[Funland] Khôn như EVN!

vo nho

Xe điện
Để đảm bảo an ninh năng lượng thì tỉ suất lợi nhuận có thấp hơn thế nữa thì EVN cũng phải làm
Thế em mới nói hoàn thành kế hoạch cấp điện cho toàn bộ người dân và sx là thành công.
Nhưng nhà ko thể lỗ được phải hoà vốn hoặc lãi tý ti. Bảo toàn vốn nhà nước. Nên tăng giá là đúng rùi.

duykhanhkthn

[Tịch thu bằng lái]
Chính cụ có vấn đề ấy...làm méo gì có chuyện nghèo dâm ra tao bán giá rẻ cho.
Cái giá rẻ về Điện ở 1 số nước là do CQ trợ cấp.

Cụ lôi cái chuyện từ thời nào ra nói...giờ EVN đầu tư cái gì ngoài ngành nào? Chuyện bậy giờ đi lôi chuyện từ thời nào ra nói..

Còn về minh bạch nè...mời cụ đọc.
Nói chung mình ko nói với cụ nữa, vì cụ ko xứng, mình ko nói rẻ hay đắt mà là sự minh bạch nó ko có, nói lái là đầu tư ngoài ngành thua lỗ cho đẹp chứ, còn lỗ vì sao thì chỉ có EVN nó mới hiểu, chính vì nó lỗ nhiều, giờ chưa trả đc phải tăng giá chứ sao nữa

hoviethung

Xe lăn
Thế em mới nói hoàn thành kế hoạch cấp điện cho toàn bộ người dân và sx là thành công.
Nhưng nhà ko thể lỗ được phải hoà vốn hoặc lãi tý ti. Bảo toàn vốn nhà nước. Nên tăng giá là đúng rùi.
Cụ nói chí phải

Fecaonguyen

Xe tải
Trước đây viễn thông cũng nói y như thế. An ninh thông tin, quan trọng lắm.
An ninh quốc gia mà lại kéo tư nhân Nhật, Pháp rồi Nga làm điện hạt nhân?
Vâng sản xuất điện thì đối tượng nào cũng có thể tham gia cụ ạ, miễn đáp ứng các điều kiện quy định. Nhưng quản lý và điều phối điện thì nhà nước không bao giờ để cho đối tượng nào làm thay được cụ ạ. Nhiều nguồn cung cấp điện, nhiều nhà sản xuất điện thì lượng điện nhiều, dư thừa có thể giá điện sẽ giảm đi thôi. Thừa nữa thì đi bán, như hiện nay ta vẫn đang bán điện cho nước ngoài đó thôi. Có chỗ ta bán được, có chỗ vẫn phải mua điện cúa nước ngoài đó.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu VN chúng ta có 4 cty bán điện thương mại cho dân, bảo đảm giá điện sẽ tụt giảm ít nhất 20%. Lúc đó thị trường cạnh tranh lớn. EVN buộc phải cơ cấu lại hết nhân sự, kinh doanh , nếu không phá sản là chuyện sẽ sảy ra. không biết đến BH thì NN chỉ là người điều hành, thương mại là vc của các cty, có như vậy người dân mới bớt khổ .
Ai bảo cụ có 4 cty điện thì điện rẻ. Đây là hình thức độc quyền kiểu mới cụ nhé, Chú Phỉnh tài trí thông minh tuyệt đỉnh đấy nhé. 4 công ty chứ 40 công ty mà một thằng hiệp hội nó ra giá ko cho bán thấp thì bố bảo cũng không dám bán thấp nhé. Xăng là một ví dụ điển hình, Mạng Di động cũng thế nốt. Ngày xưa khuyến mãi 100% giờ cấm chỉ được 20% thôi, đố thằng nào dám khuyến mại hơn đấy.

vo nho

Xe điện
Nói chung mình ko nói với cụ nữa, vì cụ ko xứng, mình ko nói rẻ hay đắt mà là sự minh bạch nó ko có, nói lái là đầu tư ngoài ngành thua lỗ cho đẹp chứ, còn lỗ vì sao thì chỉ có EVN nó mới hiểu, chính vì nó lỗ nhiều, giờ chưa trả đc phải tăng giá chứ sao nữa
Cụ muốn minh bạch thế nào...định nghĩa ra đi. Nói minh bạch mà chả bao giờ định nghĩa được 2 chữ minh bạch là thế nào.
cách áp dụng ra sao....:)):)):)):))

Cụ nói thế là quá khinh người khác rùi đó... Nếu vậy thi thui. Em cũng chả muốn chém gió với cụ làm gì nữa. ok

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Mịa. Một mình nó 1 chợ, nó bán giá nào thì chả có lợi cho nó mà các cụ cứ ảo tưởng :D =))

harman_kardon

Xe điện
Cụ thích Harman kardon giống em, và cách nghĩ cũng giống em. Cái gì không đc kiểm soát đều dẫn đến tha hoá, tất nhiên rồi, ai cũng biết!
Dạ, cám ơn cụ. Nick này em thuổng của cụ chuyên loa đài. Em chơi bose Lifestyle 535 Cụ là người thứ 3 nhầm vì nick đấy.

Abram

Xe điện
Nó không minh bạch với cụ nhưng với thanh tra, kiểm toán, thuế thì phải show hết. Sao đội đấy chuyên môn đầy người vẫn không phát hiện ra.
Thế giờ cụ chửi nó hay chửi mấy thằng kia.
Nó có một cái nghị định, quy định các yếu tố đầu vào của giá điện, đương nhiên nó được public. Em ngại tìm, cụ bảo cụ ấy gúc đi.

harman_kardon

Xe điện
Ai bảo cụ có 4 cty điện thì điện rẻ. Đây là hình thức độc quyền kiểu mới cụ nhé, Chú Phỉnh tài trí thông minh tuyệt đỉnh đấy nhé. 4 công ty chứ 40 công ty mà một thằng hiệp hội nó ra giá ko cho bán thấp thì bố bảo cũng không dám bán thấp nhé. Xăng là một ví dụ điển hình, Mạng Di động cũng thế nốt. Ngày xưa khuyến mãi 100% giờ cấm chỉ được 20% thôi, đố thằng nào dám khuyến mại hơn đấy.
Ý của em là các cty độc lập về mọi mặt về chính sách. Ko chịu sự chỉ đạo của ai. Chứ nếu cứ bị điều hành thì đúng như cụ nói. Xăng dầu thả nổi lên xuống theo thị trường hàng ngày......

Tengiduocnhi

Xe tải
Lại đánh đố dân. Nếu đa số.dân mà làm được thế thì nn ko độc quyền ngành điện.
Nói đánh đố dân thì nặng lời ak.
Cụ chỉ cần bỏ tiền, khác có các công ty tư nhân mà cụ mơ ước ấy, hầu cụ tận răng, minh bạch từ giải pháp, thi công tới thu tiền.
Có điều khi đọc bảng báo giá thì khá sốc đấy ak. Ko phù hợp với các cụ tim mạch, cao huyết áp.

Nó có một cái nghị định, quy định các yếu tố đầu vào của giá điện, đương nhiên nó được public. Em ngại tìm, cụ bảo cụ ấy gúc đi.
Không đem thông tin đến nhà em là em bảo nó đếch minh bạch. Em là thượng đế mà

hoviethung

Xe lăn
Nói EVN không minh bạch chỉ là cảm tính vì thấy EVN tăng giá điện. Mọi người không hiểu được rằng EVN là doanh nghiệp Nhà Nước chịu sự kiểm tra giám sát nghiêm ngặt của hệ thống các cơ quan chức năng từ trên xuống dưới trên tất cả các khâu, làm sai cán bộ có thể đi tù. Ngay cả định giá điện hiện nay EVN hay BCT chỉ là người đề xuất CP là người quyết định. Tư nhân không thể minh bạch như thế này?

