[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

coolpix8700

Xe ngựa
Ông anh của cụ nằm trong số 1% các doanh nghiệp ở VN hiện nay. Em nói thật, không phóng đại. Đa số anh em mở công ty sẽ phải làm ăn cật lực không kể ngày đêm để sau khoảng 5 - 6 năm (nếu thuận lợi) sẽ có thu nhập 100-200 củ / tháng. Loại 300 - 400 củ / tháng không hiếm nhưng bọn nó (khi các cụ tiếp xúc sẽ thấy) thường có tố chất gì đó hơn người (thông minh hơn, khéo léo hơn, thậm chí là liều hơn). Loại trên 500 củ / tháng bắt đầu hiếm và chủ yếu là loại thứ 2 (300-400 củ) nhưng đã làm ăn lâu hơn trên thương trường (trên 10 năm) hoặc có một lợi thế nào đó (VD: Có vốn tốt do bố mẹ để lại, có người nhà làm gì đó đỡ đầu). Loại trên 1 tỏi/ tháng hoặc là rất giỏi, hoặc đã làm ăn rất lâu trên thương trường, hoặc có người nhà làm to. Em cũng phải nói thêm là loại mở công ty 10 năm thu nhập vẫn dưới 100 củ /tháng thậm chí dặt dẹo nhiều vô kể. Đừng cụ nào hỏi em lấy thông tin ở đâu nhé.

Hỏi thì em bảo là em bịa đấy...
Câu dưới cùng của bác chưa chắc đã sai!
Đã làm doanh nghiệp (em viết là người sở hữu doanh nghiệp, chứ không phải người làm cho doanh nghiệp, kể cả tổng giám đốc) thì không có khái niệm thu nhập tháng hay năm là bao nhiêu. Họ có thể trích ra có lương để tiêu dùng hàng ngày, nhưng thu nhập của họ không thể tính hàng năm, chứ đừng nói hàng tháng.
Với doanh nghiệp người ta chỉ để cập đến quy mô, còn đồng tiền của họ xoay tít. Thân thì hỏi nhau năm nay làm ăn tốt không. Còn ngay cả việc năm có lãi hay năm lỗ thì cũng chỉ là các con số trong sổ kế toán.
Doanh nghiệp tư nhân cỡ nhàng nhàng khá hơn mấy cái doanh nghiệp khủng là cỡ độ 4-5 năm họ có thể ước tính "đã dôi ra được bao nhiêu"!

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là không bình thường vì để có thể có mức lương ấy cần nhiều thứ, tài năng, học vấn, quan hệ và cả nhiều may mắn nữa.
Giàu thì không giàu vì cứ rộng rãi kiếm được ngần ấy từ năm 20 tuổi và tiết kiệm được 50% thì 20 năm cũng chỉ tiết kiệm được 12 tỷ đồng chả mua nổi một căn nhà phố mặt tiền kha khá nhưng nói bình thường càng sai vì XH có khoảng 80% mơ cũng không có được con số ấy. Nếu 1 người làm ăn lương thiện bằng chính mồ hôi của mình sẽ thấy để có được con số "bình thường" nêu trên là cả một quá trình phấn đấu và họ sẽ không bô bô là dễ quá, bình thường quá :))

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

raisomoon

Xe tăng
Thế nên trên OF này nói lương mấy chục hay một trăm nghe tưởng to chứ thực ra culi. Ráo mồ hôi là hết tiền. Mà những hội quản lý tầm trung này nguy cơ thất nghiệp khu u50 rất cao.
Cái này là đương nhiên rồi cụ, kể cả thế giới, tầm CEO đi làm thuê lương 1 triệu/năm cũng rất hiếm hoi. Thường phải là cá nhân cực kỳ kiệt xuất. Còn không dĩ nhiên sóng sau đè sóng trước, tới cái ngưỡng 50 ngoại trừ kinh nghiệm tăng lên nhưng lại mất đi tính sáng tạo và lửa làm việc thì rất dễ bị thay thế bởi nhóm lao động chất lượng cao và nhiều động lực hơn ở ngưỡng U40.

