[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Yeuaibaygio

Xe container
Đi TQ cũng hay mà, F1 nhà cháu cũng đang suy nghĩ đến cửa này (cả hai đứa), cũng ko quá đắt đỏ mà nền KHKT của họ cũng hết sức phát triển. Vừa miếng phết.
Họ đang rất ưu ái cho SV các nước Mợ ạ.
F1 nhà em thì trước giờ toàn may hơn khôn, em không định hướng được.
Nghe nói năm tới trường cấp 3 chỗ em có chuyên Trung, bọn thi Anh nguyện vọng 2 sẽ vào lớp này.

TorienT

Xe container
Họ đang rất ưu ái cho SV các nước Mợ ạ.
F1 nhà em thì trước giờ toàn may hơn khôn, em không định hướng được.
Nghe nói năm tới trường cấp 3 chỗ em có chuyên Trung, bọn thi Anh nguyện vọng 2 sẽ vào lớp này.
Em nghĩ với Ielts 8.0 hay Ielts 7.0 + tiếng Trung thì em sẽ chọn vế 2.

TorienT

Xe container
Thầy u sang thăm cũng thích ạ.
Thật, có khi em hướng béng thằng F1. 1 sang Mĩ, thằng F1. 2 sang Trung. Kiểu gì cũng ngon. Mà thằng F1. 2 thì nó với em mà sang China khéo không ai nhận là người Việt mất.

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ với Ielts 8.0 hay Ielts 7.0 + tiếng Trung thì em sẽ chọn vế 2.
Vâng em cũng nghĩ vậy ạ. Biết giao tiếp 2 ngoại ngữ sắp là tất yếu rồi ạ.
Mà F1 nhà em số nhàn lắm, nếu không may nó đỗ chuyên Trung thì có sẵn mẹ nó học xong trung cấp Hán ngữ rồi, cũng đỡ bỡ ngỡ.

Yeuaibaygio

Xe container
Ơ thế khéo hội trung niên lại sang TQ hết mất :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ơ thế khéo hội trung niên lại sang TQ hết mất :))
Mình học tập bên đó hoặc có tiền ăn chơi, du lịch bên đó thì được, kinh doanh làm ăn với họ em nghĩ cũng OK. Chứ đầu tư và sinh sống ở bên đó thì đa phần là thất bại ngay mợ ah, không lại được đâu!

Yeuaibaygio

Xe container
Mình học tập bên đó hoặc có tiền ăn chơi, du lịch bên đó thì được, kinh doanh làm ăn với họ em nghĩ cũng OK. Chứ đầu tư và sinh sống ở bên đó thì đa phần là thất bại ngay mợ ah, không lại được đâu!
Sống bình thường thôi ạ, giả sử F1 em lấy chồng Tq thì cũng không ngại lắm ạ.
Đầu tư thì em chưa bao giờ nghĩ đến vì không có khả năng ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Nay em phải đi làm nên nấu món phở gà mọc, nhàn và ngon. Mua thêm ít quẩy giòn. F1 ủng hộ nhiệt tình.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sống bình thường thôi ạ, giả sử F1 em lấy chồng Tq thì cũng không ngại lắm ạ.
Đầu tư thì em chưa bao giờ nghĩ đến vì không có khả năng ạ.
Vâng, có thể sau này sẽ khác nhưng từ trước đến nay em thấy người Việt mình có thể sinh sống và làm ăn tốt ở rất nhiều nước trên thế giới chứ không thấy ở TQ mợ ah!

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, có thể sau này sẽ khác nhưng từ trước đến nay em thấy người Việt mình có thể sinh sống và làm ăn tốt ở rất nhiều nước trên thế giới chứ không thấy ở TQ mợ ah!
Vâng Cụ. Em cũng nghe một số thông tin về kiểm soát các thứ mà đến thế hệ F1 mình chỉ chục năm nữa thôi thì em nghĩ chưa khác đâu ạ. Nhưng con cháu nhà em có sang TQ chắc cũng không làm kinh doanh hay làm khoa học, chỉ làm sinh viên hay người dân thường chắc cũng đỡ bị các rào cản ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng Cụ. Em cũng nghe một số thông tin về kiểm soát các thứ mà đến thế hệ F1 mình chỉ chục năm nữa thôi thì em nghĩ chưa khác đâu ạ. Nhưng con cháu nhà em có sang TQ chắc cũng không làm kinh doanh hay làm khoa học, chỉ làm sinh viên hay người dân thường chắc cũng đỡ bị các rào cản ạ.
Du học thì tốt nhưng ở lại thì không nên mợ ah. Trung Quốc có thị trường lao động quá rẻ, họ có sức khỏe, chăm chỉ và chịu khó hơn mình, những cái người Việt mình có thể nghĩ và làm được thì họ cũng làm được, tốt và rẻ hơn mình rất nhiều. Vì vậy cửa kiếm sống là khó khăn hơn, chưa kể một số vấn đề khác mà em không tiện nói!

Yeuaibaygio

Xe container
Du học thì tốt nhưng ở lại thì không nên mợ ah. Trung Quốc có thị trường lao động quá rẻ, họ có sức khỏe, chăm chỉ và chịu khó hơn mình, những cái người Việt mình có thể nghĩ và làm được thì họ cũng làm được, tốt và rẻ hơn mình rất nhiều. Vì vậy cửa kiếm sống là khó khăn hơn, chưa kể một số vấn đề khác mà em không tiện nói!
Vâng đúng ạ.
Người TQ nhìn chung khỏe hơn mình rất nhiều và tính tuân thủ, tính cộng đồng tốt hơn. Em làm với 1 số người TQ thấy vậy. Khi sang mình thì thấy họ cũng tính toán, đề phòng.

TorienT

Xe container
Nếu hợp tác thì làm cầu nối giữa China và thị trường Việt thôi ạ. Còn so trực tiếp với người China em nghĩ không phải giải pháp cá nhân hay.

just for fun

Xe lăn
Nếu hợp tác thì làm cầu nối giữa China và thị trường Việt thôi ạ. Còn so trực tiếp với người China em nghĩ không phải giải pháp cá nhân hay.
F1 nhà cháu làm nông nghiệp nên cháu cực kỳ muốn nó kiếm được các mối quan hệ ở bên này

Smile1102

Xe container
Nay em phải đi làm nên nấu món phở gà mọc, nhàn và ngon. Mua thêm ít quẩy giòn. F1 ủng hộ nhiệt tình.
Hqua em đã ăn món bún gà truyền thống khi lười nấu nướng.
Trưa nay nhà em đi ăn đồ TQ thấy F1 cũng ủng hộ nhiệt tình.

TungThoc

Xe điện
Người VN sang TQ sinh sống đông, có nhiều cộng đồng bên đó, làm việc kiếm sống bình thường, quen và thích nghi môi trường được mà.