[Funland] Khởi nghiệp lại

namelis

Xe hơi
Những lần kia sao lại thất bại vậy cụ?
Nếu do bản thân cụ không có duyên kinh doanh thì thôi cụ ạ, kẻo mất luôn những gì đang có.

Minhnd

Xe điện
Cháu cũng có cái xe 7 chỗ đang ko biết làm gì. Đợi cụ nào mách nuớc là cháu hớt tay trên của cụ chủ liền :D

ngocdo87

Xe đạp
Em thấy, cái này là do bản tính của cụ rồi, nên tư vấn sẽ vô nghĩa.
Cụ thử đặt câu hỏi: tại sao đội chạy taxi đó vẫn sống tốt, vẫn nuôi gia đình được, thì cụ sẽ biết mình đang ở đâu.
Xuất phát điểm của cụ chưa cao, mà vẫn muốn một phút lên tiên, chắc chỉ làm con vietlot hự.
Bác nói cũng phải. Chắc tại một phần do cv trước đây nghề lập trình của em ko phải vất vả chạy ra ngoài xã hội lên bgio thử 1 vài cv mà thấy hơi chán ạ.
Cv chạy taxi dù, em thấy cũng ổn đấy chứ. Em thường chạy 7k/km tính ra vẫn lời đc 3k cho bản thân. Nhưng khách thì ko có nhiều, tìm kiếm trên các hội nhóm thì luôn có tầm 70, 90 lái xe cũng nhòm ngó ạ. Lên em nghĩ lộc khách chọn ai thì chọn. Còn đánh xe ra các nhà ga, bãi xe hay nhà hàng thì đều có đội riêng. Một phần nữa xe em biển trắng ko đk thương quyền với grap đc lên em mất 1 nguồn khách lớn.
Vì thếm em muốn tìm thêm nghê nào đó có thể kết hợp cho xe em chạy lúc ko có khách.
Em tính cũng chỉ là tính thế tạm thời cho tới khi em tìm, đjnh hướng đc nghê phù hợp cho tương lai thôi.

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Đã là dân lập trình có nghề sẵn rồi thì ít nhiều cũng biết về MMO, tụi trẻ nó làm giàu từ mảng này rất nhiều sao không đu theo kiếm cơm. Còn ko đã có xe rồi thì phong bạc lên đi theo đội nhóm cò bđs, làm cả đời không bằng chốt lời lô đất

Nhimtiu

Xe container
Chào các bác từ mọi miền tổ quốc.
Em hiện tại cũng gần 40t rồi mà vẫn lông bông ko công vc ổn đinh, ko đóng bhxh luôn.
Giờ nhà có con xe 7c phục vụ gia đình nay lấy đi kinh doanh taxi mà cũng chưa đâu vào đâu ạ. Nghĩ cũng chán khi hàng ngày đánh xe ra chiều đánh xe vào mà vẫn phải hỏi vk tiền đổ xăng. Thấy mình chưa có duyên vs nghề này nên em lên đây nhờ các bác mách nước xem có cv j mua đi bán lại ở khu vực miền bắc (hà nội, hải phòng, quảng ninh) như nông sản, đặc sản, đồ tiêu dùng để em chạy đi chạy lại lấy công làm lãi ko ạ. Cốt chỉ mong ngày kiếm đc 400-500k.
Mong xin đc ý kiến từ các bác để đính hướng cv về sau cho bản thân ạ. Em cảm ơn các bác.
Em mời cụ xem clip, em lướt qua thấy lx toàn báo thu nhập trên 20 đến trên 30củ một tháng. Cụ cho thuê xe khô chắc cũng đc 10tr/th rồi đi lái thuê nếu đúng như bên này báo thì kiếm 20củ nữa vậy là có 30củ/th, tối thiểu chắc đc 25củ.

