[Funland] Khôn như EVN!

IT_nd89surveyus

Xe tải
Ai ko thich 1 gia Thì dùng như cũ
Nhà trọ dùng 1 giá như này sẽ tốt cho người trọ

vo nho

Xe điện
Khối C. 3 môn có 9 điểm thôi.
Toán lý dốt như bò, kiến thức với số liệu có hiểu j đâu mà viết.
Giờ viết bài chỉ nói đạo lý với lòng dân thôi.
Nói đến giá thành là phải nói đến chi phí sx vận tải phân phối lợi nhuận... Đây EVN mua điện giá nhiêu số lượng theo từng nguồn... Truyền tải hết nhiêu chi phí phân phối hết nhiêu nữa thêm tiêu hao thêm lợi nhuận. Từ đó tính ra giá... Ít ra cũng phải vậy.
Ngu ngu như em còn nghĩ được đến vậy... Mà toàn đại học lại ko hiểu thì...

pandahn

Xe điện
Cờ hó nó cũng không khôn bằng

Tengiduocnhi

Xe tải
Nói đến giá thành là phải nói đến chi phí sx vận tải phân phối lợi nhuận... Đây EVN mua điện giá nhiêu số lượng theo từng nguồn... Truyền tải hết nhiêu chi phí phân phối hết nhiêu nữa thêm tiêu hao thêm lợi nhuận. Từ đó tính ra giá... Ít ra cũng phải vậy.
Ngu ngu như em còn nghĩ được đến vậy... Mà toàn đại học lại ko hiểu thì...
Đấy là cách tính của cụ. Còn dân khối C như các nhà báo và đám dân gian nhà mình tính thế này:
Do thu nhập bình quân đầu người ở Mỹ gấp 10 lần VN suy ra giá điện ở VN cũng phải rẻ gấp 10 lần ở Mỹ.

Ấy vậy mà mấy anh dân gian bán thịt gà với thịt lợn cho em, lại đắt hơn nhập ở Mỹ. Mà nước mình là nước nông nghiệp đấy.

Thấy chưa? cãi nhau không được là seeder giở trò trơ tráo ngay.
Dùng gậy chụp hình cũng không xem được số công tơ, làm thế nào? Seeder của ngành điện mà không chịu trả lời thì đúng là nuôi tốn cơm. Dân ác cảm với ngành điện thì vẫn hoàn ác cảm. Nghi ngờ EVN vẫn còn nguyên.
Cụ chỉ giúp cho em ngành nào dân 'thương cảm' cái

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Nhiều cụ ở đây cứ nói "cho cạnh tranh truyền tải" cho nó sướng miệng hay sao ý.
Nếu cho một doanh nghiệp nn thì chả có ý nghĩa vì dân kêu vẫn hoàn kêu còn cho tư nhân á: tư nhân chỉ nhắm miếng nạc thôi, miếng xương em xin kiếu. Thế nên giờ
Cụ chỉ giúp cho em ngành nào dân 'thương cảm' cái
Dạ theo ngu ý của em là nuôi heo ạ. Thương cảm quá luôn thịt heo giá trên đỉnh của đỉnh mà vẫn ăn ầm ầm. Mà lại có rất nhiều loại thực phẩm giá rẻ khác cho lựa chọn mà ko lựa ạ.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Thì cụ không thích dùng của EVN vì nó đắt,không minh bạch thì cụ chuyển sang tự làm khắc sướng.Không lẽ cụ dùng điện mặt trời hay máy phát thì EVN nó đến phạt cụ??Cụ buồn cười nhỉ,có bao nhiêu cách làm ra điện chứ có nhất nhất phải mua điện của EVN đâu mà cụ làm như chỉ được phép dùng của EVN.
Trên này đầy cụ bán máy phát,thiết kế lắp đặt điện mặt trời đó cụ ới cái các cụ ý mang đến tận nhà,đấu thẳng vào mạng lưới điện gia đình cho cụ luôn.Và kể từ lúc đó,cụ có thể chia tay với EVN.
Em nói thế cụ có hiểu không hả cụ Anhnv3

hoviethung

Xe lăn
Rất đáng buồn là có thể khẳng định với các cụ trừ khi có đột biến về công nghệ còn không thì tiền điện trong vài chục năm tới sẽ chỉ ngày càng tăng mà không có thể giảm dù có xoay ngang xoay dọc hay xoay nghiêng cũng không thể thay đổi. Các cụ có nói gì đi nữa thì thực tế là với mức sử dụng như hiện nay (đang tăng rất nhanh) thì giá đang là thấp nhất có thể.
Cơ chế đang dịch chuyển dần theo hướng giảm dần độc quyền của EVN cho đến khi có được thị trường đầy đủ (đúng ý của đa số các cụ) trong khoảng 5-10 năm nữa và giá điện cũng sẽ dịch tăng dần cùng với mức độ giảm độc quyền của EVN.
Có một thực tế đáng lưu ý là trong các nhà máy đang phát điện bán thì các nhà máy rẻ nhất đang là của EVN ( chiếm khoảng 60%), nên khi tỷ lệ này giảm dần xuống khoảng 20% trong những năm tới thì giá bán cũng sẽ tăng dần.
Tất nhiên em có thấy nhiều cụ nói khi đó không còn độc quyền giá đó tuy cao nhưng "minh bạch". Em thì thấy viễn cảnh đó chắc chắn sẽ đến nhưng không biết nên vui hay nên buồn nữa.
Hiện nay một số cụ đang yêu cầu EVN "minh bạch" thực ra đang nghi ngờ EVN đang định giá cao nhưng biết đâu sau 5-10 năm tới hình thành giá điện cạnh tranh thì có khi lại tiếc thời kỳ EVN giữ vị thế độc quyền như hiện nay?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Hiện nay một số cụ đang yêu cầu EVN "minh bạch" thực ra đang nghi ngờ EVN đang định giá cao nhưng biết đâu sau 5-10 năm tới hình thành giá điện cạnh tranh thì có khi lại tiếc thời kỳ EVN giữ vị thế độc quyền như hiện nay?
Chả cần 5-10 năm,ngay bây giờ có ông nào dám cắt điện lưới nhà mình,mua máy nổ về chạy 24/24 không rồi hẵng nói chuyện xa xôi.

