[Thảo luận] Không có lỗi "đi vào đường cấm, khu vực cấm" nếu đường chỉ cấm phương tiện trên chiều đi !

Thuy_CK

Xe điện
Vấn đề chính mà cụ đang đặt câu hỏi cho mọi người:
- Đại La có phải là đường cấm? Và lỗi phạm là gì?
- Cắm biển 103a như vậy có đúng không?
Ghi lô đề là hợp pháp với công ty xổ số nhưng là bất hợp pháp với các bà bán nước.
Đại La không là đường cấm với ô tô đi chiều Mơ Vọng nhưng là đường cấm với ô tô đi chiều Vọng Mơ ( cắm biển 103a )
Cắm biển như vậy là hợp lý, dễ hiểu.
Lỗi: đi vào đường cấm ( biển 103a để báo tuyến đường cấm.....)
Xin dừng ở đây. Sorry cụ nếu trong lúc tranh luận có gì không phải.
Thanks
Đường Đại La có biển 102 không ? Câu trả lời là không !
Đường Đại La có phải đường một chiều không ? Câu trả lời là không !
Đường Đại La có phải khu vực cấm không ? Câu trả lơi là không !
Phố Đại La có cấm ô-tô đi vào hay không ? Câu trả lời là không. Ô-tô được phép đi vào phố Đại La theo chiều đi !

Sự bất cập do cắm biển 103a để cấm một chiều đi :
- Chỉ phạt được xe ô-tô nếu có bằng chứng lúc xe đang đi qua biển 103a để vào phố Đại La. Nếu không có bằng chứng này lái xe có thể cãi trắng là mình đi từ hướng không có biển và cùng lắm chỉ nhận lỗi phạt cho hành vi quay xe trái quy định
- Không thể phạt xe ô-tô đi có hành vi nguy hiểm là đi ngược chiều so với mục đích tổ chức giao thông trên đường này bằng lỗi đi ngược chiều
- Không thể phạt xe ô-tô có hành vi rất nguy hiểm là đi lùi xe trên đường này bằng lỗi lùi xe trên đường một chiều hay đường có biển 102
Đây là hình minh họa !

Chỉnh sửa cuối:

Thuy_CK

Xe điện
Tui thấy cụ Thuy_CK noi có lý.
- Đường cấm và đường cấm đi chiều ngược lại là 2 khái niệm khác nhau. Đường cấm đi chiều ngược lại và đường cấm oto đi chiều ngược lại cũng khác nhau.
- Mức độ nguy hiểm khi vi phạm những lỗi này rất khác nhau:
+ Đi vào đường cấm đi ngược chiều sẽ gây tai nạn kinh hoàng vì các xe đi ở chiều thuận (ngược chiều với xe vi phạm) được xem là đi đường 1 chiều (nhất là khi áp dụng QC41/2016 : chiều thuận phải đặt biển Đường 1 chiều) nên sẽ mặc định ko có xe ngược chiều và cứ " nhắm mắt phi thả ga".( giống như trên đường Bà Triêu hoặc đường cao tốc)
+ Còn đi vào đường cấm oto đi chiều ngược lại thì chỉ làm khó khăn cho giao thông ở đoạn đường đó thôi. Các xe đi chiều ngược lại vẫn phải quan sát và tránh xe ở chiều đối diện, chí ít là tránh xe máy, thậm chí là phải tránh xe buýt như trong trường hợp Phố Đại La cụ chủ nêu. Nên xe đi chiều ngược lại với xe vi phạm phải đi cẩn thận. Ps. Nếu mới đi, họ cũng ko hề biết rằng đường này cấm oto con đi ngược chiều với họ.
+ Còn trường hợp đi vào đường cấm (như vào đường Lăng Bác", có thể xe vi phạm còn bị bắn nữa là khác dù rằng chưa gây tai nạn giao thông cho ai :))8-x.

Cho nên mức phạt cần khác nhau. Chỉ có điều các văn bản pháp luật hiện còn hổng (hay nói cách khác là ko chặt chẽ)
Do sử dụng biển báo không phù hợp thôi cụ ạ !

Developer87

Xe buýt
Theo em thì về ý của luật là sẽ bị phạt vì đi vào đường cấm nhưng câu chữ diễn giải và biển báo không hợp lý nên nếu tranh luận thì chỉ có thể đưa vào lỗi không tuân thủ biển báo.