Bởi vậy tâm lý của mợ chủ thớt thực ra nó rất bình thường, mà có nhẽ mợ í lại còn là người khôn ngoan và nhận ra cục diện sớm và bắt đầu có giải pháp dự phòng lâu dài là bắt đầu gây dựng business riêng. Còn có nhiều người tới gần 50, con cái đi du học thì bắt đầu quá tải về tài chính và muốn kinh doanh riêng thì cũng khó. Vì suốt 1 đời làm quản lý nhưng tiêu tiền của thằng khác, đâu dễ biết cách tái đầu tư bằng tiền của mình. Ví dụ ngay mợ chủ thớt, mợ í đi làm thuê, nên ko thích thì nhảy việc liền, nhờ khả năng bản thân thì các cty khác sẵn sàng vợt mợ í tiếp với mức lương cao hơn. Nhưng khi tự bỏ tiền túi ra để xây dựng 1 ekip cho nhiều năm, đâu thể dễ bỏ cái con thuyền đó để đi đóng 1 cái thuyền mới. Thường em thấy hiếm có người vừa có tố chất làm tướng đánh thuê lại vừa có phẩm chất làm vua tự tạo lập và khai thác mảnh đất của riêng mình - Hiếm thôi chứ ko phải ko có. Em chúc mợ thớt hội tụ đầy đủ cả 2 để thành công hơn nữa :x

Cá nhân em thì em thấy đang có 1 lớp người giàu mới xuất hiện ở thế hệ 8x và 9x, nhóm này năng động, tham vọng, nhiều động lực và quan trọng lại rớt vào xu hướng tăng trưởng mạnh mẽ của VN trong vòng 10 năm trước và 10 năm tiếp theo. Cái quan trọng là trong hàng chục ngàn tay chơi liều lĩnh này nhảy vô tự kinh doanh kiểu gì cũng có những thành phần kiệt xuất gia nhập vào nhóm nhà giàu trong tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là phải cỡ trưởng phòng, trưởng ban, phó giám đốc.
100 củ/tháng mà chỉ là làng nhàng bình thường thì đúng shock nặng rồi còn gì nữa :D Tầm này 50 củ 1 tháng cũng cỡ trưởng phòng ở 1 ngân hàng to to rồi, cao hơn thì phải giám đốc bộ phận, vùng, miền, mà đào đâu ra lắm giám đốc thế.
Cái này là đương nhiên rồi cụ, kể cả thế giới, tầm CEO đi làm thuê lương 1 triệu/năm cũng rất hiếm hoi. Thường phải là cá nhân cực kỳ kiệt xuất. Còn không dĩ nhiên sóng sau đè sóng trước, tới cái ngưỡng 50 ngoại trừ kinh nghiệm tăng lên nhưng lại mất đi tính sáng tạo và lửa làm việc thì rất dễ bị thay thế bởi nhóm lao động chất lượng cao và nhiều động lực hơn ở ngưỡng U40.

Bởi vậy tâm lý của mợ chủ thớt thực ra nó rất bình thường, mà có nhẽ mợ í lại còn là người khôn ngoan và nhận ra cục diện sớm và bắt đầu có giải pháp dự phòng lâu dài là bắt đầu gây dựng business riêng. Còn có nhiều người tới gần 50, con cái đi du học thì bắt đầu quá tải về tài chính và muốn kinh doanh riêng thì cũng khó. Vì suốt 1 đời làm quản lý nhưng tiêu tiền của thằng khác, đâu dễ biết cách tái đầu tư bằng tiền của mình.

Cá nhân em thì em thấy đang có 1 lớp người giàu mới xuất hiện ở thế hệ 8x và 9x, nhóm này năng động, tham vọng, nhiều động lực và quan trọng lại rớt vào xu hướng tăng trưởng mạnh mẽ của VN trong vòng 10 năm trước và 10 năm tiếp theo. Cái quan trọng là trong hàng chục ngàn tay chơi liều lĩnh này nhảy vô tự kinh doanh kiểu gì cũng có những thành phần kiệt xuất gia nhập vào nhóm nhà giàu trong tương lai.
công nhận, mấy đứa em mình chơi cùng 8x,9x ở Việt Nam giờ làm quản lý cho các công ty công nghệ, start up nổi tiếng, mình thật sự phục chúng nó.

nowhereland

Xe điện
100 củ/tháng mà chỉ là làng nhàng bình thường thì đúng shock nặng rồi còn gì nữa :D Tầm này 50 củ 1 tháng cũng cỡ trưởng phòng ở 1 ngân hàng to to rồi, cao hơn thì phải giám đốc bộ phận, vùng, miền, mà đào đâu ra lắm giám đốc thế.
Ơ, hơn chục năm nay em chẳng đi làm, thu nhập cuối cùng thế nào em chưa biết chứ sếp sòng đầy áp lực mà lương như cụ nói thì cũng không ăn thua nhỉ. Chưa kể ở các vị trí đầy còn tốn kha khá cho các khoản ngoại giao, khóc, cười....với tập thể nữa.

