[Funland] Không có cái nghành nào tăng lương nhanh như ngành CNTT

111NoName111

Xe tải
Cổ phiếu công nghệ lao dốc, tình hình các bác IT thế nào rồi ạ.
Không ảnh hưởng mấy đâu. Doanh nghiệp công nghệ sa thải thì chủ yếu là đám HR, Marketing, Sales... chứ IT là thằng làm sản phẩm, không có sp thì kinh doanh kiểu gì. Thứ nữa là lương ở VN rẻ hơn bên Âu Mỹ nhiều, IT lại là ngành làm từ xa được, nên xu hướng là sa thải nhân viên ở Âu, Mỹ & tăng tuyển dụng ở nước đang phát triển như VN nếu muốn giảm quỹ lương, tiết kiệm chi phí. Lương 1 coder Âu Mỹ đủ thuê 5-6 coder VN cùng trình rồi.

atoxet

Xe tăng
Cụ inbox cho em xin với nhé. Thằng cu cháu em đang làm đúng món này cho 1 DN ở Sing nay muốn về VN làm việc để còn lấy vợ. Lương nó bên Sing đang 200k/năm.
Lương 200k/năm thì cũng thuộc dạng khủng rồi. Về VN khó kiếm được việc nào tương đương lắm.

sthd

Xe lăn
Thủ đô Vinh, hay kêu ca chuyện nhà, không phải là Buồn vì nghèo thì cứ chặt đầu em đi

atoxet

Xe tăng
Không ảnh hưởng mấy đâu. Doanh nghiệp công nghệ sa thải thì chủ yếu là đám HR, Marketing, Sales... chứ IT là thằng làm sản phẩm, không có sp thì kinh doanh kiểu gì. Thứ nữa là lương ở VN rẻ hơn bên Âu Mỹ nhiều, IT lại là ngành làm từ xa được, nên xu hướng là sa thải nhân viên ở Âu, Mỹ & tăng tuyển dụng ở nước đang phát triển như VN nếu muốn giảm quỹ lương, tiết kiệm chi phí. Lương 1 coder Âu Mỹ đủ thuê 5-6 coder VN cùng trình rồi.
Cụ phán chuẩn. Tuần trc em ngồi cafe với thằng ku làm Presales của 1 cty VN bên Sing, nó kêu mảng bên đó của cty tăng trưởng 20-30% 1 năm, chỉ lo tìm người để làm chứ việc thì nhiều, bán coder ngon vì tính giá bên Sing, trả lương VN (thường thì chỉ cần 1-2 thằng qua khách hàng chém, còn lại thì ngồi VN code cũng đc).

vostok

Xe tải
Tưởng 60tr chứ, 16tr thì tiêu đc gì ở HN. Hehe lương em thì chưa đc 16 củ.

atoxet

Xe tăng
Nó làm bên đó 5 năm rồi, kêu vất vả quá khó chịu được cụ ạ. 200k Sing có lẽ cũng không phải là cao lắm.
200k thì nằm trong top 15% rồi, vớ vẩn 10%; tầm 280k là vào nhóm 5%; lương phổ biến (tây nó gọi là Median, em ko biết dùng từ VN nào tương đương) chỉ cỡ 5k/tháng thôi

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Ông nào làm đueocj việc thì lương tăng chóng mặt là đúng rồi. Cứ mõii làn tăng là gấp đôi. Nhưng it tầm 30-40 củ là cũng gần trần rồi. Số cao hơn thì hiếm, còn ông nào mà cũng it nhưng chuyên môn kém thì đi cài win dạo thôi, tôi chứng kiến một cậu bách khoa đúng chuyên ngành it thì lại phọt phẹt, còn một câuk khác học điện bách khoa thì lại làm it tốt, nên ông nào có thấy mình có cái khiếu về it thì hãy nên theo
Lương 30-40 củ thì ngang với cỡ cấp Phó phòng trong ngành sản xuất Taical (Filler) và bột đá CaC03 rồi. Trước dịch, để câu khách bập vào ngoài COM thì đội này có thể nhậu 1 tuần 4-5 buổi, có hôm nhậu thông từ sáng đến chiều tối (khoảng 2-3 bữa nhậu liên tục, rượu bia đủ cả), đây mới gọi là bán sức khoẻ lấy tiền. Nhưng đó chỉ là đối với khách mới thôi, khách cũ đã vào guồng rồi thì COM lại là yếu tố chính, gặp nhau nhiều chẳng để làm gì, khéo lại thành dở ra nếu nhiều người nhìn thấy, lại bảo có gì mà thân mật quá ấy.

atoxet

Xe tăng
IT đấy không ăn thua. IT cho công ty IT mới khá
IT cho công ty không phải IT cũng được đấy cụ. Ví dụ IT cho các ngân hàng, quỹ... khá là ấm; các công ty đa quốc gia cũng thường trả lương IT khá ổn. Thường các công ty vừa và nhỏ thì IT lại vất vả vì phải làm đủ thứ việc + sếp/đồng nghiệp lại không đánh giá cao tầm quan trọng của IT.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
IT cho công ty không phải IT cũng được đấy cụ. Ví dụ IT cho các ngân hàng, quỹ... khá là ấm; các công ty đa quốc gia cũng thường trả lương IT khá ổn. Thường các công ty vừa và nhỏ thì IT lại vất vả vì phải làm đủ thứ việc + sếp/đồng nghiệp lại không đánh giá cao tầm quan trọng của IT.
Đúng rồi cụ. IT cho các công ty, tập đoàn lớn không vất vả như làm Dev/PM cho công ty phần mềm. Thu nhập còn nhỉnh hơn, ổn định cao hơn

DDNTAN

Xe tải
Gấu em làm nhân viên IT cho hội sở 1 Bank sáng 9h đến cơ quan chiều tầm 17h30 nghỉ. Lương dc khoảng 5 chục. Công việc thì bao năm đều đều cũng ko thấy khi nào bận. Trong khi em thấy giao dịch viên, quan hệ khách hàng hay tín dụng cày cuốc bục mặt hết chỉ tiêu này đến chỉ tiêu khác lương cũng chỉ bằng nửa chỗ đó.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Gấu em làm nhân viên IT cho hội sở 1 Bank sáng 9h đến cơ quan chiều tầm 17h30 nghỉ. Lương dc khoảng 5 chục. Công việc thì bao năm đều đều cũng ko thấy khi nào bận. Trong khi em thấy giao dịch viên, quan hệ khách hàng hay tín dụng cày cuốc bục mặt hết chỉ tiêu này đến chỉ tiêu khác lương cũng chỉ bằng nửa chỗ đó.
Nhưng vấn đề là học và làm IT ban đầu tư duy toán, logic và đam mê mày mò, vọc nó đã khác hơn đội kia rồi. Đội kia thì làm nhiều, quanh năm suốt tháng các công việc đó nó thành kỹ năng rồi, không sáng tạo được gì khác, có chăng thì lên cấp thì chế độ nó khác thôi.

j23

Xe container
IT Man của Bank tầm Hội sở và Khách sạn/Resort 5 sao mặt bằng thu nhập cao gấp rưỡi gấp đôi IT cùng vị trí ở các Bank thường và Level thấp mà thớt :)
Vị trí mơ ước của IT Man trong ngành tài chính :D

MotoG

Xe tăng
Gấu cụ là nữ ?
Thu nhập vậy là quá tốt. Thường do may mắn hoặc làm trong NH nhà nước có người nâng đỡ.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Làm nghề sáng tạo mà bận. Không thể sáng tạo được cụ :)

DDNTAN

Xe tải
Gấu cụ là nữ ?
Thu nhập vậy là quá tốt. Thường do may mắn hoặc làm trong NH nhà nước có người nâng đỡ.
May mắn hay ko thì em ko chắc. Nhưng cái nghề IT này cũng ko cần ai phải nâng đỡ, muốn lương cao thì cứ chịu khó nhẩy việc nếu đủ khả năng. Em thấy nghề này ko có chỗ cho những người lười suy nghĩ và ngại thay đổi.

MotoG

Xe tăng
May mắn hay ko thì em ko chắc. Nhưng cái nghề IT này cũng ko cần ai phải nâng đỡ, muốn lương cao thì cứ chịu khó nhẩy việc nếu đủ khả năng. Em thấy nghề này ko có chỗ cho những người lười suy nghĩ và ngại thay đổi.
May mắn chắc luôn cụ ơi. Lương vậy bt bên ngoài phải chịu áp lực và trách nhiệm ko nhỏ đâu.
Trước em cũng nhảy tanh tách nhưng hiện đang làm 1 chỗ hơi bị lâu. Thu nhập e ko nói nhưng cảm thấy chán chắc cũng phải nhảy để cho "tươi mới".