làm ở nước ngoài lương đổi ra tiền V nghe cao, chứ ở VN chắc mệt không theo nổi.

Em đang cố theo kế hoạch đi làm thêm 10 năm nữa là dẹp, hic, tuổi xuân qua mau, giờ không đi làm ở nhà cũng rảnh, lại tiếc tiền.
E mới ở nhà có 3 hôm mà đã thấy tiếc tiền rồi, ở nhà 1 năm chắc khủng hoảng nặng lắm đây :)

starsn

Xe điện
E mới ở nhà có 3 hôm mà đã thấy tiếc tiền rồi, ở nhà 1 năm chắc khủng hoảng nặng lắm đây :)
Cụ nghỉ hưu rồi phải không nhỉ?

Em đi làm chẳng vất vả lắm, thỉnh thoảng chây ỳ tí cũng không đến nỗi bị đuổi, lương thì đổi ra được bao nhiêu hiện vật, ví dụ như ăn hàng tẹt ga, du lịch tẹt ga, v.v. Nếu cứ thế mà nghỉ thì tội lỗi, tội lỗi :)) Cố lên tí, this (bad days) too shall pass!

Khi nào ở Sing chắc em không tiếc nữa, chuyên tâm tận hưởng.

Dream Thai

Xe điện
Cụ nghỉ hưu rồi phải không nhỉ?

Em đi làm chẳng vất vả lắm, thỉnh thoảng chây ỳ tí cũng không đến nỗi bị đuổi, lương thì đổi ra được bao nhiêu hiện vật, ví dụ như ăn hàng tẹt ga, du lịch tẹt ga, v.v. Nếu cứ thế mà nghỉ thì tội lỗi, tội lỗi :)) Cố lên tí, this (bad days) too shall pass!

Khi nào ở Sing chắc em không tiếc nữa, chuyên tâm tận hưởng.
Vâng e hưu từ tháng 10, nếu cứ nghĩ mỗi tháng thất thu xxx đồng thì ko dám nghỉ :(

Gio đang packing chuẩn bị ra sân bay đi xuyên việt ạ :)

Chip2Beo

Xe tải
[/QUO

Cũng phải làm thêm ngoài kiếm đồng ra đồng vào mợ ạ. Đợt đầu năm lướt đất ven HN nhưng chạy đi chạy lại làm thủ tục đâm lười - quay sang chiên trứng.
Một 2 hôm nay sàn đỏ lòm + việc công ty thì nhiều mà chưa có kết quả - đau tim phết: thôi em lên đường đi chữa lành để tuần tới có sức chiến đấu tiếp.
Em phấn đấu làm việc đến 50 tuổi, em bảo ông con là bố mẹ chỉ lo cho học đại học, còn lại tự bơi.

starsn

Xe điện
Cũng phải làm thêm ngoài kiếm đồng ra đồng vào mợ ạ. Đợt đầu năm lướt đất ven HN nhưng chạy đi chạy lại làm thủ tục đâm lười - quay sang chiên trứng.
Một 2 hôm nay sàn đỏ lòm + việc công ty thì nhiều mà chưa có kết quả - đau tim phết: thôi em lên đường đi chữa lành để tuần tới có sức chiến đấu tiếp.
Em phấn đấu làm việc đến 50 tuổi, em bảo ông con là bố mẹ chỉ lo cho học đại học, còn lại tự bơi.
Mợ nhiều năng lượng thế, em mua nhà đất hay bị lỗ lém nên không dám coi nó là cách kiếm tiền, cp cũng chỉ buy & hold.

Em cũng bảo con em thế, em bảo nó nhìn xh đầy người vay nợ học ĐH kìa, mẹ trả hết tiền học ĐH là tử tế lắm rồi đấy :)

10 năm thấy lâu quá, cố qua mục tiêu này rồi có sao sống vậy, không tham lam nữa, đời chẳng được bao lâu.

starsn

Xe điện
Kể chuyện con nhà mình: con em lớp 9, trường đang giúp apply internship, sắp phỏng vấn vào 1 non-profit promote art access & art voice (publish critics, forum, podcasts, exhibition). Định hướng của trường là lớp 9, 10 intern ở những nơi improve social skills, lớp 11, 12 tìm nơi gần với ngành mình muốn học. Chồng em kêu hy vọng sẽ giúp hồ sơ vào ĐH tốt hơn, em bảo, anh mơ à, nhìn con nhà X đi.

Thế là nghĩ chuyện con nhà người ta, cũng con gái. Đang chơi đàn cho dàn nhạc youth orchestra tốt nhất bang (chú thích - tương đương tối thiểu 1 tiếng tập luyện mỗi ngày), trong đội tuyển bóng đá thi đấu của trường (2 tiếng luyện tập mỗi ngày, 5 ngày/ tuần trong mùa thi đấu, chắc cả nửa năm học), học IB, vừa sang Mỹ 1 năm đã vào làm intern cho văn phòng state's attorney general hay US senator gì đấy, em chả nhớ. Làm thế nào bạn ấy kiếm được việc này? Viết thư, gọi điện, email 1-200 cái khắp nơi gì đó 8-}Trước đó thông qua phụ huynh bạn cùng lớp bạn ấy đã làm trong 1 văn phòng luật sư nào đó rồi. Bạn ấy mong muốn vào Ivy còn bố mẹ rất chần chừ vì nếu đỗ học rất tốn tiền, vì ở đây là full pay.

Quá hâm mộ con nhà người ta, trẻ con nhiều đứa khiếp thật, thông minh sáng dạ chưa dám bàn, ít nhất chăm gấp 5 lần em.