Amethyst2020

Xe buýt

Bởi vậy tâm lý của mợ chủ thớt thực ra nó rất bình thường, mà có nhẽ mợ í lại còn là người khôn ngoan và nhận ra cục diện sớm và bắt đầu có giải pháp dự phòng lâu dài là bắt đầu gây dựng business riêng. Còn có nhiều người tới gần 50, con cái đi du học thì bắt đầu quá tải về tài chính và muốn kinh doanh riêng thì cũng khó. Vì suốt 1 đời làm quản lý nhưng tiêu tiền của thằng khác, đâu dễ biết cách tái đầu tư bằng tiền của mình.

Cho em hỏi nhỏ tí cụ làm nghề gì thế ạ, em lội các còm của cụ thấy cái nào cũng bao quát và sâu sắc lắm.
Nếu raisomoon là nick chính chủ thì em hiểu phần nào, trước em có dịch phim này. Dù vậy em vẫn không ngấm được phim đó lắm hehe.

raisomoon

Xe tăng
Cho em hỏi nhỏ tí cụ làm nghề gì thế ạ, em lội các còm của cụ thấy cái nào cũng bao quát và sâu sắc lắm.
Nếu raisomoon là nick chính chủ thì em hiểu phần nào, trước em có dịch phim này. Dù vậy em vẫn không ngấm được phim đó lắm hehe.
Em cũng là dân buôn thúng bán mẹt như bao tay OFer khác thôi cụ. Còn em không biết gì tới cái phim cụ nói luôn í :D

Leanh65

Xe container
Đúng rồi cụ em tính là nếu 100 củ 1 tháng giả sử mà tiêu hết 50% vậy một năm cũng chỉ tiết kiệm được 600 củ thôi và giả sử không bị hao hụt, không sinh lời được thì tận 10 năm mới có được 6ty cơ a, mà nhìn xem bao nhiêu căn hộ trung cư cao câp, bao nhiêu lô liề kề, bt đắt tiền vẫn cứ hấp thụ hết. Vậy mới biết xung quanh ta nhiều người họ lắm tiền.
Cụ tính thế thì chết. Tiết kiệm vài trăm ( trước kia) là phải múc ngay miếng đất. Đô thị phình ra, dăm năm, chục năm nó tăng gấp 3,4 lần lại bán đi mua miếng đắt hơn mới ra tiền chứ. Em mua miếng đầu tiên 300m2 năm 93 có 6 tr. Miếng thứ 2 năm 207 có 400tr, miếng thứ 3 2012 cũng 400 ... vẫn còn cả đến giờ. Tính ra cũng có tý tiền, nhưng tiêu thì cũng vừa phải thôi chứ cũng chả mức sống cao gì cả.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Bởi vậy em mới nói 100cu đi làm công ăn lương là cao quá rồi ấy, nhưng tính ra vẫn chưa thấm vào đâu. Em có ông anh công ty không nổi lắm 5 năm nay mỗi năm để ra 1 quả biệt thự triệu đô.
Chuẩn cụ. Lương cao bị quất 35% thuế TNCN. Nhưng mở cty riêng thì trốn thuế nhiều lắm. Con em em mở shop bán hàng, doanh thu tháng hàng tỷ, mà thuế khoán có vài triệu :)). Giàu nhanh lắm.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ. Lương cao bị quất 35% thuế TNCN. Nhưng mở cty riêng thì trốn thuế nhiều lắm. Con em em mở shop bán hàng, doanh thu tháng hàng tỷ, mà thuế khoán có vài triệu :)). Giàu nhanh lắm.
Mịa ngày xưa mỗi năm cầm cái bản thống kê nộp thuế thu nhập mà ngẩn ngơ. Em thấy đám trung lưu đi làm thuê chính ra khổ. Thuế không trượt một đồng. Làm sao mà giàu được.

Smile1102

Xe container
Không ai tính tiền dành cho đầu tư vào nhu cầu sinh hoạt. Đã đầu tư phải chấp nhận mạo hiểm. Mạo hiểm càng cao, lợi nhuận càng lớn. Nếu thu nhập vừa đủ trang trải cho các nhu cầu tối thiểu của gia đình thì rất khó chọn các phương án đầu tư có nhiều rủi ro.
Càng không phải hoang mang là tiến được xa hơn.
Từ không đẹp là ủ mưu, từ tốt hơn là chuẩn bị hay tích lũy.
Không chỉ tự làm, mà có đi làm thuê ăn lương thì muốn lương cao cũng phải thu nhập kiến thức, kỹ năng để làm được người ta mới thuê và trả lương cao. Còn tự làm thì ngoài kiến thức, kỹ năng còn cần vốn ban đầu. Có những thời gian ở VN ai ai cũng biết nhiều việc cứ đầu tư là có lãi, nhưng đại đa số lại không có tiền để thực hiện. Tất cả đều phải chuẩn bị hay tích lũy để khi gặp cơ hội là có thể tóm lấy rồi phát huy. Dù kinh doanh hay đi làm thuê cũng đều phải tập trung, lo lắng cho công việc thì thu nhập mới tăng hoặc ít nhất không giảm. Nhưng tập trung, lo lắng cho công việc lại không phải là hoang mang!
Hoang mang là do thiếu tự tin hoặc phải lựa chọn đường đi mà đường nào cũng rủi ro ạ. Ví dụ em nghỉ làm thuê thì nghĩ nhỡ đâu cty không thành công mình không quay lại được thì sao? ...Nên cũng cần bản lĩnh ạ.
Bài nãy cụ bảo hơn lít là bình thường nên em mới quote mà. Chứ em thấy thế là ngon rồi, tiêu thoải mái chứ chả bình thường gì.

Nhà em 3 người tiêu 1 tháng tầm 40tr (học hành, sinh hoạt, biếu tặng) em đã thấy mình hoang phí rồi. Mà đấy là em còn ko có nhu cầu xài hàng hiệu hay mỹ phẩm cao cấp. Thỉnh thoảng chồng em bảo mua cái gì tốt tốt mà dùng, cứ xài ba cái đồ Tàu dc dăm bữa là xấu. Hehe nhưng người đi lên từ tay trắng như em vẫn còn thói tiếc tiền lắm. Vào đọc thớt này cái phải tiết chế lại hơn nữa mới được.
Em nghĩ không nên hoang phí nhưng cũng nên đối tốt với bản thân. Có thể đặt mục tiêu tiết kiệm được xxx đồng, nếu kiếm thêm được cũng nên tự thưởng cho có động lực kiếm tiền. Ví dụ em làm tư vấn được 30tr có khi em đi shopping 10-15tr (do đây là khoản ngoài dự tính). Nếu không sợ ko còn động lực kiếm tiền nữa ạ.
Bởi thế anh mới nói thu nhập cỡ đó cũng chỉ là bình thường, vì vẫn còn phải xoay các kiểu như em đã biết. Nhà anh 4 người thu nhập cỡ đó gần 20 năm nay (theo giá vàng), mà thấy cũng...bình thường, vì xung quanh cũng loanh quanh thế :)). Khi nào mà lương cỡ đó, rồi giấc mơ tự do tài chính thành hiện thực mang lại nguồn thu bằng đó nữa thì sẽ ung dung hơn hẳn. Tạo ra nhiều nguồn thu nhập ngoài lương là hay nhất, tuy ko dễ =))
Lý thuyết thì nhiều thu nhập mà em mãi chưa thực hiện nổi, việc nào của em cũng phải lao động mới có tiền. Chưa có cái gì gọi là thụ động cả.
Như em nói em biết nhiều ng lương cao, giàu có nên thấy mình cũng thường thường chứ chả giỏi giang gì.

