Không trình được tem kiểm định của súng bắn tốc độ khi bị yêu cầu.

Takahashi Ken

Xe đạp
Theo em nghĩ, trên súng bắn hạ cụ đã dán em kiểm định, tem hiệu chuẩn, rõ ràng bằng tiếng Việt hẳn hoi, lại không phải dán ở chỗ khó tìm thấy. Vậy lý do gì mà tổ công tác là những người thường xuyên sử dụng súng đó hàng ngày lại không biết mà lại chỉ cho cụ xem cái tem bảo hành ? Có khuất tất ở chỗ này cụ à .

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Theo em nghĩ, trên súng bắn hạ cụ đã dán em kiểm định, tem hiệu chuẩn, rõ ràng bằng tiếng Việt hẳn hoi, lại không phải dán ở chỗ khó tìm thấy. Vậy lý do gì mà tổ công tác là những người thường xuyên sử dụng súng đó hàng ngày lại không biết mà lại chỉ cho cụ xem cái tem bảo hành ? Có khuất tất ở chỗ này cụ à .
Em sẽ lưu ý phần này để đưa vào đơn khiếu nại sắp tới.

bipboemlaxichlo

Xe điện
đấy đấy
cái phần này đấy cụ chủ ạ
nếu như cái tem kiểm định hôm đấy nó đúng là được dán ở vị trí súng như cụ đã chụp lên cho Ae thi giác, thì không thể nào mà ko nhìn thấy bằng mắt thường được, mà CÁN BỘ đều được HỌC HÀNH thì ÍT NHẤT phải BIẾT ĐÁNH VẦN TIẾNG VIỆT,không thể chỉ cái tem BẢO HÀNH thành TEM KIỂM ĐỊNH được

Su_Hayate

Xe hơi
cụ thớt không chụp tất cả mấy bắn tốc độ nhỉ

Xe xin

Xe tải
Em thì khác , đã chơi là chơi đến cùng.Em ủng hộ cụ làm cho ra nhẽ.Điều cụ làm hôm nay dù kết quả có không được như mong muốn vì xxx sẽ có thể dở trò nọ trò kia nhưng sẽ là điều rất tốt cho tất cả Ofer mỗi khi gặp sự cố như cụ.Em đã Vote cho cụ chủ rồi nhé.

hai_1401

Xe đạp
Em ủng hộ bác chủ thớt, chúc bác chiến thắng trong cuộc chơi này. Bác mà chiến thắng vụ này thì chắc chắn sẽ lên báo thôi. Em chỉ sợ bọn CA với nhau thường bao che nhau, chỉ dân thường là chịu thiệt thòi thôi. Cố lên bác!

DOLA

Xe buýt
Nhà cháu không thấy trong NĐ34 và 71 nói 5km đó là trừ cho sai số của thiết bị.
Cái này thì tôi lại không bênh vực CSGT. Lí do: Biển cắm 40 hoặc 50 cụ vẫn được đi 44,9999 km/h hoặc 49,9999 km/h cụ vẫn không bị Phạt. Cho nên cụ đi quá từ 5km trở lên thì mới phạt nhé.
Em xin mượn cái này của cụ nghiemhung cho rõ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Lungcu

Xe điện
Súng tầu khựa giờ hóa suất sứ Mỹ . cụ phọt đoan video quay để anh em phân tích xem thế nào :)]

Website
www.facebook.com
Cái này thì tôi lại không bênh vực CSGT. Lí do: Biển cắm 40 hoặc 50 cụ vẫn được đi 44,9999 km/h hoặc 49,9999 km/h cụ vẫn không bị Phạt. Cho nên cụ đi quá từ 5km trở lên thì mới phạt nhé.
Em xin mượn cái này của cụ nghiemhung cho rõ hơn.

Trong trường hợp này nhà cháu cũng không bênh vực cho xxx, kụ à.

