[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
À kiểu đóng dự án xong nó cứ khó ngủ vậy ấy mợ, chứ cũng không sốt ruột gì nữa. Ams con em cao hơn chuẩn năm ngoái 1.25, coi như 50/50.
P/s: Nốt t4 ba thằng nhà em làm một vòng Lào Cam rồi về Mũi Né đón sếp nhớn vào nghỉ cùng, sau đấy tính tiếp.
Cụ làm em ghen tị quá đê, nhất quyết bắt con rể cho con em nó đc sướng, gì chứ chơi là sở trường của nàng rồi :)
Ôi con em trc có điểm CNN, SP mà có Ams vẫn hóng hớt trên từng cây số.

my.eb

Xe điện
Tâm sự với mợ, vì nhiều lý do, cả từ bản thân lẫn môi trường mà em luôn kỳ vọng nhiều ở bản thân lẫn cs, nên những năm tháng tuổi trẻ của em khá sóng gió, vì cuộc đời đâu như ta mong chờ ;;) em thích chồng em vì anh ấy ổn định tâm lý, dường như không chuyện gì trên đời có thể làm anh ấy buồn phiền. Anh ấy thích bài hát này. Sống với người như vậy lâu cũng nhiễm phần nào tính cách, cs tâm lý của em cũng bình yên hơn nhiều. Không nhìn xung quanh nhiều, mình biết mình là đủ.

Cảm ơn các cụ mợ đã động viên. Với em thì đơn giản, vì em đã đủ trái nghiệm để hiểu nhứng thăng trầm của cuộc sống, chỉ là thương con em, nó ko được giỏi giang lắm nhưng đã cố gắng hết sức rồi mà chẳng được như nó muốn. Nên là em thấy thương nó quá,
Nhưng nó đã vui vẻ trở lại rồi, may ko uỷ mị gì mấy,
Có điều nó "chết" môn Văn cái mà cả mẹ cả chị lấy hết của nó, chả cho nó tý kế thừa nào cả
Mong là tối nay có điểm chuẩn chung kết mọi việc đi để còn làm việc khác ạ,
Cuộc đời còn dài mà mợ ơi, đúng là ko đạt đc kỳ vọng thì lúc đó cũng buồn và thất vọng, nhưng cuộc sống có nhiều đường để đi và nhiều cách để vươn lên.
Như em đây học trường làng, nhà cực nghèo nhưng rồi cũng vẫn okie đó thôi.
À bạn con em trc có một bạn thi trượt lớp chuyên hồi C2 đúng năm lớp 9, hai mẹ con lúc đầu buồn lắm khóc suốt. Nhưng rồi bạn ấy vì thế mà cũng nghiêm túc nỗ lực học hơn và C3 đỗ Ams, giờ đang học rất tốt.
Ngc lại bạn nhà em thì cũng suôn sẻ may mắn thành ra cứ chủ quan ko quyết tâm nên giờ vẫn còn lẹt phẹt.
Vậy nên chỉ cần mẹ và con nỗ lực hướng về phía trước, rồi mọi thứ sẽ ổn thôi.

starsn

Xe điện
Giống suy nghĩ của em quá. Em thấy cuộc sống rất đơn giản nên chả buồn bao giờ. Khi có vấn đề xảy ra thì bình tĩnh tìm cách giải quyết chứ không lo lắng hay kêu ca. Không tự giải quyết được thì nhờ sự trợ giúp, nhờ mà không được nữa thì thôi kệ nó :) . Cuộc sống có vài chục năm bọ trừ đầu trừ đuôi đi còn có ít quãng giữa là đầy đủ sức khỏe, trí tuệ để làm việc vui chơi nên phải tận dụng. Lo lắng héo mòn làm gì cho mệt ra nhỉ. Quay đi quay lại chả mấy mà già :)
Đúng là chả mấy mà già mợ nhỉ, quý trọng hiện tại, ít ra là còn đang được ở bên nhau, đang trẻ nữa :)
Đi làm thì cviec nó cuốn đi, nghỉ tuần thì đc mà hai tuần liên tục cũng hơi khó chút mợ ạ. Trừ phi nghỉ hẳn thì dễ :)
Kiểu sắp xếp ở vn thế, chỗ em người ta nghỉ là cứ nghỉ thôi, mà toàn nghỉ 2 tuần trở lên, dù lúc đi làm cũng bận. Kiểu thói quen văn hóa thế chứ làm gì đến nỗi không có ai cover được nhỉ.

