Không đủ tiền xuyên Việt: Nhà cháu đi ĐÀ LẠT - MŨI NÉ - NHA TRANG - ĐÀ NẴNG

Fantasea

Xe hơi
Có quán kem nằm ở phía bên kia đường với khách sạn Ngọc Lan, hơi chếch về phía chợ, cách khách sạn mấy bước chân thôi Cụ ạ. Ở đó cũng có sinh tố bơ luôn :)
Nếu Gấu nhà Cụ muốn mua bơ ngon và rẻ về tự chế sinh tố thì ra cửa hàng bán buôn ở địa chỉ 25 Kim Khuê, đối diện khách sạn Rơm Vàng, cũng gần khách sạn Ngọc Lan. Ở đó chuyên bán buôn bơ ngon và rẻ hơn ở chợ Đà Lạt rất nhiều.

Thế à? Mợ có địa chỉ mấy chỗ đấy không? Vừa nhận khách sạn Ngọc Lan ở ĐL rồi. Phòng ốc nói chung là ổn, mỗi tội ở tầng hơi thấp, giá mà cao hơn 2 tầng thì tốt!

ahfamily

Xe tải
Hazz, giá mà em cũng khó khăn được như cụ nhể!

ki30

Xe tải
Nhà cháu đặt phòng cho cả chuyến đi rồi cụ ạ. Trong Đà Lạt thì vợ chồng cháu muốn ở Ngọc Lan (chiến trường xưa cách đây 10 năm)

Nha Trang thì do cháu cậy có xe nên lười cứ đặt phòng ở Nha Trang, đi đâu loanh quanh 30-40km cũng ko ngại. Quan trọng là tối về phải đông vui.
Tiến Đạt ở Mũi Né, chắc mợ Quỳnh Anh nhà mình lấy discount rồi...
Cụ chủ đặt phòng qua fantasea thì chưa có giá thật tốt đâu Cụ ạh. Lần sau Cụ check trước bên chudu24 đã nhé!!!

Impact_Wrench

Xe buýt
Có quán kem nằm ở phía bên kia đường với khách sạn Ngọc Lan, hơi chếch về phía chợ, cách khách sạn mấy bước chân thôi Cụ ạ. Ở đó cũng có sinh tố bơ luôn :)
Nếu Gấu nhà Cụ muốn mua bơ ngon và rẻ về tự chế sinh tố thì ra cửa hàng bán buôn ở địa chỉ 25 Kim Khuê, đối diện khách sạn Rơm Vàng, cũng gần khách sạn Ngọc Lan. Ở đó chuyên bán buôn bơ ngon và rẻ hơn ở chợ Đà Lạt rất nhiều.
Cụ chủ đặt phòng qua fantasea thì chưa có giá thật tốt đâu Cụ ạh. Lần sau Cụ check trước bên chudu24 đã nhé!!!
@ Fantasea: Thanks, nhưng ko mua bơ về được mợ ơi, 2 tuần nữa mới về HN cơ mà!

@ki30: Lẽ ra những cái cụ viết nên mật thư cho em thì tốt hơn. Ai lại làm thế bao giờ???? Mà cụ có biết giá bên Fantasea báo giá cho em như thế nào chưa?

Thực ra, em cũng ko quá care cái vụ giá giữa Fantasea với chudu hay agoda lắm. Thứ nhất, em luôn muốn ủng hộ các cụ, mợ kinh doanh trên OF (tất nhiên, ko được chăn gà quá mức). Thứ 2, em nông dân nên ko biết đặt phòng qua Agoda hay Chudu như thế nào (em ko có thẻ Visa hay cái gì gì đó, toàn mang lúa ra thanh toán - mà bên mợ Fantasea lại chấp nhận cả lú nên em đổi luôn). Nói ko phải khen hay quảng cáo cho Fantasea, nhưng em thấy hài lòng với dịch vụ của mợ ấy. Đi chơi - thoải mái là chính mà!

Impact_Wrench

Xe buýt
Các cụ chờ em chút, em làm cái báo cáo bằng ảnh cho 2 ngày vừa rồi luôn nhé!