Ý của nhà cháu là:
1- khoảng vần tốc 4,9999 km/h đó là "vận tốc ân huệ" của luật, không phải là khoản "luật trừ hao cho sai số của máy bắn" như kụ chủ thớt nghĩ (vì rõ ràng trong luật không có quy định đó là trừ hao cho sai số thiết bị).

2- trong kết quả bắn tốc độ xxx phải ghi cho đúng luật, nghĩa là nếu thiết bị đo lường có sai số thì phải ghi sai số đó trong kết quả. Nghĩa là xxx phải báo tốc độ bắn kụ chủ là 109 ± 2 km/h.

3- khi xử lí kết quả bắn tốc độ, cấp trên của xxx phải lấy giá trị có lợi hơn cho người dân để bắt lỗi họ. Trường hợp này phải áp dụng sai số âm ---> kết quả bắn tốc độ là 109-2= 107 km/h.

KiaCD5numberone

Xe tăng
Em nghĩ ở xa thế cụ Thắng nên làm luật thôi. Em không ủng hộ việc hối lộ bọn giặc ngày này nhưng chính cái cơ chế thu bằng tại chỗ và giải quyết sau 30 ngày tại địa điểm vi phạm là các luật ngu nhất mọi thời đại ở cái Hành tinh này. Chỉ có Việt nam mới thế. Hơn nữa, cái cơ chế đó được ban hành cũng có ý sâu xa của nó. Nên bây giờ cụ có kiện chưa biết thắng hay thua nhưng xa thế chỉ tốn cơm, tốn sức thôi cụ Thắng. Điển hình rõ như ban ngày của cụ Đông đấy, cuối cùng cũng phải thua trong cay đắng trước một thể chế, chính quyền đồ sộ.

Hoang Tat Thang

Xe tăng

Hôm nay em nhận được cai này. Ơ, thế lại chuyển về địa phương à.
Các cụ cho em hỏi, em đang định lam cái đơn khiếu nại nữa gửi TT BCA số 3 NTH (nội dung khiếu nại sẽ đầy đủ hiwn, cái vừa rôi em soạn trước khi vào đồng hới và gửi luôn ở trong đó). Thế cái em định gửi tiếp cũng sẽ chuyển vê địa phương à?

Chỉnh sửa cuối:

banhmy555

Xe đạp
Bác này máu đấy. Chúng ta nghiêm túc chấp hành luật thì các bác xxx cũng phải làm đúng luật. Pháp luật công bằng mà

banhmy555

Xe đạp
Bác sbg 345 này nói đúng. Chuẩn theo qui định của Pháp luật.

dhcuong84

Xe buýt

Hôm nay em nhận được cai này. Ơ, thế lại chuyển về địa phương à.
Các cụ cho em hỏi, em đang định lam cái đơn khiếu nại nữa gửi TT BCA số 3 NTH (nội dung khiếu nại sẽ đầy đủ hiwn, cái vừa rôi em soạn trước khi vào đồng hới và gửi luôn ở trong đó). Thế cái em định gửi tiếp cũng sẽ chuyển vê địa phương à?
Đầu tiên, em vok cụ về việc "thượng tôn pháp luật" (mặc dù cái pháp luật và người thi hành dek ra gì cả).
Cái này không phải là chuyển về địa phương, mà là văn bản thống báo tiếp nhận giải quyết khiếu nại của cụ. Cụ gửi khiếu nại lần đầu tới phòng tiếp dân CA tỉnh, họ có trách nhiệm nhận đơn, nghiên cứu xem có đúng thẩm quyền, đủ hồ sơ...để tiếp nhận hay không. Văn bản này của họ, chứng tỏ họ tiếp nhận khiếu nại, và trong thời gian quy định sẽ phải đối thoại, ra văn bản giải quyết...
- Cụ thử lưu ý cho em xem: tại sao ảnh chụp tem kiểm định có chữ tượng hình (chả biết TQ, Nhật, hay Đài Loan..), nhưng giấy kiểm định ghi xuất xứ Mỹ. Thông thường thằng Mỹ ấy, nó chả ghi chữ gì ngoài chữ nước nó đâu

Chỉnh sửa cuối:

caravankthp

Xe hơi
Hình như trong biên bản cụ chủ không ghi rõ số seri máy, để tránh việc hoán đổi máy khác khi kiện cáo. Hoặc nếu có thể nữa thì lấy camera quay một vòng xung quanh cái thiết bị đo ấy để đảm bảo nó không có cái tem nào vào thời điểm xử phạt hết.

