[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

coolpix8700

Xe ngựa
Nhưng em vẫn thích nhất tụi hồng này.
Khó trồng, cây yếu, rất nhiều sâu-bệnh, nhưng hoa rất thơm. Mùa này bông to và cũng khá bền.

Smile1102

Xe container
Nhưng em vẫn thích nhất tụi hồng này.
Khó trồng, cây yếu, rất nhiều sâu-bệnh, nhưng hoa rất thơm. Mùa này bông to và cũng khá bền.

Mấy loại khó trồng thì phải có đất và chăm sóc tốt ạ. Nhà cụ có phải chăm sóc gì như phun thuốc hay bón phân gì ko ạ? Em cũng thích hoa hồng mà ở ban công khó chăm ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Em gần như đã bỏ cuộc với cổ Vân Khôi vì mất cả 2 chục chậu mà chẳng được chậu nào. Nhưng 1 hôm mang lên XN, đầu tiên nó cũng dặt dẹo, nhưng rồi rất nhiều nhành vươn lên rất mập và ra hoa. Từ đó em mới đặt mấy mợ chuyên bán hoa ở Kim Ngưu. May là vì giống hồng này khó trồng, trước đây rất đắt, nhưng bây giờ lại cực rẻ. Em mua không cần cây đẹp hay đang có hoa nên lại càng rẻ!
Ở ban công bây giờ em chỉ chốt 2 loại Tường Vi và cổ Hải Phòng.
Hoa hồng cần thời gian chiếu sáng hàng ngày dài, mà ban công nhà em không đáp ứng được. Dưới sân càng thảm họa hơn để trồng được cây!

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Chào các cụ các mợ, hnay em vào đây cập nhật tình hình, em đã thất nghiệp tới giờ được gần 6 tháng.
Hqua em đã chấp nhận offer của một cty tư vấn và ra Tết sẽ quay lại kiếp làm thuê cho tư bản.
Hiện tại em cũng ít nghĩ ngợi và bớt hoang mang hơn so với khi mở thớt, em tập trung vào thực hiện mục tiêu tk 1tr-1.5tr usd và hi vọng sẽ sớm được tự do tài chính.
Em thấy nghỉ ngơi một thời gian tuy không được như em dự tính, do covid, là sẽ đi đây đi đó, nhưng em có được nhiều thời gian cho gia đình, con cái, thậm chí là chăm cây, có thời gian được sống chậm, vì vậy em thấy nó cũng rất đáng giá.
Em cảm ơn các cụ các mợ đã chia sẻ với em trong thớt này, chúc các cụ, mợ ăn Tết vui vẻ.
Tặng các cụ, mợ bông hoa em trồng ở ban công ạ.

boy_spott

Xe điện
Chào các cụ các mợ, hnay em vào đây cập nhật tình hình, em đã thất nghiệp tới giờ được gần 6 tháng.
Hqua em đã chấp nhận offer của một cty tư vấn và ra Tết sẽ quay lại kiếp làm thuê cho tư bản.
Hiện tại em cũng ít nghĩ ngợi và bớt hoang mang hơn so với khi mở thớt, em tập trung vào thực hiện mục tiêu tk 1tr-1.5tr usd và hi vọng sẽ sớm được tự do tài chính.
Em thấy nghỉ ngơi một thời gian tuy không được như em dự tính, do covid, là sẽ đi đây đi đó, nhưng em có được nhiều thời gian cho gia đình, con cái, thậm chí là chăm cây, có thời gian được sống chậm, vì vậy em thấy nó cũng rất đáng giá.
Em cảm ơn các cụ các mợ đã chia sẻ với em trong thớt này, chúc các cụ, mợ ăn Tết vui vẻ.
Cách đây 10 năm em cũng mơ có 1tr$ là vui thú điền viên .mà giờ có gấp đôi mà vẫn cày :((

GiayGiare360

Xe máy
Website
www.facebook.com
Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu===> công nhận đúng

holland

Xe tăng
Người giỏi đúng là thích thật, không sợ thất nghiệp.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ chủ!
Hưởng thụ cuộc sống, lúc nào cũng đáng giá!
Em cũng mong ai đó trả em cục lương cao cao, cho em thất nghiệp 6 tháng quá :)

Ms Bân

Xe hơi
Các cụ nhằm nhò giề. Em 40 đếch có cái gì, nhưng cũng đếu khát khao thèm muốn cái gì. Ngày qua ngày em lại càng đếu hiểu mình ăn ngày 3 bữa để làm cái giề.

Chu An

Xe điện
XN em khá rộng (DT độ 28ha), có đủ hồ nước, cây cối,... nên chim thú về tụ hội rất nhiều. Các loại chim như sơn ca, chiền chiện,... đặc trung của đồng bằng sông Hồng gần như đủ hết. Thỉnh thoảng thấy vui nên cả chim trên rừng cũng về. Từ mấy năm nay em đang đếm mấy con bìm bịp đực qua tiếng kêu của chúng.
Thỉnh thoảng hội bảo vệ bắt được những con chồn hoa rất đẹp, lông vằn vện như hổ. Chúng rất dữ, nhưng tụi chó trên ấy lại rất thạo, bắt sống cả rắn hổ mang chúa.
Em đang nghĩ mãi, chẳng biết tụi nào mang hạt chuối rừng về tạo thành 1 bãi gần giữa XN. Em đang chờ mấy buồng sắp chín để lấy quả về ngâm rượu. Rượu ngâm từ chuối hột sấy Tây Nguyên uống hơi chát.

Cụ có cơ ngơi hoành tráng quá.

