Chi hội Khu vực thảo luận về kỹ thuật của dòng xe Huyndai i30.

Phuongha

Xe hơi
Lên sao được, bị lão lập đập cho một cái, còn lâu kéo mới lên. Cụ sao với lão Lập, còn thua xa mấy thành công lực nhá. Lão Lập chơi quả ác, bắt I30 đồng phục đỏ lòm, may mà mình đi xin được ít ở chỗ khác :P
Ông Lập lại dìm hàng em nhá, ghét rồi. Tất niên này mà tham gia em charge gấp 2 người thường, đừng có mà trách :))

Jack i30

Xe tải
CN này off vụ Tất niên ở 19C. Em thách cụ ra uống bia với em đới :))
Chiều chiều qua gặp Vợ 2 cũ nhà cụ lượn lờ qua ĐH An Ninh, thấy cái dây led vẫn còn nguyên sáng trưng!!! nhìn theo mà cứ bồn chồn làm sao!!X_X

Hà Tít

Xe buýt
Hưởng ứng phong trào lắp bugi Denso, sau 1 số trục trặc do nhầm lẫn phải trao đi gửi lại, cuối cùng em cũng đã lắp đc bộ Denso Iridium Power. Em ko đánh giá về việc máy có êm hơn ko hay có bốc hơn ko vì đó thường là do cảm tính, vả lại bản thân hãng Denso cũng chỉ nói rằng khi tăng tốc 0-150km/h thì hàng Iridium Power nhanh hơn hàng thường 0,7 giây. Chỉ có 1 số thay đổi nhỏ:
1. Trc đây khi chạy tua máy khoảng 1.100 ở số thấp thì có tiếng lọc cọc nho nhỏ, nay ko còn tiếng đó.
2. Em thử căn trên cùng 1 đoạn đường, trc khi thay thì mỗi khi đồng hồ quãng đường còn lại (có hình cây xăng) giảm 1 số thì đi đc khoảng 0,9km, sau khi thay đi đc khoảng 1,5km. Tất nhiên điều đó ko có nghĩa là mức tiêu hao nhiên liệu giảm 1/3 vì cái đồng hồ đấy nó cũng chỉ tính toán tương đối thôi nhưng chắc là có sự cải thiện. Trc đây xe em đi trong phố hết khoảng 12lit/100km, mai em sẽ tính lại bằng cách đổ đầy bình, đi 100km rồi đổ tiếp xem hết bn rồi sẽ báo cáo các bác.

Jack i30

Xe tải
Hưởng ứng phong trào lắp bugi Denso, sau 1 số trục trặc do nhầm lẫn phải trao đi gửi lại, cuối cùng em cũng đã lắp đc bộ Denso Iridium Power. Em ko đánh giá về việc máy có êm hơn ko hay có bốc hơn ko vì đó thường là do cảm tính, vả lại bản thân hãng Denso cũng chỉ nói rằng khi tăng tốc 0-150km/h thì hàng Iridium Power nhanh hơn hàng thường 0,7 giây. Chỉ có 1 số thay đổi nhỏ:
1. Trc đây khi chạy tua máy khoảng 1.100 ở số thấp thì có tiếng lọc cọc nho nhỏ, nay ko còn tiếng đó.
2. Em thử căn trên cùng 1 đoạn đường, trc khi thay thì mỗi khi đồng hồ quãng đường còn lại (có hình cây xăng) giảm 1 số thì đi đc khoảng 0,9km, sau khi thay đi đc khoảng 1,5km. Tất nhiên điều đó ko có nghĩa là mức tiêu hao nhiên liệu giảm 1/3 vì cái đồng hồ đấy nó cũng chỉ tính toán tương đối thôi nhưng chắc là có sự cải thiện. Trc đây xe em đi trong phố hết khoảng 12lit/100km, mai em sẽ tính lại bằng cách đổ đầy bình, đi 100km rồi đổ tiếp xem hết bn rồi sẽ báo cáo các bác.
Vâng, cụ test thử xem liệu thay bugi thì hiệu quả đến thế nào!? Xe em mấy hôm nay cũng hay bị 'đuối', nếu dừng ở ngã tư về mo cảm giác xe giống như yếu hơi, hay yếu ga găng ti, không biết liệu do bugi ko!?

trienchieu12

Xe tăng
@hatit:model bugi gì vậy cụ
@jack : cụ mang qua lão Vòi nhờ vệ sinh bugi, bướm ga và van ko tải xem sao

ying_jun

Xe tăng
Em hóng vụ này của cụ đới :)

@all: em hỏi cả nhà chút là cụ làm sạch bugi, bướm ga và van ko tải thì vào hãng Hyundai GP có chuyên nghiệp hơn ko ạ? Hay phải vào chỗ cụ Vòi ?

Jack i30

Xe tải
@hatit:model bugi gì vậy cụ
@jack : cụ mang qua lão Vòi nhờ vệ sinh bugi, bướm ga và van ko tải xem sao
Vâng, cảm ơn cụ em ra check ở Huyn NK cũng được, vì đánh đường sang cụ Vòi thì còn mất mấy trăm k tiền xăng ợ!hi..

