[Funland] Khởi nghiệp lại

liveandlove

Xe đạp
giới thiệu vs các cụ 1 threat bên voz, mình thấy rất hay. các mem chia sẽ kinh nghiệm thực tế về các món khởi nghiệp từ to tới nhỏ, đủ các thành phần nghề nghiệp. Là kinh nghiệm thực tế của mem hoặc gia đình, có thất bại có thành công. Cụ chủ tham khảo thử xem có ra được ý tưởng nào không nhé.

TungC

Xe tải
Cụ ấy gạ vào room, kiếm tiền phế! Haizzz
E là người trải nghiệm dịch vụ Cụ ơi, thỉnh thoảng có việc đi sân bay nên có ý kiến thế. E làm công chức NN nên không có nhu cầu kiếm chác trên OF này cả =)) . Đấy là chia sẻ cá nhân nên góp ý Cụ nhìn ra xã hội lạc quan lên tý, không phải ai chơi OF cũng ý đồ xấu đâu ạ

smallstar_2404

Xe hơi
Thế người ta mới có câu "càng đơn giản, càng phức tạp" chú ạ :b

Cháu thấy việc chỉ tập trung vào hoàn cảnh giống như trong câu chuyện này: "Có một con lợn rừng rất thích hạt dẻ. Sau khi ăn những hạt dẻ rơi từ trên cây, nó cứ đào bới mãi dưới gốc cây, nghĩ rằng hạt dẻ mọc từ dưới đất vì nó tìm thấy hạt dẻ ở đó". Tương tự, nếu chúng ta chỉ chăm chăm tìm cách giải quyết vấn đề dựa vào hoàn cảnh và điều kiện bên ngoài, thì chẳng khác gì con lợn rừng trong câu chuyện. Hoàn cảnh đôi khi cần được cân nhắc để tránh rủi ro, nhưng nếu quá phụ thuộc vào nó, sẽ bỏ lỡ nhiều cơ hội. Chú nghĩ "khó" thì đương nhiên là chưa thấy họ rồi ạ. Khi muốn sẽ tìm cách. Hai từ "khó lắm", "nhưng mà..." chính là trở ngại lớn trong cuộc sống.
Cô thấy cháu hơi lý thuyết suông nhiều quá. Thường nếu bươn chải đủ nhiều thì sẽ không nói thế này đâu. Càng phức tạp là càng phức tạp chứ không có chuyện phức tạp mà lại thành đơn giản đâu. Phức tạp mà thành đơn giản thì chỉ có chuyện bố mẹ là sếp hoặc có kinh tế rất vững thôi cháu ạ.

Với lại không phải nhìn thấy ai ăn khoai là vác mai đi đào đâu cháu ạ. Nhiều bác thợ xây đi xây công 500k 1 ngày đấy, hay đội trồng cây thuê, khuôn vác cũng công 500k nhưng liệu vào mình có làm nổi không vì không phải ai cũng đủ sức mà đi làm.

Uyển Lam

Xe hơi
Cảm ơn các bác cho em lời động viên.
Em cũng có tâm sự chút ý về việc nghề lập trình. Trước em cũng học FPt sau đó bám trụ ở Hn vài năm với nghề rồi thấy cs phồn hoa quá lên về quê cho an nhàn ạ. Rồi em lại cắm chân ở một cơ quan nhà nước tới 3năm ko thấy đường thăng tiến lên nghỉ ra ngoài làm Lập trình riêng. Cái thời đó cv dễ hay may mắn mà gặp đâu thắng đó, em cũng có 1 team 3,5 người làm cùng. Cho tới năm 2020 thì cs có thay đổi nhà có em bé với cv bấn ổn. Ở đây ko phải là nghề lập trình thoái trào mà em tự thấy có tuổi và có con nhỏ lẻn ko thể ngồi máy cày thông đên hết sáng đc, rồi ko ganh đua đc với thế hẹ trẻ lên đành bỏ ạ. Em cũng ngại đi vào cty khác làm lên em tính chuyển qua mở quán cafe, chơi trứng, coi rồi thành ra như này ạ.
Em biết công việc kinh doanh ko phải ai cũng dễ chỉ cho mình. Nhưng với em có 1 lời chia sẻ hay động viên cũng làm cho em thấy vui vì sẽ dành tgian tìm hiểu cách thức ạ. Như hiện tại em đang chuẩn bị kở quán vịt nướng bán ở chợ gần nhà buổi chiều tối cho khách mang về ăn đây. Sáng thì em có thể học làm mấy cái loại cây bonsai bằng đồng để tết bán xem. Rồi có mà bắt đc khách nào đi taxi dù trên hội nhóm em cũng quất luôn (coi như đi chơi vs đổ xăng) quá giờ thì nhờ bà ra bán hàng hộ ạ :)
Bán đồ ăn thì lãi, nhưng phải xác định ngay từ đầu là vất vả đó cụ. Hiện giờ, các gia đình đều quan tâm tới "chất " hơn là "lượng"; các thiết bị phục vụ gia đình như: nồi chiên không dầu; lò vi sóng,...các thứ đều có.
Nếu xác định bán vịt quay, cụ nên tìm hiểu mấy thứ này, theo như em quan sát được quanh chỗ em:
1. Mật độ dân cư.
2. Số lượng hàng quán phục vụ mặt hàng này.
3. Trung bình chi phí sinh hoạt của mỗi gia đình là bao nhiêu một tháng?
4. Chất lượng sản phẩm: vệ sinh an toàn thực phẩm/dinh dưỡng/mặt hàng cạnh tranh khác (ví dụ: thịt lợn nướng; vịt thịt sẵn nhờ cụ nướng thì lãi bao nhiêu/con; mức tiêu thụ trung bình trong một ngày?...v...v...).

