[Funland] Khủng hoảng tuổi 32 thấm thía: Một, sợ bị cắt giảm lương - Hai, sợ thất nghiệp - Ba, sợ bệnh tật

BMW R60

Xe tăng
Những người ở độ tuổi 30 là lứa tuổi thiệt thòi nhất trong xã hội. Giá nhà đất cao ngút trời, áp lực hơn do trong nhà trên có già dưới có trẻ, cần sự chăm sóc và lo lắng... chỉ bấy nhiêu thôi cũng đủ làm đôi vai của những người trẻ này nặng thêm rồi.

32 tuổi – độ tuổi mà xã hội qui định chúng ta phải thành công trong sự nghiệp, ổn định gia đình và dư giả tài chính. Tuy nhiên, những qui chuẩn đó đã vô tình trở thành gánh nặng và áp lực vô hình đè nặng tâm lí chúng ta. Có những ngày bệnh nặng đến không dậy nổi nhưng cũng chẳng dám nghỉ làm hay những lúc sếp hằn hộc vô cớ, đồng nghiệp chèn ép cũng chẳng dám bỏ việc. Chúng ta dường như chỉ đang cố gắng chịu đựng để làm hài lòng xã hội cho dù có kiệt sức đến đâu. Vậy chúng ta có thật sự cần thiết phải gồng mình mà “tiêu chuẩn hóa” bản thân theo những qui tắc đó?

Trích từ nguồn: https ://www.vietnamworks.com/hrinsider/khung-hoang-tuoi-32-tham-thia-mot-so-bi-cat-giam-luong-hai-so-that-nghiep-ba-so-benh-tat.html

Các cụ các mợ tuổi Over 30 nghĩ sao về chủ đề trên? Thực trạng các cụ/mợ có ổn không?

Dù sao ngày mai cũng là một ngày mới và lại đi cày, tìm cơ hội cày ruộng mới hoặc giữ mảnh ruộng đang cày.
Lo thế này thì lo cả đời! Lo mai động đất, chiến tranh, thiên tai, dịch bệnh...Rồi lo sức khỏe, bệnh tật, con cái hư hỏng...Rồi lo thất nghiệp, mất việc...
Em quan điểm Sống trọn từng giây, không nối tiếc quá khứ, không lo lắng tương lai. Quá khứ đã qua, tương lai chưa tới, chỉ có ngày hôm này và hiện tại.

Mr.No

Xe tải
Cứ vui vẻ lên cụ, cánh cửa này đóng lại thì có 1 cơ số cánh cửa khác mở ra :)

coquay

Xe container
Sợ mà làm gì kiểu gì chả đến cứ keconmeno đến là tiếp chơi tới bến luôn sống mà đời có 1 lần sao phải xoắn
E đây lên lên xuống xuống cũng 2 3 lần rồi lần nào cũng nghĩ khó làm lại đc như rồi cũng qua hết chả sao cả

danleduc

Xe container
Lại over thinking, rồi lại bị rối loạn lo âu, trầm cảm mất thôi. :))

Felix Navi

Xe hơi
Lương bổng em không muốn bàn vì tuỳ người, nhưng 3x mà sợ bệnh tật thì em cho là chỉ có xui xẻo hoặc lối sống vô độ thôi cụ ạ. Em nay đã quá 35 nhưng khám sức khoẻ hàng năm vẫn loại A, chạy bộ hít đất thoải mái do sinh hoạt đơn giản, ít rượu bia (em vẫn có uống, chỉ là không uống nhiều). Nhiều bạn bè em tuổi này rượu bia nhiều hơn thì bị huyết áp, gan nhiễm mỡ đủ kiểu nhưng biểu hiện ra ngoài rất nhẹ, gần như không ảnh hưởng đến công việc hằng ngày. Về sinh học thì 3x vẫn là độ tuổi có sức khoẻ tốt, cụ sợ bệnh trong đoạn này là sợ thái quá rồi ạ.

Over40

Xe tải

To Reng

Xe tải
Lương bổng em không muốn bàn vì tuỳ người, nhưng 3x mà sợ bệnh tật thì em cho là chỉ có xui xẻo hoặc lối sống vô độ thôi cụ ạ. Em nay đã quá 35 nhưng khám sức khoẻ hàng năm vẫn loại A, chạy bộ hít đất thoải mái do sinh hoạt đơn giản, ít rượu bia (em vẫn có uống, chỉ là không uống nhiều). Nhiều bạn bè em tuổi này rượu bia nhiều hơn thì bị huyết áp, gan nhiễm mỡ đủ kiểu nhưng biểu hiện ra ngoài rất nhẹ, gần như không ảnh hưởng đến công việc hằng ngày. Về sinh học thì 3x vẫn là độ tuổi có sức khoẻ tốt, cụ sợ bệnh trong đoạn này là sợ thái quá rồi ạ.
Khuyên thành cụ là tuổi này nên khám kỹ kỹ chút :)

Khanhnho

Xe buýt
32 tuổi e nhớ mình sung sức lạc quan lắm. Lúc đó sự nghiệp vừa hồi phục sau 1 cú ngã startup đau nhất trong đời. 32 trong bài báo uể oải thế.

QMintech

Xe tăng
Vào thớt này thấy bi quan nhỉ, thế hệ các cháu hiện nay được thừ hưởng kha khá từ Bố Mẹ và Gia đình. Chỉ cần công ăn việc làm tốt thì chả lo sinh tồn. Giờ các thế hệ 6x+++ đều có xu hướng, tích lũy, an sinh xh rồi.
Em sắp 5x chỉ mong con em nó ko ăn bám vc em là ngon roài :)

wild nature

Xe điện
Em 52t đang có nguy cơ thất nghiệp, nhưng nếu thất nghiệp em lại đi tìm việc tiếp để kiếm tiền. Còn thở còn chiến đấu.
Cụ cũng Nhâm tý à. Năm nay e nhiều việc cũng ko như ý. Mụ là 53 nên mong sớm hết năm

thanhtuan.mee

Xe hơi
Người tính không bằng trời tính các cụ ợ.
Như cụ Lông mút thì tầm nhìn cụ ấy chắc đc 5 năm, em nghĩ cụ ấy chắc cũng lo thất nghiệp vào năm thứ 6 lắm
Sếp em thì chia sẻ tầm nhìn cũng chỉ được 1.5 năm, sau 1.5 năm chưa biết thắng hay thua.
Còn em thì tầm nhìn cũng chỉ 6 tháng. Thất nghiệp tay trắng bất cứ lúc nào.
Thôi suy nghĩ làm gì cho nặng đầu, cứ cháy hết mình thôi
Thượng vàng hạ cám, bất cứ công việc gì cũng được miễn đủ nuôi miệng của mình => Kinh nghiệm từ ông già em, chỉ vì chút sa cơ mà chơi từ 4x đến 7x luôn. Gia đình bị tụt lùi kinh khủng.