Impact_Wrench

Xe buýt
Trên đường từ Đà Nẵng vào Tuy Hòa, nhà cháu dự tính nghỉ ăn trưa ở Sa Huỳnh (Đức Phổ - Quảng Ngãi). Đi hết đường tránh Đức Phổ, bị mấy ĐC CSGT vẫy lại. Nhà cháu dừng xe, bỏ kính, đang mở cốp lấy giấy tờ để xuống xe thì thấy 1 ĐC áo vàng gõ kính xe và hất dùi cui ra hiệu cho đi. Hạ kính xuống cháu hỏi "Sao thế?" thì ĐC ấy bảo "Xin lối, em nhầm". Đá gương, em thấy bắt xe 1 tấn (cũng biển HN) - xe này chạy trước xe em trên đường tránh, em biết có lấn vạch liền và khi hết đường tránh ko xi nhan vào QL1 (ra QL 1 thì em vượt xe này nên chắc các ĐC ấy nhầm).

Đến Sa Huỳnh cũng tầm cơm trưa, thấy có mấy xe con biển 43 và 92 đang đỗ cùng 1 vài xe tải, nhà cháu cũng táp xe vào (quan trọng là thấy bãi đỗ xe rộng và còn chỗ mát)

Thấy nhạc sàn đập ầm ầm, tìm xem nó kêu từ đâu. Hóa ra thế này:

Nhà hàng - Khách sạn

Cua Huỳnh Đế, tất nhiên phải thử. May quá, còn 2 con (500k/cân). Thêm chút cơm canh là xong bữa trưa
Cua Huỳnh Đế:

Impact_Wrench

Xe buýt
Hàng ăn có cầu sang bên biển, sang xem nào

Qua cầu

Nhìn thẳng

Bên trái

Bên phải

Impact_Wrench

Xe buýt
Ăn trưa xong, nhà cháu lại lên đường. Đường vẫn rất đẹp

Trên đường vào Tuy Hòa, nhà cháu ghé qua Gành Đá Đĩa (nhà cháu cứ search Ghềnh đá đĩa mà ko được, hóa ra là Gành chứ ko phải là Ghềnh, thảo nào?)

Impact_Wrench

Xe buýt
Thắng cảnh cấp quốc gia, vào ống kính trong tay nhà cháu thì chẳng ra làm sao cả

Được mỗi quả này, có nhà cháu trong ảnh nên còn kéo lại được tí (con gái chụp bằng G12, nó bảo từ giờ cứ để con chụp ảnh cho, bố cất cái máy ảnh to lù lù đi)

Nói ko phải biện hộ cho tay máy của mình, nhưng nhà cháu thấy Gành Đá Đĩa ko đẹp như mọi người tưởng. Không xứng đáng để lái xe hơn 13km đường vừa nhỏ vừa xấu để đi vào.

Chỉnh sửa cuối:

Impact_Wrench

Xe buýt
Từ Gành đá đĩa ra Tuy Hòa, nhà cháu đi đường qua Đầm Ô Loan, định làm cặp pha nhưng vẫn sớm quá nên Gấu ra lệnh: Check in trước rồi đi ăn sau.

Đầm Ô Loan:

Từ Đầm Ô Loan ra, qua hết cầu (hình như cầu An Hải hay gì đó, ngay chỗ Đầm) nhà cháu gặp ngay 1 thằng dở hơi (độ 18-20 tuổi) dang 2 tay chặn trước đầu xe. Nhìn thấy từ xa, nhà cháu chạy cực chậm, mồm bảo vợ: "Chắc xin đểu, lấy cho anh 20k" và vẫn cho xe nhích dần. May quá, cách nó chừng 3m thì nó lại tránh đường cho xe đi qua và quay sang bọn trẻ con cạnh cầu cười sằng sặc.
Đi ngang qua mới thấy mặt mũi ko bình thường, gấu bảo: thôi, tối ko "đèn pha" nữa, đường vừa xa, vừa xấu mà tối ăn xong gặp thằng này chặn xe thì chết. Nhà cháu chỉ biết nuốt nước bọt và đành nhịn món này vậy.
Nhưng mà vẫn ức, đi hơn 1.000km mà chưa ăn được món này thì tức quá! Kiểu gì mấy hôm nữa cũng phải tìm chỗ khác có món này mới được. Có cụ nào biết chỗ nào khác (ko phải Đầm Ô Loan) có món "mắt cá ngừ đại dương" thì chỉ giúp nhà cháu với!