Smile1102

Xe container
Người giỏi đúng là thích thật, không sợ thất nghiệp.
Em thì từng có nhiều sếp, giờ các sếp toàn TGĐ cty to thôi nên em đc nhờ, tha hồ chọn chị ạ :D. Cũng có 5-6 offers nhưng em chờ cái này hay hay em mới đi làm.
Giá trị của đổi việc vài lần đấy chị :D
Em chỉ cố gắng làm sao để đc đồng nghiệp và sếp cũ ai cũng muốn gọi về làm cùng là đc ạ.

Smile1102

Xe container
Chúc mừng cụ chủ!
Hưởng thụ cuộc sống, lúc nào cũng đáng giá!
Em cũng mong ai đó trả em cục lương cao cao, cho em thất nghiệp 6 tháng quá :)
Thất nghiệp nhà nc nuôi mợ ơi, em đc 22.1tr tháng, thêm tiền cổ tức công ty nên cũng đủ sống, ko bị xoắn quá.
Nói chung cũng phải có thu nhập thụ động thì sẽ tự tin hơn.

Smile1102

Xe container
Các cụ nhằm nhò giề. Em 40 đếch có cái gì, nhưng cũng đếu khát khao thèm muốn cái gì. Ngày qua ngày em lại càng đếu hiểu mình ăn ngày 3 bữa để làm cái giề.
Haha, em đã qua giai đoạn này rồi cụ ạ. Đã từng nhiều lần tự hỏi vậy mình sống để làm gì? Giờ em thấy em cũng có value phết nên ko còn những câu hỏi vậy nữa :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thất nghiệp nhà nc nuôi mợ ơi, em đc 22.1tr tháng, thêm tiền cổ tức công ty nên cũng đủ sống, ko bị xoắn quá.
Nói chung cũng phải có thu nhập thụ động thì sẽ tự tin hơn.
Trời ơi, cao ngất mà, heee. em nhân ngược với 65% thì ra lương cơ bản của cụ :)
Đúng là luôn cần có thu nhập thụ động, nên em ko ao ước có 1-2tr$ mà em cần có tài sản cho ra thu nhập nhiều tiền mỗi tháng...

Smile1102

Xe container
Trời ơi, cao ngất mà, heee. em nhân ngược với 65% thì ra lương cơ bản của cụ :)
Đúng là luôn cần có thu nhập thụ động, nên em ko ao ước có 1-2tr$ mà em cần có tài sản cho ra thu nhập nhiều tiền mỗi tháng...
Hehe, lương đóng BHTN mức tối đa là 88.9tr cụ ạ, cty đóng cho em mức đó nhưng cao quá nên chỉ đc nhận 5 lần mức lương cơ bản thôi.
Em tự nhận mình là thuộc đội làm thuê lương cao ạ :D
Em có cty nhỏ giờ sắp đc 30 nhân viên rồi nên cũng tạm ổn. Kể ra ko đi làm cũng vẫn đủ sống nhưng thế cũng phí, vì em ngồi không thì béo lắm mà lại ko có tiền tiêu xông xênh :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, lương đóng BHTN mức tối đa là 88.9tr cụ ạ, cty đóng cho em mức đó nhưng cao quá nên chỉ đc nhận 5 lần mức lương cơ bản thôi.
Em tự nhận mình là thuộc đội làm thuê lương cao ạ :D
Em có cty nhỏ giờ sắp đc 30 nhân viên rồi nên cũng tạm ổn. Kể ra ko đi làm cũng vẫn đủ sống nhưng thế cũng phí, vì em ngồi không thì béo lắm mà lại ko có tiền tiêu xông xênh :D
Thế thì cũng có thể sẽ chả việc nào đều tốt xuất sắc cả, mà còn khi chán cụ sẵn sàng nghỉ ngay, chả sợ thất nghiệp, nên cũng chả cần nỗ lực vì điều gì, hihii.

Smile1102

Xe container
Thế thì cũng có thể sẽ chả việc nào đều tốt xuất sắc cả, mà còn khi chán cụ sẵn sàng nghỉ ngay, chả sợ thất nghiệp, nên cũng chả cần nỗ lực vì điều gì, hihii.
Vâng đúng là em cũng ko sợ thất nghiệp lắm, vì em có nhiều người để ăn vạ, em nghỉ việc 6 tháng có 6 offers mà toàn mọi ng gọi em, lo kiếm việc giúp em chứ em chỉ ngồi chờ đi phỏng vấn thôi ạ. Em ko sợ thất nghiệp nhưng em lại làm vì đam mê haha, em thích làm việc phải có thành tựu, đc tự hào về cviec và kết quả mình làm đc, thế nên nhiều khi về nhà nấu cơm, dọn nhà hay đi ngủ em vẫn nghĩ về cviec, làm sao để giải quyết dc vde, làm sao quyết định của mình là đúng đắn nhất. Việc em đã làm thì đều tâm huyết, nhưng tật xấu là hay cãi và... mắng sếp, sếp ko nghe em là em... nghỉ :D
Em nhận ra việc có nhiều lựa chọn khiến mình dám làm việc mới, khó, dám take risks nhưng mặt khác làm mình trở nên hơi "bất cần".
Ps: em ko biết em có xúc sắc ko nhưng 100% sếp cũ em đều rủ em về làm với khi em thất nghiệp. Và lương em hơn con số đóng tối đa BHTN một quãng khá dài :D.
Vậy nên nghỉ việc 6 tháng ngồi nhà cũng là một quyết định ko nhiều ng làm đc khi đang làm thuê lương cao như em.

Chỉnh sửa cuối: