[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Có 1 dạo nhảy lầu liên tục, mà bọn trẻ nó biết hết í. Cháu sau đó cũng đành nói chuyện thẳng thắn với chúng nó.
Nói chung việc đến đâu xử lí đến đấy thôi mợ, cháu cũng một thời thanh niên sôi nổi đi học nhét dao trong cặp :(( rồi nên cháu biết cái lũ thú hoang cuối cấp 2 nó ntn lắm, hy vọng là nó qua được thời gian đó yên bình. À thanh niên nhà cháu khâu 2 nhát trên mặt rồi đấy.

Yeuaibaygio

Xe container
Bạn gì mà đầu gấu quá thể :))
Trưa nay em vừa phải quát ầm lên vì ngủ cố, cũng à ơi ngồi chơi không tranh thủ đi ngủ, lúc gọi dậy thì cứ thêm 5 phút, 5 phút. Em đã định đi trước kệ nó dậy lúc nào tự khóa cửa đi học (xe đạp, 700m thôi). Nhưng em lại chột dạ nghĩ nó dậy muộn xong lại phóng nhanh vượt ẩu nên quát cho một trận bảo một là đi sớm cho thong thả, hai là mẹ khóa cửa ngoài cho nghỉ luôn mà ngủ.
Em đi đường nhìn các cháu lượn lách, tạt đầu ô tô, vượt đèn đỏ... sợ lắm.

TorienT

Xe container
Có 1 dạo nhảy lầu liên tục, mà bọn trẻ nó biết hết í. Cháu sau đó cũng đành nói chuyện thẳng thắn với chúng nó.
Mấy vụ này em chọn cách cho bọn F1 biết là cuộc đời cơ bản là áp lực và stress quen dần đi cho nó mạnh (chịu đựng em chả hạn). Chứ em không chọn giải pháp vuốt ve hay né tránh cảm xúc.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà em thì không có chuyện làm bạn, chỉ là em làm bố khác thời trước thôi :D Em bảo em vẫn duy trì quyền đánh con vì đến lúc phải để em đánh là to chuyện lắm rồi (như quyền răn đe hạt nhân ấy nhỉ)
Cơ bản bọn F1 nó đồng ý cho mình duy trì cái quyền đánh đến khi nào Cụ êi.
Chị đồng nghiệp em oánh con trai cũng dữ, đến lớp 9 nó không chịu đòn nữa mà phản kháng lại, là mất quyền luôn.
Mà Cụ bảo 2 F1 sắp nhất đẳng, vậy em suy ra trình Cụ rồi đấy.

just for fun

Xe lăn
Chị đồng nghiệp em oánh con trai cũng dữ, đến lớp 9 nó không chịu đòn nữa mà phản kháng lại, là mất quyền luôn.
Trời ạ, có 1 lần cháu lấy roi định phệt cho F1.1 mấy roi vì tội gì đó ko nhớ. Nó cầm chặt lấy tay mình làm mình ko cựa quậy nổi. Sau vụ đó cháu thấy đúng là có thời điểm mà khi nó phản kháng thành công là hỏng bét. May mà F1.1 qua cái tuổi đó, giờ cháu vẫn có thể vụt nó mấy roi mà nó ko phản kháng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Không hiểu chuyện cụ thể nó xảy ra như nào. Nhưng cháu muốn hỏi các cụ là thường các cụ có hay lựa chọn trao đổi trực tiếp với các con về các vụ việc như này hay bỏ qua ạ. Mấy vụ các bạn tự sát nhảy lầu cháu cũng hay nói chuyện, chia sẻ, trao đổi, nhận xét… nhưng nhiều người bảo là ko nên.
Con cái ý thức hệ bẩm sinh ít nhiều nó thừa hưởng gen của bố mẹ, không phải ngẫu nhiên mà người ta nói con nhà tông, không giống lông thì giống cánh. Điều đó có nghĩa là từ ngoại hình đến tính cách cũng có sự kế thừa từ cha mẹ.

