[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ thời điểm này đất tỉnh ko an toàn, vì thanh khoản thấp nếu ko sốt, giá đã bị đẩy lên cao sau 2 năm điên rồ.
Em thì thích đất HN trong vành đai 3.5, có thể xem xét vdai 4 nhưng tầm nhìn xa hơn.
Các vị trí là trên hoặc gần các tuyến đường huyết mạch và kết nối các vùng, ko quá xa các khu dân cư cũ nhưng đủ rộng để hình thành đc một khu đô thị mới tươnh đối ổn, giá cả hợp lý so với các khu xung quanh.
Với tính toán thế nên năm 2020 em đầu tư Nam cường, Dương Nội. Sau này em xem nhiều vẫn chưa chấm đc chỗ nào ổn hơn (về combo là vị trí+ giá+ pháp lý tốt).
Nên giờ em đang muốn xem đất biển, lý do là 2 năm vừa rồi đất biển đã chững lại nên có chút tích lũy về giá.
Các khu đẹp và dễ khai thác (kiểu Đà Nẵng) đã hết. Du lịch VN sẽ có tiềm năng vì VN mặt tiền quá lớn, biển đẹp, dịch vụ càng ngày sẽ càng tốt lên...
À em còn mơ mộng là do covid nên giờ nhiều cty cho work from home hoặc work anywhere. Vn thì thiên nhiên đẹp, ấm áp, đồ ăn ngon, giá dịch vụ rẻ và mức sống thấp lại ổn định chính trị và an toàn (bonus thêm gái xinh ngoan). Thế nên biết đâu trong 10-15 năm tới VN lại là điểm đến lý tưởng của các chuyên gia nc ngoài.
Đất sóc sơn giờ vào được ko mợ, em được chào mời bên đó nhiều quá.

Smile1102

Xe container
Đất sóc sơn giờ vào được ko mợ, em được chào mời bên đó nhiều quá.
E chịu ko biết mợ ơi, nhưng nếu là em thì em ko mua ạ, trừ phi giá rẻ hơn xung quanh tương đối và ko phải đang đỉnh từ trc tới giờ.
Em nói chung ko thích những chỗ đất lên mà ko biết lý do.

boy_spott

Xe điện
Vâng, em cũng nghĩ 8t hơi đắt, với cả em cũng chưa đến xem, gia đình có người đi xem về rủ thôi :P

Nghĩ phải đi xem cũng ngại quá cụ ạ :">

P.S. có cái nhà cách nhà em có 30km, khu kinh tế đang lên, mua $640k cho thuê được 3k5 (thuế $500/ tháng - net 3k), được vay ngân hàng lãi suất 4.5%.

Nãy ngồi nghĩ chả hiểu sao mình phải mua bđs VN. Đi xem vừa xa vừa mệt :)
Bds có dòng tiền nên đầu tư , mợ không chuyên thì không nên lướt sóng hay dài hạn, đầu tư cái gì nó cũng cần rất nhiều thời gian và chất xám, không tự nhiên kiếm tiền dễ thế đâu.

Tungmbi

Xe tải
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Sống tốt đời đẹp đạo thì cần gì phải lo nghĩ hả bác. Bác đừng quá nghĩ ngợi vì suy nghĩ cũng là con dao hai lưỡi, có thể tốt cho mình, nhưng nghĩ ngợi nhiều là hại mình bác ạ. Cuộc đời có gì mà phải lo lắng đâu. Trời sinh voi trời sinh cỏ mà.

Smile1102

Xe container
Sống tốt đời đẹp đạo thì cần gì phải lo nghĩ hả bác. Bác đừng quá nghĩ ngợi vì suy nghĩ cũng là con dao hai lưỡi, có thể tốt cho mình, nhưng nghĩ ngợi nhiều là hại mình bác ạ. Cuộc đời có gì mà phải lo lắng đâu. Trời sinh voi trời sinh cỏ mà.
Vâng em giờ cũng đỡ nghĩ rồi, chủ yếu tập trung vào mục tiêu tự do tài chính vào tuổi 50 thôi cụ ạ.

Cũng đang tầm tuổi này, nhưng cá nhân em nghĩ, cứ sống thoải mái, cuộc sống vô thường lắm! Sống thì phải cố gắng từng ngày để đến khi về già ko bị tiếc nuối điều gì!