Smile1102

Xe container
.
Mịa ngày xưa mỗi năm cầm cái bản thống kê nộp thuế thu nhập mà ngẩn ngơ. Em thấy đám trung lưu đi làm thuê chính ra khổ. Thuế không trượt một đồng. Làm sao mà giàu được.
Đúng tâm trạng em đây, nhà em toàn trêu bảo công dân gương mẫu, hai vợ chồng thuế cộng lại cũng là khoản cực lớn. Cuối năm nhìn payslip cả năm mà xót thiệt xót :(.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ. Thuế TNCN e nộp đến giờ chắc đủ mua vài cái Evoque, mà chỉ dám mua con xe còi. Đau khổ thật sự. Như bị ăn cướp =))

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
.
Đúng tâm trạng em đây, nhà em toàn trêu bảo công dân gương mẫu, hai vợ chồng thuế cộng lại cũng là khoản cực lớn. Cuối năm nhìn payslip cả năm mà xót thiệt xót :(.
Trời chắc phải lập thread riêng cho bọn nộp thuế TNCN vô than thở. Còn ko dám nhìn payslip luôn ấy mợ. Đau như đau đẻ (với nữ) hoặc như hoạn (với nam).

Trang Nguyen

Xe điện
Không sao! Cùng nhau khủng hoảng cũng hơn là khủng hoảng 1 mình mợ à.
Dạ em cảm ơn cụ, nghe cụ nói em thấy yên tâm hẳn ạ, chỉ có điều em chắc chưa đến tuổi đó nên chưa cảm nhận rõ ràng sự khủng hoảng.

Smile1102

Xe container
Nói chung em là người giỏi, rất giỏi. Cũng may em lo nên mở thớt này, là chỗ học hỏi và trao đổi tâm sự của nhiều người.
Cảm ơn em nhé. Hy vọng 2-3 năm nữa chị lôi lại topic này để thông báo sự thay đổi tích cực.
Hôm nay bắt đầu đi làm BH thất nghiệp. Cô bé phòng BH khen chị trẻ quá so với tuổi. Nhưng chán thật, từ ngày ở nhà nhìn mặt mũi thần sắc kém, ăn mặc vớ vẩn hẳn😒.
Chị ơi em là người thân lừa ưa nặng, khi nào mọi thứ vào quỹ đạo là em chán đi tìm việc mới để thử thách bản thân chị ạ.
Chị cố gắng lên, đi ra ngoài gặp mọi người đề xuất hỏi han rồi sẽ ra hướng.
Em từ lúc nghĩ cần mở cty là em đi đến đâu reo rắc ý nghĩ đó đến đấy. Mà em cũng qua một vụ không thành công, do không hợp với ng làm cùng. Em thì theo hướng làm tử tế, tạo ra sản phẩm dịch vụ có giá trị, anh kia thì theo hướng chạy dự án đề tài nhà nc, thành ra em mất khối thời gian công sức mà đành chia tay vì em thấy đi xin dự án 1-2 tỷ rồi làm ăn quấy quá kiếm ít tiền ko hợp với em.
Cty hiện tại thì làm với bạn, chúng nó cũng bảo may gặp em nên giờ mới có cty :D.
Vậy nên cứ đi rồi sẽ đến chị ạ sẽ phải mất thời gian và công sức nhưng kiên trì rồi sẽ ổn ạ.

Smile1102

Xe container
Em ngó con số hơn trăm là bình thường rồi bất chợt nghĩ, nhẩm xung quanh nhưng người em biết cộng với các cán bộ, công nhân viên mấy công ty em qua lại và biết rõ thu nhập của họ ;)) Thì thấy bệnh sốt rét từ những ngày mặc áo xanh quay lại ngay lập tức ;))
Em là ng làm lĩnh vực IT, nghĩa là đang hot và đc coi lương cao, em khẳng định luôn, trong cty cả VN và nc ngoài lương trên 100tr sau thuế không nhiều ạ. Em cũng từng làm TĐ nhà nc to đùng ngã ngửa lươnh cao cũng khẳng định luôn là không nhé, thu nhập kiểu under table em không biết, em nói lương có đóng thuế thôi ạ.
Vậy em mới lo lắng chứ nếu ko thì sao em phải lo.
mợ chủ làm làm IT giống em, e mới sang băm 2 mà cũng thấy khủng hoảng :( mợ chủ cho e góp vốn cổ phần công ty với, lỡ sau có thất nghiệp thì còn có cái chống lưng
Cụ mà giỏi thì IT ko thiếu việc, khi nào thất nghiệp thì gọi em ạ :D.