Là em (mợ, đảm đương việc nội trợ trong nhà), thì em không cho món nướng vào thực đơn nhiều đâu ạ. Không còn ăn đói mặc rách, nên em sẽ chú ý tới món ăn đảm bảo sức khoẻ như: luộc, hấp, ít chất béo (bão hoà). Vịt so với thịt gà thì không rẻ hơn bao nhiêu, quan trọng là thịt gà (xịn) ngon hơn, thịt nhiều hơn. Lại có thể nấu được nhiều món (luộc/hấp/xào/nướng/nấu phở/canh...).

Chơi bonsai như dạng cụ định dấn thân, chỉ là trend tạm thời. Mà bonsai cây thật, thì phải đầu tư tiền và đi học. Tết hiện giờ các gia đình cũng rất chú trọng tới phong vị quê hương. Nên thay vì bày đồ giả, họ sẽ mua cây thật.
Vài ý góp cùng cụ.

Taihoatu

Xe lăn
Em cũng như cụ, gần năm chục niên rồi nhưng vấn sáng đánh xe ra chiều đánh xe vào, lương thì héo hắt mà chưa biết làm gì. Cũng ko thể kiếm tiền từ cái xe đc vì nó ăn xăng quá.
Chắc chờ đến khi nghỉ hưu thôi

caisua

Xe lăn
Trước thời trai trẻ em làm lập trình, dân máy tính chỉ biết ngồi phòng lạnh nhìn màn hình lên vốn vs kinh nghiệm sống ko nhiều. Cũng vớ đc vài vụ mà tích đc ít.
Tầm 3 năm lại đây ham hố kinh doanh mà bị bể mấy quả lên vốn cũng đi tong hết. Giờ vốn ít vs tâm lý sợ thất bại nữa lên tính làm taxi kiếm ít tiền cafe vs nuôi xe mà ngày đc ngày ko.
Tự thấy nhà có con xe, chạy đi chạy lại các tỉnh miền bắc đc. Em đang tìm hiểu xem có ngành nghề buôn bán j có thể tập tành dần ạ. Giờ chỉ cần ai mách nước là em thử luôn. Đương nhiên vốn mỏng lấy công làm lãi với mục tiêu 400-500k/ngày là thành công ạ
nhân viên lập trình chỗ em thu nhập tầm 500M/năm, tính ra 2M/ngày vì mỗi năm chỉ đi làm dưới 250 ngày. Cụ quay về nghề cũ là xong, quá đơn giản

PhungQuangThanh

Xe tải
nhân viên lập trình chỗ em thu nhập tầm 500M/năm, tính ra 2M/ngày vì mỗi năm chỉ đi làm dưới 250 ngày. Cụ quay về nghề cũ là xong, quá đơn giản
Nếu vẫn có thể quay lại dc với nghề thì cụ ý đã ko từ bỏ, lập trình nó cũng nhiều mảng và luôn update

vin_tq

Xe hơi
Cụ thớt SN 87 thì còn trẻ mà, em có thằng bạn ngang tuổi chủ thớt mới lấy vợ đầu năm nay, trước mặt là cả tương lai tương sáng ;))

Han Riverside

Xe buýt
Thấy cũng éo le đó , muốn chạy dịch vụ nhưng lại ngại đổi biển trắng thành biển vàng . Vậy là từ đầu là đã thấy thất bại rồi còn gì :D

nhapnhomsv

Xe tăng
Lập trình mà 4x tầm này sợ hơi khoai ạ
Sao e thấy các công ty tuyển nhân viên IT lương cao lắm mà, 2 năm kinh nghiệm đã hơn 20tr rồi.
Cụ chủ thớt nhiều kinh nghiệm tầm leader phải 50tr

newboyvt

Xe tải
Sao e thấy các công ty tuyển nhân viên IT lương cao lắm mà, 2 năm kinh nghiệm đã hơn 20tr rồi.
Cũng tùy vị trí, mảng việc nữa cụ ơi, IT rộng mà. Chỗ nào lương càng cao thì cạnh tranh càng gay gắt nữa.

