[Funland] Không nói nhiều Chăm là tổng thống nguy hiểm nhất trong lịch sử nước Mỹ

Craftfornaught

Xe đạp
Website
www.youtube.com
Em lại kéo áo cái để đồng nhất cách gọi: Với em thì bầu trực tiếp có nghĩa là cử tri lựa chọn trực tiếp. Còn GIÁN TIẾP có nghĩa là Ủy quyền bầu Tổng thống cho 1 vị khác

Ok, em sẽ theo định nghĩa của cụ vậy, giờ cụ cho em hỏi phần bôi đen trên, có nghĩa là "Đại cử tri" có quyền lựa chọn Tổng thống, chứ không phải cử tri bầu trực tiếp đúng không ạ?
Chính vì nó ko rõ ràng ở phần của đại cử tri nên trang luận mãi không ra. Ý của cụ là Bang vote ra tổng thống do dân vote . Caia này ok là do dân bầu. Nhưng đại cử tri nó không thể hiện số người dân như ở bang. Ví dụ đi: minnesota có 50 ng. Dân vote trumph thắng 30/50 nhé. Nhưng cali thì hilary thắng là 60/90 đi. Vậy tính là 140 người thì Trumph là 60/140 nhưng hilary là 80/140. Thì hilary phải đc. Nhưng đại cử tri thì minnesota có phiếu nhiều hơn cali. Nên là trumph đc. Ý tôi là vậy. Nó chỉ cần thay đổi cái cách tính đại cử tri. Vì cách tính có từ lâu. Ko phù hợp nữa

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Trump cứ bị chửi là chống dịch kém, nhưng nhìn vào số liệu thực tế so với châu Âu (nơi có mức sốc, văn hóa khá tương đồng) thì thấy Mỹ chống khá tốt đấy chứ?

Nếu xét 5 nền kinh tế top đầu châu Âu - Đức Anh Pháp Ý TBN:
Tổng số dân: 321 triệu
Ca nhiễm: 797 nghìn
Tử vong: 85 nghìn.

Mỹ:
Tổng số dân: 328 triệu
Ca nhiễm: 764 nghìn
Tử vong: 41 nghìn

Số liệu từ https://www.worldometers.info/coronavirus/#countries các bác có thể tự vào kiểm tra.

Như vậy với dân số và số ca nhiễm tương đồng, lượng người chết ở Mỹ chỉ bằng một nửa so với châu Âu. Chứng tỏ hệ thống y tế phản ứng tốt hơn đấy chứ?
Ngoài Đức ra thì 4 nước kia đã và / hoặc đang toang, cụ so sánh vậy làm gì :P Nếu nói tốt hơn thì cả thế giới nước nào chả tốt hơn Anh, Italy, Spain và Pháp (trong thời điểm hiện tại) hả cụ (có thể ngoại trừ các bạn TQ, không có số liệu chính xác nên hơi khó phán). Thêm nữa, mọi người chỉ trích Trump vì bạn ấy đổ tội và chém gió nhiều quá, chứ nếu im im để chuyên gia (như bác Fauci và chị Birx) làm việc và làm theo ý kiến của họ thì chắc sẽ không bị trách nhiều như hiện nay.

Chỉnh sửa cuối:

Craftfornaught

Xe đạp
Website
www.youtube.com
Trump thì lật mặt nhanh như bánh tráng là rõ rồi. Nhưng cụ lật cũng không kém bánh tráng đâu nếu xét 2 còm liên tiếp cụ vừa viết.
Tôi muốn mỉa mai trumph vì đấy là lời Trumph nói, cái gì sai cũng bảo cho obama. Có gì mà phải lật. Vì lúc nào tôi cũng ghét Trumph. Có gì mà phải giấu hay khôn ngoan gì ở đây??? Nếu bắt bẻ câu chữ của tôi thì mất time. Ý đơn giản của tôi : tôi thấy Trumph rẻ rách. Obama ko hơn ko kém nhưng về đạo đức thì ko grab cái gì của ai như Trumph.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ hơi hằn học quá và em ko rõ cụ lấy nguồn thông tin ở đâu nhg nhiều cái ko dc logic.