.Xukthal

Xe container
Hóng các cb chia sẻ ;;)

boy_spott

Xe điện
Mỗi người mỗi cách thôi cụ, em cũng kiếm được khá từ bđs rồi mà :) Vào đây thỉnh thoảng tám là chính chứ ai học đầu tư ở đây :D
À mợ cũng đánh đông dẹp Bắc cả rồi heee

Smile1102

Xe container
Mỗi người mỗi cách thôi cụ, em cũng kiếm được khá từ bđs rồi mà :) Vào đây thỉnh thoảng tám là chính chứ ai học đầu tư ở đây :D
Mợ giỏi thế, em đầu tư kém nên mới phải quay lại làm thuê đây mợ.
Mà mợ có đang đi làm thuê ko hay chủ yếu đầu tư?

babeo

Xe điện
Em thì ko còn quan tâm đất nội đô nữa... Em có mảnh trên chèm mà chịu chết ko bán được vì đường ô tô vào khó, hixx. Em từng chào, up lên chỉ 1 ngày có 20 người đk tới xem mà lắc đầu đi về sạch, có nhà 3 tầng thiết kế đẹp long lanh, ko bị de mode, hihi. Nhưng giờ em cũng chả bán nữa.
Em vẫn nhìn đất ngoại thành hơn và muốn mua rộng chút... Nên em muốn ngắm đất HY để mua rộng chút làm nhà vườn cho tuổi già của em...
Em ko chơi đất ảo khi nào, em ko biết món này :)
Mua đất ngoại thành mà mợ mua ngõ ô tô ko vào đc thì khó bán rồi. Giờ đã chuyển sang thời ô tô nên mua đất phải đường 2 ô tô tránh mới dễ bán.

t2b

Xe tải
Em đang tính vào Nha Trang phát đây. Em khi nào mua đất cũng phải tính pháp lý chuẩn chỉnh, với em cũng thích mua dự án hơn vì thích kiểu đồng bộ, dưng mà còn chưa hiểu gì lắm nên định lượn vào đó xem thế nào.
E cũng thích NT, mợ vào xem có gì hay nhớ ib rủ em mua với nhé

Smile1102

Xe container
Em mới có work permit, đợi tháng 6 đi holiday 1 tháng về rồi bắt đầu ạ. Thực ra em đang tự học code đấy :) mà đến đoạn làm project lười quá toàn vào đây tám :|

Em cũng không thích đầu tư đâu, mệt lắm. Cp hay bđs cũng vậy, em thả tiền vào rồi quên chứ không ngồi ôm bảng hay gì được, không đủ kiên nhẫn :)
Mợ giờ này còn học code ạ :D em thì bỏ code hơn 10 năm rồi, hồi xưa số ngôn ngữ lập trình em từng học cũng phải đc cả 2 bàn tay.
Làm dev cũng mệt lắm, thức đêm là thường, nhất là khi gần hoặc release dự án.
Em lâu ko làm kỹ thuật mà giờ đang phải làm dự án tư vấn về technology đây :D

Smile1102

Xe container
À em không giỏi đầu tư đâu ạ, đợt vừa rồi đất lên, ck lên, ai có cũng lên cả. Nhà em cũng truyền thống làm thuê giống mợ, chắc chịu khó tiết kiệm hơn thôi :P

Em có 2 người bạn mát tay lắm luôn, 2 năm vừa rồi lãi luôn 20-30 tỷ mà vốn không nhiều.

Nhưng kể cả dạng không giỏi như em vẫn ok, kinh nghiệm là có ăn có thua, cứ làm nhiều mới biết. Để có làm nhiều thì với em là tiết kiệm thôi. Với cả mặt bằng chung là thị trường vẫn lên mà, nếu tính dài hạn 10-20 năm.
Vâng về nhà đất em nghĩ câu muôn thuở là vị trí và vị trí, nếu vị trí đẹp và tiềm năng thì kiểu gì cũng sẽ ổn, dù thị trường có lê xuống.

prado2012

Xe điện
E chịu ko biết mợ ơi, nhưng nếu là em thì em ko mua ạ, trừ phi giá rẻ hơn xung quanh tương đối và ko phải đang đỉnh từ trc tới giờ.
Em nói chung ko thích những chỗ đất lên mà ko biết lý do.
Họ đánh theo mê đông sóc thành phố tương lai sát vành đai 4 đó mợ.

prado2012

Xe điện
Hehe em tính kỹ lắm, chắc cụ thấy em chưa vào Nha Trang mà đã bảo mua K8 nên nghĩ em có tiền mọc trên cây đem đi rải :))

Gd em nhiều người đi nhiều, biết nhiều chỗ rồi nói chuyện để cân nhắc thôi.
Mợ nói k8 là em biết mợ có nghiên cứu rồi. Nhưng mà gom k8 người ta gom từ năm trước mợ ạ. Nên giờ mợ mua lại của ng ta mợ là fn mấy không biết.

Smile1102

Xe container
Họ đánh theo mê đông sóc thành phố tương lai sát vành đai 4 đó mợ.
À nếu gần vành đai 4 thì cũng có thể xem xét ạ. Tuy nhiên ko biết 20 năm có lên đc VĐ4 ko :D
Vành đai 2.5 vẫn còn chưa xong.
Nhưng như thês ít nhất còn có tí động lực phát triển.

prado2012

Xe điện
Quê nhà em hồi 2010-2011 biết bao nhà phá sản chị ạ. Ssu tới tận 2019 mới lại nhúc nhắc mà giờ lại gấp 2-3 lần, dù chả có tí thay đổi nào, toàn đất đầu tư mua xong thì để đấy như đất hoang.
Mợ quê sóc Sơn à?