[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy mọi người bảo, có 1 số chuyên ngành hẹp nên học ở HVNH chứ không nên học ở NEU. Cụ ở làng KT+ trường cách nhà không xa nên em mặc định là NEU.
Thực ra em hướng cho nó học ở ĐH Hà Nội (ĐH Ngoại ngữ cũ), phong trào học hành ở đấy có vẻ nghiêm chỉnh, nhưng hơi xa!

coolpix8700

Xe ngựa
Học ở ĐHHN khó điên đảo😆 em thấy Giang hồ đồn vậy.
Chắc nghe thế nên nó sợ.
Nhưng có như vậy tụi chúng mới học hành nghiêm chỉnh.
Tuy vậy nó cũng đã học ở Ngân hàng rồi, để xem nó học thế nào nữa.
Mô hình ở nhà em là tụi chúng học ĐH trong nước rồi mới làm cao học nước ngoài. Lúc đó tuổi chúng cũng khá và tiếp xúc rồi nên sẽ dễ dàng hơn.
Tuy cũng học nước ngoài, đi từ năm 17 tuổi, nhưng thời tụi em mọi thứ đều được đảm bảo. Từ ăn ở đến học hành sứ quán, đơn vị và cả Bộ ĐH trong nước với sang quản lý rất chặt, trường bạn cũng hỗ trợ rất nhiều. Còn bây giờ tụi chúng phải tự lo mọi thứ. Mà tụi trẻ con bây giờ chỉ giỏi điện tử, chứ mọi thứ trong cuộc sống không thể bằng trẻ con ngày xưa!

sinichit52

Xe container
Chắc nghe thế nên nó sợ.
Nhưng có như vậy tụi chúng mới học hành nghiêm chỉnh.
Tuy vậy nó cũng đã học ở Ngân hàng rồi, để xem nó học thế nào nữa.
Mô hình ở nhà em là tụi chúng học ĐH trong nước rồi mới làm cao học nước ngoài. Lúc đó tuổi chúng cũng khá và tiếp xúc rồi nên sẽ dễ dàng hơn.
Tuy cũng học nước ngoài, đi từ năm 17 tuổi, nhưng thời tụi em mọi thứ đều được đảm bảo. Từ ăn ở đến học hành sứ quán, đơn vị và cả Bộ ĐH trong nước với sang quản lý rất chặt, trường bạn cũng hỗ trợ rất nhiều. Còn bây giờ tụi chúng phải tự lo mọi thứ. Mà tụi trẻ con bây giờ chỉ giỏi điện tử, chứ mọi thứ trong cuộc sống không thể bằng trẻ con ngày xưa!
Để chuẩn bị cho con đi du học em cũng phải chuẩn bị cho cháu khá nhiều về kỹ năng sống. Còn ở trường cháu được học về văn hoá và pháp luật của Đức. Cháu cũng đùa Luật VN thì phải tự tìm hiểu còn luật của Đức thì được dạy . Cũng may chỗ cháu học , phía đối tác bên Đức và trường hỗ trợ khá nhiều nên nó và gia đình em không phải tự bơi.

6997

Xe container

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bọn trẻ nó có truyền thuyết là đi ĐL về sẽ ...chia tay đấy mợ ạ ;;);;)
Haizz, em chả biết, nhà em là chia tay vĩnh viễn đấy, hixx. Chuyến đó đi cả thác Damly, đẹp mê mẩn luôn...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mợ làm gì mà chuẩn bị lâu thế ạ? Mà đi có lâu ko mợ?
Em thì ko đi du lịch 1 mình bao giờ, chán lắm ợ. Mơ ước bây giờ của em là ở 1 vài tháng ở miền quê châu Âu như Pháp chẳng hạn. Ko biết có làm đc ko đây.
Em đi có 1 tuần thôi, cả nhà đi cùng nhau, rất tuyệt!!!
Còn đi Lâm đồng thăm họ hàng bên nội của sói nữa... Do khúc mắc hận thù từ thủa bé bé của nhà sói với nhau.
Em cũng ko thể đi du lịch một mình, vì cảm giác cô đơn lắm, nên em chỉ có thể đi với bạn bè, gia đình thôi. Nên có 12 năm ở nước ngoài mà em hiếm khi đi chơi... Vì ko có cạ :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bọn trẻ nó có truyền thuyết là đi ĐL về sẽ ...chia tay đấy mợ ạ ;;);;)
Ah em chỉ nghe nói chùa Thiên Mụ thôi cụ ah, hix. Cơ mà em chả tin, vì nếu đã có nguy cơ thì ko cần gì cũng tan...

