[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Gió_123

Xe tải
Mợ just for fun quản lí chi tiêu giỏi quá. Em thì chi tiêu hơi kiểu style mợ Smile mà ko kiếm đc nhiều xèng bằng, may quá nhu cầu đồ phù phiếm của em lại ít hơn mợ ý.

Em thì quản lí đơn giản hơn là một tháng thu nhập ít nhiều thì cũng ngắt luôn 1 cục đưa vào tiết kiệm đã. Ít tiền thì cục bé, nhiều tiền thì cục to. Tiền chi tiêu trong tháng thì áng áng thôi chứ ko chi tiết được. Nhà có bà CC giỏi đầu tư nên nhà em đưa chị ấy một khoản đầu tư hộ để có phần học phí hằng năm cho con gái. Còn lại thu nhập có đâu tiêu đấy. Cũng nhàn thân mỗi tội là ko giàu được.

TorienT

Xe container
Phụ nữ như này mà lại học cùng trường ĐH với Cụ (em đoán mò) là best of the best rồi ạ.
=)) Mỗi tội cao 3m2 thành ra bọn trẻ con nó cứ kêu là tại bố chọn vợ thành ra bọn con không chơi bóng rổ được.

Smile1102

Xe container
Em cũng toàn tốn tiền vào váy áo, có đến ba chục đôi giày dép. Sáng nào cũng thẫn thờ không biết mặc gì. Trong khi cũng chỉ thường xuyên mặc mấy bộ mình thích và đi vài đôi êm chân nhất.
Em còn mua hẳn sách "sống tối giản" về đọc mà mới thay đổi được tí. Đồ ăn cũng hứng lên là mua chất ngập tủ lạnh.
Vấn đề lớn nhất giờ là sức khỏe. Đợt này em càng mất ngủ, sáng đi làm buồn ngủ díp mắt, cứ lái xe trong trạng thái buồn ngủ mới sợ chứ.
Đến nhìn thấy đống hồ sơ công việc mà nản quá. Trước kia trẻ khỏe làm ngày làm đêm, giờ ngày còn chả muốn làm, vừa mệt mỏi vừa lười. Thằng bé nhà em mới lớp 7, 9 năm nữa may ra nghĩ đến về hưu được.
Con em ngày càng bướng, làm cho mẹ con căng thẳng. Thừa cân mà lười thể dục, hở ra là ôm cái điện thoại. Từ giờ em quyết tâm không nhắc nhở gì nữa, từ vụ điện thoại nhà chị my.eb em cũng cố buông con em đây.
Em than thở tí rồi phải lao vào giải quyết cái đống trên bàn em.
Sao chúng ta giống nhau quá, chắc do lứa tuổi.
F1.2 nhà em còn lớp 5 nên em đường còn dài lắm.

TorienT

Xe container
Sai nguyên tắc quá, em mà là chị đại thì em phê bình các em ấy ngay.

Nguyên tắc công ty: Thẻ của ai trả cho người đó, ký nhận đàng hoàng.

Nguyên tắc gia đình: Cụ nhận thẻ xong thì 2 tay bê thẻ nộp cho vợ.

Cái gì ra cái đó.
Như này gọi là nỗi đau thêm dài ạ.

starsn

Xe điện
Con em ngày càng bướng, làm cho mẹ con căng thẳng. Thừa cân mà lười thể dục, hở ra là ôm cái điện thoại. Từ giờ em quyết tâm không nhắc nhở gì nữa, từ vụ điện thoại nhà chị my.eb em cũng cố buông con em đây.
Bớt bớt kỳ vọng cho dễ thở chứ buông sao được ạ. Đứa lớn nhà em suốt ngày ôm truyện, đợt vừa rồi em cũng đá được nó vào 2 club ở trường rồi, may quá.

Smile1102

Xe container
Bớt bớt kỳ vọng cho dễ thở chứ buông sao được ạ. Đứa lớn nhà em suốt ngày ôm truyện, đợt vừa rồi em cũng đá được nó vào 2 club ở trường rồi, may quá.
Em nghĩ một điều quan trọng bố mẹ cần làm đó là cho con cái một mục tiêu và một mơ ước. Cũng như gợi ý cách thức để đi đến đích.
Con nhà em tuy chưa phải xuất sắc gì nhưng nó cũng đạt đc 70-80% yêu cầu của em trong vụ học hành.
Rút kinh nghiệm con lớn, cu bé nhà em thì em tiêm nhiễm nó từ giờ về một ngôi trường, một cviec mơ ước. Còn lại em chưa bao giờ coi sách vở hay gì.
Tất nhiên quá đà về game và dthoai là ko đc, cái đó nên là rules rồi, ko thả đc đâu. Tuy ko nên cực đoan là cấm hoàn toàn mà nên có thỏa thuận và giới hạn thời gian

