[Funland] Khôn như EVN!

hoviethung

Xe lăn
Cụ có vẻ có vấn đề về đọc và hiểu đố cụ thực hiện đc mua khí mua than về làm. Nếu rẻ sao nó ko dám công khai mịnh bạch chi phí đầu vào và đầu ra, toàn đầu tư ngoài ngành thua lỗ tăng giá
Chắc cụ đang nghĩ EVN đang định giá điện cao để bù đắp chi phí ngoài ngành thua lỗ?

Cụ có vẻ có vấn đề về đọc và hiểu đố cụ thực hiện đc mua khí mua than về làm. Nếu rẻ sao nó ko dám công khai mịnh bạch chi phí đầu vào và đầu ra, toàn đầu tư ngoài ngành thua lỗ tăng giá
Nó không minh bạch với cụ nhưng với thanh tra, kiểm toán, thuế thì phải show hết. Sao đội đấy chuyên môn đầy người vẫn không phát hiện ra.
Thế giờ cụ chửi nó hay chửi mấy thằng kia.

vo nho

Xe điện
Chính cụ có vấn đề ấy...làm méo gì có chuyện nghèo dâm ra tao bán giá rẻ cho.
Cái giá rẻ về Điện ở 1 số nước là do CQ trợ cấp.

Cụ lôi cái chuyện từ thời nào ra nói...giờ EVN đầu tư cái gì ngoài ngành nào? Chuyện bậy giờ đi lôi chuyện từ thời nào ra nói..

Còn về minh bạch nè...mời cụ đọc.

Abram

Xe điện
Rất đáng buồn là có thể khẳng định với các cụ trừ khi có đột biến về công nghệ còn không thì tiền điện trong vài chục năm tới sẽ chỉ ngày càng tăng mà không có thể giảm dù có xoay ngang xoay dọc hay xoay nghiêng cũng không thể thay đổi. Các cụ có nói gì đi nữa thì thực tế là với mức sử dụng như hiện nay (đang tăng rất nhanh) thì giá đang là thấp nhất có thể.
Cơ chế đang dịch chuyển dần theo hướng giảm dần độc quyền của EVN cho đến khi có được thị trường đầy đủ (đúng ý của đa số các cụ) trong khoảng 5-10 năm nữa và giá điện cũng sẽ dịch tăng dần cùng với mức độ giảm độc quyền của EVN.
Có một thực tế đáng lưu ý là trong các nhà máy đang phát điện bán thì các nhà máy rẻ nhất đang là của EVN ( chiếm khoảng 60%), nên khi tỷ lệ này giảm dần xuống khoảng 20% trong những năm tới thì giá bán cũng sẽ tăng dần.
Tất nhiên em có thấy nhiều cụ nói khi đó không còn độc quyền giá đó tuy cao nhưng "minh bạch". Em thì thấy viễn cảnh đó chắc chắn sẽ đến nhưng không biết nên vui hay nên buồn nữa.
Hôm nay em đang rảnh nên chém với các cụ cho xôm.

Hình như cụ khá am hiểu về lĩnh vực điện.

Nhất trí với cụ là giá điện bán cho người dùng cuối, chỉ có tăng không thể giảm trong ít nhất 10 năm tới, xa hơn em không dám dự.
Có mấy nguyên nhân chính thế này:
- Trong gần 30 yếu tố đầu vào của giá điện có yếu tố tỉ giá, cái này biến động tăng hàng năm.
- Nguồn điện giá rẻ (thủy điện) đã dần cạn kiệt, tỉ trọng ngày càng giảm trong cơ cấu nguồn điện toàn Việt Nam.
Các nguồn điện theo kế hoạch (tổng sơ đồ 7) đưa vào vận hành không đạt theo tiến độ. Năm 2019 có khoảng 70% các dự án có công suất lớn không đạt tiến độ (báo cáo của Ban chỉ đạo phát triển điện lực quốc gia - gúc có), do nhiều nguyên nhân trong đó tiền và mặt bằng là điển hình. Điều này đang dẫn đến một loạt các hệ quả:
- Nguy cơ thiếu điện năm 2021 là hiện hữu. Nhiều khả năng có tiền vẫn mất điện như thường.
- EVN phải huy động các nguồn điện giá cao (mua của khựa, điện mặt trời, nguồn chạy dầu...); trong đó nguồn chạy dầu giá thành cỡ 5-6k một số, cao hơn bất kỳ giá bán lẻ nào cho người dùng cuối.
- Thị trường nguồn mới hình thành bị bóp chết ngay lập tức, đắt mấy cũng phải mua, thị trường cái giề?

Trên có cụ hỏi sao phải kéo điện ra các điểm đảo cho kinh tế? Xin thưa những cái này không phải là kinh tế nữa.; chênh lệch giá mua -bán của những chỗ này (và vùng biên giới nữa) không đủ để cho chi phí vẫn hành nói gì đến thu hồi vốn và lợi nhuận là thứ không bao giờ có.
Sơ sơ là vậy, thế nên chính phủ phải cân đối bài toán vĩ mô.

Còn cụ nào cãi cù nhầy, éo tin chính phủ nữa thì cụ mặc nhiên là nhất, em về bét.
Em yêu đất nước em, em tin đảng, tin chính phủ, cơ bản là vậy :))

vo nho

Xe điện
Hôm nay em đang rảnh nên chém với các cụ cho xôm.

Hình như cụ khá am hiểu về lĩnh vực điện.

Nhất trí với cụ là giá điện bán cho người dùng cuối, chỉ có tăng không thể giảm trong ít nhất 10 năm tới, xa hơn em không dám dự.
Có mấy nguyên nhân chính thế này:
- Trong gần 30 yếu tố đầu vào của giá điện có yếu tố tỉ giá, cái này biến động tăng hàng năm.
- Nguồn điện giá rẻ (thủy điện) đã dần cạn kiệt, tỉ trọng ngày càng giảm trong cơ cấu nguồn điện toàn Việt Nam.
Các nguồn điện theo kế hoạch (tổng sơ đồ 7) đưa vào vận hành không đạt theo tiến độ. Năm 2019 có khoảng 70% các dự án có công suất lớn không đạt tiến độ (báo cáo của Ban chỉ đạo phát triển điện lực quốc gia - gúc có), do nhiều nguyên nhân trong đó tiền và mặt bằng là điển hình. Điều này đang dẫn đến một loạt các hệ quả:
- Nguy cơ thiếu điện năm 2021 là hiện hữu. Nhiều khả năng có tiền vẫn mất điện như thường.
- EVN phải huy động các nguồn điện giá cao (mua của khựa, điện mặt trời, nguồn chạy dầu...); trong đó nguồn chạy dầu giá thành cỡ 5-6k một số, cao hơn bất kỳ giá bán lẻ nào cho người dùng cuối.
- Thị trường nguồn mới hình thành bị bóp chết ngay lập tức, đắt mấy cũng phải mua, thị trường cái giề?

Trên có cụ hỏi sao phải kéo điện ra các điểm đảo cho kinh tế? Xin thưa những cái này không phải là kinh tế nữa.; chênh lệch giá mua -bán của những chỗ này (và vùng biên giới nữa) không đủ để cho chi phí vẫn hành nói gì đến thu hồi vốn và lợi nhuận là thứ không bao giờ có.
Sơ sơ là vậy, thế nên chính phủ phải cân đối bài toán vĩ mô.

Còn cụ nào cãi cù nhầy, éo tin chính phủ nữa thì cụ mặc nhiên là nhất, em về bét.
Em yêu đất nước em, em tin đảng, tin chính phủ, cơ bản là vậy :))
Thì đúng rùi cụ VN mình đang cần điện nên nó thế...Mà mua giá cũng ép nhà máy lắm chứ. Nên bọn nước ngoài nhìn giá mua của mình mà toàn né không....Mấy bữa nữa có mấy cái nhà máy của anh USA thần thánh dân mình tha hồ sài điện giá USA cho sướng.

Em nhớ năm 2017 hay sao ý. Thuỷ điện tích nước tốt quá nên EVN tập chung mua bên thuỷ điện làm cho mấy anh điện khí toát mồ hôi...