Thành Thị 1

Xe điện
Cụ mới gần 40 đã ăn thua gì, cháu gần 50 mà vẫn đang phấn đấu được như cụ đây X_X #:-s
Vâng e biết hoàn cảnh cụ khó, nhà đang 6 tầng mà phải cắt mất 2 tầng, rồi 2 xe ko hiết bán xe nào, may đang làm chủ nên cũng ko đóng BHXH, ko biết bao h mới bằng cụ thớt nhể?

sweet dream

Xe máy
Em hiện tại cũng gần 40t rồi mà vẫn lông bông ko công vc ổn đinh, ko đóng bhxh luôn.
Giờ nhà có con xe 7c phục vụ gia đình nay lấy đi kinh doanh taxi mà cũng chưa đâu vào đâu ạ.
Cháu nghĩ mọi thứ chưa ổn là vì thế này, không biết có đúng không ạ:
Giả sử mỗi tháng chú kiếm được 15-20 triệu, nhưng sau khi trừ các chi phí: sửa chữa, bảo dưỡng động cơ và thay nhớt,... mỗi lần sửa xe cũng mất vài triệu thì cũng chả lãi lắm; xe chạy càng nhiều thì càng dễ nhanh hỏng. Hơn nữa nghề này công việc thì không có giờ giấc cố định, phải ngủ lại trên xe may ra mới kiếm được tiền hoà vốn.

Còn về công việc, có người sẽ nghĩ đến kinh doanh, nhưng cháu thấy không ổn vì để kinh doanh thành công, cần có nhiều mối quan hệ cùng với kiến thức thì mới có thể ổn định được ấy chú.
Chú muốn kiếm 500k/ngày thì đơn giản thôi ạ, chỉ cần nhìn những người đã đạt được thu nhập 500k/ngày, quan sát họ làm gì và học theo họ. Họ đã trải nghiệm và rút ra kinh nghiệm, mình chỉ cần học theo. Còn nếu chú muốn tự trải nghiệm thì cũng được, rồi sau đó kể lại cho mọi người nghe nhé chú. Mọi người ở đây nhất là cháu thì thích được học hỏi hơn ạ 😄

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Bẩm cụ, em thấy cụ chủ thớt mong muốn được như vậy và em cũng chỉ mơ ước được vậy thôi cụ ơi. Thời trai trẻ của cụ ngocdo87 làm lập trình, còn em thì cài Win dạo, giờ gần 50 rồi mà phải xin tiền gấu hơn 10 năm rồi :(( :((
hai cụ hợp tác đi hack có khi đỡ lông bông ! :))

Xep

Xe tăng
Hơn 2 chục năm trước tôi cũng như cụ, khởi nghiệp ở tuổi ngoài 50 giờ cũng ổn hơn rồi. Có chí khí thì ko có gì là muộn cả
Đùa , cụ ju mà đã bảy băm rồi á

butchikim

Xe ba gác
Vâng e biết hoàn cảnh cụ khó, nhà đang 6 tầng mà phải cắt mất 2 tầng, rồi 2 xe ko hiết bán xe nào, may đang làm chủ nên cũng ko đóng BHXH, ko biết bao h mới bằng cụ thớt nhể?
2 độp, 1 điện, 1 máy… tận 4 xe mà cụ bảo 2 là xao 🫣🤧😂

luyenok

Xe điện
Món khó dạy nhất chính là dạy người khác kiếm tiền :(
Có lẽ cụ chủ nên tính phương án mở quán xá gì đó, vốn tầm 3-400 quay đầu. Ăn vặt, chè cháo, ốc luộc,... Món gì đó gọn nhẹ thôi, tận dụng xe 7 chỗ sáng chở đồ ra, tối chở đồ về. Cụ cứ dạo 1 vòng để ý các ngã 3, ngã tư ấy, nhiều món lắm

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu hay đi Xanh SM, lúc thì 4b lúc thì 2b. Lên xe vẫn hay hỏi thăm cậu lái xe đủ thứ chuyện trong đó có thu nhập. Kiếm 4-500k/ ngày là thu nhập bình thường của lx, thậm chí chạy 2b của hãng này thì thu nhập 4-500k/ ngày cũng nằm trong tầm tay. Đấy là chỉ đơn thuần cầm lái thôi, còn xe là của hãng rồi.

