[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Em chưa ăn pate Hp nhưng em làm thế này.
Em làm tỷ lệ gan bằng 1/2 thịt. Phần gan rửa qua nước vắt tý chanh, sau đó em ngâm sữa tươi vài tiếng. Khi ngâm nó trắng gan ra. Sau đó em ướp ngũ vị, tỏi, gia vị, tiêu, bột nêm.
Phần thịt em cũng ướp ngũ vị. Phần thit em chọn vai cả mỡ và nạc đã được xay 2 lần.
Sau khi ướp xong em cho bơ ( em thường làm bơ động vật, anchor) rồi phi tỏi lên, sau đó đổ gan vào xào.
Phần thịt, em phi hành Tây với bơ và cho thịt vào xào tiếp.
Trước khi xào em lấy bánh mỳ ngâm với sữa tươi. Khi mềm rồi, em cho cùng với gan, thịt vào xay nhuyễn.
Sau đó em lấy mỡ phần đã được thái mỏng lót phía dưới bát hoặc nồi và đổ hỗn hợp xay vào hấp cách thuỷ. Tuy nhiên em ko có nồi hấp vì em thường làm rất nhiều nên em cho luôn vào nồi nấu chậm. Em thấy cách này thơm hơn. Nó chỉ đen phần dính vào nồi thôi.
À quên, khi ướp có tiêu mợ nhé! Pate của em đây. Em thấy cũng ko đen.
Ngon quá.
P/s: Hình như u em làm cũng gần y nguyên công thức thế này nhưng có thêm mỡ thái mỏng và hạt tiêu sọ xay vỡ khi đem trộn và u em đem hấp chứ không dùng nồi nấu chậm.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em làm tỷ lệ gan bằng 1/2 thịt. Phần gan rửa qua nước vắt tý chanh, sau đó em ngâm sữa tươi vài tiếng. Khi ngâm nó trắng gan ra. Sau đó em ướp ngũ vị, tỏi, gia vị, tiêu, bột nêm.
Phần thịt em cũng ướp ngũ vị. Phần thit em chọn vai cả mỡ và nạc đã được xay 2 lần.
Sau khi ướp xong em cho bơ ( em thường làm bơ động vật, anchor) rồi phi tỏi lên, sau đó đổ gan vào xào.
Trước khi xào em lấy bánh mỳ ngâm với sữa tươi. Khi mềm rồi, em cho cùng với gan, thịt vào xay nhuyễn.
Sau đó em lấy mỡ phần đã được thái mỏng lót phía dưới bát hoặc nồi và đổ hỗn hợp xay vào hấp cách thuỷ. Tuy nhiên em ko có nồi hấp vì em thường làm rất nhiều nên em cho luôn vào nồi nấu chậm. Em thấy cách này thơm hơn. Nó chỉ đen phần dính vào nồi thôi.
Ngon quá mợ ah

TorienT

Xe container
Ngon mà tranh luận bên thớt kia kinh thế. Em cứ thấy gái xuynh là ù tai, hoa mắt, chóng mặt. Khi ấy họ nói gì mình cũng chỉ biết gật đầu như bổ củi :))
Em rảnh quá ném đá hội nghị ấy mà :D Nay làm lái xe đang trà đá vặt cụ ạ.

Lanlinh

Xe hơi
Vâng cụ, e sẽ thử

just for fun

Xe lăn
Ngon mà tranh luận bên thớt kia kinh thế. Em cứ thấy gái xuynh là ù tai, hoa mắt, chóng mặt. Khi ấy họ nói gì mình cũng chỉ biết gật đầu như bổ củi :))
Như này gọi là công tư phân minh ái tình dứt khoát

Smile1102

Xe container
Hnay trời đẹp, em đi bờ hồ cà phê chém gió với mấy chị em trung niên bạn em. Chủ đề chắc quanh quẩn chán làm và khi nào chúng ta đc về hưu :D

Yeuaibaygio

Xe container
Pate em thấy một số công thức và quy trình khác nhau một chút nhưng em rút ra mấy kinh nghiệm cá nhân cơ bản (vừa mồm em) như sau:
- Nhiều hành tỏi tiêu, nước mắm ngon.
- Gan ngon thì mềm, thơm, không bị đen.
- Em không cho bơ mà cho sữa tươi và nhiều mỡ lợn.
- Muốn pate dẻo cho thêm bì lợn.
- Muốn pate trắng hơn cho thêm ruột bánh mì.
- Hấp kỹ.
Hết ạ.
Hình ảnh minh họa (em hấp cách thủy bằng cái ruột nồi cơm điện cũ), đen đen là hạt tiêu vì em khoái hạt tiêu (tự rang, xay) nên em cho rất nhiều.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bên ngoài vàng choé, bên trong trắng tinh như Ngọc Trinh cụ ạ :))
Em vừa lượn xuống dưới đường ăn sáng, lên có sẵn cốc cf treo cửa. Chẳng biết có ai như em ko, chứ em về đây sang năm thứ 10 rồi mà thấy như mới ngày nào, càng sống càng thấy hài lòng. Mọi thứ ở đây đều ở mức độ vừa phải, từ ko gian sống, đến dân trí, đến đồ ăn thức uống, dịch vụ xung quanh. Tân cố giao duyên gì cũng có cả. Đồ uống phục vụ tận chân công trình đồng giá 20k từ ly cafe đến cốc sinh tố, trà sữa... các kiểu, người khó tính như em mà phải khen thì chất lượng được bảo hành rùi,
Mợ ở khu nào mà hay thế ? ~o)

