[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Thôi, cụ sẽ phải tự an ủi, mình kiếm nhiều tiền, sẽ đi chơi sau và xõa luôn, cho các cụ già trên này thèm, hahaa.
Ôi em chỉ sợ lúc có tiền lại ko có sức mà chơi, nên vẫn cố phải cân cả 2 mợ ạ.
Với cả sao giờ đi kiếm tiền cũng thấy nhạt nhẽo quá, ko còn thấy sung sướng vì có tiền nữa :(

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ôi em chỉ sợ lúc có tiền lại ko có sức mà chơi, nên vẫn cố phải cân cả 2 mợ ạ.
Với cả sao giờ đi kiếm tiền cũng thấy nhạt nhẽo quá, ko còn thấy sung sướng vì có tiền nữa :(
Qua tuổi đó rồi cụ ah!
Khi còn trẻ, cần chi nhiều, đúng là có niềm vui đó thật!
Giờ thì ...phình phường :)
Nhưng cứ nghĩ mình còn có ích, tạo công ăn việc làm cho nhiều người, mình làm ra sp tử tế có giá trị cho cộng đồng... Lại vẫn thấy vui :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Sướng trc khổ sau và ngc lại cụ ơi. Em cũng nói dần với con em về tiết kiệm và đầu tư, hi vọng nó tránh đc vết xe đổ của mẹ nó. Nếu em cố gắng và có ý thức kiếm tiền từ sớm thì giờ này chắc cũng về hưu đc rồi,mà vì ko làm nên giờ vẫn phải cày cuốc đặng nghỉ hưu ở tuổi 50 đây.
Chưa chắc cụ ah, em có ý thức từ sớm mà em có tích lũy được đâu...
Đời luôn ko công bằng :)
Giờ em ko còn ý định tích lũy thì lại kiếm đủ cho tích lũy, hihi.

Smile1102

Xe container
Chưa chắc cụ ah, em có ý thức từ sớm mà em có tích lũy được đâu...
Đời luôn ko công bằng :)
Giờ em ko còn ý định tích lũy thì lại kiếm đủ cho tích lũy, hihi.
Mợ có ý thức nên giờ này mới tích đủ đó mợ.
Em ko có ý thức nên giờ này mới đi kiếm để tích đây.
Mà từ lúc em có ý thức em thấy nó khác hẳn luôn đó mợ

Dulongkts

Xe hơi
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
May quá thấy đc thớt của cụ:-ssEm năm nay 30 rồi, cũngđang vô lo vô nghĩđây :(( mở sổ hóng các cụ chia sẻkinh nghiệmđể chuẩn bị cho 10 năm nữa thôi

Smile1102

Xe container
May quá thấy đc thớt của cụ:-ssEm năm nay 30 rồi, cũngđang vô lo vô nghĩđây :(( mở sổ hóng các cụ chia sẻkinh nghiệmđể chuẩn bị cho 10 năm nữa thôi
Cụ hiện tại tình hình thế nào? Có con chưa? Kinh tế và cviec có ổn ko ạ?
Em thấy tuổi 30 đang đẹp, có chút kinh nghiệm, có sức khoẻ vậy nên giai đoạn 30-40 có thể bật nhanh cả về vị trí cviec lẫn kinh tế nếu có năng lực và hướng đi và mục tiêu đúng đắn.

Cong Hoang Van

Xe đạp
Cố gắng lên cụ ơi, tích lũy và đầu tư càng sớm càng tốt. Em thấy tầm 45-50 đc tự do tài chính là cũng ổn đó ạ.
E nghe tự do tài chính nhiều. Cơ mà đến trung niên dòng tiền thu nhập thụ động đổ về bn 1 tháng là tự do ạ cụ? E xét theo mức tầm trung thôi ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ có ý thức nên giờ này mới tích đủ đó mợ.
Em ko có ý thức nên giờ này mới đi kiếm để tích đây.
Mà từ lúc em có ý thức em thấy nó khác hẳn luôn đó mợ
Có thể lắm!
Nhưng em rút kinh nghiệm từ mẹ em ngày trẻ :)
Mặc dù vậy em ko tích lũy từ sớm, vì ko đủ, ah do em ko biết cách thì đúng hơn.
Ko có gì là muộn, với bất cứ chuyện gì...

Smile1102

Xe container
E nghe tự do tài chính nhiều. Cơ mà đến trung niên dòng tiền thu nhập thụ động đổ về bn 1 tháng là tự do ạ cụ? E xét theo mức tầm trung thôi ạ.
Cái này tùy theo mức sống cụ ơi. Nhưng ví dụ như em thì em tính là tầm 40-50tr cụ ạ.
Đã tính riêng khoản tiền cho con đi học.
Vậy nên mục tiêu của em là tích lũy đc tầm 1.2-1.5tr usd cụ ạ :D
Nếu ko đc thì phải hạ mức sống, mức dự kiến cho con đi học, hoặc vẫn phải đi cày tiếp.