Dancingwiththewind

Xe điện
Ko cần phải nhắc nhở mà tịch thu luôn ạ. F1 nhà cháu hiện là số ít trong lớp ko có điện thoại.
Khốn nỗi giờ thầy cô giao rất nhiều bài tập qua zalo, messeger. Rồi hội nhóm lớp, tổ, làm bài nhóm, link gửi bài tập... Vì con em học lớp 11 rồi nên em cũng không làm rắn như vậy được. Mà điểm của bạn ấy trên lớp thì vẫn cao, bài tập hoàn thành đầy đủ.
Nhà em thì thằng bé lại đau đầu hơn thằng lớn, làm em lúc nào đi làm cũng căng thẳng, vừa lái xe vừa lo nghĩ, nhiều lúc đến nơi rồi mới nhận ra. Hic, nghĩ lại vẫn thấy sợ.
Vấn đề lớn đến mức ngày nào mợ cũng căng thẳng ạ? Lái xe như vậy nguy hiểm. Em cũng đang thấy nguy hiểm vì lúc nào cũng buồn ngủ lúc lái xe, mà cái đường Âu cơ ý nó tắc đi cứ ì ì càng buồn ngủ tợn. Ông kia ra tối hậu thư bắt đi xe bus. Mà cứ phải phụ thuộc ông ý đưa đón mất thời gian, chiều về mệt chết rồi vẫn phải chờ ra đón. Đưa đi đón về thì chắc lão phải nghỉ việc luôn vì đường đi làm của em quá tắc.
Sao chúng ta giống nhau quá, chắc do lứa tuổi.
F1.2 nhà em còn lớp 5 nên em đường còn dài lắm.
Ôi thu nhập và tài sản của em thua xa mợ. Tính phù phiếm thì giống nhưng trị giá của phù phiếm cũng kém xa :))

Dancingwiththewind

Xe điện
Vâng em cũng thuộc kiểu gà mái mẹ, ôm ấp lo lắng con quá. Em đang cai dần chị ạ

Smile1102

Xe container
Nhà em thì thằng bé lại đau đầu hơn thằng lớn, làm em lúc nào đi làm cũng căng thẳng, vừa lái xe vừa lo nghĩ, nhiều lúc đến nơi rồi mới nhận ra. Hic, nghĩ lại vẫn thấy sợ.
Cái này cần điều chỉnh cụ ơi, như em transfer risk cho bên taxi với grab 15 năm nay rồi. Em ko có bằng lái bất cứ phương tiện gì luôn mà thấy sống ở HN thì vẫn ổn mợ ạ :)

just for fun

Xe lăn
Khốn nỗi giờ thầy cô giao rất nhiều bài tập qua zalo, messeger. Rồi hội nhóm lớp, tổ, làm bài nhóm, link gửi bài tập... Vì con em học lớp 11 rồi nên em cũng không làm rắn như vậy được. Mà điểm của bạn ấy trên lớp thì vẫn cao, bài tập hoàn thành đầy đủ.

Vấn đề lớn đến mức ngày nào mợ cũng căng thẳng ạ? Lái xe như vậy nguy hiểm. Em cũng đang thấy nguy hiểm vì lúc nào cũng buồn ngủ lúc lái xe, mà cái đường Âu cơ ý nó tắc đi cứ ì ì càng buồn ngủ tợn. Ông kia ra tối hậu thư bắt đi xe bus. Mà cứ phải phụ thuộc ông ý đưa đón mất thời gian, chiều về mệt chết rồi vẫn phải chờ ra đón. Đưa đi đón về thì chắc lão phải nghỉ việc luôn vì đường đi làm của em quá tắc.