hoviethung

Xe lăn
Thế thì càng nhanh lên đường gặp ông bà.Em tự nguyện để EVN vặt lông,người ta còn đua nhau đi wax lông mà.Vô tư em chịu được hết.
Cụ mời cụ nào đang ông ổng chửi EVN kia kìa,khách hàng tiềm năng lớn đó.Em thề với cụ,cụ chào phát là có hợp đồng ngay =))
Mình cũng đang mong EVN vặt lông đây. Dầu sao cũng dễ chịu hơn để thằng khác vặt

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Nó là doanh nghiệp hoạt động theo luật doanh nghiệp, nó được nhà nước giao vốn (vốn có thể là từ thuế của dân) và phải kinh doanh có lãi. Nó không "vì dân" như hãng bột giặt nào đó được.
Mdc nó. Nó trả lương nv rõ cao (chạy vào làm nv nó thì mất 1 mớ vào túi lãnh đạo), nó lập các công ty sân sau rồi chuyển lãi đi, nó quân xanh quân đỏ trong đấu thầu, mà vẫn cố lãi thì dân chả è cổ ra gánh à.

duykhanhkthn

[Tịch thu bằng lái]
Nước thì nghèo, thu nhập thì thấp, giá thì tính như các nước giàu,ko dẹp đc độc quyền của ông điện và ông giao thông đường bộ thì Việt Nam còn lâu mới tiệm cận đc mấy nước Đông Nam Á chứ nói chi Châu Á và thế giới

SesameStreet

Xe điện
Điện là thứ nhà nước bắt buộc phải nắm quyền quản lý và quyết định duy nhất. Nó liên quan đến an ninh quốc gia.
Vậy nên các cụ đừng nói chuyện độc quyền hay không độc quyền ở đây nữa nhé!
Trước đây viễn thông cũng nói y như thế. An ninh thông tin, quan trọng lắm.
An ninh quốc gia mà lại kéo tư nhân Nhật, Pháp rồi Nga làm điện hạt nhân?

SesameStreet

Xe điện
Không dùng nữa thì thôi,cãi nhau cái nó cái kia làm gì nhỉ??Có cụ đang bán máy phát điện kia kìa,thiếu gì lựa chọn mà tự dưng lôi nhau ra tranh luận.
Thèm điện của EVN thế cơ à
Cụ này còm chả liên quan mẹ gì.
Ý cụ là gì?

vo nho

Xe điện
Nước thì nghèo, thu nhập thì thấp, giá thì tính như các nước giàu,ko dẹp đc độc quyền của ông điện và ông giao thông đường bộ thì Việt Nam còn lâu mới tiệm cận đc mấy nước Đông Nam Á chứ nói chi Châu Á và thế giới
Thế cụ mua than mua khí về phát điện nó có bán rẻ vì cụ có sổ hộ nghèo ko cái đã. Rùi cụ hẵng nói.
Còn nói về giá cụ nhìn DNA ai rẻ hơn vn nào.
À thêm nữa mạng lưới điện vn là số 1 đồng nam á. Sau chỉ 20 năm phát triển.

Mdc nó. Nó trả lương nv rõ cao (chạy vào làm nv nó thì mất 1 mớ vào túi lãnh đạo), nó lập các công ty sân sau rồi chuyển lãi đi, nó quân xanh quân đỏ trong đấu thầu, mà vẫn cố lãi thì dân chả è cổ ra gánh à.
Cái này em đã phân tích rồi
Hiện nay EVN độc quyền nhưng lợi nhuận nó không cao. Thông thường nếu được độc quyền thì bên độc quyền sẽ đưa giá bán cao để thu lợi nhuận tối đa. Cái mà đội quản trị của Evn hiện nay đang làm là tăng chi phí (mua vô tội vạ, mua giá cao để có % bên ngoài) chứ nó không thể hiện ở kết quả kinh doanh là lợi nhuận khủng.
Điện cũng thế, xăng dầu cũng thế. Chả bao giờ có lãi khủng cả.
Muốn chống cái này thì làm tốt quản trị và chống tham nhũng. Nhưng mà KHÓ.

SesameStreet

Xe điện
Thế cụ mua than mua khí về phát điện nó có bán rẻ vì cụ có sổ hộ nghèo ko cái đã. Rùi cụ hẵng nói.
Vâng. Cụ xem ĐNA có nước nào nhiều thủy điện hơn Việt Nam không? Mà nhân lực ngành điện lên đến 97 nghìn. Chắc vô địch ĐNA quá.

duykhanhkthn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ có vấn đề về đọc và hiểu đố cụ thực hiện đc mua khí mua than về làm. Nếu rẻ sao nó ko dám công khai mịnh bạch chi phí đầu vào và đầu ra, toàn đầu tư ngoài ngành thua lỗ tăng giá

vo nho

Xe điện
Vâng. Cụ xem ĐNA có nước nào nhiều thủy điện hơn Việt Nam không? Mà nhân lực ngành điện lên đến 97 nghìn. Chắc vô địch ĐNA quá.
Nói về thủy điện chắc Thái Lào căm mà ít hả cụ...Còn indo có địa nhiệt cũng rẻ đó.
Mà thuỷ điện ở VN chiếm bao nhiêu % phát điện vậy cụ.