[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Dạo này em đi làm lại, bận sấp mặt luôn. Thời gian nghỉ ngơi, ăn uống, chăm sóc con cái, gia đình, cây cối đều ko còn. Đến hoa cũng ko còn háo hức mua về để cắm nữa.
Cty thiếu ng, em vừa vào đã đc dí vào mấy dự án, ko cả kịp ngẩng mặt lên.
Em là cố tình chọn nghề này (tư vấn về công nghệ) nên từ chối nhiều cơ hội khác, nhưng ko biết có trụ được lâu không vì đôi khi nghĩ kiếm tiền để làm gì khi không có thời gian để quan tâm tới gia đình nữa. Và đúng là cái tính thân già ưa nặng, việc nhẹ nhàng thì lại ko thích :D
Em oánh dấu coi 6 tháng, 1 năm tới quay lại mình sẽ ra sao.

Chekmate

Xe điện
Đời người ta khó bình thản được nhất cũng chỉ vì chạy vòng quanh 3 chữ thôi ạ

Tham: (kiếm tiền, ăn uống, trưng trổ.v.v.)
Sân: (ghét, hận, giận.v.v)
Si (yêu quá, thương quá, mê đắm.v.v.)

Gút lại thì cả 3 chữ đó đều chi phối bởi 1 chữ: Dục (ham muốn)
Hình như thiếu chữ hận ạ. Tham sân si hận

cadan

Xe container
Em oánh chứng khoán thời gian ngắn giờ mất nhiều quá rồi bình thản lắm cụ ạ =))
Chuẩn ạ

ĐƯợc mất trong khoảnh khắc

Nay thêm cái Vios, mai bay con City, đâm ra thành quen, bớt hồi hộp giật đùng đùng

Smile1102

Xe container
Em oánh chứng khoán thời gian ngắn giờ mất nhiều quá rồi bình thản lắm cụ ạ =))
Em đã đầu tư là phải xác định mất ko tiếc mới làm. Nên em đã bình thản từ khi tham gia rồi.
E cũng từng mất tiên vào ck, đầu tư chung...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thế giờ mợ tổng kết là lãi hay lỗ rồi ạ? Kể từ khi tham gia tới giờ?
Em cũng ko chắc nữa, vì cứ rút ra, thêm vào loạn cả lên, nhưng mà thích, nghiện, em là con nghiện cờ bạc rồi :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Dạo này em đi làm lại, bận sấp mặt luôn. Thời gian nghỉ ngơi, ăn uống, chăm sóc con cái, gia đình, cây cối đều ko còn. Đến hoa cũng ko còn háo hức mua về để cắm nữa.
Cty thiếu ng, em vừa vào đã đc dí vào mấy dự án, ko cả kịp ngẩng mặt lên.
Em là cố tình chọn nghề này (tư vấn về công nghệ) nên từ chối nhiều cơ hội khác, nhưng ko biết có trụ được lâu không vì đôi khi nghĩ kiếm tiền để làm gì khi không có thời gian để quan tâm tới gia đình nữa. Và đúng là cái tính thân già ưa nặng, việc nhẹ nhàng thì lại ko thích :D
Em oánh dấu coi 6 tháng, 1 năm tới quay lại mình sẽ ra sao.
Cụ dường như có tý cả thèm chóng chán, ko bản lĩnh kiên trì ah :))
Em có đặc điểm này, nên ko làm đâu được lâu, hixx. Không dứt ra được thì thôi, chứ còn lại thì em mau chán lắm.
Nên có lần nửa đùa nửa thật bảo sói: hơn 20 năm mà em chưa chán anh, anh cũng may đấy :) lão cứ lăn ra cười :)) Vì có lần lão chán quá, lão bảo: thôi em tự lập nghiệp cũng được, chứ anh cũng stress với việc đưa em đi phỏng vấn lắm, anh còn hồi hộp hơn em... (vì lần đó em quyết định bỏ nghề làm thuê, đi làm chủ, hihi.) Đời em thế là sang một trang mới, nửa vui nửa buồn.