Ôi thu nhập và tài sản của em thua xa mợ. Tính phù phiếm thì giống nhưng trị giá của phù phiếm cũng kém xa :))
Đi bus đi ạ, đi bus gặp ối zai đẹp nhé

TorienT

Xe container

Mua cho nó cái Pc. Ít nhất thì nó cũng không ôm cái PC nằm trên giường lướt net được. Lúc còn trẻ thói quen tốt quan trọng hơn kết quả tốt đó mợ.

starsn

Xe điện
Em nghĩ một điều quan trọng bố mẹ cần làm đó là cho con cái một mục tiêu và một mơ ước. Cũng như gợi ý cách thức để đi đến đích.
Con nhà em tuy chưa phải xuất sắc gì nhưng nó cũng đạt đc 70-80% yêu cầu của em trong vụ học hành.
Rút kinh nghiệm con lớn, cu bé nhà em thì em tiêm nhiễm nó từ giờ về một ngôi trường, một cviec mơ ước. Còn lại em chưa bao giờ coi sách vở hay gì.
Tất nhiên quá đà về game và dthoai là ko đc, cái đó nên là rules rồi, ko thả đc đâu. Tuy ko nên cực đoan là cấm hoàn toàn mà nên có thỏa thuận và giới hạn thời gian
Em không đặt mục tiêu gì cho đứa lớn, vì nó hơi cá tính :) Thực ra nó cũng học hành tử tế có trách nhiệm, với em thế là đủ rồi. Phải cái ngoài giờ học ra nó cứ ngồi đọc truyện em nghĩ không lành mạnh. Còn chuyện ước mơ thì bản thân em không nghĩ trường lớp là quan trọng quá, nên em không tiêm nhiễm mơ ước về trường. Em hay nói về chuyện cs với việc làm. Nó còn loáng thoáng muốn làm giáo viên nữa, em chỉ nhắc nó là làm gv cv lặp đi lặp lại, với lương thấp. Còn giờ cần học đủ để sau này theo được engineering. Đến 18 tuổi tự chọn ngành, mẹ không can thiệp. Với em hay nói đh muốn học ở Sing hay đâu cũng được, mẹ cho tiền. Tuổi trẻ còn sống với bm thì enjoy life, hết đh tự lo, nên 15t bắt đầu đi làm đi để có tiền tk hết đh ở riêng :)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
=)) Em nghe xong cụ tả khéo em đeo balo đi mãi không về mất.
Hiccc, em thì đi bằng niềm tin hả cụ!

Gấu em rời khỏi bàn đẻ là nó bảo xong nhiệm vụ dồi, phần còn lại là do ông, sau này con hay dở hoặc ntn, ... là do ông. Nó bắt em tắm cho đội tiểu yêu 3 đứa x 5 năm/đứa, rồi 20 năm đưa đón đi học, họp phụ huynh như chủ để đang HOT thì em cũng có thâm niên cỡ đôi chục năm. Cụ giỏi toán cộng thử xem từng ý năm khéo hơn cả tuổi đời của em cmnr. Mà may ti mình bé, lại đếch có sữa chứ không nó còn bắt mình cho con bú ấy chớ, thế mà trăm lần như một cứ mở miệng ra là nó bẩu: Đấy ông xem, tôi có khác gì ô sin cho bố con nhà ông không. Bách nhục :))

Smile1102

Xe container
Em không đặt mục tiêu gì cho đứa lớn, vì nó hơi cá tính :) Thực ra nó cũng học hành tử tế có trách nhiệm, với em thế là đủ rồi. Phải cái ngoài giờ học ra nó cứ ngồi đọc truyện em nghĩ không lành mạnh. Còn chuyện ước mơ thì bản thân em không nghĩ trường lớp là quan trọng quá, nên em không tiêm nhiễm mơ ước về trường. Em hay nói về chuyện cs với việc làm. Nó còn loáng thoáng muốn làm giáo viên nữa, em chỉ nhắc nó là làm gv cv lặp đi lặp lại, với lương thấp. Còn giờ cần học đủ để sau này theo được engineering. Đến 18 tuổi tự chọn ngành, mẹ không can thiệp. Với em hay nói đh muốn học ở Sing hay đâu cũng được, mẹ cho tiền. Tuổi trẻ còn sống với bm thì enjoy life, hết đh tự lo, nên 15t bắt đầu đi làm đi để có tiền tk hết đh ở riêng :)
Em nghĩ kể cả trường hay cviec cũng đều có dream hay mục tiêu.
Nên có cả mục tiêu ngắn hạn và dài hạn.
Ví dụ em bảo nó là nghĩ xem muốn giỏi gì để học hoặc chơi cho thật tốt. Hoặc phải đứng ít nhất giữa lớp cho mẹ nhé, đừng có bét lớp đâu đấy.
Đợt này thì đang thảo luận C2 muốn học trường nào, cố gắng vào đc đó nhé.
Nó thích chơi game thì bảo là thôi lập trình game đi sau này chơi cho sướng.
Mà nếu học về IT, lập trình thì MIT là nhất thế giới, hai mẹ con vào Google earth thăm trường cái coi sao...
À thi thoảng em đi gặp tư vấn của con chị thì dẫn thằng em theo, phần vì nó bám mẹ, phần cho nó quen, khéo giờ thủ tục cần học gì rồi làm gì để đi học Mỹ nó còn nhớ hơn chị nó vì bạn này quan sát rất tốt.
Thi thoảng chia sẻ thêm về cviec của bố mẹ...
Nói chung nói nhẹ nhàng bâng quơ thế thôi
Nó bảo nó thích làm youtuber, em bảo làm thử đi xem chứ mẹ thấy khó chết. Cu cậu có làm cái quizz về bóng đá bảo có tới mười mấy ng test thử. Còn game thì lập trình xong mà có hơn 10 người view, đnag buồn :D