Lỗi kít xét nghiệm thời kỳ đầu ko phải là lỗi của Trump. Ngay cả kit của tàu đến sau này còn đầy lỗi và nhiều nc trả lại nhg tàu có bao giờ thừa nhận điều đó đâu, tỷ lệ test sai khi dịch ở tàu vì thế ko phải là it. Kit của HQ có vẻ tốt nhất cũng chỉ đạt chính xác cao nhất 80% và ở VN test kit này thì các cụ offer còn chê là 100% test ra dương tính ảo. Ko có nc nào trên TG trang bị dự phòng đủ thiết bị y tế cần thiết trg đợt dịch này cụ ạ, kể cả tàu. Khi cần mới tăng cường sản xuất và tàu lợi thế hơn phần còn lại của TG là họ sản xuất ngay tại chỗ dc. Việc này phải trách đủ các đời tổng thống trc của Mỹ từ thời Ford đã chỉ chuyên chú trọng biến tàu thành công xưởng của mình. Đừng để truyền thông dắt mũi.

Cách chức ng tài là thế nào? Cụ dẫn chứng cụ thể những ai? Liệu (nếu có) những ng đấy còn ở lại tình hình có chắc chắn tốt hơn ko hay lại là giả thiết quen thuộc nếu... thì... vuốt đuôi?

Ko có chuyện Trump phân biệt các tiểu bang theo phe cánh. Đang chuẩn bị bầu cử mà làm thế là dại nhất là bang quan trọng như NY và nếu Trump giành dc thiện cảm từ bang này sẽ giúp rất nhiều cho việc tái đắc cử. Đang có sự so sánh giữa NY và CA sao CA lại chống dịch tốt hơn NY phần nhiều lại là do sự quyết định từ thống đốc các bang đó. Tuy nhiên theo cá nhân em thì bài báo so sánh này có mục đích chính trị đổi hướng mũi dùi ko chĩa vào Trump nhg nó cũng dựa trên tình hình thực tế là có thật.
Ai lại đi so kit RT-PCR bị lỗi với kit phát hiện kháng thể bao giờ?

Dang Vu

Xe tải
Chính vì nó ko rõ ràng ở phần của đại cử tri nên trang luận mãi không ra. Ý của cụ là Bang vote ra tổng thống do dân vote . Caia này ok là do dân bầu. Nhưng đại cử tri nó không thể hiện số người dân như ở bang. Ví dụ đi: minnesota có 50 ng. Dân vote trumph thắng 30/50 nhé. Nhưng cali thì hilary thắng là 60/90 đi. Vậy tính là 140 người thì Trumph là 60/140 nhưng hilary là 80/140. Thì hilary phải đc. Nhưng đại cử tri thì minnesota có phiếu nhiều hơn cali. Nên là trumph đc. Ý tôi là vậy
Ôi, thế thì cụ search thêm về Phiếu đại diện đi, nó có đầy đủ thông tin trên mạng nhá, và nó không VÔ LÝ đến mức mà Luật Mỹ mãi nó không chịu sửa đâu ạ. Còn cái cụ ví dụ của cụ thì nó lại không chính xác trên thực tế, nên khó trao đổi cụ ạ. Tks

Em bổ sung chút: Phiếu đại diện thì nó phụ thuộc vào Dân số từng bang, quy mô kinh tế, số lượng TNS + Dân biểu. Nên nó phản ánh chính xác nguyện vọng/ quy mô của bang đó so với các bang khác. Không có chuyện là thích được bao nhiêu Phiếu đại diện là được đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

