[Funland] Khởi nghiệp lại

luyenok

Xe điện
Trước đây, cháu từng nghe chị họ kể rằng đã thử bán bánh mì trước khu công nghiệp. Lúc đó, nhiều người mua lắm vì chị bán với giá hợp lý và bánh ngon, nên các quán bên cạnh không thích. Sau vài hôm bán, họ đã xông đến dọa : " mày thích bán phá giá không? tao gọi giang hồ ra cho mày nhừ đòn!" Chị không nói gì , họ ném chiếc bánh mì mà chị đang bán xuống đất.
Kiếm được tiền thiên hạ đâu có dễ dàng...
Có ai sinh ra đã đứng đó bán bánh đâu. Một cái ngã tư nhỏ em đi qua hàng ngày: buối sáng có chị bán xôi đến 10h, từ 10h đến 17h có người khác thay bằng xe bán sầu riêng, từ 17h lại thêm 1 tủ bán bánh chuối, lạp xưởng,... Muốn làm thì hãy là 1 người trong số họ ở đâu đó thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
Cháu nghĩ mọi thứ chưa ổn là vì thế này, không biết có đúng không ạ:
Giả sử mỗi tháng chú kiếm được 15-20 triệu, nhưng sau khi trừ các chi phí: sửa chữa, bảo dưỡng động cơ và thay nhớt,... mỗi lần sửa xe cũng mất vài triệu thì cũng chả lãi lắm; xe chạy càng nhiều thì càng dễ nhanh hỏng. Hơn nữa nghề này công việc thì không có giờ giấc cố định, phải ngủ lại trên xe may ra mới kiếm được tiền hoà vốn.

Còn về công việc, có người sẽ nghĩ đến kinh doanh, nhưng cháu thấy không ổn vì để kinh doanh thành công, cần có nhiều mối quan hệ cùng với kiến thức thì mới có thể ổn định được ấy chú.
Chú muốn kiếm 500k/ngày thì đơn giản thôi ạ, chỉ cần nhìn những người đã đạt được thu nhập 500k/ngày, quan sát họ làm gì và học theo họ. Họ đã trải nghiệm và rút ra kinh nghiệm, mình chỉ cần học theo. Còn nếu chú muốn tự trải nghiệm thì cũng được, rồi sau đó kể lại cho mọi người nghe nhé chú. Mọi người ở đây nhất là cháu thì thích được học hỏi hơn ạ 😄
Cháu này ai mà lấy đc làm vợ thì yên tâm về mặt kinh tế này.
Xung quanh chú chưa thấy ai thu nhập ngày 500k để mà quan sát và học theo cả, kiếm đc người thu nhập 500k/ngày đã khó rồi, kiếm đc lại học theo và làm theo họ nữa càng khó. Nên cũng chẳng đơn giản như cháu nghĩ đâu

dongnguyenmoc

Xe tải
Chào các bác từ mọi miền tổ quốc.
Em hiện tại cũng gần 40t rồi mà vẫn lông bông ko công vc ổn đinh, ko đóng bhxh luôn.
Giờ nhà có con xe 7c phục vụ gia đình nay lấy đi kinh doanh taxi mà cũng chưa đâu vào đâu ạ. Nghĩ cũng chán khi hàng ngày đánh xe ra chiều đánh xe vào mà vẫn phải hỏi vk tiền đổ xăng. Thấy mình chưa có duyên vs nghề này nên em lên đây nhờ các bác mách nước xem có cv j mua đi bán lại ở khu vực miền bắc (hà nội, hải phòng, quảng ninh) như nông sản, đặc sản, đồ tiêu dùng để em chạy đi chạy lại lấy công làm lãi ko ạ. Cốt chỉ mong ngày kiếm đc 400-500k.
Mong xin đc ý kiến từ các bác để đính hướng cv về sau cho bản thân ạ. Em cảm ơn các bác.
Ib xem làm cùng mình mảng này

sweet dream

Xe máy
Cháu này ai mà lấy đc làm vợ thì yên tâm về mặt kinh tế này.
Xung quanh chú chưa thấy ai thu nhập ngày 500k để mà quan sát và học theo cả, kiếm đc người thu nhập 500k/ngày đã khó rồi, kiếm đc lại học theo và làm theo họ nữa càng khó. Nên cũng chẳng đơn giản như cháu nghĩ đâu
Thế người ta mới có câu "càng đơn giản, càng phức tạp" chú ạ :b

Cháu thấy việc chỉ tập trung vào hoàn cảnh giống như trong câu chuyện này: "Có một con lợn rừng rất thích hạt dẻ. Sau khi ăn những hạt dẻ rơi từ trên cây, nó cứ đào bới mãi dưới gốc cây, nghĩ rằng hạt dẻ mọc từ dưới đất vì nó tìm thấy hạt dẻ ở đó". Tương tự, nếu chúng ta chỉ chăm chăm tìm cách giải quyết vấn đề dựa vào hoàn cảnh và điều kiện bên ngoài, thì chẳng khác gì con lợn rừng trong câu chuyện. Hoàn cảnh đôi khi cần được cân nhắc để tránh rủi ro, nhưng nếu quá phụ thuộc vào nó, sẽ bỏ lỡ nhiều cơ hội. Chú nghĩ "khó" thì đương nhiên là chưa thấy họ rồi ạ. Khi muốn sẽ tìm cách. Hai từ "khó lắm", "nhưng mà..." chính là trở ngại lớn trong cuộc sống.

Chỉnh sửa cuối: