Không đủ tiền xuyên Việt: Nhà cháu đi ĐÀ LẠT - MŨI NÉ - NHA TRANG - ĐÀ NẴNG

Impact_Wrench

Xe buýt
Nha Trang đường xá đông chẳng khác gì Hà Nội, chắc tại sắp Festival (và cái Hoa Hậu biển mới bị thu giấy phép biểu diễn). Nhà cháu đi qua 1 ngã tư thấy cả mấy anh VTV đang quay phim, chắc làm phóng sự. Ko biết có quay xe nhà cháu ko?

Nhận phòng k.sạn, ngủ 1 giấc rồi tắm rửa, đi ăn tối. Tìm mãi trên đường Trần Phú, gần k.sạn chẳng có cái hàng ăn nào sát bờ biển. Nhà cháu quay xe phi thẳng qua cầu Trần Phú sang đường Phạm Văn Đồng, thấy 1 nhà hàng có vẻ đông ngay sát biển: Nhà hàng Yến Sào Khánh Hòa.

Vào luôn, cô con gái út (tháng 9 này mới vào lớp 1 nhưng đã biết đọc) cầm menu bảo: Con ăn chè!
Đâu, đưa mẹ xem - Gấu nhìn Menu rồi bảo: tí về mẹ cho đi ăn chè sau.

Em mở menu thì thấy toàn các loại chè nấu bằng tổ yến, bào ngư, vi cá,... với 1 suất nhỏ khoảng 180k, suất lớn 390k. Thảo nào vợ bảo tí đi ăn chè sau!

Hóa ra, đây là nhà hàng, đồng thời giới thiệu sản phẩm Yến sào Khánh Hòa. Gọi các món khác thôi vậy.

Nhà hàng nấu ăn ngon, phục vụ tốt. Ăn xong gọi tính tiền thấy cũng ko đắt (4 bát súp, cá mai, 1 con cá mú 1.1kg nướng ; đầu đuôi nấu cháo, bia, nước suối, salát... ăn mãi ko hết mà có hơn 800k - chỉ bằng độ 4 bát chè ;))). Nhà cháu thấy OK, mấy hôm nữa chắc lại ra đây ăn.

Chỉnh sửa cuối:

30L-5543

Xe hơi
Mai nhà cụ đi tắm bùn khoáng đi sảng khoái lắm

Impact_Wrench

Xe buýt
Mai nhà cụ đi tắm bùn khoáng đi sảng khoái lắm
Mai nhà cháu cho bọn trẻ sang Vinpearland ở 2 ngày cụ ạ. Sau đó lại ra nghỉ 2 ngày nữa ngoài phố. Lúc đó mới tắm bùn, Viện Hải dương học, Festival biển... cụ ạ.

Thần Tài

Xe điện
Mai nhà cháu cho bọn trẻ sang Vinpearland ở 2 ngày cụ ạ. Sau đó lại ra nghỉ 2 ngày nữa ngoài phố. Lúc đó mới tắm bùn, Viện Hải dương học, Festival biển... cụ ạ.
Cụ sang Vin thì nên chọn đi - về vừa bằng cáp vừa bằng xuồng cao tốc để trải nghiệm được nhiều hơn. Chú ý chọn chỗ để xe ở bến cảng của Vin, chọn chỗ có bóng cây mà để, kể cả đi xa tý chứ không nắng nóng lắm. Ngoài ra nếu xe cụ có dán mi cửa chống tạt nước mưa rồi thì nên hạ kính 2 bên xuống khoảng 0.5-1cm mỗi kính để không bị hiệu ứng nhà kính.