zatekusen

Xe máy
Ngoài Đức ra thì 3 nước kia đã và / hoặc đang toang, cụ so sánh vậy làm gì :P Nếu nói tốt hơn thì cả thế giới nước nào chả tốt hơn Italy, Spain và Pháp (trong thời điểm hiện tại) hả cụ. Thêm nữa, mọi người chỉ trích Trump vì bạn ấy đổ tội và chém gió nhiều quá, chứ nếu im im để chuyên gia (như bác Fauci và chị Birx) làm việc và làm theo ý kiến của họ thì chắc sẽ không bị trách nhiều như hiện nay.
Trừ những nước kém hơn ra thì Mỹ là nước kém nhất - nói thế thì nói làm gì hả cụ.
Nếu cụ muốn xét rộng ra thì Mỹ cũng chỉ đứng thứ 13 về tỉ lệ tử vong trên dân số thôi ạ - xếp trên còn có Hà Lan, Thụy Điện, Thụy Sỹ, Bỉ... nhiều nước nữa, toàn những nước có nền y tế công cộng được đánh giá cao mà cũng tan hoang.

Nhiều người thích Trump ở cái chỗ chém gió liên tục không giấu suy nghĩ của mình. Nhiều ông chính trị gia khác thì trong đầu cũng ủ mưu liên tục khéo còn hơn Trump nhưng ăn nói thì lúc nào cũng đàng hoàng đĩnh đạc. Tùy vào taste của mỗi người mà thích cái nào hơn thôi :)

nyny

Xe tải
Tôi muốn mỉa mai trumph vì đấy là lời Trumph nói, cái gì sai cũng bảo cho obama. Có gì mà phải lật. Vì lúc nào tôi cũng ghét Trumph. Có gì mà phải giấu hay khôn ngoan gì ở đây??? Nếu bắt bẻ câu chữ của tôi thì mất time. Ý đơn giản của tôi : tôi thấy Trumph rẻ rách. Obama ko hơn ko kém nhưng về đạo đức thì ko grab cái gì của ai như Trumph.
Vấn đề nằm ở chỗ cụ mỉa mai Trump vì làm một cái mà ngay sau đó cụ làm luôn?

Đó không phải lỗi của mình cụ, tất cả bọn media bị Trump gọi là fake news đều bị vấn đề này. Cái gì Trump đạt kết quả tốt thì nói là do Obama để lại, cái gì kết quả xấu thì lỗi do Trump làm. Đối phó với những bọn như thế thì tại sao Trump ko có quyền cái gì tốt cứ nhận là của mình, cái gì xấu thì đổ tại cho Obama. Fair game.

nyny

Xe tải
Ý kiến này của cụ hơi biased rồi. Em tôn trọng ý kiến của cụ, nhưng em không đồng ý, và em cũng chưa bao giờ thấy nghiên cứu trên thế giới nào khẳng định điều đó cả :P
Nói chung cụ không đồng ý thì cụ cứ đưa ra hiến pháp một nước cụ nghĩ ưu việt hơn rồi chúng ta có cái để thảo luận.

zatekusen

Xe máy

Đó không phải lỗi của mình cụ, tất cả bọn media bị Trump gọi là fake news đều bị vấn đề này. Cái gì Trump đạt kết quả tốt thì nói là do Obama để lại, cái gì kết quả xấu thì lỗi do Trump làm. Đối phó với những bọn như thế thì tại sao Trump ko có quyền cái gì tốt cứ nhận là của mình, cái gì xấu thì đổ tại cho Obama. Fair game.
Đúng rồi media Mỹ nói riêng và thế giới nói chung rất cay Trump vì từ trước đến giờ ít người dám bật lại những chiêu trò của họ. Riêng Trump thì thi đấu thẳng tay không khoan nhượng nhạc nào cũng nhẩy. Vật nhau với lợn ông cũng không ngại. Từ Fake News lúc đầu cũng do bên media tạo ra để chỉ trích Trump và bên cánh hữu, xong bị Trump vặn ngược lại gậy ông đập lưng ông luôn :D

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Một hình ảnh chính trị xấu xí chưa từng có trong lịch sử chính trường Hoa Kỳ đó là một hình ảnh ông Tổng thống không thèm bắt tay một người phụ nữ, một chủ tịch Hạ viện mặc dù bà ý đã chủ động đưa tay ra. Rồi bà chủ tịch cũng không vừa xé luôn cả bản thông điệp liên bang trước toàn bộ công chúng và hàng tỷ người đang theo dõi trên các phương tiện truyền thông. Nhìn chung văn hóa ứng xử và văn hóa chính trị không thể thấp hơn được nữa. Poor USA
Hãy ước có 1 chính trị gia như vậy đi cụ ạ.

