[Funland] Không đạp phanh kịp cũng là 1 lỗi

ubisapro

Xe trâu
Cụ thớt đọc hết bài báo mà ko hiểu ợ?;))

Hiendai

Xe tăng
Chết người, có dấu hiệu vi phạm luật ( quá tốc độ) thì khởi tố là đúng. Sau này tòa xử thế nào mới nói tiếp. Giờ đã xử đâu mà nói lỗi tài xế, lỗi người đi bộ.
Nếu không phải người đi bộ không có lỗi, tài xế cố tình đâm chết người thì xác định tử hình luôn, khỏi bàn.

cardreamer

Xe điện
Ý thớt là sao? Tông chết 7 mạng mà có vẻ oan ức hay sao ấy nhỉ, mà cũng lắm ông hùa vào vậy?
Lời lều báo vốn đã nhảm, trích lời lều báo ra bắt bẻ còn nhảm hơn.
Chứ trong cáo trạng với bản án nó sẽ không viết thế. Nó thuổng luôn cái đoạn "phải giảm tốc độ đến mức có thể dừng lại an toàn" trong luật, đúng cmnr còn gì

Leonardodevince

Xe tải
trước giờ các cụ OF hay đọc nhõn cái title báo rồi chém, duy có cụ thì lại đọc có dòng cuối báo rồi chém ngược lên thế?
lỗi là cái đậm đậm nhé: còn ra luật đều ko có các cụm từ luật hóa nào là "không làm chủ tốc độ: (mịa, éo làm chủ thì mới thành tai nạn chứ làm chủ thì làm éo có chuyện gì xảy ra?) hay lỗi .... ko đạp phanh, ko đánh tay lái hay ko phản ứng kịp =))=))
Cụ cho em hỏi khí không phải, cái lỗi "vi phạm quy định..." mà cụ bôi đậm liệu có cần biết cụ thể là vi phạm gì ko ạ? Nếu có thể cụ thể được cái vi phạm đấy thì theo cụ là gì ạ?

hai.tranhr

Xe container
Không hiểu nổi có nhiều cụ còn bênh bác tài xế này
Con đường bé xíu trong khu dân cư như này em đi sedan còn không dám chạy 60km/h chứ nói chi cái xe to đùng chạy tốc độ đó. Nếu bác tài biết con đường này nhiều chướng ngại vật như cây cối hay vách núi thay vì là dân cư thì có dám chạy vậy không?

Sent from my iPhone using Tapatalk

NNS

Xe ngựa
Cụ cho em hỏi khí không phải, cái lỗi "vi phạm quy định..." mà cụ bôi đậm liệu có cần biết cụ thể là vi phạm gì ko ạ? Nếu có thể cụ thể được cái vi phạm đấy thì theo cụ là gì ạ?
Ví dụ trời khô nắng trong sáng, tầm nhìn rõ thì xe to vật vã đó nó cho chạy max 70 cây chuối, nhưng trong thời tiết mưa, sương mù, mặt đường ướt, trơn trượt thì anh phải giảm tốc dưới tốc độ cho phép để luôn có thể dừng khi thấy bất thường. Nó ko giảm, chạy đâu thấy bảo 78km, nó ko phât hiện ra đoàn người đưa tang mà càn thẳng vào, đó, vi phạm đó, hậu quả nghiêm trọng đó chứ đâu nưã?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi hỗn hợp, cả hai bên đều có lỗi. Nhưng theo luật thì ai gây ra hậu quả sẽ phải chịu trách nhiệm, ở đây những người đi bộ không gây ra hậu quả cho bất kỳ ai khác, ngoài chính mình.
Nếu đi bộ lung tung kiểu tan trường thì đã đành. Đây là đám tang ạ. Xe tang cũng là xe được ưu tiên. Nên người đi bộ tham gia cũng xứng đáng được ưu tiên.

NNS

Xe ngựa
Không hiểu nổi có nhiều cụ còn bênh bác tài xế này
Con đường bé xíu trong khu dân cư như này em đi sedan còn không dám chạy 60km/h chứ nói chi cái xe to đùng chạy tốc độ đó. Nếu bác tài biết con đường này nhiều chướng ngại vật như cây cối hay vách núi thay vì là dân cư thì có dám chạy vậy không?

Nhiều cụ bám vào chi tiết nạn nhân cũng sai nên bênh thằng lái quan tài bay.
Kể cả vụ thằng súc sinh lùi con Inova trên cao tốc Thái nguyên, thằng xe cont tông thẳng vào đít xe đâu 4 mạng.... cũng thấy nhiều cụ bênh, đòi tuyên vô tội anh lái cont. Thằng lái Ỉn thì éo nói rồi, lẽ ra nó chết mình nó là hợp lẽ trời hơn. Theo em toà xử ko sai, chỉ hơi nặng. 1 thằng người éo bao giờ có quyền cán chết mẹ những thằng người khác chỉ vì nó đi sai, vi phạm luật gt. Nó vi phạm là vi phạm hành chính, luật phạt nó thì phạt, còn mình lái xe luôn phải đảm bảo phát hiện đc nó, tránh đc nó, ko đâm vào nó kể cả khi nó lùi trên đường cao tốc.... đâm chết nó là có tội, éo bao giờ là vô tội trừ khi là bất khả kháng, ko thể phát hiện, ko thể tránh nó, đã làm mọi thws có thể để tránh tai nạn mà ko thể tránh.....Dĩ nhiên là khi nó cũng sai thì thằng đâm chết nó tội nhẹ hơn mà thôi