Smile1102

Xe container
Đúng là chả mấy mà già mợ nhỉ, quý trọng hiện tại, ít ra là còn đang được ở bên nhau, đang trẻ nữa :)

Kiểu sắp xếp ở vn thế, chỗ em người ta nghỉ là cứ nghỉ thôi, mà toàn nghỉ 2 tuần trở lên, dù lúc đi làm cũng bận. Kiểu thói quen văn hóa thế chứ làm gì đến nỗi không có ai cover được nhỉ.
Đúng cũng là do văn hóa nữa, nhưng nói chung như em thì tùy tình hình, coa những dự án ngắn kiểu 3 tháng thì đi chơi 2 tuần cũng kỳ :D
Mà đã đi chơi thì em ko thích kiểu vẫn phải họp hành meeting nọ kia... kiểu đi chơi thế nó chán, nhưng mà nhiều khi vẫn ko thoát đc.

Dancingwiththewind

Xe điện

Ôi bọn em rõ nghỉ phép có quyết định mà vẫn phải vác cái máy tính kè kè đi theo. Có khi gia đình đang tham quan điểm này điểm kia mình phải ngồi quán có wifi để làm số, chán lắm. Đi nước ngoài thì đỡ hơn mà vẫn trả lời tin nhắn qua zalo.
Em vẫn mơ ước nghỉ 1 tuần cộng đầu cuối 9 ngày nữa để đi lang thang mà chưa hè nào chốt đc.
Mợ my.eb chưa có điểm chuẩn mà. Năm ngoái con em trượt NV1 khóc mãi, sau nhập học NV2 ngay cạnh nhà đi bộ đi học, cô giáo trẻ giỏi rồi mọi thứ cũng ok. Năm nay đến kỳ thi này nó vẫn nhắc là chưa hết buồn nhưng biết làm sao đc. Bố mẹ vẫn bảo cuộc đời là đầy sự cạnh tranh, con không bứt phá lên đc thì con phải chịu. Giờ còn kỳ thi ĐH sắp tới mà nó vẫn chơi nhiều hơn học đây mợ

LaziCat

Xe lăn
Sau một hồi gồng lên để an ủi con thì đêm qua em đã khóc cụ ạ,
Biết là lực học của con mình chỉ đến thế, hoàn cảnh nhà mình chỉ được đến vậy, nó cũng thiệt thòi nhiều, mà sao thấy phũ phàng quá.
Sáng nay em dậy sớm đi xếp chỗ cho con ở một trường khác rồi. Mong là đừng bắt nó phải gồng lên để nghe an ủi nữa.
Phần còn lại là tiền em sẽ phải cố gắng để bù đắp cho nó, ko có cách nào khác.
Ơ kìa! Từ đầu đã xác định thế rồi mà vẫn còn mít ướt là sao! Thằng bé sáng sủa, ngoan ngoãn, thông minh, yêu mẹ và nó còn cả quãng đường dài để phấn đấu. Cậu mít ướt kệ cậu nhưng cháu tớ thì k thể kém đc nhé! 31/12 còn chưa phải Tết kia kìa. Có lau mắt cho xinh xẻo rồi đứng dậy mà hò hét tụi nhóc tiếp không thì bảoooo!!!

starsn

Xe điện
Đúng cũng là do văn hóa nữa, nhưng nói chung như em thì tùy tình hình, coa những dự án ngắn kiểu 3 tháng thì đi chơi 2 tuần cũng kỳ :D
Mà đã đi chơi thì em ko thích kiểu vẫn phải họp hành meeting nọ kia... kiểu đi chơi thế nó chán, nhưng mà nhiều khi vẫn ko thoát đc.
Ý em là một năm đi chơi 1-2 lần, mỗi lần 2 tuần em nghĩ sắp xếp được, à hình như VN nghỉ phép có 12 ngày/ năm thôi thì phải, nên nó tạo ra văn hóa như vậy.
Ôi bọn em rõ nghỉ phép có quyết định mà vẫn phải vác cái máy tính kè kè đi theo. Có khi gia đình đang tham quan điểm này điểm kia mình phải ngồi quán có wifi để làm số, chán lắm. Đi nước ngoài thì đỡ hơn mà vẫn trả lời tin nhắn qua zalo.
@-) hồi ở VN em cũng nghỉ là tắt máy, mình cứ trả lời người ta không nghĩ là người ta đang làm phiền mình. Cứ không trả lời xem có bị đuổi không mợ? Ai đánh giá nhau về chuyện không làm việc lúc nghỉ phép nhỉ. Mà báo cáo thì gấp đến đâu.