Hoang2016

Xe tải
:D không phải em có ý gì đâu nhưng mà cứ như cụ Thuy_CK thì ở VN không có cái biển báo giao thồng vs vạch kẻ đường nào cần phải thực hiện vì sai quy chuẩn và không được diễn giải đầy đủ trong luật.

xuanthanh76

Xe tải
Trong thớt này e thấy có 2 luồng ý kiến về việc cắm biển 103a về việc cấm xê oto của 1 chiều đi vào đường đại la
Luồng 1: Cho rằng việc cắm biển 103a ở đầu đường đại la cấm oto lưu thông khi nhìn thấy biển này và đây là đường có 2 chiều lưu thông và khi lái xe oto đi vào 1 chiều có biển cấm này khi bị xxx bắt thì dựa vào các văn bản, các nghị định, thông tư luật GTĐB......không đủ điều kiện để xxx xét vào lỗi vi phạm vào đường cấm. Đại diện cho luồng ý kiến này là cụ Thuy_CK và 1 số ít cụ ủng hộ cụ Thuy_CK
Luồng 2: Cho rằng việc bản thân cái biển 103a đã là biển cấm, và đủ điều kiện để xxx bắt lỗi khi lái xe oto đi vào chiều có cắm biển 103a này là lỗi đi vào đường cấm. Đại diện cho luồng ý kiến này có cụ Ngựa Thồ và nhiều cụ nữa không đồng tình quan điểm của cụ Thuy_CK.
Với cái biển cắm như hình ở #1 của thớt này thì với e, hay với người dân có hiểu biết chút ít khi đc học luật GTĐB khi đi thi để đc cấp bằng lái xe hạng A1,A2,B1,B2,C,D,E,F......nó là cái biển cấm oto đi vào và khi đi vào thị bị xxx bắt lỗi đi vào đường cấm là suy nghĩ nó đơn giản vậy thôi.
Còn với ý kiến của cụ Thuy_CK dành cho những người thông thạo về luật GTDB cũng như nghiên cứu về lĩnh vực này.
E có VD đơn giản này để các cụ thông thái và những cụ ngu như em dễ hiểu.
Một anh A phạm tội giết người, với luật thì đương nhiên anh ta đã phạm tội giết người và bị xét vào cung cao nhất là tử hình, nhưng khi anh A co 1 luật sư bào chữa giỏi tìm ra đươc các chứng cứ, các luận điểm mà luật chỉ xét vào cung tội cao nhất là chung thân chứng minh đc trước tòa và anh A đã đc tòa chấp nhận là đúng và xét tội danh của anh A là tù chung thân.
Qua VD của e thì những ai đủ hiển biết thâm uyên về luật GTĐB thì có thể cãi lý với XXX, còn những ai mà chỉ đơn giản như 1 người dân có chút út hiểu biết thì nên tránh và khi vi phạm rồi thì chấp nhận lỗi nặng nhất đi vào đường cấm.
Với e thì rất ủng hộ tinh thần của cụ Thuy_CK để nâng cao tầm hiển biết của luật và làm cái gì luật ko cấm, cụ Thúy_CK là 1 luật sư bào chữa như trong VD của e bên trên mà thôi!!!
P/S: Còn ở VN thì theo quan điểm cá nhân của em thì bọn C.hó XXX có đến 95% chẳng biết đíu gì về luật VN nói chung và luật GTĐB nói riêng toàn 1 lũ ngu cậy COCC mới đc làm xxx.

Thuy_CK

Xe điện
Theo em thì về ý của luật là sẽ bị phạt vì đi vào đường cấm nhưng câu chữ diễn giải và biển báo không hợp lý nên nếu tranh luận thì chỉ có thể đưa vào lỗi không tuân thủ biển báo.
Phạt là đúng nhưng phải căn cứ mức độ nguy hiểm của hành vi.
Hành vi này không gây nguy hiểm như hành vi đi ngược chiều hay lùi xe trên đường chỉ đi theo 1 chiều, không gây cản trờ giao thông bằng hành vi quay xe, dừng đỗ xe
Có hợp lý không khi phạt ngang với hành vi đi ngược chiều, lùi xe trên đường một chiều ?
Có hợp lý không khi phạt nặng hơn hành vi dừng, đỗ, quay xe trái quy định ?

Developer87

Xe buýt
Đường Đại La có biển 102 không ? Câu trả lời là không !
Đường Đại La có phải đường một chiều không ? Câu trả lời là không !
Đường Đại La có phải khu vực cấm không ? Câu trả lơi là không !
Phố Đại La có cấm ô-tô đi vào hay không ? Câu trả lời là không. Ô-tô được phép đi vào phố Đại La theo 1 hướng !

