[Funland] Khôn như EVN!

ate.1987

Xe hơi
Xử dụng ngôn từ thiếu văn hóa, xúc phạm thành viên khác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nguyenhongson26

Xe tăng
Sao cụ lại so sánh giữa mua máy điện về tự chạy so với dùng điện lưới được nhỉ?
Điện khí hóa là công việc của nhà nước, và phải làm được dù có bằng hình thức này hay hình thức khác.
Đặt ra vấn đề dùng máy phát điện hay dùng điện lưới là một sự đánh đố ngớ ngẩn.
Khác gì cụ bảo sao em không tự bơi ra đảo Lý Sơn mà lại đi thuyền.
Có gì đánh đố khi khả năng làm ra điện là có thể chứ không phải là bất khả thi.Nhà nước cung cấp thì phải rẻ hơn bất kỳ hình thức làm ra điện của tư nhân,có thế người dân mới sử dụng điện nhà nước cung cấp.
Cụ nói chuyện bơi là bất khả thi vì cụ không thể bơi được và cũng chả ai làm được điều đó Nhưng với những người kinh tế tốt họ có thể lắp điện mặt trời,điện máy phát là chuyện bình thường,quan trọng là chi phí họ có thể chi trả được thì họ làm thôi.Thế giới họ đang khuyến khích năng lượng xanh kìa cụ.
Em nói ở đây là không phải không có EVN thì ta chịu,không thể có điện mà dùng cụ nhé.
Cụ không có khả năng mua xe 1 tỷ thì cụ nghĩ ai cũng vậy à.Ơ hài hước thế.

Caobanlong

Xe tải
Tưởng cột điện về thì điện phải hạ

Nguyenhongson26

Xe tăng
Cách lập luận của cụ rất chày bửa.
Cụ nên học mấy cụ trên kia, chỉ cần "bố mày chỉ có thế, không dùng thì xéo", trơ tráo nhưng mà nó thẳng thắn, thể hiện rõ ràng sự vô học, như vậy sẽ đỡ mất thời gian tranh luận.
Cụ bí rồi à??em lập luận sai ở chỗ nào??Cụ trên thô mà thật.
Cụ không muốn dùng điện của EVN thì cụ có thể cắt và dùng điện theo cách của cụ.Có gì sai??sai ở chỗ là cụ không có khả năng chi trả theo cách của Tư Nhân mà thôi.

Tengiduocnhi

Xe tải
CÂu trả lời đây nhé. Đã copy sẵn rồi nên chỉ có mang ra paste vào đây thôi.
Chứ từ hôm qua đến giờ cụ cứ chơi mãi một bài này.
Trăm hoa đua nở nói:
Thực ra quan điểm của e không phải rẻ đắt mà là cần có sự cạnh tranh để ít nhất nó sẽ tốt hơn (tốt về lượng hoặc tốt về chất).
Một số cụ nhao nhao lên "úi nếu có cạnh tranh thì nhiều nơi miền núi hải đảo không có điện, không phát triển kinh tế xã hội đc". ==> Nghe nó trầm trọng hoá vấn đề và yêu nước vcl :))
Em xin thưa ở các thị trường miền núi hải đảo đó ông không làm/hoặc không biết làm sẽ có người khác làm/ hoặc biết cách làm. Chả có 1 vấn đề gì mà không có giải pháp cả.
Tóm lại là do có định hướng xxx nên vẫn độc quyền mà thoai.
Người nào làm? Ông kể tôi nghe cái.
Phú Quốc 2012 dân phải mua điện với giá 8k 1 số người nào vào làm để bán cho dân giá điện như ở đất liền? Ông kể mẹ nó tên chi tiết ra đi. Cứ khắc có người làm, cụ thể là người nào? Công ty nào?

Hay cuối cùng lại tróc của ngân sách ra hơn 2k tỷ để kéo cáp ngầm ra hòa lưới. Tôi là dân, hơn 2k tỷ cũng có 1 phần tiền thuế của tôi đấy.

Charmsalot

Xe tăng
Cụ bí rồi à??em lập luận sai ở chỗ nào??Cụ trên thô mà thật.
Cụ không muốn dùng điện của EVN thì cụ có thể cắt và dùng điện theo cách của cụ.Có gì sai??sai ở chỗ là cụ không có khả năng chi trả theo cách của Tư Nhân mà thôi.
Tư nhân là tư nhân đầu tư xây nhà máy điện hạt nhân hay là tư nhân tự mua máy điện về chạy trong nhà mình?
Để hộ gia đình phải mua máy điện về chạy thì đó là sự thất bại về chính sách điện lực của nhà nước cụ ạ.

Charmsalot

Xe tăng
Người nào làm? Ông kể tôi nghe cái.
Phú Quốc 2012 dân phải mua điện với giá 8k 1 số người nào vào làm để bán cho dân giá điện như ở đất liền? Ông kể mẹ nó tên chi tiết ra đi. Cứ khắc có người làm, cụ thể là người nào? Công ty nào?

Hay cuối cùng lại tróc của ngân sách ra hơn 2k tỷ để kéo cáp ngầm ra hòa lưới. Tôi là dân, hơn 2k tỷ cũng có 1 phần tiền thuế của tôi đấy.
Nếu là tư nhân thì họ sẽ không kéo cáp ngầm mà họ sẽ xây nhà máy điện gió hoặc điện mặt trời ở Phú Quốc.
Thay vì chi 2000 tỷ để làm phông bạt, kéo cáp.
Câu này cụ đã hỏi một lần rồi.

