[Funland] Không biết nịnh bợ thua thiệt các bác ah

Dở người

Xe điện
Không biết nịnh cũng chẳng sao.
Trong hay ngoài cũng cần người làm được việc. Nếu có năng lực chả bao giờ mất việc, nhất là làm NN. Lên thì khó chứ làm việc bình thường thì có gì mà phải nghĩ.
Bạn cụ có khi ảo tưởng về năng lực. Chuyên môn kém và giao tiếp cũng tệ.
Chứ giỏi thì sếp nào cũng cần. Ghét cũng phải xài. Làm gì có chuyện giỏi mà thất nghiệp.

Xe bọ xít

Xe container
Hôm qua đi uống cà phê với thằng bạn thân, nó kể: nó làm nn trong đợt này sáp nhập nhiều cơ quan, do nó ko biết nịnh bợ, nên nó bị đẩy vào vị trí có nguy cơ bị ra khỏi nn, bạn em nó hiền lành bằng cấp đầy đủ cả, bao nhiêu thằng nịnh bợ thì bố trí ngay chỗ an toàn.

Em bảo thế sao mày ko chạy, nó bảo tính nó ngay thẳng ko luồn cúi, ko thích nịnh, em bảo hay mày ra khỏi nn đi, nó bảo: tao chỉ uất nghẹn năng lực có, nhưng ko biết luồn cúi, nên bị đối xử thế
Cụ nên động viên bạn Cụ, và lôi bạn Cụ ra khỏi cái suy nghĩ bằng cấp đầy đủ, năng lực có....mỗi ko biết nịnh bợ. Đừng tự AQ mình và chết vì ko biết mình là ai. Nịnh bợ nó khác với giao tiếp bình thường, bạn Cụ có lẽ "khuyết tật về giao tiếp" nhưng lại ngủ mơ trong cái "Bằng cấp đầy đủ, có năng lực ..."

sontranvu

Xe điện
ko nịnh bợ được thì đi ra cụ ạ, vì mình làm được thì cũng thua thiệt và ấm ức lắm.
Tất nhiên muốn ra đc cũng còn nhiều yếu tố khác nữa.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Khí không phải bạn cụ chủ có thuộc nhóm tách dời quần chúng cơm nhà má vợ không . Em nghĩ sống hoà đồng quan tâm đồng nghiệp và lãnh đạo của mình thì chả thằng qué nào nó ghét mình cả , có khi nào bạn cụ chủ hiểu sai đây là nịnh bợ không . Nịnh bợ phải như là " Ôi ... nước lọc sao Sếp pha ngon thế " , loại này thằng nghe nó cũng khinh và cảnh giác.
Em tuyền nịnh kiểu:
- Trời! Sếp bận thế mà vẫn đích thân đi đái cơ ạ.

bảo châu

Xe điện
Không biết nịnh cũng là thiếu kỹ năng rồi cụ :)
Nghỉ cho khoẻ.

inovavgj

Xe container
nhiều ông cứ bám vào xong trách móc làm gì , nhảy ra ngoài tự do thích làm thì làm thích nghỉ thì nghỉ

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Hôm qua đi uống cà phê với thằng bạn thân, nó kể: nó làm nn trong đợt này sáp nhập nhiều cơ quan, do nó ko biết nịnh bợ, nên nó bị đẩy vào vị trí có nguy cơ bị ra khỏi nn, bạn em nó hiền lành bằng cấp đầy đủ cả, bao nhiêu thằng nịnh bợ thì bố trí ngay chỗ an toàn.