Sự bất cập do cắm biển 103a để cấm một chiều đi :
- Chỉ phạt được xe ô-tô nếu có bằng chứng lúc xe đang đi qua biển 103a để vào phố Đại La. Nếu không có bằng chứng này lái xe có thể cãi trắng là mình đi từ hướng không có biển và cùng lắm chỉ nhận lỗi phạt cho hành vi quay xe trái quy định
- Không thể phạt xe ô-tô đi có hành vi nguy hiểm là đi ngược chiều so với mục đích tổ chức giao thông trên đường này bằng lỗi đi ngược chiều
- Không thể phạt xe ô-tô có hành vi rất nguy hiểm là đi lùi xe trên đường này bằng lỗi lùi xe trên đường một chiều hay đường có biển 102
Đây là hình minh họa !

Em thấy cái ví dụ này của cụ Thuy_CK quá chuẩn. Nếu hiểu luật thì hoàn toàn có thể phản bác lại CSGT khi rơi vào tình huống giống xe vàng (2 trường hợp kia em không khuyến khích vì nó có cả văn hoá giao thông trong đấy nữa ạ)

Thuy_CK

Xe điện
E có VD đơn giản này để các cụ thông thái và những cụ ngu như em dễ hiểu.
Một anh A phạm tội giết người, với luật thì đương nhiên anh ta đã phạm tội giết người và bị xét vào cung cao nhất là tử hình, nhưng khi anh A co 1 luật sư bào chữa giỏi tìm ra đươc các chứng cứ, các luận điểm mà luật chỉ xét vào cung tội cao nhất là chung thân chứng minh đc trước tòa và anh A đã đc tòa chấp nhận là đúng và xét tội danh của anh A là tù chung thân.
Qua VD của e thì những ai đủ hiển biết thâm uyên về luật GTĐB thì có thể cãi lý với XXX, còn những ai mà chỉ đơn giản như 1 người dân có chút út hiểu biết thì nên tránh và khi vi phạm rồi thì chấp nhận lỗi nặng nhất đi vào đường cấm.
Với e thì rất ủng hộ tinh thần của cụ Thuy_CK để nâng cao tầm hiển biết của luật và làm cái gì luật ko cấm, cụ Thúy_CK là 1 luật sư bào chữa như trong VD của e bên trên mà thôi!!!
P/S: Còn ở VN thì theo quan điểm cá nhân của em thì bọn C.hó XXX có đến 95% chẳng biết đíu gì về luật VN nói chung và luật GTĐB nói riêng toàn 1 lũ ngu cậy COCC mới đc làm xxx.
Ví dụ của cụ thế thì chết em :)) Vd của em đơn giản thế này thôi :
Anh A lái ô-tô chở khách vi phạm luật GT gây tai nạn làm chết nhiều hành khách thì cũng không thể tử hình anh A với tội danh giết nhiều người !

Về biển cấm này nếu đơn thuần là muốn thoát phạt thì em chỉ cần nói biển báo này đã không còn sử dụng hoặc chưa đưa vào sử dụng là hết chuyện ;))

P/s: CSGT dù biết rõ đường Đại La không phải là đường cấm thì vẫn đưa ra mức phạt đi vào đường cấm ;))

Thuy_CK

Xe điện
:D không phải em có ý gì đâu nhưng mà cứ như cụ Thuy_CK thì ở VN không có cái biển báo giao thồng vs vạch kẻ đường nào cần phải thực hiện vì sai quy chuẩn và không được diễn giải đầy đủ trong luật.
Nếu can ke đúng QC thì 99% biển cấm bị vô hiệu là sự thật ;))

Thuy_CK

Xe điện
Chỉ khác 1 câu hay 1 chữ sẽ tạo ra 2 điều luật khác hẳn nhau !

- Hành vi vi phạm theo nghị định là "đi vào đường cấm"
=> Đường cấm là đường có quy định "cấm đi vào" và hành vi vi phạm là "đi vào"
- Biển 103a "cấm ô-tô" quy định "đường cấm ô-tô đi qua"
=> Đường có biển "cấm ô-tô" có quy định "cấm ô-tô đi qua" và hành vi vi phạm là "đi qua"
Như vậy : Quy định và hành vi vi phạm quy định của đường cấm và đường có biển "cấm ô-tô" là không giống nhau
=> Đường có biển "cấm ô-tô" không phải là đường cấm trong câu "đi vào đường cấm" của nghị định 171 và 46 !

toan1477

Xe điện
AIRBLADETRANG nói:
Em thấy cụ chủ thớt nói có lý đấy chứ, đường này chỉ cấm 1 chiều ô tô lưu thông, nói đúng câu chữ là: đi vào đường cấm 1 chiều ô tô. Vì chiều còn lại ko cấm nên ko thể nói đây là lỗi đi vào đường cấm ô tô được, mà phải là lỗi đi vào đường cấm 1 chiều ô tô lưu thông.
Cụ chạy km nên nhặt còm của em ko sửa chữ nào à?