Tiểungưnhi88

Xe điện

wiv

Xe hơi
E thấy lập trình hay code hình như toàn đội trẻ thôi. 4x là già rồi hay sao ý

ke0kul

Xe buýt

sweet dream

Xe máy
Cô thấy cháu hơi lý thuyết suông nhiều quá. Thường nếu bươn chải đủ nhiều thì sẽ không nói thế này đâu. Càng phức tạp là càng phức tạp chứ không có chuyện phức tạp mà lại thành đơn giản đâu. Phức tạp mà thành đơn giản thì chỉ có chuyện bố mẹ là sếp hoặc có kinh tế rất vững thôi cháu ạ.

Với lại không phải nhìn thấy ai ăn khoai là vác mai đi đào đâu cháu ạ. Nhiều bác thợ xây đi xây công 500k 1 ngày đấy, hay đội trồng cây thuê, khuôn vác cũng công 500k nhưng liệu vào mình có làm nổi không vì không phải ai cũng đủ sức mà đi làm.
vâng, cô không thích lý thuyết, thích trải nghiệm và tự tạo ra kinh nghiệm cho bản thân thì cháu ủng hộ ạ. Cháu cũng rất thích người nào có bản lĩnh.

Càng phức tạp là càng phức tạp là do chưa được nhìn nhận một cách hệ thống, khoa học. Như giao thông đô thị Việt Nam nhìn rất phức tạp nhưng nước ta áp phương pháp khoa học, học hỏi nước láng giềng,.. nên vấn đề đã được đơn giản hóa ạ.

Nếu không đủ năng lực, đừng mong có thu nhập như mong muốn ạ. Có nhiều ngành nghề khác cũng mức thu nhập 500k/ngày, nếu suy nghĩ mình không làm được như họ đâu thì sẽ mãi dậm chân tại chỗ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Trước thời trai trẻ em làm lập trình, dân máy tính chỉ biết ngồi phòng lạnh nhìn màn hình lên vốn vs kinh nghiệm sống ko nhiều. Cũng vớ đc vài vụ mà tích đc ít.
Tầm 3 năm lại đây ham hố kinh doanh mà bị bể mấy quả lên vốn cũng đi tong hết. Giờ vốn ít vs tâm lý sợ thất bại nữa lên tính làm taxi kiếm ít tiền cafe vs nuôi xe mà ngày đc ngày ko.
Tự thấy nhà có con xe, chạy đi chạy lại các tỉnh miền bắc đc. Em đang tìm hiểu xem có ngành nghề buôn bán j có thể tập tành dần ạ. Giờ chỉ cần ai mách nước là em thử luôn. Đương nhiên vốn mỏng lấy công làm lãi với mục tiêu 400-500k/ngày là thành công ạ
Chạy xe dv không đủ số đó sao cụ .
Hoặc nhận chở hàng thuê thì sao ?

bomon

Xe tăng
Lập trình mà biết làm việc thì cứ thong thả 9h-6h cũng được 15-20 củ, thức đêm hôm làm gì, xách xe ra đường với mục tiêu 500k/ngày còn chưa được như thế

Lệ Cẩm

Xe điện
Cái này chẳng ai tư vấn cho cụ được đâu. Tự mình thôi. Chắc cụ 87 nhỉ? Em có anh bạn cũng tầm đó, khởi nghiệp vài 3 lần vẫn thất bại, nhưng không phải vì vậy mà nhục chí. Hiện tại vẫn ấp ủ mở lại, vẫn làm nghề cũ, vẫn cứ có việc gì làm việc nấy. Vừa trả nợ, vừa gom góp, vừa chi tiêu cuộc sống gia đình. Không lời than vãn luôn, luôn lạc quan trong mọi hoàn cảnh cho dù có thất bại vài lần.
em rất ngưỡng mộ những người đó.

phuongmit

Xe cút kít
Xác định mở quán vịt nướng thì trước hết cụ tập trung vào việc này đã. Cụ ở Hải Phòng thì tìm nguồn cung cấp vịt ngon tại địa phương, công thức chế biến ngon, sạch sẽ, nước chấm đi kèm cũng phải ngon (ngon theo số đông chứ không phải ngon kiểu bản thân mình ăn được). Cụ đăng thêm quảng cáo vào các hội nhóm tại địa phương, kết hợp chạy thêm quảng cáo fb (chọn gói rẻ thôi nhưng set up khoảng cách địa lý, chọn đối tượng khách hàng phù hợp). Bán hàng cần nhanh nhẹn, sạch sẽ và niềm nở với khách nữa. Khách hàng bây giờ yêu cầu cả chất lượng sản phẩm lẫn chất lượng dịch vụ.
Bán vịt nướng thì bán cho Trang gần tạ là đúng đối tượng rồi ;))