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Các cụ đừng thay buji ở hãng nhé, buji hãng là loại vớ vẩn, ko đúng với buji gốc đâu, tốt nhất là qua chỗ cụ màu mua về, đúng loại, đúng seri luôn, em chuột bạch rùi nên bit, kiếm đc Denso thì ngon quá.

ngaydoclap

Xe container
Hôm nay quả còi Bosch thay ở Tiên Phong của e đã ra đi ...tuổi thọ nó đc >1 năm cũng là ngoài sức tưởng tượng roài ...Ra mợ Minh thay đôi Lifepro giá tương đương đc cái BH 1 đổi 1 / 1 năm ...mỗi tội tiếng " chua " quá vừa lái xe e vừa phải ngậm ít ...muối :)):)):))
Cũng hôm nay mới đc chiêm ngưỡng dung nhan cụ PhuongCuunet ....nghe nick vậy chứ e chào cụ ấy bằng chú còn thấy hơi ...bất kính :-w
Về cái còi:
Thông thường các cụ sẽ thay còi sên của Bosch, khi thay lưu ý là nói thợ thay kiểu chuyên nghiệp một tí là đúng điện áp công suất dòng khuyến cáo, dùng jack cắm thay vì cắt dây đấu nối và nên có đủ các phụ kiện mà hãng còi khuyến cáo như tụ ổn định điện đi kèm, hoặc thanh ray bắt đúng....đừng cắt bớt cái gì
Về cách dùng còi: thông thường ở HQ người ta ít dùng còi nên họ thiết kế cho xe cái còi rất nhỏ do vậy về VN chúng ta mới thay. Khi bấm còi do còi sên phát ra âm lớn, dòng tiêu thụ cũng lớn hơn...do vậy chúng ta chỉ nên bấm còi nghe sao cho dễ chịu, và bấm nháy còi chứ đừng bấm dài dễ hư còi lắm. Chỉ cần bấm nghe tiếng kêu "páp ! páp !" thay vì âm kéo dài: " paaaaaaaaaaaaaaaaap !" như thế còi sẽ rất bền và không gây khó chịu cho người đi đường.

ngaydoclap

Xe container
Về cái lốp: Các cụ nên thường xuyên lưu ý cân hơi sao cho đủ và kiểm tra lốp xem có đinh cắm vào lốp hay không nhé, có nhiều cái đinh ngắn hoặc mẩu sắt cắm vào lốp và cứ thế nằm ở đó mặc dù đinh ngắn chưa kịp chọc sâu vào làm xì hơi từ từ. Nếu có đinh cắm vào mà chưa xì hơi lốp dùng cái kìm rút ra, kiểm tra ngay lúc đó bằng nước xà phòng xem sao, nếu đinh dài quá thì nên cẩn thận ra hàng lốp Hai Bà Trưng hoặc vào bãi xe Ngọc Khánh nói họ kiểm tra cho cẩn thận. Đi đường lên xuống các bậc vỉa hè lưu ý tránh các mố góc sắc cạnh kẻo bể lốp và nhớ lưu ý cả chiều cao, lên xuống hơi chéo xe tránh sạt gầm.

Hôm qua em đi bảo dưỡng xe 1,4 vạn, em rút được 4 cái đinh trên hai lốp trước, may mà đinh ngắn cắm vào phần cao su dày nên trộm vía chưa sao :(

ngaydoclap

Xe container
Đèn Phanh: Các cụ cũng nên thường xuyên kiểm tra đèn phanh vì cái đèn này thường xuyên sử dụng nên hay bị cháy mà mình không biết, nhờ ai đó bật chìa khóa điện đạp chân phanh còn mình chạy ra đăng đuôi xe xem có đủ 3 đèn cùng sáng hay không, đèn nào cháy phải thay ngay. Thông thường chỉ có hai đèn hai bên là cháy thôi vì cái đèn trên nóc cao là đèn Led khó cháy lắm.

Đèn phanh rất quan trọng vì nó là đèn báo cho xe đi sau biết là mình đang nhấn phanh giảm tốc độ đấy.

ngaydoclap

Xe container
Về cái ghế da: Các cụ cũng nên chăm sóc vệ sinh bộ ghế da trong xe, vì ghế da mà bẩn thì mùi kinh lắm, ngồi nó không có sướng :D Nên lau rửa bằng lọ thuốc bảo dưỡng da của Đức mua ở chỗ mợ Minh0406 rồi về lau quãng 2 tháng/lần.

Hà Tít

Xe buýt
@Trienchieu12: em gửi trong SG, xong mới thấy bên Duy Linh có cái giống hệt, đây này http://duylinh.vn/v3/DENSO-IRIDIUM-IK16/sanpham/111/793
@Ying_jun: làm mấy cái đấy thì làm ở đâu cũng đc, nhưng phải đặc biệt lưu ý là sau khi làm xong phải yêu cầu kt và bổ sung nước làm mát

Hà Tít

Xe buýt
Bác Lập hôm nay hình như bị táo :))
Về cái đèn phanh: có thể dễ dàng kiểm tra vào buổi tối, đỗ tại chỗ, nhìn qua từng gương xuống đường và nhấp phanh.
Về cái ghế da: 1 lọ dưỡng là chưa đủ vì nó chỉ là lọ dưỡng, để làm sạch cần 1 lọ làm sạch nữa, của Sonax chằng hạn.

Hà Tít

Xe buýt
Em vừa kiểm tra lại vỏ của cái bugi em đã lắp với cái trên trang web của Duy Linh thì thấy code giống nhau (cùng IK16 5303) nhưng bao bì thì ko giống nhau. Vì vậy theo em bác nào định mua bên Duy Linh thì thử cho kỹ, tốt nhất là tháo 1 cái bugi mang đến để so sánh.

hoangvoila

Xe tăng
Cơ mà cái vụ bugi, tự dưng thích thì thay hả cụ hay là để mấy vạn rồi hãy thay? E đi mới 2 vạn rưỡi thấy vẫn bt nên chưa máu thay lắm vì hôm vào HDGP vệ sinh thấy các bác ý bảo vẫn ngon