Nguyenhongson26

Xe tăng
Cụ này còm chả liên quan mẹ gì.
Ý cụ là gì?
Ý em là cụ nào không mua của EVN thì mua máy phát điện về dùng,nhà nước không cấm,cụ không phải lo minh bạch hay không.Tiền của cụ bao nhiêu cụ dùng bấy nhiêu.Hôm nay cụ dùng 100k mai cụ dùng 200k thì đó là việc của cụ.EVN cũng chả bắt phạt gì cụ.
Mình có thiếu cách làm ra điện đâu mà phải hoắng loạn lên thế.Trừ phi lúc nào nhà nước cấm mọi hình thức tạo ra điện thì lúc đó mình kêu mới đúng.
Kinh tế thị trường,cụ có rất nhiều lựa chọn chứ không chỉ có 1 cụ nhé

vo nho

Xe điện

Báo chí thế này thì chết....không phân biệt được than đốt lò với than luyện cốc thì bảo sao. :)) :)) :)) :)) :))

400 likes và 60 share chỉ trong 2 giờ! Trong đó phần lớn mọi người nghĩ mua than TQ để đốt lò điện???

taplai tapdi

Xe tăng
Thằng này trước sau cũng đc vào lò luyện Kim Đan thôi

Cái vụ công tơ điện kia cụ.
Cái công tơ điện thì em không nghĩ là nó ăn gian lận độ chính xác. Em công nhận là có lệch các tháng. Điều này do nhân viên lười chứ không phải là chủ trương của Evn. Vì như em cho rằng Evn không quan tâm đến lợi nhuận.

hoviethung

Xe lăn
View attachment 5380661
Báo chí thế này thì chết....không phân biệt được than đốt lò với than luyện cốc thì bảo sao. :)) :)) :)) :)) :))

400 likes và 60 share chỉ trong 2 giờ! Trong đó phần lớn mọi người nghĩ mua than TQ để đốt lò điện???
Cho nên nhiều người chết oan với đám lều báo. Cần phải phạt thật nặng nhưng tin đăng thất thiệt sai sự thật?

vo nho

Xe điện
Cái công tơ điện thì em không nghĩ là nó ăn gian lận độ chính xác. Em công nhận là có lệch các tháng. Điều này do nhân viên lười chứ không phải là chủ trương của Evn. Vì như em cho rằng Evn không quan tâm đến lợi nhuận.
evn làm sao cho đủ điện là hoàn thành nhiệm vụ...xuất kinh doanh điện năm 2018 của EVN lãi 698,701 tỷ đồng, tương ứng tỷ suất lợi nhuận sau thuế trên vốn chủ sở hữu năm 2018 là 0,47%.

Thằng tư nhân nào dám làm như này ko?

vo nho

Xe điện
Cho nên nhiều người chết oan với đám lều báo. Cần phải phạt thật nặng nhưng tin đăng thất thiệt sai sự thật?
chưa thấy anh báo nào bị sử lý vì viết bố láo cả...từ vụ fomasa hà tĩnh đến giờ.

ms0910

Xe tăng
Có luật, có bia kèm lạc, có chính sách phù hợp là có tất cả thôi cụ.
Ở đó là vai trò của qlnn đấy.
Cái lập luận của cụ nó luôn có từ khi đất nc này xdcnxh với mọi ngành nghề có và kết quả, hậu quả sao rõ rồi.
Điện là sản phẩm hàng hoá đặc thù, không thể tích trữ đầu cơ, cũng không thể tiêu phóng túng. Bên cạnh đó là yếu tố an ninh năng lượng, do vậy ko thể áp dụng đơn giản như cụ nói được nhé.
Hiện nay, chúng ta tham khảo nhiều mô hình quản lý điện của các nước nhưng tựu chung lại là nhà nước vẫn là chủ chốt. Ví dụ, tập đoàn điện lực pháp, vốn sở hữu nhà nước vẫn đạt 85% hay như điện lực nhật bản. Sau sự cố fukusima, nhà nước đã tung tiền quốc hữu hoá trở lại tepco.

hoviethung

Xe lăn
evn làm sao cho đủ điện là hoàn thành nhiệm vụ...xuất kinh doanh điện năm 2018 của EVN lãi 698,701 tỷ đồng, tương ứng tỷ suất lợi nhuận sau thuế trên vốn chủ sở hữu năm 2018 là 0,47%.

Thằng tư nhân nào dám làm như này ko?
Để đảm bảo an ninh năng lượng thì tỉ suất lợi nhuận có thấp hơn thế nữa thì EVN cũng phải làm

lekimcuong

Xe tăng
Ý em là cụ nào không mua của EVN thì mua máy phát điện về dùng,nhà nước không cấm,cụ không phải lo minh bạch hay không.Tiền của cụ bao nhiêu cụ dùng bấy nhiêu.Hôm nay cụ dùng 100k mai cụ dùng 200k thì đó là việc của cụ.EVN cũng chả bắt phạt gì cụ.
Mình có thiếu cách làm ra điện đâu mà phải hoắng loạn lên thế.Trừ phi lúc nào nhà nước cấm mọi hình thức tạo ra điện thì lúc đó mình kêu mới đúng.
Kinh tế thị trường,cụ có rất nhiều lựa chọn chứ không chỉ có 1 cụ nhé
Lại đánh đố dân. Nếu đa số.dân mà làm được thế thì nn ko độc quyền ngành điện.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Điện là sản phẩm hàng hoá đặc thù, không thể tích trữ đầu cơ, cũng không thể tiêu phóng túng. Bên cạnh đó là yếu tố an ninh năng lượng, do vậy ko thể áp dụng đơn giản như cụ nói được nhé.
Hiện nay, chúng ta tham khảo nhiều mô hình quản lý điện của các nước nhưng tựu chung lại là nhà nước vẫn là chủ chốt. Ví dụ, tập đoàn điện lực pháp, vốn sở hữu nhà nước vẫn đạt 85% hay như điện lực nhật bản. Sau sự cố fukusima, nhà nước đã tung tiền quốc hữu hoá trở lại tepco.
Vãi với đặc thù. Đặc thù kinh tế nn định hướng xyz hở cụ?
Đến cái ngành sx bom đạn, tàu chiến, chiến cơ, đến các cty chiến đấu ng ta còn tư nhân hóa đc thì điện là cái j đâu.
Gắn cái chữ đặc thù thì thì thích làm bậy j mà chả đặc thù. Ngành hót phưn cũng đặc thù luôn ấy cụ ợ.

Truyền tải điện ko phải là mô hình dnnn cho đa số quốc gia. Ko cần search e cũng dự là vậy :D

P/s: cái tepco ấy ní có nmđ hn, cobf đặc thù vạn lần hơn truyền tải điện ấy chứ. Cụ ví dụ hay thật :D

Cái ngành viễn thông Vn ko đặc thù sao, ko có an ninh ở đó chắc?

Chỉnh sửa cuối:

Abram

Xe điện
Trước đây viễn thông cũng nói y như thế. An ninh thông tin, quan trọng lắm.
An ninh quốc gia mà lại kéo tư nhân Nhật, Pháp rồi Nga làm điện hạt nhân?
Em nói thẳng ra cho cụ rõ thế này nhé,
- Giâ điện hiện hành đang hỗ trợ cho người nghèo và sản xuất. Một cách thô lậu, cụ có thể kiểm chứng bảng giá đang áp dụng. Những giá dưới giá bình quân (184x?) đấy. Chuyện tiết kiệm tài nguyên, môi trường em gác lại đã.
- Thị trường nguồn nó phôi thai từ 6-7 năm nay rồi cụ ạ, đến 2020 nó đã gần hoàn chỉnh thì lập tức bị bóp chết như em đã nói ơ trên. Nghèo chưa đú được. Em nhớ gần đúng, về nguồn điện EVN chiếm khoảng 55% tổng công suất nguồn, phần còn lại là sở hữu ngoài EVN.
- Cụ có thể làm nguồn điện để bán, Nhật, Pháp, Nga ăn thua gì. Cụ hiểu an ninh quốc gia đơn giản quá, và cụ không hiểu gì về an toàn hệ thống điện quốc gia.