[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

phucsminh

Xe tăng
Em là ng làm lĩnh vực IT, nghĩa là đang hot và đc coi lương cao, em khẳng định luôn, trong cty cả VN và nc ngoài lương trên 100tr sau thuế không nhiều ạ. Em cũng từng làm TĐ nhà nc to đùng ngã ngửa lươnh cao cũng khẳng định luôn là không nhé, thu nhập kiểu under table em không biết, em nói lương có đóng thuế thôi ạ.
Vậy em mới lo lắng chứ nếu ko thì sao em phải lo.
Cụ mà giỏi thì IT ko thiếu việc, khi nào thất nghiệp thì gọi em ạ :D.
Mợ làm mảng gì on cloud đấy ạ? Em cũng thuần IT Infras chứ k phải dev mà chưa nhìn ra được tiềm năng gì từ ngành vì chủ yếu bọn em tư vấn cho doanh nghiệp. Em nghĩ moi tiền từ cá nhân dễ hơn nhưng trằn trọc mãi chưa nghĩ ra được. :D Năm nay e quyết cày vài bộ Azure. Mợ có lời khuyên gì không ạ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em xót và thấy bất công vì em nai lưng làm việc đóng thuế nhiều trong khi lại nghèo hơn nhiều người không đóng thuế, có khi nghèo hơn cụ cụ ạ. Và tình trạng này thấy rõ xung quanh em chứ chả xa xôi gì.

Em chả thấy tự hào gì cụ ạ, em chỉ thấy tiếc tiền và bất công thôi.
Vậy mợ tìm việc nào khỏi đóng thuế để bớt bất công chứ có gì đâu phải than thở? Lựa chọn vẫn do mình mà :))

LaziCat

Xe lăn

khanhtx8

Xe tăng
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Em chưa đến 40 nhưng do cha già con cọc nên cũng ứng với cảnh của cụ, ngày xưa cày 72h liên tục không sao, giờ chỉ đc 24-32h liên tục, mà sau đó là bệt luôn chứ ko phải chỉ cần ngủ 1 giấc là xong. Nhìn tờ sớ bệnh thấy sờ vào đâu cũng bệnh. Bố mẹ bệnh tật thì em đã phải lo từ hồi chưa 30 nên giờ chỉ còn thấy việc con cái đáng lo nhất, giờ còn nhi đồng đã ương bướng không biết đến lúc dậy thì sẽ ra sao. Kinh tế thì em có may mắn là do biết bố mẹ già nên cày từ rất sớm. Được cái giờ vẫn vô ưu vô lo, lo mỗi thằng ôn con, nhưng cũng cùn, thân nó nó lo, yếu quá cho 2 cái xoong đi mà bán phở. Đời mới đi qua đc 1 nửa, nửa còn lại vẫn còn dài lắm nên cố mà tận hưởng

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em xót và thấy bất công vì em nai lưng làm việc đóng thuế nhiều trong khi lại nghèo hơn nhiều người không đóng thuế, có khi nghèo hơn cụ cụ ạ. Và tình trạng này thấy rõ xung quanh em chứ chả xa xôi gì.

Em chả thấy tự hào gì cụ ạ, em chỉ thấy tiếc tiền và bất công thôi.
Thuế của mợ là đóng góp cho xã hội , góp phần xây dựng đất nước , đấy là việc tốt . Cứ nghĩ vậy cho thoải mái , còn công bằng thì chẳng nơi đâu có sự công bằng tuyệt đối đâu ạ

Smile1102

Xe container
Vậy mợ tìm việc nào khỏi đóng thuế để bớt bất công chứ có gì đâu phải than thở? Lựa chọn vẫn do mình mà :))
Em không có hay chưa đủ bản lĩnh hoặc ko biết chỗ nào không đóng thuế nên em phải chịu thôi.
Và em vẫn thấy bất công, em cũng nói đúng cái em nghĩ thì có gì là sai ợ? bởi vì đó là sự thực.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em không có hay chưa đủ bản lĩnh hoặc ko biết chỗ nào không đóng thuế nên em phải chịu thôi.
Và em vẫn thấy bất công, em cũng nói đúng cái em nghĩ thì có gì là sai ợ? bởi vì đó là sự thực.
Không biết mà nói là sai rồi đấy mợ. Em ví dụ nhé, mấy ông móc tiền túi trả lương cho mợ không phải đóng thuế TNCN đâu :))