Trong quá trình trưởng thành nó có thể bị tác động hay hấp thụ những điều tốt/xấu ngoài môi trường xã hội hoặc ngay cả lối sống trong gia đình vì vậy cũng có thể biến đổi tâm sinh lý. Trong mọi trường hợp khi con cái có những biểu hiện sai trái, hay mắc phải sai lầm em luôn cho rằng mình phải gần con, nghe nó chia sẻ và lựa lời khuyên nhủ con thay vì đánh mắng hay cấm đoán nó (có thể lúc nóng giận mình mắc phải nhưng phải điều chỉnh ngay).

Tiền bạc và công danh sự nghiệp thì ai cũng muốn, nhưng với em sự trưởng thành, khôn lớn của con trẻ là niềm hãnh diện và hạnh phúc nhất của đời người. Chứng kiến những cảnh gia đình không ít các sếp có con cái hư không được như ý thậm trí nghiện hút dẫn đến gia đình tan nát, em luôn tự nhủ và thực hiện quản lý, dạy bảo con hết sức có thể từ gần gũi trò chuyện, đưa đón đi học, đi chơi sao và phải làm sao tạo cho chúng không bị cảm giác trói buộc mà là tình thương yêu của bố mẹ. Em cũng đã từng nghĩ nếu một ngày con trai mình lầm đường lạc lối thì mình phải làm gì ? Và trong đầu em chỉ có ý tưởng duy nhất là từ bỏ công việc, từ bỏ sự nghiệp dù có đang vinh quang thế nào để hàng ngày đưa đón con, nó học thì mình ngồi ở cổng trường đợi kể cả trưa có bóc mỳ tôm ra ăn sống cũng được, hết giờ đưa con về nhà chắc nó cũng không lỡ tay đánh bố nó, như thế vài năm là mình cứu được con dồi tính tiếp khi nó đã trở lại làm người :((

TorienT

Xe container
Vũ khí hạt nhân mà cứ mang ra bắn ầm ầm thì sao còn uy được mợ, đến giờ này em đã đánh chúng nó cái nào đâu. Còn đã phải đánh chúng nó có đến 50 tuổi em gọi về vẫn phải về úp mông cho đánh chứ lị. Em bảo chúng nó em là người duy nhất có quyền đánh chúng nó vì đấy là độc quyền của ông bố vì em là người duy nhất sẽ cùng chịu trách nhiệm cho những cái sai của chúng nó, như thế mới công bằng.

TorienT

Xe container
Em cũng đã từng nghĩ nếu một ngày con trai mình lầm đường lạc lối thì mình phải làm gì ? Và trong đầu em chỉ có ý tưởng duy nhất là từ bỏ công việc, từ bỏ sự nghiệp dù có đang vinh quang thế nào để hàng ngày đưa đón con, nó học thì mình ngồi ở cổng trường đợi kể cả trưa có bóc mỳ tôm ra ăn sống cũng được, hết giờ đưa con về nhà chắc nó cũng không lỡ tay đánh bố nó, như thế vài năm là mình cứu được con dồi tính tiếp khi nó đã trở lại làm người :((
Chia sẻ với cụ đoạn này, em cũng nghĩ y như thế.

TorienT

Xe container
Trời ạ, có 1 lần cháu lấy roi định phệt cho F1.1 mấy roi vì tội gì đó ko nhớ. Nó cầm chặt lấy tay mình làm mình ko cựa quậy nổi. Sau vụ đó cháu thấy đúng là có thời điểm mà khi nó phản kháng thành công là hỏng bét. May mà F1.1 qua cái tuổi đó, giờ cháu vẫn có thể vụt nó mấy roi mà nó ko phản kháng.
Em không để nóc nhà quát mắng hay vác roi ra, phụ nữ nói chung em thấy dễ mất kiểm soát nên để bọn em làm người xấu cho.