Tengiduocnhi

Xe tải
Thế đấy cụ ạ.
Ông độc quyền lo cho người dân bị bọn tư bản cá mập nó tăng giá điện. Lo cho vùng sâu vùng xa không có điện dùng nêu tư nhân hóa.
Không hiểu các nước khác họ làm thế nào? Không lẽ các nước đấy họ không có vùng sâu vùng xa?
Em sẽ lưu cái còm này của cụ để thêm mấy trang nữa thế nào đội seeder sẽ lại giở lại cái bài vùng sâu vùng xa với lại "tư nhân hóa như thế nào?"
Ông hỏi câu nước khác họ làm thế nào?
Sao ông ko hỏi luôn nước khác họ bán điện giá nào?
Ngay trong đông nam á thôi kinh tế sàn sàn nhau đấy, ông tra giá điện thì biết. Ko phải đi Tây đi Mỹ cho xa xôi.
Sao giá bán các ông cứ giấu nhẹm đi thế, chỉ xoáy vào độc quyền?

Tengiduocnhi

Xe tải
Xử dụng ngôn từ thiếu văn hóa, xúc phạm thành viên khác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Tengiduocnhi

Xe tải
Thui cụ bớt nóng. Mấy anh này toàn bị nhồi mấy thứ xanh sạch... Chứ biết mẹ gì đâu.
Mấy thằng này nó ko phải là dân, nó là bọn ********* mồm thối.
Kinh tế thì muốn kinh tế thị trường.
Giá điện lại bắt bán rẻ hơn thị trường, bán bằng thị trường là ăn chửi.
Cái này là kinh tế thị trường kiểu Chí Phèo ak?
Chúng mày cho EVN bán bằng giá bình quân trong Đông Nam Á thôi mỗi năm nó thu cả mớ nộp ngân sách. Báo chí nào viết nó lỗ nó vã cho vỡ hết mõm.

Friedrich II

Xe tải
Thì bao năm.mua giá cao đấy, có thằng nào chịu xây để bán cho dân đâu.
Câu này hôm trước cũng 1 thằng ngu lý luận y như mày rồi.
Và tao cũng trả lời lại cho mày nghe là đêm mày đốt nến với quạt tay ak?
Có đám mây kéo qua cả thành phố sập điện ak?
Mấy thằng Ngâu lại chầy bửa như bọn mày ko còn câu hỏi nào hay giả thiết nào khôn hơn được tý ak?
Bọn nó không hiểu đâu, chính vì NN độc quyền mà vùng sâu, vùng xa như các tỉnh Miền Tây mới có điện mà sài đấy, ở quê em nhà nọ cách nhà kia cả cây số mà nhà nước vẫn phải kéo đường dây dọc theo các con sông để dân có điện mà sài, thu được nhiều tiền phết đấy, có nhà chưa tới 100k 1 tháng

hoviethung

Xe lăn
Bọn nó không hiểu đâu, chính vì NN độc quyền mà vùng sâu, vùng xa như các tỉnh Miền Tây mới có điện mà sài đấy, ở quê em nhà nọ cách nhà kia cả cây số mà nhà nước vẫn phải kéo đường dây dọc theo các con sông để dân có điện mà sài, thu được nhiều tiền phết đấy, có nhà chưa tới 100k 1 tháng
Đúng rồi đối với những người không hiểu, hay cố tình không hiểu thì tham gia cãi cọ làm gì cho mất công mất sức, ức chế thêm. Chọn chỗ khác mà chém gió cho vui vẻ các cụ ạ?

HDCP

Xe hơi
Còn lâu dân mới được hưởng lợi

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Túm cai váy lại là giờ em dùng 500 số 1 tháng thì đắt hơn hay rẻ hơn các bác?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi đối với những người không hiểu, hay cố tình không hiểu thì tham gia cãi cọ làm gì cho mất công mất sức, ức chế thêm. Chọn chỗ khác mà chém gió cho vui vẻ các cụ ạ?
Anh lập cái thớt nào vui vẻ em sang giết buổi tối cái!

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Không dùng điện EVN thì mua máy phát về vẫn có điện để sài :)) hiển nhiên là ok rồi.
Thế nhưng có những cụ có tiền muốn mua cả 1 cái nhà máy điện hạt nhân về để vừa sài vừa bán vừa phá vỡ thế độc quyền thì là KHÔNG THỂ. Vì nó thuộc về CƠ CHẾ, CHÍNH SÁCH!
Như hiện tại mới nhất là nghị quyết 55 cũng mới định hướng tư nhân tham gia sản xuất và bán điện tái tạo bán trực tiếp cho ng dùng từng bước phá vỡ độc quyền. Mới chỉ ở mức điện gió điện mặt trời nên chi phí lớn và giá bán đang đắt.
Các cụ cãi nhau loạn hết cả lên mà chả giải quyết được gì.
Một số cụ tỏ ra nguy hiểm lại nghĩ hộ giải pháp cho các nhà đầu tư theo kiểu tìm đáp án trả lời cho câu hỏi "nếu có thằng khác làm thì có đủ năng lực trồng cột điện tới 64 tỉnh thành và vô số các xã huyện không...." ===>nghe hài hước.
Xin thưa việc đầu tiên cần làm nó không phải là nghĩ hộ cho các nhà cung cấp giải pháp hoặc nhà khoa học. Mà việc đầu tiên là hãy bỏ thế độc quyền, khi đó nếu không ai làm được thì EVN sẽ được ăn cả làm tất.
===>Chỉ sợ lúc đó EVN sun hết vòi voi lại :))
Chợt nhớ lại thời kỳ khi bưu điện viễn thông đang độc quyền, có cụ phản biện sợ nếu đưa yếu tố cạnh tranh vào, nước ngoài nhẩy vào nó phát truyền đơn thì sao nhỉ :))
Nghe đau hết lòng với mề!!!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]