Cong Hoang Van

Xe đạp
Cái này tùy theo mức sống cụ ơi. Nhưng ví dụ như em thì em tính là tầm 40-50tr cụ ạ.
Đã tính riêng khoản tiền cho con đi học.
Vậy nên mục tiêu của em là tích lũy đc tầm 1.2-1.5tr usd cụ ạ :D
Nếu ko đc thì phải hạ mức sống, mức dự kiến cho con đi học, hoặc vẫn phải đi cày tiếp.
Cùng phấn đấu thôi cụ. Mai e đi nghía thêm đất đây😁

Dulongkts

Xe hơi
Em nghĩ tự do tài chính tức là thu nhập thụ động hàng tháng có để đáp ứng đủ mức chi tiêu trong tháng của cụ. Chính vì thế mục tiêu tự do tài chính của mỗi người sẽ khác nhau. Vd cụ mong muốn 1 tháng sẽ chi tiêu khoảng 40 triệu là thoải mái, còn em thì chỉ cần 30 triệu là đủ :D

Kinh nghiệm là tránh được cái gì thì tránh, tiết kiệm đc cái gì thì tiết kiệm. Còn cái gì k tránh, k tiết kiệm đc thì bình thản đối mặt. Lo nghĩ nhiều cũng k giải quyết đc gì

Em chả biết có phải bị khủng hoảng không mà em lại muốn nhảy việc rồi. 2 năm nay em chuyển tới 4 công ty rồi mà chưa thấy phù hợp. Tìm được việc gì cũng thấy bị ảnh hưởng bởi Covit. Cảm thấy bế tắc quá.

Smile1102

Xe container
Em chả biết có phải bị khủng hoảng không mà em lại muốn nhảy việc rồi. 2 năm nay em chuyển tới 4 công ty rồi mà chưa thấy phù hợp. Tìm được việc gì cũng thấy bị ảnh hưởng bởi Covit. Cảm thấy bế tắc quá.
Tới tuổi này lại quay lại nhảy việc như hồi trẻ cụ ạ. Em cũng thế.
Đợt.vừa rồi em làm mỗi cty hơn 1 năm lại nghỉ. Giờ mới đi làm lại hơn 2 tháng nhưng cũng okie.
Dạo này em đi làm mệt sấp mặt nên ít lượn trên này.
So far thì em thấy sau khi nghỉ ở nha f7 tháng, giờ em lại quay lại thời kỳ cơm ko kịp ăn và nhiều hôm thức tới 2-3h sáng để làm việc rồi, giống như hồi trẻ do em lại chuyển sang lĩnh vực mới mà cty thiếu ng nên phải làm 1 lúc nhiều việc.
Hi vọng ko kéo dài khối lượng cviec như này ko thì em sợ ko biết có làm đc 1-2 năm ko :(

safenoodles

Xe cút kít
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Cụ/mợ ơi, nguyên tắc của em là chỉ nghĩ tích cực thôi, sống cho hiện tại và không có lý do gì ta phải mất thời gian lo lắng cho những điều chưa tới.
Những gì đã qua thì không nghĩ tới nữa, mọi điều muốn làm bây sẽ không bao giờ là muộn ạ.

Công việc của cụ/mợ vẫn ổn như vậy là hơn nhiều so với những người khác rồi ạ.

Về sức khỏe thì những người trung niên như chúng ta cần tập thể dục đều đặn hàng ngày để duy trì sức khoẻ ạ.

Smile1102

Xe container
Cụ/mợ ơi, nguyên tắc của em là chỉ nghĩ tích cực thôi, sống cho hiện tại và không có lý do gì ta phải mất thời gian lo lắng cho những điều chưa tới.
Những gì đã qua thì không nghĩ tới nữa, mọi điều muốn làm bây sẽ không bao giờ là muộn ạ.

Công việc của cụ/mợ vẫn ổn như vậy là hơn nhiều so với những người khác rồi ạ.

Về sức khỏe thì những người trung niên như chúng ta cần tập thể dục đều đặn hàng ngày để duy trì sức khoẻ ạ.
Vâng, ta buồn ko hiều vì sao ta buồn mà cụ.
Nói chung về mặt lý thuyết em hiểu rõ, về mặt thực tế em là ng rất lạc quan.
Nhưng có nhưng giai đoạn cũng vẫn bị stress, csong là vậy.
Giờ em ổn rồi, cắm cúi đi làm kiếm tiên phòng thân thôi.

Gun512

[Tịch thu bằng lái]
Mình năm nay ngoài 30, chưa lập gia đình. Tuổi này các bạn đã ổn định rồi. Mình vẫn chông chênh quá.

safenoodles

Xe cút kít
Mình năm nay ngoài 30, chưa lập gia đình. Tuổi này các bạn đã ổn định rồi. Mình vẫn chông chênh quá.
Chị đã cập nhật em vào danh sách hội độc thân rồi nhé, sắp có đôi có cặp rồi. Vui lên! 😊

safenoodles

Xe cút kít
Vâng, ta buồn ko hiều vì sao ta buồn mà cụ.
Nói chung về mặt lý thuyết em hiểu rõ, về mặt thực tế em là ng rất lạc quan.
Nhưng có nhưng giai đoạn cũng vẫn bị stress, csong là vậy.
Giờ em ổn rồi, cắm cúi đi làm kiếm tiên phòng thân thôi.
Dạ, thế tốt rồi ạ . 😊