Impact_Wrench

Xe buýt
Đến Tuy Hòa, cái gì cũng thấy của Thuận Thảo (K.sạn, hàng ăn, taxi, xe tải to nhỏ ... đề Thuận Thảo)
Check in chỗ này

Vào phòng, thấy có thông báo: Trực tiếp giải quần vợt giữa Federer vs Nadal, nhà cháu book chỗ luôn

Đi ăn tối (vẫn ấm ức vụ "mắt cá ngừ đại dương")

Gấu hình như muốn đền bù cho nhà cháu, gọi ê hề... toàn món 3 mẹ con thích

Ăn mãi ko hết. May quá, cả bàn thức ăn mà hết có 331k - ko thể tin nổi. lại thấy cô bé phục vụ đưa tặng 1 phiếu KM 20k khi đi taxi Thuận Thảo.

Impact_Wrench

Xe buýt
Ăn xong, bọn trẻ con đòi vào khu vui chơi

nhưng, em thích chỗ bên cạnh hơn

Khu vui chơi chả có ai chơi, dù chưa hết giờ. Bọn trẻ con lái ô tô điện 1 lúc rồi quay ra.

Đi ra thấy như này:

Gấu nhà em sửa lại:

Hết ngày thứ 3.

Tiếp tục ....

Chỉnh sửa cuối:

Impact_Wrench

Xe buýt
Ngày thứ 4: Nhà cháu đã lên tới Đà Lạt
Trên đường từ Tuy Hòa lên ĐL, có rất nhiều đèo dốc và dài (Đèo Cả, Đèo Cù Mông...). Hôm nay nhà cháu đành phải vi phạm luật GTĐB. Ko thể nhịn được, may mà vẫn an toàn.

Nhà cháu vào thăm Vũng Rô

Impact_Wrench

Xe buýt
Nhà đỗ lại cháu rửa xe trên đỉnh đèo - chả nhớ đèo gì, hình như là Đèo Cả (lấy chỗ chụp ảnh là chính). Lôi máy ảnh ra khỏi túi (bình thường trên đường toàn vợ, con chụp bằng G12 ; 60D cất trong túi)... Bỏ mệ, sao máy lạnh toát và đầy hơi nước thế này. Hóa ra F1 ngủ, lôi túi máy ảnh che lỗ gió điều hòa hàng ghế 2 để ko bị thổi vào mặt. Con ơi, chết bố rồi!

Mồm lẩm bẩm: chắc nó thấy cái máy này lởm quá đây mà. Khổ, nó đâu có biết là "máy ngon - người chụp lởm" và đành lấy G12 ra chụp vậy. Mà G12 chụp đẹp thật.

Rửa xe băng nước tinh khiết hẳn hoi (chảy tự do từ trên đỉnh núi) - 40K (rửa vỏ)

Nhìn từ trên xuống

Chỉnh sửa cuối:

Impact_Wrench

Xe buýt
Lên xe, tháo 60D ra, phơi trên táp lô. Lúc dừng đèn đỏ, tranh thủ chụp hình phơi 60d để báo cáo các cụ là nó lại trong rồi ạ

Impact_Wrench

Xe buýt
Đi đường tránh Nha Trang, nhà cháu đi cái đường gì đó nối vào đường Hoa và Biển.
Đường rất đẹp

Rồi nghỉ ăn trưa chỗ này

Mất điện, thế mới nhọ! Ăn nhanh rồi đi. Nói không với bia - rượu, dù đang rất nóng

Ăn xong, đường xá lúc đầu vẫn như này

Lúc sau thì thấy như này

Lúc đầu, tuân thủ rất ngoan. Đi mãi ko thấy hết biển 40 mà thỉnh thoảng còn táng thêm quả biển 30. Chịu hết nổi, bắt đầu nháy pha hỏi xe ngược chiều và tăng tốc. May quá, ko ai hỏi!

Impact_Wrench

Xe buýt
Đường trông thế mà dốc thật, nhiều lúc tưởng xe hỏng. 1 lần dừng xe xuống kiểm tra xem lốp có non ko, sao mà máy ỳ thế.

Máy móc - lốp láp ngon, nhưng tại thế này:

... và vẫn còn lên tiếp

Impact_Wrench

Xe buýt
Ngoài trời thì thế này,

tắt điều hòa - mở cửa

Nhà rông???

Cảnh bên đường

Và Trời mưa bất chợt. Đúng là "mưa rừng - bão biển"

Impact_Wrench

Xe buýt
Hai cô con gái chiều nay lại ko ngủ trên xe, đòi mẹ đưa điện thoại để vào otofun. Cô chị đọc cho cô em nghe.

rồi khoe mẹ: con được lên Interloét

Impact_Wrench

Xe buýt
Trên đường, gặp rất nhiều khu vực trồng, Hoa và rau