starsn

Xe điện
Bên ngoài vàng choé, bên trong trắng tinh như Ngọc Trinh cụ ạ :))
Em vừa lượn xuống dưới đường ăn sáng, lên có sẵn cốc cf treo cửa. Chẳng biết có ai như em ko, chứ em về đây sang năm thứ 10 rồi mà thấy như mới ngày nào, càng sống càng thấy hài lòng. Mọi thứ ở đây đều ở mức độ vừa phải, từ ko gian sống, đến dân trí, đến đồ ăn thức uống, dịch vụ xung quanh. Tân cố giao duyên gì cũng có cả. Đồ uống phục vụ tận chân công trình đồng giá 20k từ ly cafe đến cốc sinh tố, trà sữa... các kiểu, người khó tính như em mà phải khen thì chất lượng được bảo hành rùi,
Khu nào thế mợ ơi? Ước gì em cũng được như thế. Như bmc em muốn chuyển sang chung cư, như chung cư nhà mợ có khi về nhu cầu là hợp nhưng anh chị em họ hàng lại toàn ở trung tâm nên chuyển đến chỗ xa xa lại chả có ai.

Hnay trời đẹp, em đi bờ hồ cà phê chém gió với mấy chị em trung niên bạn em. Chủ đề chắc quanh quẩn chán làm và khi nào chúng ta đc về hưu :D
Nghe mợ nói xong chắc lát em cũng ngồi tính tính, xem floorplan xong em trót thích cái nhà 160m ở Royal rồi, đắt quá hehe, chắc thích tạm thế thôi đến lúc mua hạ xuống là vừa. Nói thế thôi chứ chắc kiểu gì cũng phải 10 năm, đợi đứa bé vào đh.

Yeuaibaygio

Xe container
Chia sẻ cách làm pate đi cụ, em làm mà màu cứ xỉn xỉn, k tươi hồng như đi mua, em thích vị pate hải phòng í
Của nhà xỉn xỉn nhưng an toàn vệ sinh.
Các cụ đừng ham tươi hồng như ở ngoài, không tốt đâu :D

o_to_ghe

Xe buýt
E 44 rồi nhưng thấy gái xinh vẫn thích lắm, mỗi tội hơi yếu hơn trc. 😂😂😂

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em ở cái rốn của HN thôi ạ. Thực ra thì nhà cửa nới ước đến, chốn mong về ko có chuẩn mực nào là tốt nhất, chỉ có là sự phù hợp với mong muốn của mỗi người thôi ạ.
Trong một diễn biến khác, khi tìm đường tháo chạy từ HN1 về HN2, em tìm đến đây sau khi cũng lọ mọ đi vào giữa khu dân cư của đất làng mấy khu lân cận và phải trả học phí 30 củ trong vòng mấy tiếng mà xin lại một nửa không được, em dừng chân tại đây khi đó vẫn còn mênh mông công trường đang khởi công đóng cọc, đầu em loé lên suy nghĩ sau này mình sẽ đi bộ thể dục ở đây thì thích lắm. Thế là hôm sau có 1 cái cọc của riêng em được hoàn thành.
Em đang gấp rút thực hiện mong muốn đi bộ xung quanh đây mỗi ngày,
HN2, 10 năm rồi, dịch vụ cái gì cũng có, giá cả phải chăng, … em đam mê BĐS mà khó hình dung khu nào quá, khả năng cao em là hàng xóm của mợ rồi. Nhưng cứ nói đến rốn là em ưng :))

Jumping up

Xe tải
Hôm qua t6 F1 xong bài sớm cho chơi, em nghe nhạc muộn mới ngủ, sáng dậy vắt chân lên cổ đưa f1 đi ăn sáng rồi tống vào lớp debate. Em hớn hở ra caphe để buôn với các cụ Khủng hoảng trung niên vì từ hôm qua đến giờ chỉ đọc ... nhưng lại tình cờ gặp 1 mợ ở caphe, mợ ý buôn từ sáng đến giờ từ chuyện làm kt đến dạy con ;))Rất hợp và rất hay. Viết đến đây tự dưng iem chột dạ có khi là 1 mợ ở đây thì sao ? :)) nên thôi em tắt loa đây =))

Yeuaibaygio

Xe container
Nay em ninh được nồi nước dùng trong vắt, béo ngậy, ngọt lịm, mời các cụ mợ ăn trưa, phở bò mọc ạ. Mọc từ hồi tự làm thì em không ăn mọc ngoài quán nữa.

Lẽ ra rau thơm phải cho vào bát rồi chan nước nhưng vì F1 sẽ trốn tránh việc bỏ rau thơm nên em cho cả vào nồi luôn cho nó biết mùi :)) . Nồi nhỏ đủ 2 mẹ con thôi.