[Funland] Không biết nịnh bợ thua thiệt các bác ah

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi bạn Cụ là nhà nước có biết uống rượu, oánh bạc, chơi phò k. Nếu k giỏi mấy môn đấy thì bảo nó nghỉ sớm đi đừng chờ bị đuổi

Heo Lung Ljnh

Xe đạp
Mình cũng không biết nịnh nọt

vOz Thu Thao

Đi bộ
cụ làm em lại nhớ đến câu chuyện của Hòa Thân. khi Hoàng Thượng hỏi Hòa Thân là gian thần hay trung thần, Hòa trả lời là "thần là nịnh thần". dưới 1 người trên vạn người. như các cụ trên đã nói 75% thành công nhờ kỹ năng mềm, bạn cụ giao tiếp kém lại ở môi trường nn thì cõ lẽ là nên nghỉ, và cũng phải xem lại mình bởi kỹ năng mềm kém thì đi đâu cũng chỉ nhàng nhàng thôi, không khá được đâu cụ ạ.

honglong1

Xe điện
Đó chỉ là 1 cách thanh minh cho năng lực hạn chế. Các xếp bao giờ cũng giữ vài thằng nịnh giỏi cộng với mấy thằng làm được việc nhưng éo biết nịnh để thỉnh thoảng soi lại bản thân và đảm bảo công việc trôi chảy, giữ toàn thằng nịnh giỏi thì nhảy hố vôi có ngày, chắc bạn cụ éo biết nịnh nhưng lại éo làm việc được bằng thằng khác
Cụ nói chuẩn đấy. Nịnh thì ai cũng thích nhưng chỉ giữ lại 1-2 người, còn lại phải cần người làm được việc. Giao vài việc, xem báo cáo là biết ngay năng lực. Nhìn chung ai cũng nghĩ mình giỏi, đề xuất 1 việc nhưng có khi chỉ nói mồm nhưng chưa đưa ra được những bằng chứng thuyết phục mà sếp không nghe theo thì lại bảo sếp ngu ra nói xấu sau lưng sếp v.v.v

taductoan

Xe điện
Làm nn từ xưa đến nay vẫn thế mà.

landopen

Xe tăng
Cái này em tin mặc dù nhiều khi thốt ra thấy thối vô cùng. Nhưng mà chuẩn.

Kurumasuki

Xe container
10 ông NN thì 1 ông sếp, 3 ông làm, 3 ông chơi, 3 ông phá.
Tinh giản được 3 ông chơi thôi.
Bạn cụ chủ thuộc loại làm thì ko sợ.

dungblhk

Xe buýt
Năng lực không phải chỉ là giỏi chuyên môn cụ nhé. Giao tiếp cũng là kỹ năng mềm. Bạn cụ giỏi ra ngoài mà làm. Môi trường nhà nước việc ít người nhiều. Bằng cấp không nói lên điều gì. Muốn tồn tại trong môi trường này cần rất nhiều cái mà nhà trường không dạy. Bạn cụ khả năng cao không hòa nhập được môi trường và hơi ngộ nhận về bản thân. Bọn e hay nói đùa "đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm, loại này khả năng cao là không tồn tại hoặc sống vất vưởng

Nam Đế

Xe buýt
Công chức chưa, nếu rồi thì thánh cũng không đuổi ra khỏi NN được, còn nếu chỉ hợp đồng thì khi sáp nhập nó thải là đúng rồi. Nhưng em thật, thằng sếp khôn nó không bao giờ thải thằng làm được việc đâu.

xomo

Xe buýt
Đái dầm đổ tại chim thôi cụ ạ. Mấy cái phường như bạn cụ đi đâu rồi cũng thế. Bất tài vô dụng vĩ cuồng.

kimthanlahan

Xe tăng
Hôm qua đi uống cà phê với thằng bạn thân, nó kể: nó làm nn trong đợt này sáp nhập nhiều cơ quan, do nó ko biết nịnh bợ, nên nó bị đẩy vào vị trí có nguy cơ bị ra khỏi nn, bạn em nó hiền lành bằng cấp đầy đủ cả, bao nhiêu thằng nịnh bợ thì bố trí ngay chỗ an toàn.

Em bảo thế sao mày ko chạy, nó bảo tính nó ngay thẳng ko luồn cúi, ko thích nịnh, em bảo hay mày ra khỏi nn đi, nó bảo: tao chỉ uất nghẹn năng lực có, nhưng ko biết luồn cúi, nên bị đối xử thế
Hi hi, nhiều cụ nghĩ xấu quá về nịnh bợ vậy gì. Tuy nó không được đẹp lung linh lắm nhưng khả năng làm hài lòng, thỏa mãn người khác là một kỹ năng, năng lực thật sự chứ không chuyện chơi. Nịnh bợ có thể là đút lót bằng tiền bạc, lôi kéo, rủ rê, khơi gợi người khác vào thú vui mà trong bản năng người kia vốn đã có.... cũng có thể chỉ là hiểu được nhau trong quan điểm sống, cử chỉ, điệu bộ hợp tâm trạng đối phương, lời nói, ngữ điệu, chủ đề nói làm hài lòng và thỏa mãn người đối diện....
Thực chất thì em chưa gặp người nào được đánh giá là giỏi chuyên môn mà kỹ năng nói chuyện, thuyết phục, tung hứng, làm hài lòng người khác (cái hay được gọi là nịnh bợ ấy ạ) của họ là kém cả. Hay gặp nhất là diện ẩm ương, giỏi chả giỏi, dốt chả dốt, chửa làm được cái gì nhưng toàn nhớ cái sai của người khác... Em thì em nghĩ bạn cụ chủ cứ ngộ nhận mình giỏi thôi, tâm trạng, thái độ, lời nói vì vậy cứ ấm ức vậy nên người ta phải loại ra là phải.

e nghĩ bạn cụ có năng lực nhưng xã giao kém, ở đời cái gì cũng pải có qua có lại, ko ai cho ko ai bao giờ. ko có chân trong chân ngoài mà quan hệ kém thì khó lên dc lắm. có kiến thức có năng lực nhưng ko làm giầu dc thì người Do Thái họ nói là kiến thức chết. kỹ năng quan hệ xã hội nó khác với nịnh bợ. e nghĩ thế