DOLA

Xe buýt
Theo quy định tại Thông tư 65/2012/TT-BCA: "Bộ phận hóa trang và bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai trong một Tổ tuần tra, kiểm soát phải giữ một khoảng cách thích hợp để luôn có sự phối hợp chặt chẽ nhằm bảo đảm việc xử lý vi phạm kịp thời, đúng pháp luật"
Sao họ (người bắn-tổ công tác) cách xa nhau những 30km nhỉ?

Website
www.facebook.com
Theo quy định tại Thông tư 65/2012/TT-BCA: "Bộ phận hóa trang và bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai trong một Tổ tuần tra, kiểm soát phải giữ một khoảng cách thích hợp để luôn có sự phối hợp chặt chẽ nhằm bảo đảm việc xử lý vi phạm kịp thời, đúng pháp luật"
Sao họ (người bắn-tổ công tác) cách xa nhau những 30km nhỉ?
Vốt kụ Đô la nhé.
Kụ có một ý kiến rất đáng đồng tiền bát gạo. Đây chính là căn cứ pháp luật giúp OFer phản đối mạnh mẽ các hành vi sai quy trình của xxx khi cự li từ chỗ bắn tới chỗ xử lí quá xa, đã lạm dụng, gây phiền hà, gây thiệt hại đến lợi ích hợp pháp của công dân (mất thời gian, tốn nhiên liệu, công sức quay lại nơi bắn), họ vi phạm Khoản b và Khoản c, Mục 3, Điều 10 của Thông tư 65 của Bộ Công an.

Cụ thể khi csgt không đảm bảo khoảng cách thích hợp giữa nơi bắn và nơi dừng xe, công dân có quyền yêu cầu họ phải tuân thủ đúng quy trình. Nếu không, công dân có thể ghi trong biên bản ý kiến không đồng ý "vì cự li quá xa", "csgt có dấu hiệu lạm dụng tuần tra kiểm soát gây phiền hà và thiệt hại đến lợi ích hợp pháp của công dân", sau đó có quyền khiếu nại lên cấp trên của họ.

.

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Vốt kụ Đô la nhé.
Kụ có một ý kiến rất đáng đồng tiền bát gạo. Đây chính là căn cứ pháp luật giúp OFer phản đối mạnh mẽ các hành vi sai quy trình của xxx khi cự li từ chỗ bắn tới chỗ xử lí quá xa, đã lạm dụng, gây phiền hà, gây thiệt hại đến lợi ích hợp pháp của công dân (mất thời gian, tốn nhiên liệu, công sức quay lại nơi bắn), họ vi phạm Khoản b và Khoản c, Mục 3, Điều 10 của Thông tư 65 của Bộ Công an.

Cụ thể khi csgt không đảm bảo khoảng cách thích hợp giữa nơi bắn và nơi dừng xe, công dân có quyền yêu cầu họ phải tuân thủ đúng quy trình. Nếu không, công dân có thể ghi trong biên bản ý kiến không đồng ý "vì cự li quá xa", "csgt có dấu hiệu lạm dụng tuần tra kiểm soát gây phiền hà và thiệt hại đến lợi ích hợp pháp của công dân", sau đó có quyền khiếu nại lên cấp trên của họ.

Em cũng đã tìm hiểu, có 1 bài như sau

http://soha.vn/cu-dan-mang/nguoi-dan-co-duoc-yeu-cau-csgt-cung-cap-hinh-anh-ghi-lai-loi-vi-pham-khong-20130507124339604.htm

Người dân có được yêu cầu CSGT cung cấp hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm không?