Smile1102

Xe container
Ý em là một năm đi chơi 1-2 lần, mỗi lần 2 tuần em nghĩ sắp xếp được, à hình như VN nghỉ phép có 12 ngày/ năm thôi thì phải, nên nó tạo ra văn hóa như vậy.

:O hồi ở VN em cũng nghỉ là tắt máy, mình cứ trả lời người ta không nghĩ là người ta đang làm phiền mình. Cứ không trả lời xem có bị đuổi không mợ? Ai đánh giá nhau về chuyện không làm việc lúc nghỉ phép nhỉ. Mà báo cáo thì gấp đến đâu.
Em nhiều ngày nghỉ lắm, hai mấy ngày cơ, rồi firm days đc 5 ngày nữa cộng đi cộng lại tầm 40 ngày nghỉ một năm đó mợ.
Em cũng có lần đi hai tuần rồi, nhưng nói chung tùy thời điểm. Mợ mà làm dự án thì sẽ khác với back office. Làm dự án thì phải có thời hạn, có meeting, phỏng vấn, rồi review sản phẩm. Nói chung có cái mình có ng làm thay đc có cái không nên ko phải bảo đi là đi đc.
Có lần em đặt đi Phú Quốc mà rơi đúng vào thời điểm đàm phán hợp đồng nên phải hủy. Mình ko thể dừng đàm phán 2 tuần để đi chơi đc cũng ko có ai thay thế đc mình trong đàm phán. Nhưng cũng có lúc có việc thì khá thoải mái.

starsn

Xe điện
Em nhiều ngày nghỉ lắm, hai mấy ngày cơ, rồi firm days đc 5 ngày nữa cộng đi cộng lại tầm 40 ngày nghỉ một năm đó mợ.
Em cũng có lần đi hai tuần rồi, nhưng nói chung tùy thời điểm. Mợ mà làm dự án thì sẽ khác với back office. Làm dự án thì phải có thời hạn, có meeting, phỏng vấn, rồi review sản phẩm. Nói chung có cái mình có ng làm thay đc có cái không nên ko phải bảo đi là đi đc.
Có lần em đặt đi Phú Quốc mà rơi đúng vào thời điểm đàm phán hợp đồng nên phải hủy. Mình ko thể dừng đàm phán 2 tuần để đi chơi đc cũng ko có ai thay thế đc mình trong đàm phán. Nhưng cũng có lúc có việc thì khá thoải mái.
Em thấy bọn SA, TAM, Presales vẫn nghỉ - nói chuyện thế thôi tất nhiên việc ai người ấy biết, nhưng mà đi chơi 2 tuần không được đối với em là không sustain được cv. Thế bây giờ mợ nghỉ luôn - báo trước 30 ngày thì ai cover, ai đàm phán. Cái đó so với nghỉ 2 tuần thì cái nào bất tiện cho cty hơn? Dự án to lâu lâu mới còn ưu tiên tí, chứ dự án liên tục đến mức không nghỉ được thì quan trọng đến mức nào nhỉ, chậm 2 tuần thì sao, đấy là chi phí kinh doanh vì NLĐ có ngày nghỉ phép thế thôi.

Smile1102

Xe container
Cảm ơn các cụ mợ đã động viên. Với em thì đơn giản, vì em đã đủ trái nghiệm để hiểu nhứng thăng trầm của cuộc sống, chỉ là thương con em, nó ko được giỏi giang lắm nhưng đã cố gắng hết sức rồi mà chẳng được như nó muốn. Nên là em thấy thương nó quá,
Nhưng nó đã vui vẻ trở lại rồi, may ko uỷ mị gì mấy,
Có điều nó "chết" môn Văn cái mà cả mẹ cả chị lấy hết của nó, chả cho nó tý kế thừa nào cả
Mong là tối nay có điểm chuẩn chung kết mọi việc đi để còn làm việc khác ạ,
Ôi thế mà em ko biết để giới thiệu cô dạy Văn của con em cũ, ôn cho con em 10-15h xong từ đứa đc dự đoán 6.75 lên đc 8 lúc thi, và CNN điểm KHXH (Văn sử địa) còn cao nhất trong 3 môn. Nó có cơ bản nhưng đc cô tổng kết cho, xong đúng đc đề CNN và SP nữa.

Smile1102

Xe container
Em thấy bọn SA, TAM, Presales vẫn nghỉ - nói chuyện thế thôi tất nhiên việc ai người ấy biết, nhưng mà đi chơi 2 tuần không được đối với em là không sustain được cv. Thế bây giờ mợ nghỉ luôn - báo trước 30 ngày thì ai cover, ai đàm phán. Cái đó so với nghỉ 2 tuần thì cái nào bất tiện cho cty hơn? Dự án to lâu lâu mới còn ưu tiên tí, chứ dự án liên tục đến mức không nghỉ được thì quan trọng đến mức nào nhỉ, chậm 2 tuần thì sao, đấy là chi phí kinh doanh vì NLĐ có ngày nghỉ phép thế thôi.
Em làm dự án kéo dài 1 năm mà cả team còn phải báo trc lịch nghỉ phép cả năm luôn ấy chứ.
Vì lúc ký hợp đồng đó em là ng chịu trách nhiệm ở VN luôn nên em nghỉ thì cty sẽ phải tuyển ng thay đương nhiên, nhưng nếu em còn làm mà em postpone thì ng bị ảnh hưởng to nhất là em mợ ơi :D
Hè này mà team dự án đứa nào cũng đi nghỉ 2 tuần thì khéo em phát điên nên em mới rén mợ á 😂
Nếu dự án ko có vde gì ko sao mà dự án khó thì thôi, ko đi đâu đc luôn.
Ví dụ những lúc kiểu leader interview, báo cáo steering committee hay có problem gì cần phải đàm phán thì mình bắt buộc phải tham gia rồi. Tuần nào sếp em cũng bảo em kiểu mỗi tháng chi phí 100K usd nhé, liệu mà làm.
Mấy ví trí trên mà mợ liệt kê sẽ đỡ hơn vị trí của em.
Đấy nên năm trc em mới cho mình nghỉ luôn 7 tháng ko ai làm phiền đó mợ.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em làm dự án kéo dài 1 năm mà cả team còn phải báo trc lịch nghỉ phép cả năm luôn ấy chứ.
Vì lúc ký hợp đồng đó em là ng chịu trách nhiệm ở VN luôn nên em nghỉ thì cty sẽ phải tuyển ng thay đương nhiên, nhưng nếu em còn làm mà em postpone thì ng bị ảnh hưởng to nhất là em mợ ơi :D
Hè này mà team dự án đứa nào cũng đi nghỉ 2 tuần thì khéo em phát điên nên em mới rén mợ á 😂
Nếu dự án ko có vde gì ko sao mà dự án khó thì thôi, ko đi đâu đc luôn.
Ví dụ những lúc kiểu leader interview, báo cáo steering committee hay có problem gì cần phải đàm phán thì mình bắt buộc phải tham gia rồi. Tuần nào sếp em cũng bảo em kiểu mỗi tháng chi phí 100K usd nhé, liệu mà làm.
Mấy ví trí trên mà mợ liệt kê sẽ đỡ hơn vị trí của em.
Đấy nên năm trc em mới cho mình nghỉ luôn 7 tháng ko ai làm phiền đó mợ.
Em không nghĩ có cái dynamic nào mà nhân viên nghỉ làm hẳn lại dễ dàng, ít bất tiện cho cty hơn nghỉ 2 tuần - có cái gì đó không hợp lý. Nhưng thôi đổi đề tài ạ :)