Impact_Wrench

Xe buýt
Cụ sang Vin thì nên chọn đi - về vừa bằng cáp vừa bằng xuồng cao tốc để trải nghiệm được nhiều hơn. Chú ý chọn chỗ để xe ở bến cảng của Vin, chọn chỗ có bóng cây mà để, kể cả đi xa tý chứ không nắng nóng lắm. Ngoài ra nếu xe cụ có dán mi cửa chống tạt nước mưa rồi thì nên hạ kính 2 bên xuống khoảng 0.5-1cm mỗi kính để không bị hiệu ứng nhà kính.
Cảm ơn cụ đã chỉ bảo ạ. Sáng nay nhà cháu đã check in Vinpearland và ra đảo bằng xuồng rồi. Xe thì nhà cháu được để ngay trong khu tiếp đón của VPL (nhà cháu chọn được rặng cây có vẻ cũng mát. Hôm nào check out, nhà cháu sẽ ra bằng cáp treo như cụ chỉ dẫn. Thanks cụ!

Impact_Wrench

Xe buýt
Moị người thi nhau đi du lịch. mình thì chả có chỗ nào mà đi cả, chán chán, ko có ai đi cùng nữa
Mợ thả bom dư lày, chít nhà cháu rồi!

Nhà cháu xin lỗi các cụ vì mấy ngày vừa rồi phục vụ bọn trẻ hơi mệt nên chưa post ảnh được. Nhà cháu đã ra đến Đà Nẵng từ hôm qua. Ngày mai ra Cửa Lò rồi về HN. Về nhà cháu xin phọt nốt ảnh nhá!

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa
Cảm ơn cụ đã cho em một tour bàn phím đã mắt

Songocu

Xe buýt
Em đến Cu Đức hôm qua rồi. Bia riệu thì em ko uống được, nhưng cũng cố hết 1 chai Tiger với gần 2 đĩa nướng.

Mấy hôm nay ăn chơi quần quật nên cũng mệt. Em vừa vào đến Mũi Né lúc 3h chiều nay. Đành mang tiếng "táo" tí vậy.
Các cụ thông cảm nhé!
lát nữa em đi Đà Lạt, cụ chủ có số Cu Đức cho em xin, tối rủ ae qua đó vậy

Impact_Wrench

Xe buýt
Bẩm các cụ, chiều nay (hôm qua mới đúng ạ: 12/06/2013) nhà cháu đã về đến Hà Nội, kết thúc chuyến đi 17 ngày an toàn rồi ạ. Do đi hơi nhiều ngày nên từ ngày mai cháu ngập trong việc mất mấy hôm. Nợ các cụ ảnh thêm vài ngày nhé, sorry!

lát nữa em đi Đà Lạt, cụ chủ có số Cu Đức cho em xin, tối rủ ae qua đó vậy
Đây cụ ơi: 090 768 6848 - sorry cụ vì giờ em mới online nên có vẻ trả lời hơi muộn. Cụ cố gắng thu xếp qua đó sớm nhé, muộn thì hơi khó tìm bàn (cũng ko nhất thiết phải đặt chỗ đâu, cứ đến sớm 1 chút là được cụ ạ)

Chỉnh sửa cuối:

Impact_Wrench

Xe buýt
Đi chơi về lắm việc quá, bây giờ nhà cháu mới có thời gian kể chuyện tiếp ạ.

Đến Nha Trang ngày đầu tiên ko còn sớm nên nhà cháu chưa vào Vinpearl vội, nghỉ ở k.sạn Luxury trên đường Trần Phú. Sáng hôm sau ăn sáng xong rồi vào Vinpearl, để xe ngay tại khu Reception rồi làm thủ tục gửi hành lý trước khi ra tầu cao tốc lên đảo.

Lên tầu:

và đến nơi

trong lúc đợi phòng, ra ngắm cảnh trước tí xem nào

Cảnh rất đẹp

... và rất ấn tượng với cái bể bơi rất to. Bọn trẻ con chắc thích phải biết!

Chỉnh sửa cuối:

Impact_Wrench

Xe buýt
Chưa nhận được phòng ngay, nhà cháu ngồi đợi 1 lúc rồi vào ăn trưa. Ăn trưa xong thì cũng vừa giờ nhận phòng.