Craftfornaught

Xe đạp
Website
www.youtube.com

Ah ok. Vậy thì cứ coi như tôi đại diện cho fake media.Ko cần tranh luận thêm.

Reinhard

Xe buýt
Trừ những nước kém hơn ra thì Mỹ là nước kém nhất - nói thế thì nói làm gì hả cụ.
Nếu cụ muốn xét rộng ra thì Mỹ cũng chỉ đứng thứ 13 về tỉ lệ tử vong trên dân số thôi ạ - xếp trên còn có Hà Lan, Thụy Điện, Thụy Sỹ, Bỉ... nhiều nước nữa, toàn những nước có nền y tế công cộng được đánh giá cao mà cũng tan hoang.

Nhiều người thích Trump ở cái chỗ chém gió liên tục không giấu suy nghĩ của mình. Nhiều ông chính trị gia khác thì trong đầu cũng ủ mưu liên tục khéo còn hơn Trump nhưng ăn nói thì lúc nào cũng đàng hoàng đĩnh đạc. Tùy vào taste của mỗi người mà thích cái nào hơn thôi :)
... Cụ ơi, vấn đề là các nước cụ nói đều đang ở chót bảng xếp hạng về phản ứng chống covid. Đức làm tốt hơn các nước châu Âu khác, nhưng cũng không phải hoàn hảo. Giống như giờ em bảo rằng em giỏi hơn 4 đứa kém nhất công ty, điều ấy không có nghĩa là chất lượng của những gì em làm là tốt, đúng không ạ? Thế giới có 195 nước mà cụ đem mấy nước ở đáy bảng (về phản ứng covid) ra so sánh với nhau thì có ý nghĩa gì. Nếu cụ nói số người tử vong lên đến hàng chục nghìn người (trong khi đó có nhiều quốc gia khác mới chỉ chết tầm vài trăm, thậm chí vài đơn vị) là đang làm tốt thì em không biết nói gì hơn (kể cả cụ không dùng tổng số, mà dùng tỉ lệ tử vong / 1 triệu dân thì TBN, Ý, Pháp và Anh cũng đang chiếm vị trí 2, 3, 4, và 5 trong các quốc gia lớn trên thế giới, Mỹ đứng #10, +2 vào xếp hạng nếu cụ tính những nước nhỏ tí xíu chỉ có vài chục nghìn người)

Cụ muốn so sánh thì em so sánh cho cụ nhé, 4 nước châu Á, ngoại trừ Nhật và Hàn Quốc thì còn lại nền kinh tế và y tế đều thua xa Mỹ:

VN: dân số 95.54M - 268 nhiễm - 0 tử vong
JP: dân số 126.5M - 10,797 nhiễm - 236 tử vong
KR: dân số 51.65M - 10,674 nhiễm - 236 tử vong
Myanmar: dân số 53.71M - 111 nhiễm - 5 tử vong
Tổng dân số: 327.40M
Số người nhiễm: 21,850
Số người tử vong: 477
(mà đây là nhóm này còn bị hai bạn Nhật, Hàn, một bạn đã và một bạn đang trong tình trạng nguy hiểm kéo xuống đấy)

Nền y tế công cộng tốt mà tan hoang thì chứng tỏ phản ứng chưa tốt chứ sao cụ. Điều này không chỉ giới hạn tại Mỹ, cụ đừng hiểu nhầm. Vấn đề là Mỹ đã tan hoang rồi Trump lại hay chém gió nên dân tình mới có cái để chỉ trích. VD như anh Cuomo (governor của NY), lúc đầu bạn cũng chủ quan làm NY tanh bành, nhưng tanh bành rồi thì bạn không chém gió, nghe lời chuyên gia khoa học, đi xin trợ giúp khắp nơi, v..v... nên dân tình có mấy ai chỉ trích đâu.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nền kinh tế Obama nhận lại từ Bush đi từ giai đoạn sau khủng hoảng, đi từ đáy đi lên thì lại chả tăng trưởng tốt?
Theo cycle của nền kinh tế thì có thể nói Trump bắt đầu khi nền kinh tế đang ở đỉnh hoặc ở gần đỉnh.
So sánh thì nên đặt trong bối cảnh chung của thế giới từng thời kỳ thì nó mới fair.