6997

Xe container
Ah em chỉ nghe nói chùa Thiên Mụ thôi cụ ah, hix. Cơ mà em chả tin, vì nếu đã có nguy cơ thì ko cần gì cũng tan...
Thứ nhất là em rất xin lỗi, nếu em đùa vậy và khơi lại nỗi buồn của mợ khi cụ nhà ra đi.

Thứ hai là em đùa vui thế thôi, chứ bọn em đi ĐL với nhau một cơ số lần rồi mà tình trạng hiện tại vẫn cứ là đang hẹn nhau đi tiếp. Nên em cũng chả tin 🙂

cocsku

Xe cút kít
Đội Trung Niên là trăm thứ bà rằn đổ lên đầu! Khủng hoảng là phải.

coolpix8700

Xe ngựa
Thật ra tụi em định vè ĐL để trồng hoa, nghỉ dưỡng rồi cuối tuần xuống NT hay vào SG chơi thì sẽ hợp. Cơ bản cái Covid đã làm đảo lộn hết kế hoạch của nhà em. Thêm nữa tụi em đang chờ khách thuê nhà hết hợp đồng rồi mới đi cả thể.
Cũng chẳng phải mơ ước sau này lên Đà Lạt mới trồng được hoa và cây cối.
Ngay ở cái nhà đang ở bây giờ trên ban công tầng 2 em trồng hoa hồng và hoa giấy. Hoa giấy thì dễ hơn, nhưng hoa hồng hơi khó vì hạn chế giờ nắng và khô nóng nên cũng chỉ trồng được mấy thứ hồng dễ tính như cổ Hải Phòng, cổ Sapa và Tường Vi.
Còn trên XN thì không chỉ mấy thứ hồng cổ dễ như Hải Phòng, cổ Sapa, Nam Định, mà khó tính như hồng cổ Văn Khôi cũng lên rất tốt. Mùa này chênh lệch nhiệt độ không cao, ngày đêm lớn, nên hồng lên rất đẹp, bông to. Xe đến cổng đã thấy mùi hương thoang thoảng...

sinichit52

Xe container
Cũng chẳng phải mơ ước sau này lên Đà Lạt mới trồng được hoa và cây cối.
Ngay ở cái nhà đang ở bây giờ trên ban công tầng 2 em trồng hoa hồng và hoa giấy. Hoa giấy thì dễ hơn, nhưng hoa hồng hơi khó vì hạn chế giờ nắng và khô nóng nên cũng chỉ trồng được mấy thứ hồng dễ tính như cổ Hải Phòng, cổ Sapa và Tường Vi.
Còn trên XN thì không chỉ mấy thứ hồng cổ dễ như Hải Phòng, cổ Sapa, Nam Định, mà khó tính như hồng cổ Văn Khôi cũng lên rất tốt. Mùa này chênh lệch nhiệt độ không cao, ngày đêm lớn, nên hồng lên rất đẹp, bông to. Xe đến cổng đã thấy mùi hương thoang thoảng...

Đúng là thích hoa cỏ thì ở đâu cũng trồng được. Em thích ĐL một phần là vì trồng hoa cỏ, cái quan trọng hơn là cảm giác ấy ạ. Khu nhà em quang đó toàn trang trại hoa( cả hoa nhà kính, và hoa trồng truyền thống) và rất nhiều thông ạ. Sáng ra mở cửa sổ nhìn xuống thung lũng , quanh mình toàn hoa cỏ ngút tầm mắt, xa xa là rùng thông. Cảm giác YoMost lắm ạ. Bố em ở trên đó suốt ngày ra lều uống trà ngắm hoa, đi lang tháng trên phố. ĐL khu trung tâm xô bồ lắm, quanh khu em vẫn còn nhiều nhà trồng hoa nên vẫn yên tĩnh và khí hậu trong lành