Gió_123

Xe tải
Mỗi nghề có 1 cái khó riêng nhỉ. Thôi mợ xem căn căn trong mấy tháng tiếp theo chưa xuất hiện dự án quan trọng thì báo nghỉ 2 tuần luôn gọi là take a break thôi. Theo em mình cứ có ý chí muốn nghỉ thì ok hết thôi ạ. Ngày trước em nổi tiếng cả cty một lần nghỉ là 2 tuần. Cty em cũng hiếm ai nghỉ thế lắm nhưng em managed được. Các sếp em thì đi nghỉ còn check mail ngày 1-2 lần. Em thì ko check. Ai cần em check phải nhắn tin là có email này xin mời bà Gió check và phúc đáp ngay em mới mở ra, lại còn hỏi gửi lúc mấy giờ để em check đúng cái mail đó rồi thôi. Còn nếu gấp và quan trọng em yêu cầu call nhanh tìm giải pháp rồi lại điều nhân viên đi follow up rồi báo cáo nhanh. Mà ít lắm. Đc cái làm với tây nó cũng tôn trọng. Đã là holiday trừ khi có crisis còn ko thì ko làm phiền. Tìm đứa khác hoặc tự xử.

Smile1102

Xe container
Em không nghĩ có cái dynamic nào mà nhân viên nghỉ làm hẳn lại dễ dàng, ít bất tiện cho cty hơn nghỉ 2 tuần - có cái gì đó không hợp lý. Nhưng thôi đổi đề tài ạ :)
Vấn đề là mợ ở vị trí mà chính mình phải cân nhắc chứ ko phải cty ép ấy chớ.
Mình còn làm thì mình phải lo tới rủi ro, ví dụ ký hợp đồng càng sớm càng tốt, ko thì đêm dài lắm mộng, sểnh ra lại cả tỉ vde... Còn nếu mình nghỉ hẳn thì đc mất một hợp đồng là chuyện cty ko liên quan tới mình.

starsn

Xe điện
Vấn đề là mợ ở vị trí mà chính mình phải cân nhắc chứ ko phải cty ép ấy chớ.
Mình còn làm thì mình phải lo tới rủi ro, ví dụ ký hợp đồng càng sớm càng tốt, ko thì đêm dài lắm mộng, sểnh ra lại cả tỉ vde... Còn nếu mình nghỉ hẳn thì đc mất một hợp đồng là chuyện cty ko liên quan tới mình.
Vậy là mợ đang cầu toàn thôi, chắc gì ác mộng đã thành sự thật, mà có thành thì cũng là % rủi ro tính vào chi phí kinh doanh. Không phải deal nào cũng chốt được, mất deal không phải mất tiền vì blah blah blah.

Việc em đang làm có bug cứ chậm sửa mỗi 2 tuần là toi $1tr nhưng mà đứa nào nghỉ nó vẫn cứ nghỉ 😂

Smile1102

Xe container
Mỗi nghề có 1 cái khó riêng nhỉ. Thôi mợ xem căn căn trong mấy tháng tiếp theo chưa xuất hiện dự án quan trọng thì báo nghỉ 2 tuần luôn gọi là take a break thôi. Theo em mình cứ có ý chí muốn nghỉ thì ok hết thôi ạ. Ngày trước em nổi tiếng cả cty một lần nghỉ là 2 tuần. Cty em cũng hiếm ai nghỉ thế lắm nhưng em managed được. Các sếp em thì đi nghỉ còn check mail ngày 1-2 lần. Em thì ko check. Ai cần em check phải nhắn tin là có email này xin mời bà Gió check và phúc đáp ngay em mới mở ra, lại còn hỏi gửi lúc mấy giờ để em check đúng cái mail đó rồi thôi. Còn nếu gấp và quan trọng em yêu cầu call nhanh tìm giải pháp rồi lại điều nhân viên đi follow up rồi báo cáo nhanh. Mà ít lắm. Đc cái làm với tây nó cũng tôn trọng. Đã là holiday trừ khi có crisis còn ko thì ko làm phiền. Tìm đứa khác hoặc tự xử.
À em phải đính chính là ko phải cty bắt ép, trc giờ ko có ai bắt em gì hết, nhưng em phải tự cân nhắc thiệt hơn thôi.
Trc em làm hãng thì làm presales và sales ấy, đầu quý đi chơi tẹt, Q1 toàn đi training vì KH có làm gì đâu và clear phép cả năm luôn.
Nhưng làm delivery nó mệt hơn.
Kiểu làm triển khai ERP chả hạn, hệ thống chuẩn bị release đang lỗi lằng nhằng, team làm ngày làm đêm OT suốt mà mình đi chơi 2 tuần nghe sai sai.
Tuy nhiên ko phải lúc nào cũng ko đi dc, nó sẽ tùy thời điểm.