Smile1102

Xe container
Mợ làm mảng gì on cloud đấy ạ? Em cũng thuần IT Infras chứ k phải dev mà chưa nhìn ra được tiềm năng gì từ ngành vì chủ yếu bọn em tư vấn cho doanh nghiệp. Em nghĩ moi tiền từ cá nhân dễ hơn nhưng trằn trọc mãi chưa nghĩ ra được. :D Năm nay e quyết cày vài bộ Azure. Mợ có lời khuyên gì không ạ?
Em làm triển khai các ứng dụng cloud của SAP, Oracle... cụ ạ. Cụ làm Infras thì học Azure, amazon là chuẩn bài rồi. Em đang thấy các cty dịch chuyển sang dùng public cloud nhiều, sẽ thiếu nhân lực làm migration, hỗ trợ operation trên các nền tảng cloud này.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các cụ mợ đang nói về thuế TNCN, em lại ngứa miệng chút ạ :D
Quan điểm của em, thuế TNCN không phải phần của mình nên từ lúc còn đi làm công ăn lương em không bao giờ qua tâm đến khoản này đóng nhiều hay ít. Khi deal lương với nhà tuyển dụng em thường deal nhận net salary cho nên khi nhìn payslip thuế má này nọ em cũng không có cảm xúc tiếc nuối gì vì thực chất nó có phải của mình đâu, nó là của doanh nghiệp đang thuê mình :D. Mỗi một vị trí doanh nghiệp tạo ra đều có khoản ngân sách lương nhất định cho vị trí đó, các công ty đa quốc gia thường set bậc lương theo kiểu min và max cho một vị trí. Bởi vậy cũng ngồi trên ghế đấy nhưng có bác nhận lương 5k Mẽo nhưng có bác lại được nhận hẳn 7k. Dù gross hay net thì nó đều nằm trong khoản ngân sách đã được set. Cho nên về lý thuyết mà nói tiền thuế TNCN ấy là của người lao động nhưng thực ra nó là của doanh nghiệp ạ :P. Nếu cụ mợ nào làm chủ doanh nghiệp mà vẫn đóng thuế TNCN đều đều thì hãy nên xót vì nó mới đúng là tiền của mình :)).
Ở VN em thấy khoản thuế má dễ thở hơn nhiều đấy ạ vì luật vẫn còn nhiều kẽ hở để cá nhân và doanh nghiệp lách thuế.
"Nộp thuế là nghĩa vụ và quyền lợi của công dân" - em thuộc khẩu hiệu này lắm nên năm nào cty em cũng nhận bằng khen từ chi cục thuế :)) :)) :))
Nhầm nhé cụ, đó là tiền của mình chứ không phải của doanh nghiêp. Tưởng tượng thế này nhé, công ty trả cho người A 1000USD gross và trả cho ngưòi B 2000 USD gross. Như vậy công ty đánh giá là người B tạo ra giá trị gấp đôi người A. Tuy nhiên, do B phải đóng thuế nên thực lĩnh của B sẽ không gấp đôi A. Nếu như nhà nước không bắt đóng thuế (ví dụ như ở UAE) thì tiền A và B nhận được sẽ tương đương giá trị A và B mang lại cho công tỵ

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Mềm mỏng liên quan gì đến em. Đứa nào trốn thuế thì đứa ấy sướng. Em đóng thuế ầm ầm mà lên mạng mấy đứa ăn tiền em nuôi còn kêu em là làm gì cho đất nước chưa.
Thực ra đội thuế nhà ta cũng mềm mỏng đấy cụ ạ chứ nếu họ làm chặt thì có trốn lên giời, kiểu gì chả moi móc được :D. Cho nên các cụ mợ được doanh nghiệp đóng thuế cho hãy kêu ít đi một chút :D
Vụ dân chủ này nọ ở Mẽo thì em không quan tâm nhưng ở ta thuế thì muốn đóng ít nhưng lại muốn hưởng nhiều thứ dịch vụ công tiên tiến như Mẽo cơ :D

Mang chăn 37 độ ở nhà ra quấn cho ấm, sao phải tốn xiền mua, cụ thật lãng phí :))