coolpix8700

Xe ngựa
XN em khá rộng (DT độ 28ha), có đủ hồ nước, cây cối,... nên chim thú về tụ hội rất nhiều. Các loại chim như sơn ca, chiền chiện,... đặc trung của đồng bằng sông Hồng gần như đủ hết. Thỉnh thoảng thấy vui nên cả chim trên rừng cũng về. Từ mấy năm nay em đang đếm mấy con bìm bịp đực qua tiếng kêu của chúng.
Thỉnh thoảng hội bảo vệ bắt được những con chồn hoa rất đẹp, lông vằn vện như hổ. Chúng rất dữ, nhưng tụi chó trên ấy lại rất thạo, bắt sống cả rắn hổ mang chúa.
Em đang nghĩ mãi, chẳng biết tụi nào mang hạt chuối rừng về tạo thành 1 bãi gần giữa XN. Em đang chờ mấy buồng sắp chín để lấy quả về ngâm rượu. Rượu ngâm từ chuối hột sấy Tây Nguyên uống hơi chát.

newbieppc

Xe hơi
Hâm mộ các Mợ, Cụ vừa giỏi vừa dành được nhiều thời gian chăm sóc con cái!
Cũng ngưỡng mộ Mợ chủ thớt có kế hoạch lâu dài, và mạnh dạn ra làm riêng để chuẩn bị cho kế hoạch đó. Thực sự ngưỡng mộ!!!

Mình cũng tuổi trung niên, đúng là trải qua nhiều thứ phải đối diện, đối phó (không chắc có phải khủng hoảng không)... Gia đình, con cái, sức khỏe, công việc, người thân, bạn bè...
Cái mình thấy khó nhất (có thể là khủng hoảng): phải đối diện Sức khỏe, và Sự ra đi của Người thân (thế hệ già), cũng như... Bạn bè trang lứa... Những sự mất mát này, U40 rất ít gặp, nhưng qua U50 thì...

Smile1102

Xe container
XN em khá rộng (DT độ 28ha), có đủ hồ nước, cây cối,... nên chim thú về tụ hội rất nhiều. Các loại chim như sơn ca, chiền chiện,... đặc trung của đồng bằng sông Hồng gần như đủ hết. Thỉnh thoảng thấy vui nên cả chim trên rừng cũng về. Từ mấy năm nay em đang đếm mấy con bìm bịp đực qua tiếng kêu của chúng.
Thỉnh thoảng hội bảo vệ bắt được những con chồn hoa rất đẹp, lông vằn vện như hổ. Chúng rất dữ, nhưng tụi chó trên ấy lại rất thạo, bắt sống cả rắn hổ mang chúa.
Em đang nghĩ mãi, chẳng biết tụi nào mang hạt chuối rừng về tạo thành 1 bãi gần giữa XN. Em đang chờ mấy buồng sắp chín để lấy quả về ngâm rượu. Rượu ngâm từ chuối hột sấy Tây Nguyên uống hơi chát.

Cụ có những khoảnh xanh đẹp quá.
Em tháng này bắt đầu được hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Vì thất nghiệp nên giờ này em đang ngồi ngắm hoa, ăn cốm và uống trà, cũng cảm thấy hơi sung sướng và thư thái.
Em đang băn khoăn nên cho con lớn nhà em đi Mỹ từ lớp 11 hay đợi học đại học đây, nhiều trăn trở quá.

coolpix8700

Xe ngựa
Mùa này chênh lệch nhiệt độ ngày/đêm đủ 10oC nên hồng nở rất nhiều, nhiệt độ ban ngày mát nên hoa cũng bền.

Cửa sổ phòng làm việc của em trên XN

Smile1102

Xe container
Mùa này chênh lệch nhiệt độ ngày/đêm đủ 10oC nên hồng nở rất nhiều, nhiệt độ ban ngày mát nên hoa cũng bền.

Cửa sổ phòng làm việc của em trên XN

Vâng đang mùa hồng ạ, nhà em có mấy cây hồng ở ban công, mùa này cũng nở nhiều, cây hồng ta có ngày nở gần 20 bông.
Mấy hôm nay thì tàn rồi, còn vài bông thôi.