Smile1102

Xe container
Cụ dường như có tý cả thèm chóng chán, ko bản lĩnh kiên trì ah :))
Em có đặc điểm này, nên ko làm đâu được lâu, hixx. Không dứt ra được thì thôi, chứ còn lại thì em mau chán lắm.
Nên có lần nửa đùa nửa thật bảo sói: hơn 20 năm mà em chưa chán anh, anh cũng may đấy :) lão cứ lăn ra cười :)) Vì có lần lão chán quá, lão bảo: thôi em tự lập nghiệp cũng được, chứ anh cũng stress với việc đưa em đi phỏng vấn lắm, anh còn hồi hộp hơn em... (vì lần đó em quyết định bỏ nghề làm thuê, đi làm chủ, hihi.) Đời em thế là sang một trang mới, nửa vui nửa buồn.
Vầng, đúng là em cũng cả thèm chóng chán đấy mợ nhưng em còn hiếu thắng hơn, nên toàn thích đâm vào bụi rậm :D
Khi em chuyển từ cty Mỹ sang cty nhà nc, ai cũng nghĩ em chỉ đc vài tháng mà cuối cùng em ở mấy năm. Dù cũng có offer và nhiều lúc cũng tự hỏi tại sao mình phải thế này. Nhưng em vẫn kiên trì và bản lĩnh để ngồi làm hết những gì em muốn, đóng dự án, dọn dẹp sạch sẽ rồi mới nhấc mông đi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vầng, đúng là em cũng cả thèm chóng chán đấy mợ nhưng em còn hiếu thắng hơn, nên toàn thích đâm vào bụi rậm :D
Khi em chuyển từ cty Mỹ sang cty nhà nc, ai cũng nghĩ em chỉ đc vài tháng mà cuối cùng em ở mấy năm. Dù cũng có offer và nhiều lúc cũng tự hỏi tại sao mình phải thế này. Nhưng em vẫn kiên trì và bản lĩnh để ngồi làm hết những gì em muốn, đóng dự án, dọn dẹp sạch sẽ rồi mới nhấc mông đi.
Khi đó là trách nhiệm với nghề nghiệp cụ ah :)
Em cũng có tý hiếu thắng, nên mới chết đau, hii. Như việc của lại cty của sói em chả hạn...
Khi đó em cũng có tý tinh tướng, nghĩ mình là người có tý năng lực :))
Nhiều khi nghĩ lại hối hận phết ah, hixx.

Smile1102

Xe container
Khi đó là trách nhiệm với nghề nghiệp cụ ah :)
Em cũng có tý hiếu thắng, nên mới chết đau, hii. Như việc của lại cty của sói em chả hạn...
Khi đó em cũng có tý tinh tướng, nghĩ mình là người có tý năng lực :))
Nhiều khi nghĩ lại hối hận phết ah, hixx.
Vâng chưa làm thì vênh mặt, làm rồi mới bục mặt haha
Cty của em lúc mới mở cũng tính lộ trình kinh lắm. Mà cuối cùng đâm vào thực tế thấy ngại phết, bệnh lười với sợ trách nhiệm ấy mợ, thế nên duy trì tầm trên 20 người có ít lãi tiêu là thoả mãn rồi.
Chứ lên vào trăm ng, tháng lương nhân viên vài tỉ thì chả mấy mà tóc lại bạc hết.
Hồi bé em mơ mộng lắm mà giờ chỉ muốn hai chữ yên ổn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng chưa làm thì vênh mặt, làm rồi mới bục mặt haha
Cty của em lúc mới mở cũng tính lộ trình kinh lắm. Mà cuối cùng đâm vào thực tế thấy ngại phết, bệnh lười với sợ trách nhiệm ấy mợ, thế nên duy trì tầm trên 20 người có ít lãi tiêu là thoả mãn rồi.
Chứ lên vào trăm ng, tháng lương nhân viên vài tỉ thì chả mấy mà tóc lại bạc hết.
Hồi bé em mơ mộng lắm mà giờ chỉ muốn hai chữ yên ổn.
Em thì chả tính toán gì nhiều, thế mới chết :))
Thôi rồi, cũng được bài học, hihi.
Kd khó mà dừng lại được, hixx.

Smile1102

Xe container
Em thì chả tính toán gì nhiều, thế mới chết :))
Thôi rồi, cũng được bài học, hihi.
Kd khó mà dừng lại được, hixx.
Em có anh bạn khuyên khi em mở cty, em phải tính đầu tiên là phương án exist như thế nào. Và em thấy rất đúng.

BonnieBlue

Xe buýt
Em đi làm lại sớm hơn mợ, tính ra được hơn 1y rồi đấy. Em vẫn loanh quanh với thời gian hay đúng hơn là tâm sức dành cho gia đình ntn thì mới phù hợp? Vẫn chưa cảm thấy cân bằng được giữa cv, gđ và cho bản thân mợ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em có anh bạn khuyên khi em mở cty, em phải tính đầu tiên là phương án exist như thế nào. Và em thấy rất đúng.
Hồi đó em lăn ra như trâu điên, có tháng đi 12.000km, đi hơn cả grab :)
Giờ thì em lười rồi, an phận làm back up...
Nếu em gặp một đồng nghiệp làm sales tốt, thì tốt hơn. Hiện tại cũng có một bạn, hy vọng em đào tạo được trưởng thành.

Smile1102

Xe container
Hồi đó em lăn ra như trâu điên, có tháng đi 12.000km, đi hơn cả grab :)
Giờ thì em lười rồi, an phận làm back up...
Nếu em gặp một đồng nghiệp làm sales tốt, thì tốt hơn. Hiện tại cũng có một bạn, hy vọng em đào tạo được trưởng thành.
Ai nắm KH người đó là vua mợ nhé.
Nếu việc kinh doanh ko có rào cản về vốn hay công nghệ, thì việc dựa vào ng khác hoàn toàn để có KH là dở mợ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ai nắm KH người đó là vua mợ nhé.
Nếu việc kinh doanh ko có rào cản về vốn hay công nghệ, thì việc dựa vào ng khác hoàn toàn để có KH là dở mợ ạ.
Em cũng biết điều đó, nhưng mà em cũng ko còn thích đi làm sales nữa...