Thuy_CK

Xe điện
Cụ chạy km nên nhặt còm của em ko sửa chữ nào à?
Spam hơn 100 thớt trong 2 tiếng, cày nát cả Box Văn Hoá Giao Thông chỉ để bán cái đồng hồ !
Chán cái kiểu mem này thật cụ ạ !

Nobita VN

Xe tải
Các cụ/mợ ạ.sáng nay em cũng vừa bị đi vào đường có biển 103a.cấm xe ôtô theo chiều vào trừ xe bux,chỗ ngã tư Bạch Mai-Minh Khai.do em đi sau bux nên vừa song song với biển em mới nhìn thấy,vội quay đầu ngay.nhưng thiếu tá Nguyễn Chí Thanh ở đó nói:đi quá 1m cũng là vi phạm.em có trình bày do đi sau không để ý.nhưng không được,đôi co một lúc thì em nhận bb lái xe đi vào đường cấm.và xxx còn bảo em nghi vào phần ý kiến người vi phạm là:tôi đi vào đường cấm.ức thật.bọn không có tình người

Thuy_CK

Xe điện
Các cụ/mợ ạ.sáng nay em cũng vừa bị đi vào đường có biển 103a.cấm xe ôtô theo chiều vào trừ xe bux,chỗ ngã tư Bạch Mai-Minh Khai.do em đi sau bux nên vừa song song với biển em mới nhìn thấy,vội quay đầu ngay.nhưng thiếu tá Nguyễn Chí Thanh ở đó nói:đi quá 1m cũng là vi phạm.em có trình bày do đi sau không để ý.nhưng không được,đôi co một lúc thì em nhận bb lái xe đi vào đường cấm.và xxx còn bảo em nghi vào phần ý kiến người vi phạm là:tôi đi vào đường cấm.ức thật.bọn không có tình người
Phần ghi ý kiến là của cụ !
Cụ ghi thế nào là theo ý của cụ chứ bắt làm sao được !

Thuy_CK

Xe điện
Đường cụ đi vào là đường cấm đối với 1 loại xe
Nghị định 49 năm 1995 quy định hành vi vi phạm như sau:
a. Điều khiển xe đi vào đường cấm đối với từng loại xe.
Nghị đị nh 39 năm 2001 quy định hành vi vi phạm như sau:
a. Điều khiển xe đi vào đường cấm đối với từng loại xe.
Các nghị định sau năm 2003 đã xóa bỏ vi phạm hành chính này khỏi quy định xử phạt

Như vậy việc cụ đi vào đường cấm đối với từng loại xe (có biển cấm 1 loại phương tiện) chỉ bị phạt vì hành vi vi phạm hành chính là "không chấp hành hiệu lệnh của biển báo hiệu" !

Chỉnh sửa cuối:

Nobita VN

Xe tải
Vâng.nó bảo em ghi như thế ạ.em nghĩ thôi thì đằng nào mình cũng sai nên có ghi thêm cũng không sao.em ngu quá.em gặp biển cấm xe ôtô và bên dưới ghi :xe bux được phép hoạt động.mà nó cũng chỉ cấm chiều vào.em cũng nghĩ như thế là đường cấm nên chẳng cái.chỉ bảo là nhìn thấy rồi dm quay ra liên.nhưng xx không nghe nên đành ăn bb cụ ạ.hic

Nobita VN

Xe tải
Có anh xxx trẻ nói em là:vừa vào rồi quay ngay ra thì xin anh ấy(xxx Thanh) lỗi nhẹ hơn chắc là nhắc khéo 50/50.em ra trình bày hoàn cảnh.không chịu đành ăn bb lỗi đi vào đường cấm.đểu thế.

Nobita VN

Xe tải
Đợt lâu em bị xx Đồ Sơn Hải Phòng dừng.lúc đó đang mải ngắm biển nên khi bị dừng xe,em không biết lỗi gì.hỏi thì xx nói đi vào đường cấm ôtô.mà ôtô đi ầm ầm.em quay lại thì là biển cấm ôtô rẽ trái.tranh luận một hồi thì xx chịu biên lai không tuân theo biển báo hiệu.nhưng lần này trình non bên em không cãi được ạ.huhu

Three thuốc đỏ

[Tịch thu bằng lái]
Thì chỉ có xe bus chạy tuyến đó mới được hoạt động còn cấm tất cả các loại xe khác trừ cấp cứu,cứu hỏa các xe ưu tiên theo luật định
Thế cụ cho nhà cháu hỏi, trên 1 số tuyến phố chạy qua cổng BV, có biển báo cấm taxi 1 chiều. Vậy xe Taxi có được vào không nếu chở bệnh nhân cần cấp cứu????