Smile1102

Xe container
Em chưa đến 40 nhưng do cha già con cọc nên cũng ứng với cảnh của cụ, ngày xưa cày 72h liên tục không sao, giờ chỉ đc 24-32h liên tục, mà sau đó là bệt luôn chứ ko phải chỉ cần ngủ 1 giấc là xong. Nhìn tờ sớ bệnh thấy sờ vào đâu cũng bệnh. Bố mẹ bệnh tật thì em đã phải lo từ hồi chưa 30 nên giờ chỉ còn thấy việc con cái đáng lo nhất, giờ còn nhi đồng đã ương bướng không biết đến lúc dậy thì sẽ ra sao. Kinh tế thì em có may mắn là do biết bố mẹ già nên cày từ rất sớm. Được cái giờ vẫn vô ưu vô lo, lo mỗi thằng ôn con, nhưng cũng cùn, thân nó nó lo, yếu quá cho 2 cái xoong đi mà bán phở. Đời mới đi qua đc 1 nửa, nửa còn lại vẫn còn dài lắm nên cố mà tận hưởng
Vâng cụ, con em đúng tuổi dậy thì nên em phát rồ với nó cụ ạ :(. Là nỗi lo lớn nhất tại thời điểm này.
Em kte chưa vững nên là nỗi lo thứ 2.
Hồi 3x em thức 1-2h hay qua đêm cũng khá thường xuyên. Giờ mà overnight 1 đêm là vài hôm sau vẫn vật vờ ạ :(.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Nhầm nhé cụ, đó là tiền của mình chứ không phải của doanh nghiêp. Tưởng tượng thế này nhé, công ty trả cho người A 1000USD gross và trả cho ngưòi B 2000 USD gross. Như vậy công ty đánh giá là người B tạo ra giá trị gấp đôi người A. Tuy nhiên, do B phải đóng thuế nên thực lĩnh của B sẽ không gấp đôi A. Nếu như nhà nước không bắt đóng thuế (ví dụ như ở UAE) thì tiền A và B nhận được sẽ tương đương giá trị A và B mang lại cho công tỵ
Hoặc không đóng thuế luỹ tiến mà cùng chung 1 mức.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, ở nước ngoài chúng nó cũng kêu ca thuế má và là cương lĩnh chính trị cho các chính trị gia. chấp nhận đóng và kêu là hai việc khác nhau.

phucsminh

Xe tăng
x
Em làm triển khai các ứng dụng cloud của SAP, Oracle... cụ ạ. Cụ làm Infras thì học Azure, amazon là chuẩn bài rồi. Em đang thấy các cty dịch chuyển sang dùng public cloud nhiều, sẽ thiếu nhân lực làm migration, hỗ trợ operation trên các nền tảng cloud này.
Em cảm ơn mợ nhiều ạ. Đọc cmt giật mình tưởng mợ là sếp e nhưng chắc k phải :D

UFA

Xe điện
Thật ra ở Việt Nam sau từng ấy năm nhìn lại mình thấy giầu nhất vẫn là buôn đất. Số mình thì toàn mất tiền về đất cát nên chắc không có số giàu.
Trước có đứa em họ ở quê, nó lấy chồng rồi lên nhà nhờ mình dẫn người quen xin việc cho chồng. Chồng nó kiếm được công việc cũng tàm tạm, công việc đặc thù mà thu nhập cũng khá. Nó ở nhà trông con. Có tiền nó cứ mua đi bán lại. Thế mà chục năm, gặp lại thì nó giàu hơn mình gấp nhiều lần.
Mợ chuẩn ah, khoảng 10 năm trở lại đây những ai phất lên thì hầu hết nhà nhờ BĐS, làm ăn thì cũng có mà ít với lại khó phất lắm, e biết cỡ gần chục người phất lên như vậy

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Không biết mà nói là sai rồi đấy mợ. Em ví dụ nhé, mấy ông móc tiền túi trả lương cho mợ không phải đóng thuế TNCN đâu :))
Mấy ông trả lương em ở tận phương trời nào ấy nên em cũng ứ biết cụ ạ :D.
Nhưng quan điểm em tiền thuế TNCN là tiền em làm ra, và doanh nghiệp mất từng đó chi phí cho em để em làm việc. Khi tính productivity là họ trừ chi phí của em đấy ạ.
Thuế của mợ là đóng góp cho xã hội , góp phần xây dựng đất nước , đấy là việc tốt . Cứ nghĩ vậy cho thoải mái , còn công bằng thì chẳng nơi đâu có sự công bằng tuyệt đối đâu ạ
Tương đối công bằng cũng ko có cụ ơi. XH mình ng giàu phần lớn ko đóng thuế. Cái bọn đóng thuế toàn bọn cu li như em với cụ thôi.
Vậy nên em chả thấy tự hào gì chỉ thấy mình kém ứ tìm được việc thu nhập cao, đàng hoàng mà ko phải đóng thuế :D

coolpix8700

Xe ngựa
Bác tính theo chủ nghĩa M.: các ông chủ (và Cty) là kẻ bóc lột!
Còn theo thị trường thì bác bán sức lao động cho người sử dụng, người sử dụng trả lại tiền cho các. Tiền bác nhận được do bán sức lao động là net. Người sử dụng lao động đi mua phải trả thuế đó là cái thuế thu nhập cá nhân, Nó cũng giống như bác đi mua hàng về dùng phải trả VAT. Bác không làm cho ông chủ ấy mà là người khác làm thì ông chủ kai sẽ trả cho người khác!