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em nghĩ kể cả trường hay cviec cũng đều có dream hay mục tiêu.
Nên có cả mục tiêu ngắn hạn và dài hạn.
Ví dụ em bảo nó là nghĩ xem muốn giỏi gì để học hoặc chơi cho thật tốt. Hoặc phải đứng ít nhất giữa lớp cho mẹ nhé, đừng có bét lớp đâu đấy.
Đợt này thì đang thảo luận C2 muốn học trường nào, cố gắng vào đc đó nhé.
Nó thích chơi game thì bảo là thôi lập trình game đi sau này chơi cho sướng.
Mà nếu học về IT, lập trình thì MIT là nhất thế giới, hai mẹ con vào Google earth thăm trường cái coi sao...
À thi thoảng em đi gặp tư vấn của con chị thì dẫn thằng em theo, phần vì nó bám mẹ, phần cho nó quen, khéo giờ thủ tục cần học gì rồi làm gì để đi học Mỹ nó còn nhớ hơn chị nó vì bạn này quan sát rất tốt.
Thi thoảng chia sẻ thêm về cviec của bố mẹ...
Nói chung nói nhẹ nhàng bâng quơ thế thôi.
À nó bảo nó thích làm youtuber, em bảo làm thử đi xem chứ mẹ thấy khó chết. Cu cậu có làm cái quizz về bóng đá bảo có tới mười mấy ng test thử. Còn game thì lập trình xong mà có hơn 10 người view, đnag buồn :D
Nếu cách của mợ hiệu quả thì cũng tốt. Tùy quan điểm từng người. Giờ nó có nghe lời mẹ không ạ?

Con nhà em chúng nó cũng có idea riêng về tình trạng "lý tưởng" trong cs nên em không muốn mess với chúng nó. Em định hướng tí để chúng nó biết đừng để mình rơi vào hoàn cảnh khó khăn về tài chính thôi, còn ideals trong cs tùy động lực từng đứa, em thấy cũng không quan trọng. Đừng í ẹ quá là được, không cần tốt quá giỏi quá. Nếu mọi thứ tự nhiên đến thì tốt, không thì cũng không quan trọng :D :D nghe ít năng lượng quá nhỉ :D :D Nói chung em không cần nó xuất sắc v.v., nó cứ tự lo được, enjoy life của nó là được.

Jumping up

Xe tải
Đây chị ơi, em nhớ có cụ trên này giới thiệu, chứ cái em dùng hiện đại hơn nhiều :P https://sothuchi.misa.vn/

Em cũng linh tinh lắm, lúc nhớ lúc không, em vừa rồi còn book mb lộn ngày, quá ngày nhầm departure mới phát hiện, suýt tiêu 7k ấy :)
Quên là chị thich quên thôi chứ không giống em. :)
Cho chị cái hiện đại đi 😅

starsn

Xe điện
Quên là chị thich quên thôi chứ không giống em. :)
Cho chị cái hiện đại đi 😅
Cái hiện đại nó tích hợp với các tk ngân hàng, nó tự động lấy giao dịch/ số dư tất cả các tài khoản ngân hàng, lên bảng chi phí với tổng ts hiện có luôn chị ạ. Mình không phải làm gì hết.

Nhưng cái này chỉ có ở Mỹ thôi, không biết có bọn nào ở VN đang làm không :)

Jumping up

Xe tải
Cái hiện đại nó tích hợp với các tk ngân hàng, nó tự động lấy giao dịch/ số dư tất cả các tài khoản ngân hàng, lên bảng chi phí với tổng ts hiện có luôn chị ạ. Mình không phải làm gì hết.

Nhưng cái này chỉ có ở Mỹ thôi, không biết có bọn nào ở VN đang làm không :)
Không mời rệu được nữa. Hihi thanks em.
Mấy phần đơn giản chị tự làm đc. Quản lý thì được nhưng toàn overbudget :))