Smile1102

Xe container
Người như bạn chủ thớt cũng là thành phần ưu tú. Mình có mấy đứa bạn gái cũng từng làm cho các tập đoàn về IT lớn như bạn thì cũng mường tượng ra.

Chả qua ai thì cũng đến giai đoạn mid life crisis nên cần thời gian để xác định lại đoạn đời sau sẽ muốn làm gì. Chia sẻ cũng là một cách để giúp nhìn rõ ra dựa vào góc nhìn người bên ngoài.

Chứ dạy khôn cho bạn mình nghĩ không nhiều người.
Em thấy tuổi này nếu không có chút băn khoăn về cuộc sống thì hơi lạ ạ. Không phải về kinh tế thì về những cái khác như con cái, gia đình, sức khỏe, đều có thay đổi lớn trong cuộc đời.
Khủng hoảng tuổi trung niên là có thật, không chỉ người không thành đạt mà cả người thành đạt. Em ở Sài Gòn có Ông bà bạn năm nay khoảng 54 tuổi. Tài sản có 30 cái nhà mặt tiền đường ở Sài Gòn. Thu nhập hàng tháng khoảng 2 tỉ. Thế mà tuổi này rồi vẫn còn lo ngay ngáy nếu sau này ra sao, ra sao nếu..... nghĩ lại chán cho mình.
Ngược lại có ông khác, tài sản khoảng vài ngàn tỉ, đất quận 7 có mỗi 20.000m2. Lâu lâu tâm sự ở đâu có nhậu nhẹt có trò gì vui gọi anh nhá. Giờ anh buồn quá. Mình nói anh thiếu gì tiền mà buồn. Ổng bảo, giờ anh muốn ngèo như ngày xưa, có vợ có con bên cạnh. Giờ vợ con anh sang cả Úc rồi, mua quá trời biệt thự cho thuê bên đó, giờ không về nữa, anh thì không chịu được lạnh vì là người miền Nam nên không sang, giờ có một mình buồn lắm. Khổ nhiều tiền cũng khổ.
Vậy khủng hoảng tuổi trung niên lại phải định nghĩa lại.
Vâng đúng cụ ơi, khủng hoảng có nhiều lý do, mỗi người một lý do khác nhau ạ. Vì cũng là giai đoạn có nhiều bước ngoặt trong cuộc đời.

Bởi vậy tâm lý của mợ chủ thớt thực ra nó rất bình thường, mà có nhẽ mợ í lại còn là người khôn ngoan và nhận ra cục diện sớm và bắt đầu có giải pháp dự phòng lâu dài là bắt đầu gây dựng business riêng. Còn có nhiều người tới gần 50, con cái đi du học thì bắt đầu quá tải về tài chính và muốn kinh doanh riêng thì cũng khó. Vì suốt 1 đời làm quản lý nhưng tiêu tiền của thằng khác, đâu dễ biết cách tái đầu tư bằng tiền của mình. Ví dụ ngay mợ chủ thớt, mợ í đi làm thuê, nên ko thích thì nhảy việc liền, nhờ khả năng bản thân thì các cty khác sẵn sàng vợt mợ í tiếp với mức lương cao hơn. Nhưng khi tự bỏ tiền túi ra để xây dựng 1 ekip cho nhiều năm, đâu thể dễ bỏ cái con thuyền đó để đi đóng 1 cái thuyền mới. Thường em thấy hiếm có người vừa có tố chất làm tướng đánh thuê lại vừa có phẩm chất làm vua tự tạo lập và khai thác mảnh đất của riêng mình - Hiếm thôi chứ ko phải ko có. Em chúc mợ thớt hội tụ đầy đủ cả 2 để thành công hơn nữa :x

Em đồng ý với cụ là đội cuối 8X, 9X năng động giỏi giang và liều hơn mình nhiều ạ. Em trc có quen một em, lúc em làm hãng em giúp nó 1-2 dự án, sau đó nó có vốn mua đc mảnh đất nhỏ xây nhà ở, sau đấy nó bẩu em bán đi rồi buôn đất, sau chưa tới 10 năm giờ gặp lại nó đã có mấy tr usd rồi. Lúc em gặp nó, nó còn phải nhờ em đấy ạ :).