Hoàng Đan - theo Trí Thức Trẻ | 08/05/2013 06:39

(Soha.vn) - Sau khi được báo lỗi, người điều khiển phương tiện, có quyền yêu cầu cảnh sát giao thông cung cấp hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm hay không?

Bạn đọc Long Vũ ở địa chỉ mail: longvu..... @gmail.com hỏi:​
Khi CSGT dừng xe yêu cầu kiểm tra giấy tờ, sau khi kiểm tra giấy tờ xong (giấy tờ đầy đủ) chiến sỹ công an mới nói là chúng tôi vi phạm lỗi lấn đường (chạm vạch), và phạt số tiền là 1 triệu đồng.
Nhưng sau khi chúng tôi yêu cầu được xem camera và hỏi họ nơi đó là bao xa và họ trả lời là cách 60km.
Vậy cho tôi hỏi: quy trình kiểm tra giấy tờ như vậy đúng chưa?, mức phạt như vậy đúng chưa? và theo Thông tư 65/2012 thì khoảng cách hợp lý ở đây là bao nhiêu km?
Trả lời:
Trao đổi với PV, Luật sư Trương Quốc Hoè, Trưởng văn phòng Luật Interla (Đoàn Luật sư Hà Nội) cho biết, theo các thông tư quy định về việc dừng xe và hiệu lệnh dừng xe của cảnh sát giao thông được Bộ Công an ban hành, thì chỉ khi nào phát hiện ra dấu hiệu vi phạm thì mới có quyền dừng xe,
Sau khi dừng xe, người cảnh sát giao thông phải chào, giới thiệu rõ tên, chức vụ, đơn vị để người điều khiển phương tiện vi phạm biết. Tiếp theo, phải thông báo rõ lỗi vi phạm để người điều khiển phương tiện nắm được rồi mới yêu cầu kiểm tra giấy tờ.

Ảnh minh hoạ (nguồn: Internet).

Trong trường hợp này, khi cảnh sát giao thông thông báo lỗi cho người điều khiển phương tiện là đã vi phạm lỗi lấn đường (chạm vạch) thì căn cứ theo Thông tư 27/2009/TT-BCA,
người điều khiển phương tiện giao thông ở đây có quyền yêu cầu được cung cấp các hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm này.
Nếu cảnh sát giao thông có hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm tại đó, sau khi cho người vi phạm xem thì tiến hành​
lập biên bản, xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.
Còn nếu cảnh sát giao thông không thể cung cấp ngay hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm tại đó thì phải lập biên bản tại thời điểm đó và ghi rõ, việc chưa thể cung cấp hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm, đồng thời hẹn người điều khiển đến trụ sở hoặc cơ quan có thẩm quyền để được cung cấp hình ảnh đó.
Khi người điều khiển phương tiện giao thông tới nơi được hẹn như trong biên bản, nếu cơ quan cảnh sát giao thông cung cấp được hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm tại thời điểm bị dừng xe thì mới tiếp tục được ra quyết định xử phạt đối với lỗi đó.
Nhưng, nếu tại địa điểm được hẹn, cơ quan cảnh sát không cung cấp được hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm tại thời điểm dừng xe, thì người điều khiển phương tiện không vi phạm lỗi đó và có quyền phản ánh, khiếu nại tới cơ quan công an tại đó về việc này hoặc nếu không đồng ý, có quyền khởi kiện.
Đối với khoảng cách hợp lý là bao nhiêu mà bạn đọc Long Vu hỏi, Luật sư Hoè cho biết, theo quy định của Luật thì khoảng cách này phụ thuộc vào cung đường và việc ra quyết định lập chốt, kiểm tra của các cơ quan chức năng có thẩm quyền.
Theo quy định tại Nghị định 71/2012/NĐ-CP thì đối với hành vi điều khiển phương tiện ôtô không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường sẽ bị phạt từ 100.000 - 200.000 đòng; đối với hành vi điều khiển xe ôtô không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định bị phạt từ 800.000 - 1.200.000 đồng, giam giấy phép lái xe 30 ngày.

Chỉnh sửa cuối: