[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà e thì cũng na ná nhau. Chỉ có 2 bạn út là khác đi 1 chút vì lúc đó gia đình đỡ vất vả hơn. Nhà e đẻ 1 lèo sát nhau năm 1 2 năm một nên tuổi cũng khá gần nhau nữa
Uhm em thấy "hoàn cảnh" trong câu đó nó không đơn thuần là gia cảnh đâu ạ. Mà thôi bỏ qua đi ạ vì nó là cảm nhận và suy nghĩ cá nhân mỗi người.

starsn

Xe điện
Ôi nó cứ tưng tửng và lại rất lạc quan ấy mợ. E nói thì nó bảo nói nhiều nên hqua e bảo mẹ nói nốt lần này rồi thôi, vì mẹ thấy năm nay là năm quan trọng nhất cuộc đời con mà con cứ thủng thỉnh k thấy học hành gì nên mẹ sốt ruột mới phải nói. Mục tiêu e cũng yêu cầu y mợ, nó bảo con làm dc trong khi Sat hay ielts chả học thêm đâu, yc 3 môn AP tìm cả thầy tư vấn kèm add vào nhóm nó cũng chả thèm trả lời là có học hay k, e cũng nói rõ xác định A hay A* hãy học còn B thì k học cho phí tiền. Rồi giờ nếu cần tìm TT tư vấn nộp hồ sơ thì cũng phải chốt chứ còn có 1 năm, nó cũng chả thèm trả lời là nó cần hay k, trong khi mình tối mắt tối mũi còn phải lê la hết trung tâm này đến TT khác để hóng thông tin, học hỏi, bao nhiêu cái hội thảo du học mẹ lê la nghe bằng hết mà nó thì kệ. E chốt lại bảo nó trả lời nó cũng k thèm trả lời đây mợ. Học xa rồi mà nó k chịu tương tác e k biết phải làm thế nào nữa, cáu quá e bảo tuỳ con, nếu k đạt mục tiêu mẹ yc thì hết năm về nước, tin nhắn sau khi gọi video bực mình e nhắn cộc lốc thế :D. Chắc e cũng cho về nc thôi, chứ xa nhau thế này tình cảm có khi nhạt phai, thấy nó chả nhớ nhung hỏi han mình dc câu nào mợ ak, chán chán là, khéo e cho con đi là một sai lầm ấy mợ ạ.
Em đọc đoạn mợ buông rồi nhưng vẫn phải còm một phát. Đọc đoạn này của mợ em toát cả mồ hôi vì giống.. mẹ em quá, phải cái mẹ em chỉ bảo "học đi" thôi chứ không biết chi tiết, biết nữa chắc em chết.

Nói chung con người có giai đoạn & động lực khác nhau, tùy tính cách, hoàn cảnh lớn lên, thế giới quan v.v. rồi dẫn đến ý chí ý muốn. Mình không thể áp ý chí của mình lên người khác được, vì trong quá trình đấy bao nhiêu vđ chỉ có người làm mới hiểu. Nên việc ép học cuối cùng về lâu dài là không hiệu quả, nhất là ở tuổi đã lớn như con mợ.

Ví dụ bây giờ nó cũng có thể vẽ ra cho mợ là trong thời gian rảnh mợ có thể thử những cách gì để nâng cao kết quả kinh doanh chẳng hạn.

Em cũng không giỏi push con, nhưng để push được thì nó subtle hơn cách mợ làm. Cứ giục là đứa nào cũng chăm thì xh thần đồng hết luôn 😂

Em chưa có con, các mợ nói chuyện về thú vui đi ạ. Em thích trồng cây, làm vườn. Em đang tính mua mảnh đất gần Hà Nội để trồng ít cây ăn trái. Vài năm nữa có trái cây ăn, lúc ý chắc em có con rồi, cho bọn trẻ con vè đó chơi.
Ngoài ra em muốn trồng it rau sạch để ăn, nhiều thì cung cấp cho người quen, đồng nghiệp. Mợ nào có thú vui vườn tược như em ko?

phuongan

Xe điện
Em vừa hóng F1.2 nhà em nó voice chat group với lũ bạn cùng lớp! Ôi kinh hoàng khủng khiếp khủng hoảng bạo tàn dã man với mật độ tốc độ nói bậy của chúng nó!
Em đứng cửa định nhắc nó đi ngủ vì muộn quá rồi, lặng nghe chúng nó chém! Ặc ặc toàn con ngoan trò giỏi lớp sĩ số 35 hs! Đệ tử Cmath, toán muôn màu các kiểu...!!!!

Em đọc đoạn mợ buông rồi nhưng vẫn phải còm một phát. Đọc đoạn này của mợ em toát cả mồ hôi vì giống.. mẹ em quá, phải cái mẹ em chỉ bảo "học đi" thôi chứ không biết chi tiết, biết nữa chắc em chết.

Nói chung con người có giai đoạn & động lực khác nhau, tùy tính cách, hoàn cảnh lớn lên, thế giớiKiên quan v.v. rồi dẫn đến ý chí ý muốn. Mình không thể áp ý chí của mình lên người khác được, vì trong quá trình đấy bao nhiêu vđ chỉ có người làm mới hiểu. Nên việc ép học cuối cùng về lâu dài là không hiệu quả, nhất là ở tuổi đã lớn như con mợ.

Ví dụ bây giờ nó cũng có thể vẽ ra cho mợ là trong thời gian rảnh mợ có thể thử những cách gì để nâng cao kết quả kinh doanh chẳng hạn.

Em cũng không giỏi push con, nhưng để push được thì nó subtle hơn cách mợ làm. Cứ giục là đứa nào cũng chăm thì xh thần đồng hết luôn 😂
Trong một tổ chức, quản lý con người là khó nhất.
Và làm cha mẹ, việc nuôi dạy con cũng là việc khó nhất. Vì chẳng có công thức chung nào cả. Nếu sau này có con, chắc em chả ép con em đâu.Vì mình cũng thích tự do bỏ xừ ý, ghét bị bó buộc. Định hướng cho nó phù hợp với nó thôi. Nó sống tử tế có ích là mình thành công rồi.

phuongan

Xe điện
Trong một tổ chức, quản lý con người là khó nhất.
Và làm cha mẹ, việc nuôi dạy con cũng là việc khó nhất. Vì chẳng có công thức chung nào cả. Nếu sau này có con, chắc em chả ép con em đâu.Vì mình cũng thích tự do bỏ xừ ý, ghét bị bó buộc. Định hướng cho nó phù hợp với nó thôi. Nó sống tử tế có ích là mình thành công rồi.
Mợ ơi, không phải em nói lỡm mợ đâu. Nhưng em thấy các cụ bảo không sai "Sinh con rồi mới sinh cha..". Thực chiến khác nhiều lý tưởng mợ ạ.

Email123

Xe hơi
Mình cũng phải chỉ cho chúng nó con đường cụ ạ, rồi dìu nó một đoạn mà nó k chịu nghe thì kệ chúng nó. E thì nghĩ bố mẹ nào cũng muốn cho con một tương lai tươi sáng trong khả năng của mình thôi, khi con còn bé thì mình có kinh nghiệm hơn chỉ cho nó nên như nao, có ng định hướng và vẽ đường cho thi sẽ nhanh về đích hơn tự con mò mẫm chứ cụ.
Nhưng mình chỉ chưa chắc đã đúng á! Đã xác định thả nó ra rồi thì kệ nó đi, nhắc nhở nhẹ nhàng thôi may ra nó còn chia sẻ, giờ tuổi ẩm ương mình càng sát sạt nó càng ko cho mình biết nó nghĩ gì trong đầu. Giờ hết tuổi chỉ đạo chúng nó rồi!

Email123

Xe hơi
Cá nhân em thì cho rằng kinh nghiệm của thế hệ trước ít có tác dụng với thế hệ sau (như bản thân em có quan tâm phụ huynh em hướng dẫn đâu cứ ý em em làm) nên em kiệm lời tư vấn cho thế hệ sau lắm. Quỹ giáo dục có ngần này, quan hệ của bố có như này dùng bao nhiêu là việc của con và con tự chịu trách nhiệm. Vấp cũng là cái tốt vì tuổi trẻ vấp dễ sửa hơn tuổi già. Em chỉ có yêu cầu tối thiểu là tốt nghiệp đại học để xóa mù chữ thôi còn đời nó tự nó sống. Vài dòng chia sẻ với mợ ở một góc nhìn khác.
Em đồng quan điểm với cụ! Để tư tưởng được như bây giờ em cũng đã trải qua những sai lầm trong quan điểm dậy con theo kiểu sát sạt và gây áp lực cho con khi chúng còn bé, lúc đó cứ nghĩ làm vậy là tốt cho con nhưng giờ em thấy là sai lầm cụ ah!

Email123

Xe hơi
:D Cá nhân em nghĩ muốn thế hệ Genz mang lại thay đổi thì thế hệ cha anh phải lót đường cho chúng nó chứ lại chưa ra đời đã còng lưng gánh nợ cha anh thì nhọc lắm, hơi đâu mà xây dựng được cái gì rồi lại tìm đường đi làm culi cho tư bản hết thôi.
Ở hoàn cảnh nào chấp nhận và thích nghi với hoàn cảnh đó, mỗi cá nhân chúng ta ko thể làm gì với đại cục thì lót đường cho con cái chúng ta đi trên con đường tốt, trở thành công dân tốt đã là quá tốt rồi cụ ơi! Em vẫn luôn tin khi bọn gien Z lớn lên thì xã hội ta sẽ có bước chuyển mình!

phuongan

Xe điện
Em không vote được nữa, nhưng em kết câu chốt quá my.eb 😂 Đúng là các "ông con bà con..."!
Mợ có viết lộn không vậy? 45t thôi chứ nhỉ?

Email123

Xe hơi
Đúng rồi mợ, vãi các kiểu chưa là gì,
Đâu đó em thấy chán cái lũ trẻ con bây giờ.
Hôm trước em hỏi thằng con em về nguyện muốn làm nghề gì, muốn thi khối nào hay thích trường gì nhất. Nó cứ im tịt chả nói gì. Hình như nó ko có ước mơ, hoài bão gì hay sao ấy.
Mà 3 năm cấp 3 thì nhanh lắm. Ngoảnh lại lớp 12 thì coi như ván đã đóng thuyền. Cứ ngây thơ ngơ ngác thế này thì học gì, làm gì, đến cháo cũng chẳng có mà ăn con ạ.
Ngày xưa (kệ e nhắc chuyện ngày xưa đi), cấp 2 e đã ước ao làm cô giáo, thế rồi toàn trốn bố (bố e là thầy giáo) đứng lên cái bục giảng, cầm cái thước của ông chỉ chỏ lên bảng giảng bài như đúng rồi, cứ như có hàng chục hs ngồi dưới. Rồi lên cấp 3, nghe ngóng thấy nghề gv có vẻ nghèo, thế rồi tự huýt sáo phát lại quay xe. Xong đi làm chỗ này học được nhiều, tập trung nghiêm túc học hỏi, xong lại quay xe, sang chỗ khác ngon lành cành đào, xong cũng có lúc thời thế thế thởi thời phải thế, lại quay xe, cứ thế cứ thế. Rồi còn lảy chồng sinh con đẻ cái đối nhân xử thế ti tỉ thứ trên đời, chồng ổn thì tốt, chồng ko ổn lại quay xe. Và cứ thế cứ thế cứ vòng vèo nhưng cơ bản nhất là lúc nào cũng biết mình muốn gì, mình cần làm gì và làm như thế nào. Chứ ko như các ông con bà con bây giờ ă chả xong nói ko xong chỉ chơi với ị thì lị ra đấy,
Vấn để này em nghĩ do não của từng đứa chúng nó phát triển nhanh chậm khác nhau thôi, trong cùng 1 môi trường giáo dục có đứa trưởng thành sớm, lo sớm. Đứa trưởng thành muộn lo muộn nhưng nền tảng gia đình tốt thì chậm nhất đến 18 tuổi chúng nó sẽ lo thôi.
Con em 2 thằng khác nhau 1 trời 1 vực. 1 thằng chưa lớn đã lo, 1 thằng lớn tướng rồi mới bắt đầu lo. Túm lại rồi chúng cũng tự lo cả thôi vì nó biết mình già ko lo được cho chúng nữa.

Email123

Xe hơi
Có 1 vấn đề nữa em muốn hỏi các cụ mợ về vấn đề thị lực. Em 50 sát sạt mà mắt cứ tèm nhèm, nhìn gì cũng ko rõ. Lúc nào cũng cảm thấy có 1 cái màng trước mắt ý. Thế có bình thường ko nhỉ hay phải đi khám? Em đeo kính lão 1.5 thì nhìn ok.

phuongan

Xe điện
Em kêu cùng mợ eb. Nhà em cũng toàn người giời thôi, lớn tướng rồi mà bảo tự lên quận làm lại căn cước đi nó cũng ì cả tháng nay chưa động đậy gì!

Ba Ngơ

Xích lô
Em năm nay 54 tuổi, một ngày của em liên tục làm việc từ 8h sáng đến 10h đêm chưa kể thời gian di chuyển từ 6.30am em đã ra khỏi nhà và em thức dậy lúc 5.30am để lo các việc của một NGV. Thế nhưng em vẫn vui tươi ko đến nỗi áp lực cho đến khi nhìn thấy các ông bà con cứ liên tục ôm cái đt sáng quắc trên tay và động đến học hảnh bài vở là kêu chán nản với khó với bla blo bạn bè trưởng lớp gì đó. Nói chung là nan giải với cái quả tự do dủng con khôn phôn này
Đọc đến tuổi, tớ tí ngã ngửa ;)