Craftman

Xe buýt
Nếu thay đoàn người đó bằng một xe 45 chỗ khác đi với tốc độ vài chục km một giờ thì có xảy ra tai nạn không?

hai.tranhr

Xe container
Bác tài này cũng có vài phốt rồi, không biết có phải do lo lắng quá hay sao mà khuôn mặt anh ấy binhg thản quá.

zaiwaz123

Xe điện
Đổ lỗi cho nạn nhân à?
Người đi bộ thành đoàn vào lúc trời còn tối, sương mù , tầm nhìn hạn chế có trang bị đèn, các vật phản quang, có người hướng dẫn hay ra tín hiệu cho các phương tiện khác nhường đường hay không ...???????
Đây là lỗi hỗn hợp của cả hai bên !

gocart

Xe cút kít
Người đi bộ thành đoàn vào lúc trời còn tối, sương mù , tầm nhìn hạn chế có trang bị đèn, các vật phản quang, có người hướng dẫn hay ra tín hiệu cho các phương tiện khác nhường đường hay không
...???????
Đây là lỗi hỗn hợp của cả hai bên !
Hết thời tiết rồi lại đoàn người.
Đám ma là cái chuyện cực chẳng đã mới phải ra đường.
Ông lái xe này có tiền sử gây tai nạn nặng bị phạt 24 tháng tù treo rồi. Ông ta có vẻ ko rút đc kinh nghiệm gì thì phải?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em rất kinh tay lái các bác đường dài.
Hành trình quá dài kèm theo đồng hồ sinh học bị thay đổi gây mệt mỏi.
Chưa kể chất kích thích và điều kiện thời tiết.
Phóng nhanh lạng lách là đặc sản của xe khách ở mình
Mấy ông này ông ấy không có khái niệm rà phanh, xe luôn cố gắng giữ tốc độ cao nhất có thể để vừa luồn lách khi thoát phát xe vẫn có chớn để dí ga tăng tốc, nhiều khi dí vào sát đít xe trước không lách đươc mới dẫm phanh gấp.

bocuteo

Xe tải
Tại sao phải đưa đám ma vào lúc 5h30 sáng, khi trời còn tờ mờ thế nhỉ ?

Thầy bói xem giờ à ? Vậy xem giờ thế nào mà làm chết thêm 7 người nữa thế ?

Sao không ai lôi cổ thằng thày bói ra nhỉ ?

truonghuyen1912

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi giờ Luật giao thông có cả cái lỗi không đạp phanh kịp nữa ạ?????

Khởi tố vụ án xe khách tông đoàn đưa tang làm chết 7 người
Công an xác định tài xế gây tai nạn do không đạp phanh kịp khi phát hiện đoàn người đưa tang.

Chiều 28/3, Công an tỉnh Vĩnh Phúc đã khởi tố vụ án "vi phạm quy định điều khiển phương tiện giao thông gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng" xảy ra tại xã Trung Nguyên (Yên Lạc, Vĩnh Phúc) khiến 7 người chết, 3 người bị thương. Tài xế của chiếc xe gây tai nạn là Phan Thanh Phú (43 tuổi) đang bị tạm giữ.

Cơ quan điều tra nhận định tài xế do hạn chế tầm nhìn, không tập trung, không làm chủ được tốc độ nên khi phát hiện đoàn đưa tang thì bị cuống, không đạp phanh kịp.

Thời điểm xảy ra tai nạn, nhà chức trách không phát hiện tài xế Phú có nồng độ cồn trong máu hay có sử dụng chất ma tuý.

https://vnexpress.net/phap-luat/khoi-to-vu-an-xe-khach-tong-doan-dua-tang-lam-chet-7-nguoi-3901580.html
Cắt câu ra để giật tít. Nhảm quá đấy

minh91

Xe container
Tại sao phải đưa đám ma vào lúc 5h30 sáng, khi trời còn tờ mờ thế nhỉ ?

Thầy bói xem giờ à ? Vậy xem giờ thế nào mà làm chết thêm 7 người nữa thế ?

Sao không ai lôi cổ thằng thày bói ra nhỉ ?
Em cũng thắc mắc giống cụ.

Mê tín , tôn giáo đang giết người Việt Nam bằng nhiều cách mà chúng ta lại thờ ơ với nó

bocuteo

Xe tải
Em cũng thắc mắc giống cụ.

Mê tín , tôn giáo đang giết người Việt Nam bằng nhiều cách mà chúng ta lại thờ ơ với nó
Trên này cũng nhiều ông mê tín, xem ngày, xem giờ lắm ợ. Gặp những vụ như thế này, não vẫn không nghĩ là thầy bói sai đâu.

Còn chết vì ngu nhiều.

Ken Hạ Long

Xe điện
Cứ nghênh ngang ra đường thì chỉ đổ tại số được thôi.

LienPhuong

Xe điện
Vì đường của mình tính chất là lung tung, chẳng quy hoạch rõ ràng gì cả. Em đi bên châu Âu, ô tô cứ lao vút, không phải vạch và ngã tư đèn xanh là lao thẳng, nhưng khi có vạch trắng cho người đi bộ thì nó đi chậm lại, và nghe đi bộ lại đi thoải mái. Căn cứ vào đường ưu tiên như vậy mà định tội, chứ làm gì có "không làm chủ tốc độ".