Yeuaibaygio

Xe container
Vũ khí hạt nhân mà cứ mang ra bắn ầm ầm thì sao còn uy được mợ, đến giờ này em đã đánh chúng nó cái nào đâu. Còn đã phải đánh chúng nó có đến 50 tuổi em gọi về vẫn phải về úp mông cho đánh chứ lị. Em bảo chúng nó em là người duy nhất có quyền đánh chúng nó vì đấy là độc quyền của ông bố vì em là người duy nhất sẽ cùng chịu trách nhiệm cho những cái sai của chúng nó, như thế mới công bằng.
Vâng Cụ.
Tại chị đồng nghiệp em sai cách mà, suýt hỏng, thằng bé em kể phải cai nghiện game ấy ạ. Giờ nó tốt nghiệp FPT đi làm đôi ba năm rồi, nhưng tính cách hơi khác thường theo hướng không tích cực.

just for fun

Xe lăn
Em không để nóc nhà quát mắng hay vác roi ra, phụ nữ nói chung em thấy dễ mất kiểm soát nên để bọn em làm người xấu cho.
Phụ nữ rất hay mất kiểm soát và chuyện thì từ dây cà ra dây muống. Đã ko mắng thì thôi mỗi lần mắng sẽ lôi lại chuyện cách đấy 10 năm để nói :((

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em còn tát con gái em và đuổi nó ra khỏi nhà rồi cơ cụ ah, có những lúc mình mất kiểm soát không kiềm chế nổi :((

Yeuaibaygio

Xe container
Phụ nữ rất hay mất kiểm soát và chuyện thì từ dây cà ra dây muống. Đã ko mắng thì thôi mỗi lần mắng sẽ lôi lại chuyện cách đấy 10 năm để nói :((
F1 nhà em lúc 10 tuổi nó đã nhận xét thế này: bà ngoại mỗi lần tức thì nên ăn nhanh rồi chuồn khỏi tầm mắt bà, vì bà sẽ lôi tất cả những chuyện đã xảy ra trong quá khứ ra mắng một thể, bà mắng các F2 và nhân tiện mắng F1 (vắng mặt) luôn :D

Smile1102

Xe container
Nhà em ck em hay cáu mất kiểm soát hơn, nên em phải kiểm soát cả bố lẫn con.
Em có thể đạp cửa nhưng chưa đạp con phát nào, mới đạp ck có một cái từ xưa 😂.

TorienT

Xe container
Vâng Cụ.
Tại chị đồng nghiệp em sai cách mà, suýt hỏng, thằng bé em kể phải cai nghiện game ấy ạ. Giờ nó tốt nghiệp FPT đi làm đôi ba năm rồi, nhưng tính cách hơi khác thường theo hướng không tích cực.
Với thực ra em cũng có may mắn là chủ động thời gian hè nào cũng đi với chúng nó mấy tháng nên lúc đấy cũng dễ cởi mở và nói chuyện với nhau "theo kiểu đàn ông" hơn. Chứ trong môi trường sáng, chiều đều học tối về nhà nghe ông già "giảng đạo" nhiều lúc đầu chúng nó đâu có vô đâu mợ.

just for fun

Xe lăn
Em còn tát con gái em và đuổi nó ra khỏi nhà rồi cơ cụ ah, có những lúc mình mất kiểm soát không kiềm chế nổi :((
Riêng cái đuổi ra khỏi nhà thì đúng là cháu chưa từng áp dụng với hai con thú hoang nhà cháu. Nhớ ngày còn bé thì hai ông anh cháu rất hay bị đuổi ra khỏi nhà, ngày đó ko có điện, vườn nhà nhiều cây nên cứ tối om om, chả hiểu hai ông í phạm lỗi gì mà u già cháu đuổi cổ ra khỏi nhà, mà hai ông í lành thế, cứ bám cửa khóc ư ử xin tha nên cháu bị ám ảnh mãi.
Còn cháu nghe kể lại ngày xưa có lần bị đuổi, vậy là cho quần áo vào cái túi dứa rồi bỏ lên ga định nhảy tàu bỏ đi. Bé quá nên cháu chả nhớ nhưng thấy u già kể lại là vậy. Cũng có thể đúng vì u ko bao giờ đuổi cháu ra khỏi nhà dù cháu có làm sai gì đi nữa.