View từ trên phòng

Trong lúc nghỉ trưa, cháu tranh thủ quay ra đất liền, lấy xe đi làm ly cafe (cháu ko thích cafe trong các k.sạn tí nào cả). Cafe xong xách cặp laptop lên đảo (lúc gửi hành lý, người của VPL nói ko nhận chuyển cặp laptop và máy tính bảng... nên cháu để lại trên xe). Lúc này mới thấy đi ô tô tiện thật, nếu ko thì xách cái cặp laptop... theo thì chết nặng. Dịch vụ của VPL rất tốt, đặc biệt là có két sắt đủ to để cháu nhét vừa cái laptop 15,6" - các k.sạn khác chẳng có chỗ nào có cái két to thế.

Chiều cho bọn trẻ đi chơi các trò chơi trong nhà cho đỡ nắng. Loanh quanh cũng mấy trò như các khu vui chơi khác (nhà cháu ko chụp ảnh vì cũng ko có gì đặc sắc, có mỗi trò ô tô đụng hay thì lại đang sửa - chán!), có điều ko phải mua xèng. Bọn trẻ con chơi chán rồi quay về phi xuống bể bơi. Lúc lên phòng, 1 điều nữa lại làm cháu ngạc nhiên: phòng đã được dọn sạch sẽ, ngăn nắp (ngủ trưa dậy trông nó như bãi chiến trường)

Ăn tối xong, lên phòng - lại ngạc nhiên: Socola trên giường, rượu và hoa quả trên bàn. Bọn trẻ con mở tiệc luôn

Ra ban công làm điếu thuốc, tiện thể làm kiểu ảnh:

Chỉnh sửa cuối:

Impact_Wrench

Xe buýt
Sáng hôm sau, đi chơi các trò ngoài trời.

Ban nhạc đường phố: ầm ầm.... ầm ầm

Khu công viên nước phía dưới, bọn trẻ con lại lao xuống

Hồ tạo sóng

Chỉnh sửa cuối:

Impact_Wrench

Xe buýt
Tối đi xem nhạc nước, cũng hay

Xem 1 lúc, thấy đông quá, gấu nhà cháu bảo về sớm ko thì chen nhau chết. Ra cổng thấy có hẳn 1 con County 30 chỗ đợi sẵn đưa khách về khu resort (đông quá nên điều hẳn xe to, ko dùng túc túc nữa). Ăn tối xong, lên phòng lại thấy sạch như mới. Có điều, hôm đó chỉ có socola, ko có rượu như hôm trước - chắc thấy nhà cháu uống chưa hết nên ko cho thêm (phí rượu). Gấu bảo: đắt cũng phải!

Chỉnh sửa cuối:

manuever

Xe buýt
Đà Nẵng thì em đi rồi, Gấu em cứ ước ao đến Đà Lạt mộng mơ 1 lần mà mãi chưa có dịp để đi cụ ạ. Chắc phải chờ đến lúc đi trăng mật :D

Thần Tài

Xe điện
VPL có dịch vụ thực sự tốt so với chi phí bỏ ra. Bọn trẻ nhà em cũng rất thích đi VPL, mỗi nếu đi xe từ đây vào mất nhiều ngày quá còn đi chim sắt thì lại nhiều xèng quá.

Em xin góp vui với cụ bức VPL chụp từ cửa sổ phòng em ở.

Dalat-Nhatrang 120621-669-2 by Lại đi chơi, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

ziczac86

Xe hơi
Chúc mừng cụ đã có 1 chuyến đi an toàn :)
Cảm ơn cụ về những bức ảnh (em dc đi du lịch qua ảnh) :D

Impact_Wrench

Xe buýt
VPL có dịch vụ thực sự tốt so với chi phí bỏ ra. Bọn trẻ nhà em cũng rất thích đi VPL, mỗi nếu đi xe từ đây vào mất nhiều ngày quá còn đi chim sắt thì lại nhiều xèng quá.

Em xin góp vui với cụ bức VPL chụp từ cửa sổ phòng em ở.

Dalat-Nhatrang 120621-669-2 by Lại đi chơi, on Flickr
Cụ chụp đẹp nhỉ, nhà cháu chụp các kiểu mà nó ứ lên màu đẹp như cụ. Cụ dùng Nikon à?