chuonguyen

Xe máy
Sân chơi của anh EVN, a 1 mình 1 sân ai ý kiến lên phường :P

duykhanhkthn

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ đang nghĩ EVN đang định giá điện cao để bù đắp chi phí ngoài ngành thua lỗ?
Cái này ko thể ko nghi ngờ đc cụ. EVN chỉ báo cho phí sản xuất tăng, mà có EVN có nói cho phí gì đâu và cũng chỉ có EVN mới nghĩ ra trò ma mãnh giá 5 bậc. Vụ hóa đơn tiền điện lệch hàng chục triệu vừa rồi thì cũng hiểu EVN làrobot automatic như nào

Nguyenhongson26

Xe tăng
Lại đánh đố dân. Nếu đa số.dân mà làm được thế thì nn ko độc quyền ngành điện.
Được chứ sao không,máy phát điện bán đầy mà cụ.Cụ có mua không??em chở free ship rồi lắp đặt vào điện lưới gia đình cho cụ.Không thì cụ làm cái ác qui phát sáng là xong.
Thế cụ nghĩ giờ cho thêm thằng khác làm nó không phải đầu tư gì à,thế điện sản xuất ở đâu ra để phân phối,rồi dây,cột không lẽ free,chưa kể chi phí bảo trì bảo dưỡng.
Bản thân giờ cụ có dám chắc làm 1 bài toán cụ làm điện phân phối cho 1 khu dân cư,chất lượng đảm bảo và giá rẻ hơn hẳn EVN mà lại có lãi không?Cụ cứ cho hẳn lời giải có tính chất thuyết phục thì không ai là không ủng hộ vì rẻ lại chất lượng.

harman_kardon

Xe điện
Các cụ hay coi mình là doanh nghiệp tự mình sx và tự sử dụng không cần phải làm đường điện truyền tải ra hải đảo hay lên miền núi xa xôi .
Ví dụ các cụ có thể tự lắp điện mặt trời hoặc chạy máy phát .
Thế là EVN hết độc quyền ngay.
Các nc khác họ cũng như mình thôi cụ ạ. Có chỗ chỉ vài hộ dân.... mà vẫn điện nước đầy đủ tiêu chuẩn như bao nơi khác. Khi hạ tầng cơ sở đã đầy đủ thì cạnh tranh công bằng lắm. Nói đâu xa. Nhà em hạ giá đc 30% là nhờ cạnh tranh sát ván. Cách đây 10 năm. Các cty điện tối tối cho nhân viên gõ cửa mời chào câu kéo khách hàng. Mình ko phải làm gì cả. Chỉ cần ký tên chuyển HĐ. Tặng này tặng nọ.... hãng độc quyền kiểu EVN cũng chơi lớn. Hạ giá ngay 10%. Và ký HĐ trong 5 năm hạ ngay 30%. Thế mới biết trc đây NN ăn quá dầy của mình. Hạ như vậy mà nó vẫn sống khỏe re:))
Ngay như hệ thống tv internet em cứ 1..2 năm đổi thằng mới 1 lần. Chẳng đi đâu cả. Gửi cái email là xong :)) tiết kiệm đc mấy trăm/ năm đấy.

duykhanhkthn

[Tịch thu bằng lái]
Nói EVN không minh bạch chỉ là cảm tính vì thấy EVN tăng giá điện. Mọi người không hiểu được rằng EVN là doanh nghiệp Nhà Nước chịu sự kiểm tra giám sát nghiêm ngặt của hệ thống các cơ quan chức năng từ trên xuống dưới trên tất cả các khâu, làm sai cán bộ có thể đi tù. Ngay cả định giá điện hiện nay EVN hay BCT chỉ là người đề xuất CP là người quyết định. Tư nhân không thể minh bạch như thế này?
Theo như cụ nói thì cụ giải thích giúp em hóa đơn thực tế nó chênh gần trăm triệu mấy tháng vừa rồi, nếu ko có phản ứng mạnh của người dân và báo chí thì EVN có phải xin lỗi và hoàn trả cho người dân ko. Em ko hiểu thế nào là kiểm tra và giám sát nghiêm ngặt

Hehe, có vẻ phe Dlv 3 củ thắng thớt này rồi.
Thôi mời em đi uống beer đi.