sweet dream

Xe máy
Nhà cháu hay đi Xanh SM, lúc thì 4b lúc thì 2b. Lên xe vẫn hay hỏi thăm cậu lái xe đủ thứ chuyện trong đó có thu nhập. Kiếm 4-500k/ ngày là thu nhập bình thường của lx, thậm chí chạy 2b của hãng này thì thu nhập 4-500k/ ngày cũng nằm trong tầm tay. Đấy là chỉ đơn thuần cầm lái thôi, còn xe là của hãng rồi.
Sau khi kiếm được họ trả cho công ty bao nhiêu % vậy ạ

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giờ nhà có con xe 7c phục vụ gia đình nay lấy đi kinh doanh taxi mà cũng chưa đâu vào đâu ạ. Nghĩ cũng chán khi hàng ngày đánh xe ra chiều đánh xe vào mà vẫn phải hỏi vk tiền đổ xăng. Thấy mình chưa có duyên vs nghề này nên em lên đây nhờ các bác mách nước xem có cv j mua đi bán lại ở khu vực miền bắc (hà nội, hải phòng, quảng ninh) như nông sản, đặc sản, đồ tiêu dùng để em chạy đi chạy lại lấy công làm lãi ko ạ. Cốt chỉ mong ngày kiếm đc 400-500k.
Mong xin đc ý kiến từ các bác để đính hướng cv về sau cho bản thân ạ. Em cảm ơn các bác.
Cụ đi bán sơn với em

nvht

Xe điện
Đi học sửa xe điện xem cụ

sweet dream

Xe máy
Món khó dạy nhất chính là dạy người khác kiếm tiền :(
Có lẽ cụ chủ nên tính phương án mở quán xá gì đó, vốn tầm 3-400 quay đầu. Ăn vặt, chè cháo, ốc luộc,... Món gì đó gọn nhẹ thôi, tận dụng xe 7 chỗ sáng chở đồ ra, tối chở đồ về. Cụ cứ dạo 1 vòng để ý các ngã 3, ngã tư ấy, nhiều món lắm
Trước đây, cháu từng nghe chị họ kể rằng đã thử bán bánh mì trước khu công nghiệp. Lúc đó, nhiều người mua lắm vì chị bán với giá hợp lý và bánh ngon, nên các quán bên cạnh không thích. Sau vài hôm bán, họ đã xông đến dọa : " mày thích bán phá giá không? tao gọi giang hồ ra cho mày nhừ đòn!" Chị không nói gì , họ ném chiếc bánh mì mà chị đang bán xuống đất.
Kiếm được tiền thiên hạ đâu có dễ dàng...

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E trước làm xd nên ít để ý sơn của bên gt. Thường vạch kẻ đường là dùng sơn gì vậy cụ
Sơn giao thông là loại sơn dẻo nhiệt hoặc là sơn gốc dầu, sơn gốc nước, sơn gốc cao su hóa. Sơn giao thông dùng để kẻ vạch đường trên các bề mặt như: Đường nhựa asphalt, bề mặt bê tông, bề mặt epoxy,...

Sơn vạch đường giao thông hầu hết các công trình đường bộ sử dụng loại sơn dẻo nhiệt, các công trình khác có thể dùng sơn vạch đường hệ nước, hệ dầu, hệ cao su chuyên dùng để sơn vạch đường để kẻ các vạch tín hiệu, phân làn đường giao thông. Tuy nhiên các loại sơn vạch đường dùng sơn giao thông hệ nước, hệ dầu, hệ cao su vẫn phải đảm bảo được màu sắc, độ bám dính và chịu được mài mòn trong một khoảng thời gian theo yêu cầu.

civic trần 1987

Xe điện
Đúng là taxi dù ạ
Nhìn nick em đoán cụ = tuổi em (sinh năm 1987).
Em nghĩ cụ chạy taxi thì phải đổi biển vàng. Mà chạy taxi biết đâu mình có duyên sang mảng khác hợp thì sao? Lúc đó thì cụ đổi lại biển trắng và không chạy taxi nữa.
Phải chạy nhiều mới ra được chiến thuật cụ ạ. Chứ không thể ngồi không. Kể cả cụ có muốn buôn nông sản thì cũng phải ôm vô lăng taxi mới tăng "cửa" được.