Về việc đánh giá performance của 2 tổng thống trước đại dịch thì cũng nên thử so sánh trước đây H1N1 thì các nước khác trên thế giới chết bao nhiêu, bây giờ họ chết bao nhiêu? Đấy là kỹ năng phân tích 1 cách logic đấy cụ.
Obama mưu kế thâm sâu. Hiệp định TPP mục đích bóp nghẹt dần TQ.
Ông 100 đánh trực diện, không kiêng nể, không ngoại giao. Tuy nhiên rất dở là ông ấy chiến tất, kể cả EU,Nhật, Hàn,Canada, Mexico... Trước mắt có thể thấy lợi vì đang uy thế nhưng lâu dài vị thế Mỹ giảm sút nhiều.

Dang Vu

Xe tải
Nhiều người dân ủng hộ hơn là tính toàn quốc, và là tổng của tất cả các bang cụ ạ. Em chưa bao giờ nói có gì nhầm lẫn trong chiến thắng của Trump cả - luật chơi như vậy, thắng thì là thắng thôi, nếu kết quả hợp lệ thì không có gì để tranh cãi cả. Không ai (hoặc ít nhất nếu có thì không phải em) ở đây nói rằng Trump không chiến thắng cả. Tuy nhiên, cái em muốn nói là cần hiểu luật chơi để biết chiến thắng ấy xảy ra tại sao và mang ý nghĩa gì. Vì hệ thống bầu cử của Mỹ, Trump - hay hầu hết các tổng thống Mỹ từng đắc cử nói chung - chiến thắng do được nhiều bang ủng hộ hơn, nhưng điều ấy không có nghĩa là họ được nhiều người dân ủng hộ hơn đối thủ của họ (do số đại cử tri chỉ tỉ lệ thuận với dân số của bang đến một mức nào đó, mỗi bang lại có tối thiểu 3 đại cử tri, vd như NY dân số gấp 15 lần Wyoming không có nghĩa NY cũng có 15 lần số đại cử tri so với Wyoming chẳng hạn). Em không nói kết quả có gì gian lận hay nhầm lẫn, nhưng cần hiểu bản chất của vấn đề, chứ kết luận rằng 100 được cử tri / người dân ủng hộ hơn, hoặc cử tri bầu cho nhiều hơn là không chính xác.

Về vấn đề sửa luật thì cả hai đảng, cả Dân Chủ cả Cộng Hòa, đều có nhiều thời điểm muốn thay đổi luật bầu cử của Mỹ rồi cụ ạ. Như em nói, hệ thống đại cử tri có điểm tốt, và cũng có điểm xấu, vì vậy nên cả hai đảng mới đều từng có ý kiến. VD như một trong những điểm tranh cãi là hệ thống đại cử tri thiếu dân chủ, làm lá phiếu mỗi cá nhân cử tri đi bầu có giá trị không ngang bằng nhau, trọng lượng của lá phiếu người dân bang nhỏ được tăng lên chẳng hạn - đây không phải điểm duy nhất, nhưng ngồi liệt kê hết lên OF những gì tốt và chưa tốt của hệ thống đại cử tri để tranh luận thì chỉ tốn thời gian mà cũng không có lợi gì nhiều. Còn cụ nói có cần sửa luật hay không thì tùy vào ý kiến cá nhân, nhưng từ trước đến giờ, bất kể Đảng nào (DC hay CH) muốn thay đổi hệ thống bầu cử thì việc sửa hiến pháp Mỹ trong vấn đề này gần như là không thể nên tranh luận về nên hay không nên cuối cùng cũng chẳng đi đến đâu.
Để thực hiện cái bôi đen của cụ ý, thì Mỹ sẽ phải tính lại Bộ chỉ số quy đổi ra phiếu Đại diện nếu như cái cách tính quy đổi hiện tại nó không phù hợp. Còn việc lấy Phiếu toàn quốc thì cụ cần tìm hiểu thêm cách vận hành từng Bang, quy chế liên Bang, abc...em chỉ lưu ý là các bang của Mỹ có quyền lực rất lớn (có thể coi như quốc gia thu nhỏ) nếu cụ để ý việc xử lý Vụ dịch Covid 19 vừa rồi sẽ thấy. Vì vậy để thay đổi nó sẽ là một vấn đề ở mức như thế nào, chứ nó không hề đơn giản và dễ đâu ạ.

Reinhard

Xe buýt
Nói chung cụ không đồng ý thì cụ cứ đưa ra hiến pháp một nước cụ nghĩ ưu việt hơn rồi chúng ta có cái để thảo luận.
Em không muốn tranh luận về vấn đề này vì "tốt" và "xấu" phụ thuộc khá nhiều vào ý kiến và những ưu tiên cá nhân. Nhưng nếu cụ hỏi ý kiến em thì nói về hệ thống bầu cử, Finland hiện giờ là một ví dụ điển hình em cho là tốt hơn Mỹ, cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Craftfornaught

Xe đạp
Website
www.youtube.com
Để thực hiện cái bôi đen của cụ ý, thì Mỹ sẽ phải tính lại Bộ chỉ số quy đổi ra phiếu Đại diện nếu như cái cách tính quy đổi hiện tại nó không phù hợp. Còn việc lấy Phiếu toàn quốc thì cụ cần tìm hiểu thêm cách vận hành từng Bang, quy chế liên Bang, abc...em chỉ lưu ý là các bang của Mỹ có quyền lực rất lớn (có thể coi như quốc gia thu nhỏ) nếu cụ để ý việc xử lý Vụ dịch Covid 19 vừa rồi sẽ thấy. Vì vậy để thay đổi nó sẽ là một vấn đề ở mức như thế nào, chứ nó không hề đơn giản và dễ đâu ạ.
Nó mà đơn giản thì nó đã thay đổi. Tất nhiên ai cũng hiểu. Nó coi hiến pháp như kinh thánh vậy. Để thay đổi chắc cũng khó. giống như kết quả bầu cử, có rất nhiều vote cho ng t3, t4. Kiểu như ko thích Trumph nhưng cũng ghét Hilary. Nên vote cho bác Bernie. Mà dân nó cũng đi 50% là nhiều. Cái nói ở đây là cái dân chủ lý tưởng đáng lẽ là phải vậy. Chứ đến việc đeo khẩu trang mà tây nó còn khó chấp nhận.

uahktam

Xe tải
Đại cử tri và phổ thông đầu phiếu được hiểu theo cách này sẽ dễ hơn: Đại cử tri được hiểu theo tỷ lệ trận thắng-hòa- thua, còn phổ thông đầu phiếu là tỷ lệ bàn thắng-thủng lưới. Căn cứ để tính đội đứng đầu bảng là tỷ lệ trận thắng-hòa-thua, còn tỷ lệ bàn thâng- thủng lưới chỉ được tính khi hai đội cùng điểm thôi. Dễ hiểu không các cụ?

nyny

Xe tải
Em không muốn tranh luận về vấn đề này vì "tốt" và "xấu" phụ thuộc khá nhiều vào ý kiến và những ưu tiên cá nhân. Nhưng nếu cụ hỏi ý kiến em thì nói về hệ thống bầu cử, Finland hiện giờ là một ví dụ điển hình em cho là tốt hơn Mỹ, cụ ạ.
Cụ phải phân tích nó tốt hơn ở điểm nào. Chứ tốt hơn theo cảm nhận riêng của cụ thì cũng khó nói chuyện.