Smile1102

Xe container
Vậy là mợ đang cầu toàn thôi, chắc gì ác mộng đã thành sự thật, mà có thành thì cũng là % rủi ro tính vào chi phí kinh doanh. Không phải deal nào cũng chốt được, mất deal không phải mất tiền vì blah blah blah.

Việc em đang làm có bug cứ chậm sửa mỗi 2 tuần là toi $1tr nhưng mà đứa nào nghỉ nó vẫn cứ nghỉ 😂
Cty to hẳn nó sẽ đỡ hơn, nếu cty nhỏ nhỏ thì khó hơn đó, ví dụ hợp đồng ko có nhiều mất phát là toi, nhân sự ko có ng thay thế...
Túm lại đúng là ko ai ko thể thay thế nhưng sẽ tùy thời điểm để quyết định.
Ví dụ như tình hình năm nay kte khó khăn, bao nhiêu nhân viên đang ko có việc, có dc cái hợp đồng thì chỉ mong ký đc để đẩy chúng nó vào làm cho tăng utilization lên...
Nếu mợ phải chịu trách nhiệm về P&L hay Revenue/profit thì sẽ phải cân nhắc kỹ khi tình thế khó khăn.
Nếu cty to nguồn lực thay thế sẵn, hợp đồng đuổi ko hêt hoặc ko có ko sao, mình lại ko phải chịu trách nhiệm kinh doanh cty thì dễ quyết hơn nhiều.

starsn

Xe điện
Cty to hẳn nó sẽ đỡ hơn, nếu cty nhỏ nhỏ thì khó hơn đó, ví dụ hợp đồng ko có nhiều mất phát là toi, nhân sự ko có ng thay thế...
Túm lại đúng là ko ai ko thể thay thế nhưng sẽ tùy thời điểm để quyết định.
Ví dụ như tình hình năm nay kte khó khăn, bao nhiêu nhân viên đang ko có việc, có dc cái hợp đồng thì chỉ mong ký đc để đẩy chúng nó vào làm cho tăng utilization lên...
Nếu mợ phải chịu trách nhiệm về P&L hay Revenue/profit thì sẽ phải cân nhắc kỹ khi tình thế khó khăn.
Nếu cty to nguồn lực thay thế sẵn, hợp đồng đuổi ko hêt hoặc ko có ko sao, mình lại ko phải chịu trách nhiệm kinh doanh cty thì dễ quyết hơn nhiều.
Vậy đây là vấn đề chỉ năm nay hay năm nào cũng thế ạ?

Tất nhiên mình nói chuyện quanh năm chứ không phải cứ nhè đúng lúc cv đang cần để nghỉ. Không phải cả năm không thu xếp được 2 lần 2 tuần?

Đúng là chỗ em 1-2tr không nhằm nhò, người mà chịu trách nhiệm P&L không fix được vì nó không đáng để người ta nhảy vào fix.

Smile1102

Xe container
Vậy đây là vấn đề chỉ năm nay hay năm nào cũng thế ạ?

Tất nhiên mình nói chuyện quanh năm chứ không phải cứ nhè đúng lúc cv đang cần để nghỉ. Không phải cả năm không thu xếp được 2 lần 2 tuần?

Đúng là chỗ em 1-2tr không nhằm nhò, người mà chịu trách nhiệm P&L không fix được vì nó không đáng để người ta nhảy vào fix.
Em thì tùy cty đó mợ, có lúc thì ko có chỗ mà chơi ấy chứ :D. Đi chơi dài ko đúng dịp hè thì con cái ko đi đc chả hạn. Tết thì thường em có thể nghỉ đc thêm 1 tuần là 2, vì lúc đó KH cũng chểnh mảng lắm, mình có làm cũng ko thúc đẩy đc nhiều.
Nhưng hiện tại thì khó vì dự án đang cần đóng dần nên mình cần xử lý một số vde cho nó hòm hòm rồi thì team tự chạy thôi.
Cơ bản mang tính thời điểm. Em làm cty to to nhưng ở VN nó lại vừa vừa thôi nên cũng ko đơn giản. Mợ làm HQ nó khác 😂
Size of business ở VN bé tí ấy mà.

xukthal

Xe lăn
Bít bao dờ mí đủ tuổi khủng hoảng đây...nghĩ ló chán /:)