Em bảo thế sao mày ko chạy, nó bảo tính nó ngay thẳng ko luồn cúi, ko thích nịnh, em bảo hay mày ra khỏi nn đi, nó bảo: tao chỉ uất nghẹn năng lực có, nhưng ko biết luồn cúi, nên bị đối xử thế
Ơ hay, không biết nịnh bợ thì vào nn làm gì, bị đào thải là đúng chứ uất nghẹn gì. Có năng lực thật thì đi chỗ khác nagy và luôn không chờ nớ đuổi, vẫn cố bám chứng tỏ năng lực cũng thường.

dalink

Xe điện
Chắc bạn cụ làm ở mấy đơn vị sự nghiệp. Nói chung ko giỏi quan hệ thì next ra ngoài mà làm cho an toàn mà kiếm tốt hơn. Còn giờ các đơn vị đó bị thu hẹp, chạy ko nhanh sau ko làm nổi gì nữa thì nhục cả đời.

mmxhung

Xe điện
Do năng lực hạn chế, ít hữu ích đối với mọi người xung quanh, kỹ năng giao tiếp kém... nên tìm cách đổ tại thôi, còn đừng lôi cái bằng cấp ra để loè thiên hạ. Người có năng lực thực sự chẳng cần nịn bợ ai nhưng luôn được người khác quý trọng vì giúp ích được cho họ.

Hathuyen

Xe buýt
Website
timviecbaove.com
Quan điểm của em thì nịnh là một loại kỹ năng sống. Kể cả đi tán gái, chỉ có hiền lành, chăm làm... cũng chưa chắc đã tán được gái, phải biết nịnh mới có nhiều cơ hội.
Nói là nịnh nọt chứ đôi khi chỉ cần biết khéo léo ứng xử thôi. Vì thời giờ cũng khác mà.

HaTieuTuyet

Xe máy
Bây giờ nịnh nọt không bằng sống khéo cụ ạ, xã hội giờ tinh vi hơn rồi, nịnh nọt nghe chán tai lắm

Captain

[Tịch thu bằng lái]

Chỉ có một cuộc đời, việc éo gì phải luồn cúi, bợ đỡ thằng nào...Ra làm thuê cho tư nhân hoặc tự làm freelancer!!

dangduong

Xe điện
Mua quan bán tước....
Không biết làm điều này thì đừng làm quan!

Inocent

Xe buýt
Nếu năng lực tốt thật thì cũng ko đến nỗi nguy cơ mất việc làm, dù gì người ta cũng cần "thợ làm" Em e là năng lực ở mức ko có cũng chẳng sao, chẳng qua vì sĩ diện nên nói vậy, nói thế cho nhanh.
Chuẩn cụ.

BMW2006

[Tịch thu bằng lái]

Người Việt nam mắc bệnh coi thường kĩ năng mềm giao tiếp nên lúc thất bại rất hay đổ lỗi.

Nịnh nọt nói 1 cách khác là nói lời hay ý đẹp khiến người nghe hài lòng. Khi khiến đối phương hài lòng là mình đã tạo ra giá trị cho xã hội. Đây là kĩ năng mềm.

Anh có năng lực nhưng anh ù lì, giao tiếp cục cằn, nói chuyện ko biết ý...vậy là năng lực mềm anh kém.

Cộng lại cả kĩ năng cứng và mềm anh dưới điểm người ta, vậy là anh thua thôi

Xoaichuangot

Đi bộ
Thực sự thì cũng không cần quá nịnh nhưng cũng nên giao lưu tí,chứ nhà em có sếp mà cả xóm nịnh,giờ chuẩn bị nghỉ hưu 20/11 không xe cộ nào kín cổng như mọi năm

xegiacmo

Xe container
Dm giỏi thì nhảy việc khác dek phải ngồi mà khóc .

lai thue

Xe điện
Đó chỉ là 1 cách thanh minh cho năng lực hạn chế. Các xếp bao giờ cũng giữ vài thằng nịnh giỏi cộng với mấy thằng làm được việc nhưng éo biết nịnh để thỉnh thoảng soi lại bản thân và đảm bảo công việc trôi chảy, giữ toàn thằng nịnh giỏi thì nhảy hố vôi có ngày, chắc bạn cụ éo biết nịnh nhưng lại éo làm việc được bằng thằng khác